[Thảo luận] Có bao nhiêu kụ học lái xe xong dám lái xe ra đường

hvaonline

Xe đạp
Em 2 tháng nữa mới thi nhưng đã lấy xe AT rồi,mà hẳn là 2.0 luôn ợ
Lần đầu tiên lái xe AT ra đường là em ra showroom xin lái thử.Mới đầu căng thẳng thật nhưng dễ hơn MT gấp tỷ lần

francis.castanie

Xe buýt
Lần đầu tiên lái xe AT ra đường là em ra showroom xin lái thử.Mới đầu căng thẳng thật nhưng dễ hơn MT gấp tỷ lần
Mới đi ko nên chủ quan, càng dễ càng dễ tèo cụ ạ. Khó tí còn tiến bộ được. AT thì phải thật vững tâm lý, không có đứa nó lao vào cụ 90% cụ cũng máu lên nhấn ga lao vào nó (đọ xem xe ai cứng)

bong07

Xe container
E học cầm bằng sau 3 ngày mượn xe đi 2 ngày chạy tỉnh lun,học MT mà chuyến đi đầu tiên lại lái AT

tientaninfotech

Xe tăng
Em có bằng là thuê xe chạy tỉnh liền. Bạo dạn là đc. Sợ sệt, rón rén thì còn lâu mới đi được đường ở HN.

tamdao

Xe tăng

Cu dung la thanh khai quat. Nhung lau lau doc lai cung thu vi

King Velocity

Xe máy
Em đi học buổi đầu, sau khi ngồi đánh lái + vào số cho quen thì dc phi ngay ra phố (chạy từ Keang Nam vòng lên Cầu Giấy rồi quay về). Sau đấy thì cứ 1 thầy 1 trò chứ ít khi em học với người thứ 2 lắm. Vừa lấy bằng 2,3 hôm thì em đã ôm xe Cty đi Thái Nguyên roài. :D

Manh VT

Xe hơi
lấy bằng xong chỉ là lý thuyết thôi, cầm volang ra đường nhiều mới cứng tay được

tranminhhoa

Xe tăng
Em lấy bằng 2002, đến 2005 mới mua xe, trèo lên lái về nhà luôn :))

Nevermind

Xe tải
Đâm va thì ko nói trước được. Tài già cũng đâm như thường.
Phải máu thì lái được nhanh, rụt rè thì khó.
Em cũng thuộc loại không năng khiếu, câm vô lăng chục năm nay vẫn rất kém, nhưng được cái máu nên thi thoảng vẫn móp mít. Máu một tí là chiến đấu trong phố được ngay.
Bây giờ không biết như thế nào, hồi xưa em học bằng uoát đạp côn rất sâu phải 15cm mới cắt được, chân ga thì giơ đạp đến 5cm mới bám. Lái toàn đường 32 từ Nhổn về Cầu Giấy (hồi đấy kinh lắm) ông thầy hơn em 2 tuổi thì ngồi cạnh luôn mồm "cứ đi chết mother nó đi, sợ méo gì, mày lái kém nhất phải lái nhiều; mấy thằng kia cho nghỉ".
Chạy của nợ đấy xong, hôm lên trường chạy thử xe thi bằng Lanos sướng không tả được bảo "thầy ơi hàng mới nó khít chén khác hẳn nhể".

Em ra lái luôn, sợ gì, quan trọng là bạo dạn cụ ạ (b)
Từ lí thuyết đến thực tế khác hẳn nhau mà cụ. Ông hàng xóm nhà em bằng lái uki xong, lái được 2 tháng rồi mà vẫn ấn nhầm chân ga ăn nguyên cả 2 chân người ta kìa! Thà bị từ chối còn hơn!
Hồi hè cho trẻ con đi Thiên đường Bảo sơn ( gần 20 ng) xe em ko đủ chỗ, thuê xe của thầy giáo dạy lái xe ( thầy nàydạy em nên quen và em thuê xe của thầy), đi từ Vĩnh Phúc thì thầy đi ngon, qua cầu TL thì thầy CHOÁNG thực sự, đến BX Mỹ Đình thì thầy đi giựt cục vì đông quá và bị húc vào mít, đến chỗ rẽ ra ĐLTL thì thầy chạy quá hơn 10km mới quay lại được ợ. Khi về thì bảo rẽ vào Big C cho mọi người chơi thì thấy ấy quệt vào một taxi và đành quay về ko vào Big C nữa. Em ngồi tít hàng ghế sau và cũng in tâm vì là thầy giáo dạy lái xe, đến khi thấy trục trặc mới lên để chỉ dẫn thầy đi đúng làn và rẽ đúng biển chứ ko thì cũng mệt.
em học xong phát ngay sau hôm có bằng thuê xe 3 ngày đi hải phòng quảng ninh luôn.còn lượn lờ trong phố mấy chục cây,về nguyên vẹn chả xước xát tí nào.
trc khi học lái xe em chưa từng ngồi nghế lái 4 bánh nhé
em có ông bạn đi tập xe lúc học, sờ 3 lần đầu vào vô lăng đâm cả 3,cạch đến già luôn!
Em thì ko nghĩ như thế ạ. Em thấy đường HN thì đông nhưng lúc nào tâm lý cũng phải đề phòng xe & ko phóng được nên đỡ nguy hiểm hơn, còn đường trường đang phóng tít thỉnh thoảng lại có một cái xe nhao ra ko biết vào thời điểm nào, đâm sợ hơn ạ.
Lái xe cũng là một nghệ thuật, mà nghệ thuật thì lại cần năng khiếu nhiều hơn cái cơ bản được dạy. Tự học hệ thống biển báo, thêm chút kinh nghiệm của các bác lái già truyền cho nữa là dám ra đường chứ ngại gi. Em chạy thuê 4 chỗ hơn 1 năm đi các tỉnh mà không có bằng, ra đường cứ hiền lành mà chạy, chấp hành đúng các loại biển báo cắm trên đường thì chẳng ma nào sờ.

Chỉnh sửa cuối:

Bigisbest

Xe container
Vầng, dễ thật, ít chết máy. Nhưng cụ nhớ cho em là hầu hết các vụ xe điên do nhầm chân ga thì đa phần xe AT cụ nhá. Nếu xe côn, giật mình cụ sẽ đạp cả côn, xe rống lên nhưng ko phi, còn AT thì...thôi em nhắc để cụ đừng chủ quan.

Mr_Minh

Xe tải
Em có cái kinh nghiệm là đi xe máy số AT, thì cứ giảm ga thì nhấc chân phải sang trái, tăng ga thì nhấc sang phải. Sau chuyển lên ô tô em thấy dễ hơn hẳn. Tất nhiên là đi đường phải tập trung để luyện thì khi lên ngồi ô tô mới thành phản xạ được. Với lại em thấy đi oto cũng phải liều tí mới được chứ cứ sợ thì chắc cũng khó đi. Em nhấn mạnh là tí thôi nhá. Liều quá là nguy hiểm đới!

Rượu

Xe buýt
Ngày xưa nhà cháu vừa đi thi về, còn chưa có bằng cầm tay, ông anh mới tậu con Camry em liền mượn phi tứ tung ngoài đường. Lúc ấy còn chưa thuộc hết đèn còi gạt mưa :)) xong hôm ấy về cứng luôn.

chị héo

Xe tải
Cứ khi nào ko dùng đến ga thì chân để sang phanh các cụ nhé, có tình huống bất ngờ cũng dễ xử lý

fatcat213

Xe hơi
em nghĩ chắc 50/50, nửa ra và nửa kiên quyết cố thủ dù chết cũng không ra :))

Xã nhà e đi thi bằng lái xong là mua luôn con vios chạy grab uber luôn rồi

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy bằng xong, lên đại lý HUYNDAI mua luôn xe mới cứng, 2.0 hẳn hoi. Lúc lấy xe ra, không dám đi, phải nhờ cậu sale lái hộ một đoạn. Chả cái dại nào giống dại nào, bỏ một đống tiền để cho thằng khác bóc tem, thế mới đau chứ.

alsmileSP

Xe tải
Em học xong làm phát từ Mỹ Đình về Linh Đàm luôn, trước đó mới chạy 2 lần đường Thăng Long, thế mà biết lái đến giờ luôn :D

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
nhà iem thì ngược lại chưa có bằng đã lên xe phi ra đường :))