[Funland] Có cần giới hạn đền bù thiệt hại khi va chạm với xe sang ?

Butruqu

Xe hơi
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người phải đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận rủi ro khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu hoặc mức trần không vượt quá 20tr cho một chiếc đèn. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
E hoàn toàn đồng ý với chủ thớt, đồng ý là xe sang do công sức người ta làm ra nhưng ở đây là tham gia giao thông chung, trong đời ai chả từng va chạm giao thông đôi lần, các cụ nói thì hay chứ là các cụ lúc va chạm mà chạm phải xe sang thì mặt các cụ cũng cắt chả còn hột máu ấy chứ. E nghĩ xe càng sang thì đền càng nhiều cũng đúng thôi nhưng chỉ nên dừng lại ở mức trần nào đó phù hợp với đại đa số tài chính người dân, mịa xe mà dát vàng nạm kim cương mà va chạm bay mất mấy viên kim cương chắc mình đền nó mấy đời không hết. Cái này nhà nước và pháp luật cần có sự chi phối nhất định.
Việc vay mượn là do các bên tự nguyện nhưng cũng ko được vượt quá lãi suất quy định của nhà nước.
Việc mua bán là do các bên tự nguyên những cũng ko được để quá thấp so với khung nhà nước, đóng thuế kiểu j thấp nhấp cũng phải theo khung
Việc mua xe là do các bên tự nguyện nhưng mua xe dung tích càng cao lại càng bị áp thuế
Cả tỷ tỷ thứ nếu gây mất cân đối thì nhà nước sẽ phải tham gia điều chỉnh, rồi một ngày nếu ra đường toàn xe sang, quá nửa vụ va chạm mà toàn là dân đen va chạm xe sang thì nhà nước cũng phải nhảy vào cuộc thôi. Suy nghĩ của e là vậy ạ

Ong_ơi

Xe hơi
Chủ thớt đang đứng trên góc độ "người gây ra thiệt hại" đúng không? Em đồng ý với quan điểm: ai gây ra thiệt hại ng đó phải chịu trách nhiệm đền bù. Tuy nhiên ông đi Maybach mà thấy ng gây ra thiệt hại là bác đạp xích lô hoặc là bác xe ôm, chủ xe có thể share or miễn đền bù lại là việc khác, là khía cạnh tình cảm.
Luật thì cũng phải bảo vệ cho cả hai bên. Kể cả bên có lỗi cũng phải được bảo vệ. Nếu ông đi Maybach không chịu miễn theo tình cảm mà cứ đòi phạt toàn bộ thì sao ạ. Đời nó xảy ra nhiều tình huống lắm. Có thể vì đền bù mà người ta bị sạt nghiệp đấy Em nói chung cho tất cả những người bình thường không phải là bác xích lô hay xe ôm

Huthasa

Xe lăn
Luật thì cũng phải bảo vệ cho cả hai bên. Kể cả bên có lỗi cũng phải được bảo vệ. Nếu ông đi Maybach không chịu miễn theo tình cảm mà cứ đòi phạt toàn bộ thì sao ạ. Đời nó xảy ra nhiều tình huống lắm. Có thể vì đền bù mà người ta bị sạt nghiệp lắm. Em nói chung cho tất cả những người bình thường không phải là bác xích lô hay xe ôm
Chốt lại ông thớt đã thấy nước nào có cái quy định ấy chưa?

Xep

Xe tăng
Lần đầu tiên e nghe đc lý lẽ kiểu này. Sợ lão thớt thật.

congthuong

Xe điện
Xe đắt hay rẻ thì người chủ cũng đều không muốn bị tai nạn. Theo ý cụ là đi xe rẻ đc phép ẩu hả?
Xe nào thì cũng không được đi ẩu cụ ạ.

Không phải vì thấy xe sang thì đi cách nó cả mét để ép xe rẻ vào lề.

NNS

Xe ngựa
Tội cướp khác lỗi vô ý gây tai nạn. Cụ đừng đánh tráo khái niệm Còn nếu chứng minh được cố ý gây tai nạn thì lại là một chuyện khác.
À thế thì tông chết ông cụ 95 thì cũng ní nuận “đằng nào cụ ý cũng sắp giá hạc quy tiên niết bàn trực chỉ” nên ko phải chịu án nhê =))

congthuong

Xe điện
Công nhận nhiều cụ đầu óc bệnh phết, đi xe đẹp là phải tránh mọi người, chắc toàn đi xe máy cùi mới nghĩ vậy, hèn thật!
Vậy ra đường cứ phải ngó xem xe sang không, để mà tránh xa nó mấy m chỉ vì sợ phải đền ? vậy có hèn không ?

Honda 2015

Xe hơi
Luật thì cũng phải bảo vệ cho cả hai bên. Kể cả bên có lỗi cũng phải được bảo vệ. Nếu ông đi Maybach không chịu miễn theo tình cảm mà cứ đòi phạt toàn bộ thì sao ạ. Đời nó xảy ra nhiều tình huống lắm. Có thể vì đền bù mà người ta bị sạt nghiệp lắm. Em nói chung cho tất cả những người bình thường không phải là bác xích lô hay xe ôm
Thực ra nếu chiếu theo luật, thì có tình tiết tăng nặng or giảm nhẹ phải k chủ thớt. Mức đền bù hay phạt đều hướng mọi người tham gia giao thông văn minh. Cá nhân riêng em, có lần lùi xe đỗ cạnh xe Mẹc GLK mà toát mồ hôi vì lái mới, nên em dông thẳng ra chỗ khác, nhỡ chạm nhẹ chút thì khóc mếu 😅.

phuongmit

Xe cút kít
Tư duy kiểu này thì chỉ đi theo đít trâu đít bò thôi chứ đừng đi may bách hay xe sang làm gì cả :))

congthuong

Xe điện
Tư duy kiểu này thì chỉ đi theo đít trâu đít bò thôi chứ đừng đi may bách hay xe sang làm gì cả :))
Xe chỉ là cái phương tiện phục vụ con người thôi , xe nào qua thời gian rồi cũng phải xây xát hết.

Nhiều người mua cái xe mới, bọc sắt bảo hiểm xung quanh, để cuối cùng gây tai nạn cho người khác...giữ xe hơn bản thân.

Có tiền chơi sang thì cũng sẵn sàng chấp nhận thiệt hơn người khác.

tieunhupha

Xe điện
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Đây là bức hình chụp vụ va chạm chiều nay, bức hình này được cư dân mạng định giá 140 triệu và được coi là đắt nhất ngày hôm nay.
Vậy vấn đề đặt ra là, cùng 1 lỗi va chạm làm hỏng đèn hậu của xe i10, thanh niên này chỉ phải đền vài triệu cho cái đèn hậu. Nhưng xảy ra với Mayback thì là 140 triệu. Nếu chiếc xe là roll royce trị giá 80 tỷ thì số tiền sẽ thế nào. Bỏ qua vấn đề bảo hiểm đi các cụ nhé, vì có ý kiến cho rằng, bọn bảo hiểm rồi sẽ đi đòi người gây tai nạn sau khi đền bù ccho chủ xe. Em thấy có gì đó vô lý ở đây về vấn đề pháp lý.
Theo suy nghĩ của em, điều này là bất công cho người phải đền bù. Vì người có xe ô tô sang phải chịu chấp nhận rủi ro khi mang một chiếc xe giá trị khủng ra lưu thông ở đường. Tất nhiên là người gây ra sẽ phải đền bù, nhưng mức đền bù này phải có giới hạn, có trần, mức phạt đền bù tương ứng với giá trị của xe phổ thông. Ví dụ thay vì đền 140tr cho cái đèn hậu, người đó chỉ phải chi ra vài triệu hoặc mức trần không vượt quá 20tr cho một chiếc đèn. Còn lại người chủ xe sang phải chịu. Vì anh thích chơi xe sang ra đường thì anh phải chấp nhận rủi ro khi va chạm.
Ý kiến các cụ sao ạ?
Bần nông.

phuongmit

Xe cút kít
Xe chỉ là cái phương tiện phục vụ con người thôi , xe nào qua thời gian rồi cũng phải xây xát hết.

Nhiều người mua cái xe mới, bọc sắt bảo hiểm xung quanh, để cuối cùng gây tai nạn cho người khác...giữ xe hơn bản thân.

Có tiền chơi sang thì cũng sẵn sàng chấp nhận thiệt hơn người khác.
Ông tư duy thế thì chịu cmnr :)) đúng là k nên giàu vì giàu là khổ rồi :))

deadlove

Xe điện
Thực ra thì chỉ là va chạm dân sự, ko có tiền đền thì đền dần, và cuối cùng để lâu hóa bùn.

Ví dụ cụ gửi con SH ở bãi xe, chẳng may bị mất, nhân viên trông xe phải đền đúng ko, ra tòa xử mỗi tháng đền bao nhiêu % tiền lương đấy, cụ đến thu được vài tháng rồi cũng nản. Việc này xảy ra nhiều rồi, đâm xe thì cũng thế thôi, trên răng dưới cát tút thì cũng đành chịu.

À mà tư tưởng giàu là cần bị san bằng thì lần trước hồi năm 195x làm 1 lần rồi, giờ hay mình làm lại nhỉ, em đang còn mỗi cái nịt :))

congthuong

Xe điện
Ông tư duy thế thì chịu cmnr :)) đúng là k nên giàu vì giàu là khổ rồi :))
Nếu cụ coi cái xe như bố, thì nó xây xát cụ xót hơn bản thân. Chứ em thì xác định luôn nó là bình thường, có gì đâu mà khổ.

Va chạm xe máy sai, em mất tiền cho công an để làm hồ sơ bảo hiểm, còn chả bắt đền thằng xe máy được gì cả, để càng lâu thì càng bị giữ xe. Rút xe ra sớm có xe đi là tốt rồi.

tuanta

Xe tăng
Cụ chủ thớt tranh luận khôn bỏ mẹ, chìa khóa của vấn đề là bảo hiểm mà lại bảo bỏ qua 😁

mmxhung

Xe điện
Tư duy bần nông cả đời cắm mặt vào đít trâu nên chỉ muốn cào bằng mọi thứ cho tất cả đều giống mình. Luật pháp đã quy định rồi, đền bù theo tổn thất thực tế.
Như vụ thằng tiếp viên hàng không làm lây lan dịch bệnh covid-19, bị tòa xử buộc phải bồi thường vài tỷ đồng chi phi điều trị, cách ly y tế với các trường hợp do nó gây ra, sạt nghiệp cũng phải đền.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Luật thì cũng phải bảo vệ cho cả hai bên. Kể cả bên có lỗi cũng phải được bảo vệ. Nếu ông đi Maybach không chịu miễn theo tình cảm mà cứ đòi phạt toàn bộ thì sao ạ. Đời nó xảy ra nhiều tình huống lắm. Có thể vì đền bù mà người ta bị sạt nghiệp đấy Em nói chung cho tất cả những người bình thường không phải là bác xích lô hay xe ôm
Bác có lựa chọn là mua Bảo hiểm cao tương ứng.
Sao bác không làm???
Sinh ra Bảo hiểm để đảm bảo việc đó.

TranCB

Xe tăng
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Ý kiến các cụ sao ạ?
Chả có gì là vô lý ở đây cả Cụ chủ nhé. Ông có lỗi thì ông phải chịu thế thôi, thiệt hại mức độ nào thì bồi thường mức độ đấy. Muốn không bồi thường thì đừng gây ra lỗi là xong.

raspberry

Xe tăng
View attachment 6252610
View attachment 6252634
Ý kiến các cụ sao ạ?
Sai phải chịu khóc than cái méo giề.