[Thảo luận] Có bao nhiêu kụ học lái xe xong dám lái xe ra đường

duytung52

Xe tải
MT dành cho drift, quen AT rồi đâm ra ko lưu luyến MT cho lắm =))

quang74

Xe buýt
Cháu lấy bằng từ năm 1997 nhưng cứ ngồi lên xe là lái là chóng mặt. gặp tình huống nguy hiểm thì buông volant ra và lấy tay che mặt. :)):)):))Khóa với cháu hồi ấy có 1 ông như thế đấy ạ.

MinhPhuong169

Xe buýt
Em học xong là phi luôn, chả ngán gì, nhưng em học số sàn và giờ đi số tự động nên cũng ko bị chết máy giữa đường như mấy cậu/mợ để cái bảng Mới Lấy Bằng ,....

Okane

Xe container
E nói thật là từ khi có bằng tới giờ e chưa dám sờ vào ô tô chứ đừng nói là lái :(

Duytung

Xe buýt
Chán nhể, các cụ cứ khoe không bằng mà lái như một thành tích ấy. Em thấy lái xe có phải là 1 tài năng gì để đánh giá con người đâu? nó chỉ là 1 kỹ năng thôi, nên nếu được đào tạo thì tốt, không thì tự học chả sao. Tuy nhiên kỹ năng này cần có công nhận mang tính pháp lý, nên cần có bằng lái như một minh chứng đã đủ điều kiện sử dụng phương tiện tham gia giao thông? thành tích không bằng mà lái tất cả các quốc gia trên thế giới đều ko chấp nhận, các cụ vui sướng cái gì cơ chứ?

Vì giao thông ở Việt nam rất hỗn loạn, một số cụ không giám lái khi mới lấy bằng là đáng hoan nghênh vì tinh thần trách nhiệm với bản thân/gia đình và cộng đồng. Khi có điều kiện mua xe, thuê bổ túc tay lái, đến khi thuần thục mới cầm vô lăng là chuẩn.

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Em học xong thì may có nhiều việc nên ok. Khoảng 1 tháng sau khi lấy bằng thì đi Hải Phòng nên thuê xe 2 anh em thay nhau lái. Sau đó tầm hơn 1 tháng nữa thì chạy Sầm Sơn với cả nhà, em chạy từ SS về Ngọc Trạo.
Thế là từ đó cứ đi ầm ầm các bác ạ! Em chả bị ngại đi trong phố bao giờ, em thấy nó rất bt.

tratida

Xe container
suzuki smash nói:
em có bằng đâu? thế mà vẫn kéo con inno nhà em lên 130. he he. lỡ dại ông bà già mà thấy em toi. may mà toàn kéo đường vắng khì khì...
Đi nhanh thì có gì khó hả cụ. Mỗi cái là cụ coi PL bằng vung quá.

smilingmen

Xe hơi
Em có bằng hôm trước hôm sau mượn xe đưa vợ và con đi 1 vòng Hà Nội, chui cả vào bãi đỗ xe Vincom, nhưng trên đường đi vợ hỏi không nói một lời, về đến nhà đau hết cả đầu :D Được hơn tháng là em mua xe, bò đường Hà Nội rồi đi đường 5 Hải Phòng, rồi Pháp Vân - Cầu Giẽ đi Thanh Hóa, rồi tiến lên đường Hồ Chí Minh, cuối cùng làm phát quốc lộ 2 lên Yên Bái nữa là thấy vững hơn nhiều. Nhưng em quen lái tự động rồi, bây giờ quay lại số sàn hơi ngại :(

truongdam_kt

Xe hơi
hi em xem người ta lái 1 lần xe ga, lần sau em tự đi. Nghe ông anh nói 1 lần đi xe côn lên tự lái luôn. Đã lái từ Quảng Ninh về Hà Nội mà ko có bằng. Theo em cứ phải bình tính là quan trọng nhất...giờ em mới chuẩn bị đi học bằng. Em thấy cứ trèo lên mà thực hành thôi học lý thuyết dần dần:)

taxi247

Xe đạp
Ngày xưa em mua xe rồi nhờ người ta dạy tổng cộng được khoảng 3 tiếng từ lúc không biết gì. Sau đó ra hồ Nam đồng Hà Nội vào giờ tan tầm chiều uống Cafe, thu luôn điện thoại của chú lái xe rồi đuổi chú đi chơi, để mình có kẹt cũng không gọi điện thoại cho người thân được. Toát hết mồ hôi mới lái được lên Bờ Hồ. Hôm sau chở đứa em đi học qua ngã tư Kim Mã - Liễu Giai bị kẹt xe, thoát được xong thấy tự tin hẳn. Sau đấy em chạy Bắc nam rất lâu mà vẫn chưa có bằng, mà mình chạy cẩn thận cũng chăng bị chú xxx nào hỏi.

Lúc đầu cũng tinh tướng lắm kiểu như tự hào mình có năng khiếu lái xe. Một hôm hai vợ chồng đi qua Tam kỳ, Quảng nam, nổi hứng lên dạy cho vợ khoảng 1 tiếng rưỡi. sau đấy em đi công tác, ở nhà nó lấy xe ra tự đưa đón con đi học luôn, chẳng cần học hành gì thêm. Bây giờ thì em im mồm rồi, vì biết chắc là vợ có năng khiếu hay không.

Trong khi đó ông em đi học 6 tháng hẳn hoi, lùi cái xe không xong, chỗ nào rộng thay vì lùi xe cho gọn thì nó chạy ... vòng tròn.

Tóm lại, tự tin và có người khích lệ là lái được, học xong mà không tự tin thì đúng là chẳng dám lái ra đường.

caotannew

Xe hơi
có = đâu đc 2 tháng tự thuê 1 con ô tô chở vợ con về quê 100km :D

vaodem2010

Xe đạp
Cụ chỉ được cái nói đúng, e có ông anh thi bằng xong lâu rồi mà cũng chỉ đi tập nhì nhằng, đến lúc đi trong phố bảo lái nhất định ko....Đùng một cái ông ý mua xe, đươc 2 tuần e thấy ông y chạy ầm ầm trong phố hic... đúng là tâm lý có khác(xe nhà mà lỵ)

Chỉnh sửa cuối:

altistau

Xe tải
Cụ chủ đưa ra sơ vây hay quá. em nghĩ phải từ tốn và có chút liều. Em học 3 ngày và lái luôn vào phố (chưa có bằng luôn nhá). vẫn chuẩn.

Blackvoda

Xe đạp
Lái xe cũng là một nghệ thuật, mà nghệ thuật thì lại cần năng khiếu nhiều hơn cái cơ bản được dạy. Tự học hệ thống biển báo, thêm chút kinh nghiệm của các bác lái già truyền cho nữa là dám ra đường chứ ngại gi. Em chạy thuê 4 chỗ hơn 1 năm đi các tỉnh mà không có bằng, ra đường cứ hiền lành mà chạy, chấp hành đúng các loại biển báo cắm trên đường thì chẳng ma nào sờ.

subachmai

Xe máy
Em vừa lấy bằng xong thì gấu bắt chở gấu và f1 lên Sơn Tây có việc. E cũng run nhưng mà trót sĩ diện với gấu lên đành nhận lời. Lúc đầu bảo gấu mượn cho cái xe nào nho nhỏ căn đường cho dễ đến khi đến nhận xe thì là quả Pajero. E nhìn thấy xe to quá thì chết khiếp nhưng vẫn nhảy vào ôm vô lăng. Phát đầu tiên do tâm lý cứ nhả côn ra là chết máy, mãi xe mới đi dc. Nhoài người ra bảo gấu : em cứ đi 2b trước nhìn đường, chỗ nào có biển cấm 4b thì chỉ cho a, a đang tập trung lái xe k nhìn dc biển báo. Thế là gấu đi trước e đi sau, lại đúng vào giờ tan tầm 17h lên e bò mãi mất 1 tiếng mới đi từ Thụy khê về đến Bạch Mai. Chết cười là cứ đến đèn xanh, đèn đỏ lại bị chết máy chứ. Chỉ khổ thân f1 mãi đến 18 h mới dc bố mẹ đón từ trường về. Về đến nhà lại vướng cái 4b đỗ ở đấy từ trước lên phải đt cho ông a lùi xe hộ vì lúc đo đường rất đông, ngõ lại nhỏ. Toát hết mồ hôi mà gấu cứ động viên : thôi tối a làm vài vòng cho quen xe. Vẫn sợ nên e đành phải nói : trời tối đi nguy hiểm lắm. Gấu biết thế lại càng trêu: lúc vừa nãy a đi k nhường cả xe cấp cứu, cứ đứng ì ra đấy. Khổ quá lúc đấy mình có k muốn nhường đâu nhưng xe bị chết máy đi thế quái nào dc. Thế mà sáng hôm sau e chở gấu và f1 đi Sơn Tây ngon lành, lúc về còn cho đi cả thiên đường Bảo Sơn. Bây h thì tay lái của e cũng ổn rồi nhưng vẫn cần lái nhiều để bổ túc thêm=> Kinh nghiệm của e là muốn lái xe ngon phải có máu liều, và phải đi xa 1 chuyến. Chúc các bác lái xe an toàn;))

Ob3xuT

Xe điện
Công nhận thớt này xôm thật đấy, em vẫn kết thầy giáo của e (người quen), nóng tính lắm, chết máy hay sai hoặc xử lý chậm là bị mắng té tát ngay, nhưng mà ngay hôm đầu bò bãi 1 tiếng xong cho lái từ bãi về trường luôn (khoảng 2km), trên đường đi cứ giục đạp ga, đạp mạnh vào :)) thế nên học vài buổi chạy ra đường tự tin luôn :)) (tự tin ở lúc này chỉ là ko sợ, ko run, khó thì dừng lại cho ngta đi trc thôi nhé, các cụ đừng ném đá :P)