có 20 ha đất nên làm trang trại gì?

Bigisbest

Xe container
vâng. em cũng nghĩ đầu ra cho rau sạch là khó nhất ạ.
Nói cụ đừng bảo em lý thuyết: kinh doanh gì thì kinh doanh, cái gốc của chữ tín chính là sự tận tụy, chân thành. Người tiêu dùng dễ cảm nhận được điều đó lắm cụ ạ.

soc bo

Xe buýt
Nói cụ đừng bảo em lý thuyết: kinh doanh gì thì kinh doanh, cái gốc của chữ tín chính là sự tận tụy, chân thành. Người tiêu dùng dễ cảm nhận được điều đó lắm cụ ạ.
vâng, cụ nói rất đúng và cũng là mục tiêu của em. lấy chữ tín làm đầu. người làm kinh doanh cần phải có lương tâm nữa, nhất là làm về an toàn thực phẩm, nếu ta làm ko tốt coi như ta đang diệt cả một dân tộc, đầu độc người tiêu dùng

Bigisbest

Xe container
vâng, cụ nói rất đúng và cũng là mục tiêu của em. lấy chữ tín làm đầu. người làm kinh doanh cần phải có lương tâm nữa, nhất là làm về an toàn thực phẩm, nếu ta làm ko tốt coi như ta đang diệt cả một dân tộc, đầu độc người tiêu dùng
Úi, cái đó đúng nhưng nghe to tát quá cụ ạ :D.
Chữ tín đơn giản là hãy trả cho người mua xứng đáng tiền họ bỏ ra, để trước hết mình tồn tại, phát triển được đã cụ ạ. Cụ nên làm từ từ, mở rộng dần, chứ vốn ngắn, vốn dài, nhân công...đó là vấn đề cần tính đến đới. 20ha đất là khủng khiếp lắm. Ông anh em có 3ha mà đã hút tầm mắt òi, chỗ thì mía, chỗ thì rau, thả lợn chó gà mèo...lung tung cả.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
thank cụ. đất miền núi nhưng khá bằng phẳng cụ ạ,, có thể làm trang trại và trồng trọt cũng khá tốt
Cụ tìm hiểu xem nguồn nước có nhiều không, làm trang trại mà không có điện, nước, mà đặc biệt là nguồn nước thì khó khăn lắm đấy

Bí thư thôn

Xe tải
em có anh bạn rủ thuê 20ha đất làm trang trại(đất thì ông ấy lo đc). 2 thằng nghĩ mãi nên nuôi con gì trồng cây gì để có hiệu quả kinh tế cao mà loanh quanh tham khảo nhiều nơi rồi nhưng mông lung quá. mạn phép các cụ trên này hỏi các cụ xem làm món gì thì h ổn nhất các cụ nhỉ? vốn bọn em có ít thôi cỡ mỗi thằng 500
Sang tháng 1 (cuối tháng 1) em có 1 cuộc hội thảo với 1 tổ chức của Hà Lan thông qua Đại sứ quán Hà Lan để hỗ trợ và phát triển một số mô hình trang trại và sau đó tìm đối tác để tiêu thụ các công nghệ trong sản xuất nông nghiệp.
Nếu cụ quan tâm em với cụ cà phê giao lưu.
Cụ có tầm tiền và diện tích đó em có nhiều ý tưởng sản xuất. Bản thân em giờ cũng đang theo đuổi ngành nông nghiệp
Chúc cụ thành công

PASSION74

Xe tăng
Đất thì nhiều nhưng vốn hơi mỏng .Cụ trồng cỏ nuôi bò giống bầu Đức đi , siêu lợi nhuận luôn

nongdanit

Xe buýt
Nghề nông đến lúc thành nghề là cuộc chơi tốn kém, học phí cao và phải thảnh thời về đầu óc và thời gian. Em nghĩ bừa vậy.

move

Xe tăng
Em thấy có 1 cụ tư vấn bên trên lấy ngắn nuôi dài rất hay đấy cụ.

Nhưng với số vốn của cụ thì chắc phải tự thân vận động, lao vào làm.

Cụ nuôi châu bò lấy thịt, gà lợn nữa. Ở miền núi thì nghĩ đến việc chăn nuôi thả rông, để giảm chi phí gây dựng chuồng trại mặc dù thời gian quay vòng của sản phẩm sẽ lâu hơn là nuôi công nghiệp.

Vay thêm tiền mua con xe trở thành phẩm về HN hàng ngày để tạo đầu ra nữa.

mazad3

Xe buýt
1 tỏi của cụ chắc không đủ mua cây con giống ạ.
Cụ nghiên cứu mấy cái gói vay hỗ trợ nông nghiệp sạch của các tổ chức nước ngoài xem.
em cũng cần thông tin này có manh mối gì cụ gửi giúp em cám ơn cụ

vietran

Xe ba gác
Em thấy riêng đặt vấn đề: nuôi con gì trồng cây gì đã là 1 sai lầm về cách làm.
Mấy chục năm qua các nhà lờ đờ đi đâu tay cũng chém phầm phập "nuôi con gì trồng cây gì" ở dưới thì các nhà lờ đờ bé hơn, các nhà quản lý, kỹ sư, ...há mồm ngớp ngớp như nuốt từng lời, mắt chớp chớp đầu gật gật ra điều tâm ý và chăm chú lắm.
Và việc này dc triển khai thật: nơi thì đem cây cao su về thử trồng xem sao, nơi thì khuyến nông bảo nuôi ba ba, chỗ thì bỏ lợn gà nuôi kỳ đà, vùng thì học nuôi rắn hổ mang bành, nơi khác khuyến khích nuôi đà điểu, lợn tên lửa,...
Và sau mấy chục năm thực hiện cái chỉ đạo lướn lao vĩ đại "nuôi con gì trồng cây gì" thì kết quả là: chả đâu vào đâu"
Vì sao vậy, vì đó k phải là tư duy của làm kinh tế và phát triển sx.
Vấn đề k phải là nuôi con gì trồng cây gì, nuôi con loạn von gà con bò chứ nuôi von của nợ tắc kè thuồng luồng làm giề, trồng cây lúa cây ngô cây đậu chứ chồng cái giề.
Vấn đề là nuôi trồng như thế nào

vietran

Xe ba gác
Quay lại vấn đề cụ thể của cụ chủ. Nếu cụ muốn làm bài bản công phu thì tính việc huy động vay vốn, đưa công nghệ cao vào sx, công nghệ của ixrael hay nhật có vẻ ổn. Sx rau muống rau cải xu hào bắp cải sạch theo công nghệ mới...
Nếu k muốn vay vốn, chưa muốn đầu tư công nghệ cao, làm dần từ lớn đến bé và đơn giản đến phức tạp theo em cụ có thể trồng cỏ nuôi bò. Cái này khả thi và có thể bắt tay làm ngay, vốn có ít thì gây dựng dần hoặc vay thêm tí nào hay tí ấy.

vietran

Xe ba gác
2 cụ có 1 tỏi và 20ha đất.
Trồng cỏ nuôi bò thì đầu ra có các cty thu mua sữa tuơi giờ đâu cũng có không lo đầu ra, cỏ và bò thì đơn giản rồi, xây chuồng trại thuê thêm ít nhân công là xong luôn và ngay. Trong quá trình thực hiện k tránh trục trặc nhỏ, vướng đâu xử lý tới đó.
Chúc cụ thành công.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
em có anh bạn rủ thuê 20ha đất làm trang trại(đất thì ông ấy lo đc). 2 thằng nghĩ mãi nên nuôi con gì trồng cây gì để có hiệu quả kinh tế cao mà loanh quanh tham khảo nhiều nơi rồi nhưng mông lung quá. mạn phép các cụ trên này hỏi các cụ xem làm món gì thì h ổn nhất các cụ nhỉ? vốn bọn em có ít thôi cỡ mỗi thằng 500
  • Chưa có tý kinh nghiệm nào mà ôm 20 ha đất thuê thì cũng lãng phí vì chắc chắn không khai thác hết. Hơn nữa vốn có 1 tỏi/hai ông thì cũng quá mỏng, vậy nên tập trung vào miếng đất vừa tầm hoặc phải có phương án phát triển từ từ nghĩa là thuê ít thôi hoặc cả 20ha với các điều kiện phù hợp.
  • Đất chả biết ở đâu, địa hình thế nào, nước non ao hồ ra sao nên không ai tư vấn được có chăng là nói linh tinh những thứ trên đường nhìn thấy của mình thôi.
  • Cụ chủ nên xác định làm gì rồi vác lên đây hỏi xin chia sẻ kinh nghiệm của người đã làm hoặc đã biết mới hiệu quả. Quan trọng nhất là nhìn thấy đầu ra khả nếu là sản phẩm ngắn ngày còn dài hạn thì em cũng chịu.
  • Khởi nghiệp làm nông nghiệp phải tâm huyết và tập trung toàn tâm trí và thời gian mới mong thành công hời hợt mất tiền chắc luôn trừ khi thừa tiền dựng trang trại cho vui thì được.
Vài lời từ người đã có trang trại, đã mong làm giầu từ trồng cây công nghiệp/chăn nuôi rồi bán đi.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vấn đề đầu tiên khi làm nông nghiệp tay ngang cần phải quan tâm:

- Khu vực mua đất có an ninh hay không?
- Có tìm được nhân lực tin cậy để quán xuyến trang trại không?

Bị ăn cắp hay bị chính nhân viên đâm sau lưng... dù họ mang 5-7 kg cám về nhà... thì chả mấy chốc là dẹp tiệm

Hai vấn đề trên bắt buộc phải đảm bảo rồi mới nghĩ tìm cái gì để nuôi trồng... Tìm thị trường ngách để leo vào chiếm

Cứ nghĩ rau sạch,làm sạch,bán uy tín... Nhưng chi phí đầu vào,lợi nhuận kiếm được để nuôi cái sạch hay không.

Lấy ngắn nuôi dài thì hầu như ai làm nông nghiệp đều biết câu đó.

Phải tận dụng hết các nguyên vật liệu trong toàn trang trại để phát triển mô hình

- Chăn nuôi: đòi vốn lớn,dịch bệnh... nhưng thu được phụ phẩm là phân... ủ để quay sang làm trồng trọt

- trồng trọt : có thức ăn để vật qua chăn nuôi

Từ đó giảm giá thành.. lợi nhuận mới cao...

Tóm lại là cũng bể mặt...

Trồng trọt kỹ thuật thấp thì sâu bệnh hoành hành

trồng kỹ thuật cao đòi hỏi công nghệ,nhà kính... cũng vỡ mồm

Chỗ em bọn lắm tiền nhiều của... có thằng nó gom hàng ngàn héc từ nhiều huyện...xã... sau đó trồng keo

Nghe thì chả ăn thua mấy... Bởi 1 héc ta sau 5 năm chỉ kiếm được vài chục triệu.. nhưng mà nhân lên số héc thì hơi bị khủng luôn

Các khâu làm đất,bón phân,cắt cỏ hai năm đầu tiên... đều thuê khoán hết... mấy cái tụi đó toàn đại gia làm than... hết than thì mỗi năm thu hoạch từ gỗ cũng tiền tỉ...

dealer-ck

Xe tăng
Chi phí thuê đất hàng năm là bao nhiêu, khí hậu thổ nhưỡng thế nào, nguồn nước...thì mới có bài toán chính xác được.

hatcatden

Xe buýt
Khó nhất là sở hữu đất đai, hai bác mà thuê thì cần cân nhắc rất cẩn thận trước khi làm b-)

Phải xem trang trại đó khu nào, thời tiết hay vùng đất đó thích hợp với loại cây gì con gì, chứ nói suông thế này cũng khó
Cái này quá chuẩn cụ ạ :-bd

1 tỏi của cụ chắc không đủ mua cây con giống ạ.
Cụ nghiên cứu mấy cái gói vay hỗ trợ nông nghiệp sạch của các tổ chức nước ngoài xem.
Giống cây thì không đắt, tuỳ xem là bác ý định trồng cây gì, bác ý trồng sâm Ngọc Linh cho 20 ha thì đúng đấy :))

Đây là hai ý kiến tuyệt vời, nghiêm túc và thực tế. Với 20ha, vốn cộng lại 1 tỏi, chỉ đủ để làm rau theo phương án lấy ngắn nuôi dài, chứ riêng cải tạo là cũng tốn nhiều hơn thế nhiều lắm.
Nếu có làm rau sạch thì phải đảm bảo đầu ra: vô cùng quan trọng. Thị trường lộm nhộm giả danh nhiều nên cụ phải có cách để thể hiện cam kết của mình, có sản phẩm đảm bảo này thì làm một gian chuyên nghiệp trên OF này là ngon đới.
Gía cải tạo đất đồi núi bằng phương pháp đảo trộn toàn bộ mặt bằng khu đất khoảng từ 15 đến 20tr/ha, thời giá hiện tại, các chi phí nhân công, phân bón để trồng trọt khác tuỳ thuộc vào loại cây và quy trình trồng bác ạ, về đầu ra bác nói quá chuẩn cái lo lắng của em luôn :-bd

Sang tháng 1 (cuối tháng 1) em có 1 cuộc hội thảo với 1 tổ chức của Hà Lan thông qua Đại sứ quán Hà Lan để hỗ trợ và phát triển một số mô hình trang trại và sau đó tìm đối tác để tiêu thụ các công nghệ trong sản xuất nông nghiệp.
Nếu cụ quan tâm em với cụ cà phê giao lưu.
Cụ có tầm tiền và diện tích đó em có nhiều ý tưởng sản xuất. Bản thân em giờ cũng đang theo đuổi ngành nông nghiệp
Chúc cụ thành công
Bác Bí thư thôn cho em xin số đt với nhé, để em mời bác cafe học hỏi, em cũng đang học đòi cùng mấy ae triển khai mảng này, tks Bác :)

alecom

[Tịch thu bằng lái]
cụ xem chương trình sinh ra từ làng ý
rất hay và bổ ích