[Funland] Cò BĐS Times city

cadan

Xe container
Em mới bán vài căn nhà và cũng tham.gia đầu tư vài dự án Bđs và theo cò rạc cả cẳng bác à.. Với e thì cò hoặc gọi chính sác là SALE . đây là 1 nghề . họ kết nối giữa người mua và kẻ bán . em.luôn tôn trọng họ . khi làm việc với họ e luôn coi họ là chủ đất . thế thôi. Còn cái gọi là hđ môi giới như bác nói ... E chưa bao giờ thấy cả
Bác có hiểu đánh sóng bđs là gì kg ? Và lướt sóng là gì kg ? Tạo sóng và hạ sóng là gì kg đã
Bác lên nhớ làm hì cũng có luật ngầm của nó . nói lời mà nuốt lời là kg trôi đâu
cụ lại xuy diễn rồi . cò hay sale gọi cho đúng là người môi giới BĐS . bác có nhà rao bán . họ nghe hơi họ đến gặp bác và thỏa thuận miệng giúp bác bán được căn nhà hay thửa đất này . đương nhiên là bác khỏi phải rao bán hay tìm người mua vừa mất công và tốn thời gian và cũng rất khó tìm được người mua ngay. các sale họ sẽ vận dụng nhiều kênh bán hàng mà họ thiết lập để tìm mời người mua tiềm năng
ví dụ bác ra giá căn nhà này là 1 tỷ ( chốt giá luôn và chỉ ra lộc cho khách chứ kg hạ giá nữa ) nếu sale thấy mối hàng này có thể kênh giá lên được họ sẽ chốt đơn hàng với gia chủ là chuẩn 1 tỷ và hoa hồng môi giới là theo đúng luật là 1% trên tổng số tiền 1 tỷ = 10 triệu phí hoa hồng . phần còn lại họ kênh giá sao kệ họ . gia chủ kg có quyền can thiệp vì gia chủ đã chốt giá rồi . lật lọng là kg xong đâu
còn nếu thấy đơn hàng này hợp lý kg kênh giá được . sale sẽ tìm đối tác bán theo đúng giá gia chủ
còn kg gia chủ tự đi mà bán . và kg cần nhờ sale nữa/ sale đâu cấm hay làm khó dễ gì đâu . đây là luật làm ăn bđs và bóng bóng sà phong là thế / bác đừng dùng từ ĂN TRÊN MỒ HÔI NưỚC MẮT CỦA NHIỀU GĐ . bác đã đồng ý bán gía 1 tỷ thì cứ 1 tỷ bác cầm thôi và trích phí 1% phí môi giới. chó sale là được . đúng theo ý bác còn gì. còn việc sale hô giá ra sao kệ họ chứ. miễn sao họ đâu ăn chặn 1 tỷ của bác đâu nào
Rât có thể cụ chính là cò là sale hay moigioi

nghe giọng cụ thấy lạ lắm ấy ( chủ nhà hay khách mua nhà chả ai dùng cụm từ “lật lọng thì không xong đâu”)

ban đầu cụ còn gọi sale là “chủ đất”

em đến ngất

rồi đến đoạn thoả thuận miệng

Xin thưa, cò chắc lắm, bắt chủ nhà ký cam kết bán cái giá cò đưa ra ấy

chả có miệng đâu

mà chỉ có cò mới nghĩ rằng
người làm ăn hàng tiền tỷ lại lật lọng như cò
(Nên mới có nhg thái độ nhằng nhãng đòi tiền cò)

cái ăn trên tiền mồ hôi của ngmua chính là cái tiền chênh đó

Sóng sánh bđs có thổi ngày càng đắt lên cũng một phần vì nhg con cò kê giá, thay vì chơi theo luật hoa hồng trên thị trường

mà đã ăn phần kê kích, thì cò có nhân cách cũng ko bao giờ dám xin hoa hồng 1% nữa, đó cũng là luật đấy

ăn gì ăn dày thế ạ?

là ng mua nhà, cũng từng là ng bán nhà ko chie một hai lần, chưa lần nào em thấy nguòi bán đuọc nhà mà tôn trọng dạng cò kê giá ấy (họ phải im lặng ko cho ng mua biết, cũng từ cái giao kèo ko bằng miệng kia)

Điển hình là ko ai gọi lại đội cò đó nữa

ng cólương tâm, thì chủ nhà sẽ xót thay cho túi tiền của ng mua nhà của mình, vậy thôi

ngay cả khi có được việc

Chỉnh sửa cuối:

rasi1

Xe tải
cụ lại xuy diễn rồi . cò hay sale gọi cho đúng là người môi giới BĐS . bác có nhà rao bán . họ nghe hơi họ đến gặp bác và thỏa thuận miệng giúp bác bán được căn nhà hay thửa đất này . đương nhiên là bác khỏi phải rao bán hay tìm người mua vừa mất công và tốn thời gian và cũng rất khó tìm được người mua ngay. các sale họ sẽ vận dụng nhiều kênh bán hàng mà họ thiết lập để tìm mời người mua tiềm năng
ví dụ bác ra giá căn nhà này là 1 tỷ ( chốt giá luôn và chỉ ra lộc cho khách chứ kg hạ giá nữa ) nếu sale thấy mối hàng này có thể kênh giá lên được họ sẽ chốt đơn hàng với gia chủ là chuẩn 1 tỷ và hoa hồng môi giới là theo đúng luật là 1% trên tổng số tiền 1 tỷ = 10 triệu phí hoa hồng . phần còn lại họ kênh giá sao kệ họ . gia chủ kg có quyền can thiệp vì gia chủ đã chốt giá rồi . lật lọng là kg xong đâu
còn nếu thấy đơn hàng này hợp lý kg kênh giá được . sale sẽ tìm đối tác bán theo đúng giá gia chủ
còn kg gia chủ tự đi mà bán . và kg cần nhờ sale nữa/ sale đâu cấm hay làm khó dễ gì đâu . đây là luật làm ăn bđs và bóng bóng sà phong là thế / bác đừng dùng từ ĂN TRÊN MỒ HÔI NưỚC MẮT CỦA NHIỀU GĐ . bác đã đồng ý bán gía 1 tỷ thì cứ 1 tỷ bác cầm thôi và trích phí 1% phí môi giới. chó sale là được . đúng theo ý bác còn gì. còn việc sale hô giá ra sao kệ họ chứ. miễn sao họ đâu ăn chặn 1 tỷ của bác đâu nào
Làm gì có chuyện sale hô giá nào thì hô. Nhà là của tôi, tôi thích bán giá nào là quyền của tôi. môi giới dẫn khách được thì trích % theo thỏa thuận lúc đầu. Nhà có địa chỉ rõ ràng đăng lên thì lại chả khách lẫn cò gọi tới tấp ko người này thì người khác.

huongdo03

Xe tăng
Công nhận nhiều đứa cò mất dạy. Căn cc ngoài 2 tỷ xíu mà nó đòi phí của chủ nhà 50tr.
Hội cư dân người ngoài đâu có join được, chỉ có ng quen tìm hộ thì mới gặp được chủ nhà thôi. Hoặc chính chủ nhà đăng bài trên các nhóm hội.

Magisero

Xe máy
về VN nghe có vạc nó mất cảm tình, chứ bên tây long nó là broker mà :D

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]

nghe giọng cụ là biết ( chủ nhà hay khách mua nhà chả ai dùng cụm từ “lật lọng thì không xong đâu)

em đến ngất

chả có miệng đâu

Sóng sánh bđs có thổi ngày càng đắt lên cũng một phần vì nhg con cò kê giá, thay vì chơi theo luật hoa hồng trên thị trường

mà đã ăn phần kê kích, thì cò có nhân cách cũng ko bao giờ dám xin hoa hồng 1% nữa, đó cũng là luật đấy

ăn gì ăn dày thế ạ?

là ng mua nhà, cũng từng là ng bán nhà ko chie một hai lần, chưa lần nào em thấy nguòi bán đuọc nhà mà tôn trọng dạng cò kê giá ấy (họ phải im lặng ko cho ng mua biết, cũng từ cái giao kèo ko bằng miệng kia)

ng cólương tâm, thì chủ nhà sẽ xót thay cho túi tiền của ng mua nhà của mình, vậy thôi

ngay cả khi có được việc
bẩm cụ em kg phải cò cũng chả phải sale ..vì em va chạm đám cò nhiều lên em hiểu mánh khóe làm ăn của họ ..thế thôi cụ

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có chuyện sale hô giá nào thì hô. Nhà là của tôi, tôi thích bán giá nào là quyền của tôi. môi giới dẫn khách được thì trích % theo thỏa thuận lúc đầu. Nhà có địa chỉ rõ ràng đăng lên thì lại chả khách lẫn cò gọi tới tấp ko người này thì người khác.
cụ ngồi đó mà mơ ..trừ khi thửa đất nhà cụ đắc địa.. và cụ thuộc dạng cao tay ấn..còn kg á..còn khuya cụ mới bán được thửa đất của cụ nhé... cụ cứ việc đăng tin rao bán..kg dễ bán như cụ nói đâu . muốn bán nhanh thì thông qua cò là nhanh nhất

so.young

Xe tải
Em mua 3 cái chung cư mà chưa bao giờ phải qua cò. Cò gặp em thường khóc thét.
Các cụ tìm cách join hội cư dân trên Fb mà tìm. Quan trọng là phải đúng hội cư dân thật. Những hội này thường yêu cầu khai báo tên tuổi, số căn số phòng.
Khó cụ ah, nhiều group cư dân yêu cầu chụp HĐMB căn hộ mới cho join. Họ chỉ chấp nhận cho chính chủ trong group đó. Cụ có mánh nào mách e?

muachieukyniem

Xe điện
Khó cụ ah, nhiều group cư dân yêu cầu chụp HĐMB căn hộ mới cho join. Họ chỉ chấp nhận cho chính chủ trong group đó. Cụ có mánh nào mách e?
Vâng. Ko phải cái nào cũng vào được. Có cái thì hỏi trưởng tầng tên gì, có cái thì hỏi HĐMB. Nhiều khi mất cả tháng trời tìm hiểu mới join đc.
Cụ nên join vào những nhóm như nhóm chợ, nhóm bóng đá trước. Giao lưu với chém gió với cư dân, để kiếm thông tin.

gautrucbe

Xe tải
Xin hỏi các cụ giờ mua bán nhà đất thì tỷ lệ trả cho cò là bn % ah? Người mua hay người bán trả ah? Cụ thể là ở Times ah?

longloan

Xe tăng
Xin hỏi các cụ giờ mua bán nhà đất thì tỷ lệ trả cho cò là bn % ah? Người mua hay người bán trả ah? Cụ thể là ở Times ah?
E ở Times
Mua ko mất %. Bên mua thường phải bao tên sổ đỏ cho cụ
Bán mất khoảng 1% mội giới +các loại thuế theo qui định( chắc cũng tầm 1%)

ubisapro

Xe trâu
Cò vạc gì thì cũng bay ra công chứng và nhờ luôn công chứng sang tên.

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Cò bây giờ ăn đậm lắm. 1% nhiều thằng ko chịu.
Nó hỏi mình muốn thu về bao nhiêu, rồi nó cộng phí của nó tầm 3% vào, rồi chào người mua.

Qualcomaptx

Xe tăng
Times city là một KĐT ở tốt, có hạ tầng tiện ích đầy đủ, và hơn hết, nơi đây có lực lượng quản lý chuyên nghiệp (cái này ở rồi mới hiểu). Những lý do đó và nhất là năm nay phụ huynh lớp 9 muốn lo cho con lên lớp 10 cũng góp phần làm giá nhà ở đây có được đẩy lên cao hơn dù đang giữa mùa covid.
Nhưng có vẻ giá nhà đang bị thổi lên khá nhiều một phần bởi đội ngũ “cò” (em gọi là cò, còn tên bên ngoài có thể khác) hoạt động đông đảo và bài bản nơi đây. Cò nhà đất trước thường ăn 0.5-1% giá bán từ người bán; cò giờ không thèm ăn bèo bọt thế mà thổi giá ăn thẳng vào người mua! Có chiến lược thổi giá, tung hứng được bàn bạc kỹ giữa các cò với nhau, đăng trên nhóm cư dân nhu cầu bán được chi phối bởi các cò với nhau, người mua nếu không tỉnh là lạc vào mê hồn trận! Trước 27/4, lực lượng cò tụ tập “đóng hụi” tại 1 số quán cafe trong Times bàn chiến lược, chiến thuật .... gần đây các quán cafe phải đóng cửa thì cò trao đổi với nhau tại một số khu vực khác, vẫn góp phần điều tiết thị trường, giá nhà khu vực.
Một trong những giá mà cò ở đây hay làm là giá “bao phí”, và dù là “bao phí” hay giá nét chủ nhà thu về thì khi viết hợp đồng đặt cọc mặc định “phí, thuế ra sổ và phí môi giới” là khoảng 50 triệu trở lên (cò được khoảng 30tr/50tr). Nhưng không dừng ở đó, cò sẽ nghĩ ra nhiều cách để móc thêm tiền từ người mua, đây là trò bẩn mà các cụ nếu mua nhà nên chú ý. Sau khi người mua đã đóng tiền cho người bán rồi, Cò sẽ lấy lý do là “bộ phận nhận hồ sơ như thuế...” vòi vĩnh để buộc người mua đưa thêm tiền: lần 1, rồi lần 2.... mỗi lần vài triệu. Điều đó tất nhiên gây tâm lý khó chịu cho người mua vì mua nhà là việc lớn với hầu hết người (trừ những người năm nào cũng mua vài căn), ai cũng muốn được vui vẻ, tâm lý thoải mái khi làm việc lớn (mua nhà) nhưng Cò tạo ra tâm lý, áp lực khó chịu. Có người thì đành chấp nhận cho xong vì hồ sơ đã đưa cò rồi, tiền đã đóng đủ cho người bán rồi, đành chạy theo Cò hy vọng được buông tha, nhẫn nhịn đến khi cầm được sổ đỏ!
Có người thì cứng theo hợp đồng làm. Cái này em lưu ý các cụ khi làm hợp đồng đặt cọc giữa chủ nhà, người mua và cò thì nên ghi rõ các đợt đóng tiền (thường 3 đợt, 2 đợt đầu cho chủ nhà, giữ lại phí, thuế ra sổ đỏ và phí môi giới sẽ thanh toán khi nhận sổ đỏ). Lưu ý ghi rõ lần đóng cuối này gồm những chi phí gì, đóng thế nào (sẽ chuyển khoản tiền thuế ra sổ đỏ để cò đi đóng, số còn lại là... sẽ thanh toán khi nhận sổ đỏ). Những giao dịch, trao đổi nên bằng văn bản lưu lại đầy đủ. Em mua nhiều nhà các nơi, thường làm với công chứng và khi mua nhà đây làm với cò lần đầu tiên em thật sự khó chịu với kiểu làm tạm gọi là “mất dạy” này, nó gây cho người mua nhà (vốn đã kiêng kị những sự khó chịu, không thoải mái khi mua nhà) sự mất thoải mái, kiểu hoang mang, lo lắng (với người bình thường).
Và khi khách không đồng ý trả thêm những lần vài triệu ngoài hợp đồng đã ký, cò trở mặt kiểu hồ sơ cò cầm rồi, tiền khách đã đóng cả mấy tỷ rồi, bây giờ không đưa thêm mấy triệu thì cò mặc kệ khách! Với kiểu làm nayf Khi khách nhận sổ đỏ rồi thì nên mất thêm chút tiền nhờ kênh khác xác minh lại sổ đỏ cò đưa, tất nhiên nếu cò dám làm giả sổ thì ngu quá, tội làm giả giấy tờ con dấu cơ quan nhà nước thì đi xa lắm!
Em viết hơi dài để cảnh báo các cụ đã và đang ý định mua nhà cần cảnh giác với kiểu làm việc bất lương này. Chúng ta mua nhà, chúng ta đã chuẩn bị đủ tiền và cần sự thoải mái khi làm 1 việc lớn, nếu được các cụ nên làm dịch vụ ủy quyền qua công chứng, họ chuyên nghiệp và ko có những trò mất dạy rẻ tiền như trên để mình thật sự thoải mái khi nhận 1 căn nhà mới.
Không phải tất cả những người “Cò” đều làm kiểu mất dạy này nhưng thực tế đang có những kẻ mang danh cò làm như thế ở một khu đô thị đẹp; cái tội trở mặt lật lọng để người mua nhà bực mình, không thoải mái khi làm việc quan trọng còn nặng hơn việc lừa đảo lấy thêm mấy triệu đồng.
Là người chuyên nghiệp, cò sẽ hiểu thủ tục chi phí hơn khách hàng, trong khoản tiền phí môi giới sẽ bao gồm các chi phí phát sinh; và nếu trường hợp hy hữu bị phát sinh chi phí thật thì cũng nên trích từ phí môi giới ra vì lỗi ko lường trước được chi phí và cũng để nuôi quan hệ gắn bó giữa cò với bộ phận kia; khi giao sổ có thể nói với khách, khách thoải mái thì hỗ trợ. Việc kị nhất là giao dịch việc quan trọng như mua nhà để khách hàng gặp tâm lý lo lắng, bực mình. Những người làm dịch vụ chân chính không ai làm thế.
Có môi giới nhà bác em đòi 50tr.Bác quát 1 phát,thụt xuống còn 15tr.kinh nhở😆

cadan

Xe container

nghe giọng cụ là biết ( chủ nhà hay khách mua nhà chả ai dùng cụm từ “lật lọng thì không xong đâu”)

em đến ngất

chả có miệng đâu

ăn gì ăn dày thế ạ?

ngay cả khi có được việc
Cò bây giờ ăn đậm lắm. 1% nhiều thằng ko chịu.
Nó hỏi mình muốn thu về bao nhiêu, rồi nó cộng phí của nó tầm 3% vào, rồi chào người mua.
Mà cái trò ăn đậm này còn làm nhà đât khó bán hơn

bán chậm đi

Vidu khu đó có giá chung 40tr một met

khi cò thượng lên thêm nửa tỷ 1 tỷ

Giá thành 45tr 1m

Có phải là khách thấy đắt ko mua nữa ko ạ?

chủ nhà bị thiệt hại là ngâm giao dịch lâu, chôn vốn, mât lãi (nếu bán đuọc bỏ ngân hàng)

còn các “chủ đất” như cụ gì đặt tên mới cho cò, có bỏ đồng nào ra đâu

Linh Danh Thue

Xe tải
Các cụ cãi nhau làm gì =)) thuận mua vừa bán. Không ưng thì giải tán. Việc ai người đấy làm

noname311

Xe hơi
Đọc bài của cụ mà nghĩ đến cảnh mua nhà ngại ghê :(

ocean08

Xe điện
Mật độ quá đông, đường tắc cả Ng Khoái, Kim Ngưu, Tam Trinh và trc đây thì cả Đại La, Minh Khai...
E thì chả thấy thích khu đấy.

TPS

Xe điện
Mà cái trò ăn đậm này còn làm nhà đât khó bán hơn

bán chậm đi

Vidu khu đó có giá chung 40tr một met

khi cò thượng lên thêm nửa tỷ 1 tỷ

Giá thành 45tr 1m

Có phải là khách thấy đắt ko mua nữa ko ạ?

chủ nhà bị thiệt hại là ngâm giao dịch lâu, chôn vốn, mât lãi (nếu bán đuọc bỏ ngân hàng)

còn các “chủ đất” như cụ gì đặt tên mới cho cò, có bỏ đồng nào ra đâu
Thị trường qua tay cò làm giá thì cả phía bán và phía mua đều thiệt. Nền giá thì cao hơn bất thường so với chung cư khác nên khó bán, mà bán thì bị cò nó ăn chặn giá. Ông anh em vừa dính 1 vụ bán đất bị cò nó chăn ăn chênh 7 giá. 1 vùng như Times mà có cả đàn cò nó đã chăn thì nó o ép để chủ sở hữu khó tự tìm được khách mà phải qua tay cò.