Có bác nào bị cháy côn như em không?

ranger2010

Đi bộ
Em mới mua con Ford Ranger được 03 tháng, đi được 5000 kms thì khét mù, ban đầu tưởng cháy lốp nhưng không phải, em đem đến Ford thì chú kỹ thuật giải thích là dòng xe này và Everest rất khỏe, được thiết kế côn kép nên khi vào số thì không được mớm côn, côn rất nhạy nên không được để chân lên côn vì chỉ cần chạm rất nhẹ cũng dễ dàng làm cho cháy côn, chú nói thêm: "rất nhiều trường hợp bị như thế này rồi, thậm chí có những người mới mua xe trên đường về nhà cũng bị, có những người đi mấy trăm kms bị là chuyện bình thường, anh cứ thay đổi cách đi sẽ khác, mới cháy nhẹ thế này không cần phải thay". Lúc đó em cũng thấy thế là hợp lý mặc dù hơi bực mình vì nếu đó là lỗi phổ thông thì khi bán hàng cần phổ biến cho người mua biết (thay côn hết 10 triệu, khoản này không được bảo hành), nhưng về suy nghĩ kỹ thì không được thuyết phục lắm: Thứ nhất: Em đi nhiều đời xe rồi, không có chuyện như mới tập đi để không biết nhả hết chân côn. Thứ 2: Thử đặt chân lên chân côn thì không nhẹ đến mức như chú kỹ thuật nói. Thứ 3: Đi trong thành phố mà không được chạm nhẹ lên chân côn thì khác gì hướng dẫn mình lái xe không an toàn?. Thứ 4: Với công nghệ "bù ga" mình đi trong thành phố nó vọt như thế không cắt côn thì cũng chết....
Kính mong bác nào có kinh nghiệm thì phổ biến cho anh em giải pháp như thế nào là tốt nhất, liệu có lỗi chân côn không (khi nhả côn nó không nhả hết)??? hiện tại em đi vẫn rất khét mặc dù có hôm thử nghiệm cung đường chỉ khoảng 5kms.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em biết có một ông bạn cũng bị cháy côn Everest 2009 mới tinh trước Tết, Ford Ando báo giá 8 củ! Vấn đề là ông này tắc đường 3 tiếng đồng hồ ở Trường Chinh và cũng là người chạy xe MT lâu năm nên khó nói là lỗi tài xế!
Cụ thử rủ các cụ bị bệnh giống cụ tập trung đi khiếu nại Ford xem sao!

thtvuf

Xe điện
Sao dạo này lắm bệnh linh tinh thế nhỉ...người VN mềnh thiệt thòi nhiều quá

batman.8888

Xe hơi
Bác cứ bảo chú kỹ thuật đi đúng kỹ thuật đường Trường chinh,,chùa Bộc lúc tan tầm xem bố chú ý có phải đợ côn không:mad:
Cách nói của chú ấy tỏ thái độ thiếu tôn trọng khách hàng quá

tuyenvpt

Xe tăng
Khi tắc đường, đi chậm bắt buộc phải đỡ côn. Đỡ côn mà ga nhỏ thì ko ảnh hưởng gì cả, đỡ côn mà ga to thì rất nhanh cháy côn, mòn bàn ép. Khi đi đường trường tốc độ cao mà đặt nhẹ chân lên bàn đạp côn rất dễ gây cháy côn, mòn bàn ép. Tôi nghĩ kt của ford giải thích ko kỹ với khách hàng.

Lacet_ti

Xe container
Khi tắc đường, đi chậm bắt buộc phải đỡ côn. Đỡ côn mà ga nhỏ thì ko ảnh hưởng gì cả, đỡ côn mà ga to thì rất nhanh cháy côn, mòn bàn ép. Khi đi đường trường tốc độ cao mà đặt nhẹ chân lên bàn đạp côn rất dễ gây cháy côn, mòn bàn ép. Tôi nghĩ kt của ford giải thích ko kỹ với khách hàng.
Đến khổ với dân Vịt mình
ĐI XE AT thì sợ ga tự động kiểu Camry
Đi MT thì mòn côn nhanh
Đi xe gì giờ:'(

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
em cũng mới bị cháy côn do đú đởn với các anh offroad, tán lại lá côn mất mấy trăm khìn :)

Ngoc Phan XLS

Xe container
em cũng mới bị cháy côn do đú đởn với các anh offroad, tán lại lá côn mất mấy trăm khìn :)
Bô Lão cứ vào chọc quê đàn em!:P Cụ nhiều kinh nghiệm giải thích cho anh em với! Vừa chạy xe vừa lo cháy côn khổ quá!

toanvinh_forever

Xe điện
mie, côn léo gì mà chạm nhẹ cũng dễ cháy, thế thì đi 2b cho lành :77::77::77:

Dammetatca4banh

Xe hơi
Các bác cho em hỏi:

Côn nó nằm trong khoang hộp số, kín như bưng,

tại sao bác chủ thớt lại thấy mùi khét cháy côn.

Mùi khét từ đâu ra các bác nhỉ (xin các bác nhẹ tay, nhẹ lời ạ)

HUNGSMUN

Xe container
Cái tiêu chuẩn của Vịt nó thấp hoặc không có nên các hãng không cần thiết phải tôn trọng khách hàng như những nước khác:'(:'(:'(. Có lẽ đây mới chỉ là sự bắt đầu cho sự lập lại khái niệm "khách hàng" tại Vịt:mad:

Audioto

Xe tăng
Chú KT này giải thích như tay TGD, chê lái xe VN không biết lái xe Ford:77:

tuyenvpt

Xe tăng
Côn cháy là do ko bám hết, cụ nào xe côn nhẹ thì phải cẩn thận nhé

ranger2010

Đi bộ
Cụ và chú kỹ thuật nói đều đúng, sở dĩ e thấy không thuyết phuc vì đi trong thành phố chỉ cần nhả côn thì xe đã vọt lên rồi cần gì phải đệm chân ga đâu? (nếu đệm thêm chân ga chắc khối cụ ngoẻo), đi đường trường thì thường không để chân lên chân côn làm gì cho mỏi, nhưng để cẩn trọng thì e có thử lại nhiều lần, lực tác động khi chạm nhẹ vào chân côn không làm nó dịch chuyển.
Khả năng còn lại có thể do kẹt chân côn hoặc do lỗi khác của nhà sản xuất, vậy xin hỏi có cụ nào có kinh nghiệm thì kiểm tra ở đâu cho khách quan, có thể ra trạm đăng kiểm để nhờ kiểm tra được không?

buffalo car

Xe điện
Trời đất!!! Ví dụ mà em mượn vợ hai của cụ Ranger mà cụ không hướng dẫn trước khi dùng thì có mà toi ah :77:. Em thấy chưa thuyết phục về lời giải thích. Em thấy mấy cụ offroad đi Ford có nhiều kinh nghiệm vào giúp cụ chủ thớt đi!

wall

Xe tăng
Em cũng bị cháy côn hôm nay các bác cho tư vấn cái nhỉ? Đi thế nào thì đỡ cháy côn.
Mà cháy côn bắt buộc thay cả bộ à các bác?

vnr_82

Xe điện
Chết mie. Mình đi xe toàn đỡ côn, hậu quả của thói quen từ hồi học lái, toàn xe ghẻ nên luôn phải mớm côn không thì chết máy. HIX

nse

Xe đạp
Kinh nghiệm của em là không đỡ côn mà luôn dí hết côn và đệm phanh, lúc tắc đường (chân côn chân phanh). Nếu đi chậm và có tải thì cho thêm 500-1000 ga là vừa, em chứng kiến kiểu đi tài tử đỡ côn này nhiều rồi. Các bác tài già xe khách và xe tải thường xuyên sử dụng. Chắc là có bí quyết gì, em để ý rất nhiều nhưng vẫn chưa học được. Có bác đi xe vẫn còn giữ được kiểu đi 2 côn ngày xưa đi xe XHCN.

Veyron2.0

Xe buýt
Ngày trước em chạy con Pajero công ty 4 năm cũng phải thay côn mất 2 lần, lúc thay ra thì thấy lá côn của nó mỏng và phải cái tội lái xe hay tì côn (tất cả lái xe chỗ em đều mắc tật này). Bây giờ thi thoảng em vẫn bị tì côn 1 tí lúc tay đang bận không thể về số, mớm 1 tí, ga 1 tí là không bị giật xe, nhưng không nhiều như trước.
Mà cái vụ cháy côn TỪ SÂU RUM VỀ NHÀ em chưa nghe thấy lần nào, nếu đúng thế thì bó tay cụ FO thật :-??