[Funland] Có cụ nào có thằng F1 giống e ko - e đau đầu

moly

Xe tăng
Học ít nhiều ko biết, sau này có giỏi hay ko chưa biét nhưng đi học là phải tuân thủ theo qui đinh của lớp, của trường, ở nhà cũng có những qui định riêng, đi chơi cũng có những qui định ở khu vui chơi. Cái này theo em phải rèn dần để lớn khó thành vô tổ chức.

nguahoangs

Xe buýt
Cụ tập chung với cháu một thời gina tìm hiểu xem sao. Nhỏ này mà như vậy, có tài đấy cụ.

wavelonton

Xe tải
Hôm nào e phải thử một phát mới được. Kiếm bộ quần áo tầu tầu, đeo khẩu trang vào ra đường nhặt rác xem, cả mẹ cả con trải nghiệm luôn.
chủ yếu là dọa dẫm về mặt tinh thần, cơ mà hiệu quả phết mợ ạ

ceo_hd

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
125Chùa Láng, Hn -sualaptoplayngay.vn-suaiphone.vn
Website
sualaptoplayngay.vn
Nhiều bác đề cập đến sự tập trung...vậy có phương án nào cải thiện sự tập trung cho trẻ tầm tuổi này ko a

Big Bang

Xe điện
em test thử 1 lần kêu hết tiền mua thức ăn, h không đi học cho đi nhặt rác để kiếm tiền mua thức ăn, chưa qua nổi 1 ngày phải đi học lại cụ ạ. Cụ chơi phát này thử xem
Còn tuỳ CỤ ơi. Cháu thử chiêu này, nhưng là đi đánh giầy, cu đó OK luôn.

cauberong

Xe hơi
"Hổ phụ sinh Hổ tử" cụ nghĩ lại xem phương pháp của thân sinh ngày xưa rèn cụ thế nào giờ lại áp dụng lại :)))))))) chắc hiệu quả đới

newland2909

Xe tải
Thằng F1 nhà e nó năm nay lớp 2 trường Công các cụ ạ , vào lớp là ko chịu học , chểnh mảng rồi đủ các kiểu , Cô giáo lâu lâu lại điện thoại thông báo + mắng vốn em .Trong khi cả lớp học bài làm bài thì mình nó cứ ngỏng cổ ra cửa sổ , rồi lúc nó chán là úp vở lên mặt nằm duỗi thẳng cẳng như kiểu ngủ trên ô tô , rồi nó nói như không : học gì mà nhiều thế , mệt rồi , học từ 7h sáng , đến 10 h là đòi về
E đã roi vọt đều, ngọt nhạt có hết rồi , tham vấn Cô chủ nhiệm thì Cô nói ko nên roi .
Hiện em rất hoang mang và có cụ nào có F1 rơi trường hợp giống em vào chia sẻ kinh nghiệm với em .
Nó thức thời đấy cụ, ra đời dễ kiếm được xèng sớm :))

zen_ky84

Xe tải
Vâng cụ. Trường điểm lớp chọn. Con em thì nó cũng bt thôi nhưng có mấy đứa nó học ko kịp, đi học hơn tra tấn.
Thế mà cụ cũng cho nó theo. Lớp 1 mà cụ bắt nó học đến 11h quá bằng bạo hành tinh thần. Có bố mẹ như cụ thì F1 nhà cụ cũng chả sướng gì.

xedieu

Xe cút kít
Thằng này có tố chất và phong cách đấy. Có thể sẽ éo học giỏi nhưng sau này sẽ thành công!

Duong Hung.

Xe máy
Để nó phát triển tự nhiên đi, có tật, có tài. Ép quá không hay.

beomap2

Xe container
Nhiều bà cứ tối đến kèm con học, quát thoát ầm cả xóm được nửa năm lăn quay ra ốm, đi viện vì tăng huyết áp.

Happymom

Xe buýt
Nhiều bác đề cập đến sự tập trung...vậy có phương án nào cải thiện sự tập trung cho trẻ tầm tuổi này ko a
Phải kiên trì và mất thời gian lắm.
Sắm cái đồng hồ đo giây, ngồi học với nó bảo con làm xong bài này trong 10p bố thưởng :)) Lần sau thêm bài tăng lên 12p, ... cứ thế dần dần nó sẽ tập trung được nhiêu hơn, ở lứa tuổi lớp 2, tập trung tối đa là 30-40p. Nhưng mà cụ cũng tốn khá nhiều thời gian và nơ ron thần kinh :D

Happymom

Xe buýt
F1 nhà cụ chủ tóp học thế là được, không có biểu hiện gì về trí não (trẻ tự kỷ có biểu hiện rất sớm là nó không bao giờ nhìn vào mắt mẹ khi cho bú hoặc khi bố/ mẹ nói chuyện với nó nên loại vấn đề tự kỷ). Vậy mợ chỉ có 2 cách 1 nếu tiếp tục học trường công thì giành thời gian cho nó nhiều hơn, liên tục động viên (không quát mắng, ép làm bài), 2 là cho chuyển trường tư cho chơi nhiều, đi học về ngày nào cũng vui, phương pháp giáo dục khác, tự khắc nó sẽ thay đổi.

gautrucbe

Xe tải
Em cũng có thằng con như thế. Nói chung theo sát con, có thưởng phạt rõ ràng, đôi khi phải đe nẹt. Đánh thương lắm, tuy rằng thỉnh thoảng em vẫn đánh, lưu ý ít thôi ạ. Mấy ông này thích gì thì sẽ làm tốt lắm. Một tip khác em rút ra là là ít gặp cô, ít nói chuyện với cô thì đỡ áp lực, từ từ dạy con. Cô thấy mình cứ như thấy cái sọt rác để xả tức ý, cứ phàn nàn mà không đưa ra biện pháp giúp con gì cả. Trẻ con có đứa này đứa khác. Đứa từ bé đã ngoan, chẳng cần mất công nhiều. Con mình thì tốn thời gian hơn. Một điểm tích cực ở mấy ông tráy khoáy này là cuộc sống rất sôi động, bao gồm cả bố mẹ và các ông ấy. Đôi khi tức đến nghẹn cổ, nhưng nghĩ lại cũng vui. Mấy ca này càng lớn càng nhức đầu.
Thằng nhà em cấp 2 rồi. Giờ vẫn kêu học như vạc nhưng việc học đã vào nếp do được rèn từ bé nên vẫn đảm bảo đủ bài tập trên, vì vậy không bị dốt. Điểm mạnh cũng là điểm yếu của mấy ông này là tính cách riêng, không ngại đưa ra quan điểm riêng. Ví dụ như thằng nhà em rất hay vướng mắc về cách bài phát biểu suy nghĩ về nhân vật của tác phẩm văn học.... Có lần nó bảo em sao con thấy Thạch Sanh cứ ngu ngu thế nào ý. Theo nó, Thạch Sanh là người không có lập trường, Lý Thông bảo sao làm vậy. Và nó đã viết bài suy nghĩ về Thạch Sanh như thế khi có đề phát biểu cảm nghĩ về Thạch Sanh. Vì quan điểm quá rõ ràng nên ai hợp mới chơi, ai không thì next, thậm chí không để họ vào tầm mắt ý. Cái này em đang đau đầu sửa cho nó.
Túm lại, mấy ca này, cụ mợ cứ ốp sát cho em, thưởng phạt rõ ràng vào, đánh vào đi chơi ý, mấy ông này thích chơi lắm. Rèn con cái nếp học sau này đỡ vất vả. Từ từ rồi con sẽ khác. Mấy bạn này chuyển sang trường tư là tốt nhất

Buryat

Xe buýt
Thằng F1 nhà e nó năm nay lớp 2 trường Công các cụ ạ , vào lớp là ko chịu học , chểnh mảng rồi đủ các kiểu , Cô giáo lâu lâu lại điện thoại thông báo + mắng vốn em .Trong khi cả lớp học bài làm bài thì mình nó cứ ngỏng cổ ra cửa sổ , rồi lúc nó chán là úp vở lên mặt nằm duỗi thẳng cẳng như kiểu ngủ trên ô tô , rồi nó nói như không : học gì mà nhiều thế , mệt rồi , học từ 7h sáng , đến 10 h là đòi về
E đã roi vọt đều, ngọt nhạt có hết rồi , tham vấn Cô chủ nhiệm thì Cô nói ko nên roi .
Hiện em rất hoang mang và có cụ nào có F1 rơi trường hợp giống em vào chia sẻ kinh nghiệm với em .

Cụ xem lại vợ chồng cụ có hâm mộ kiểu giáo dục “sáng tạo” kiểu phương Tây, cho trẻ con học ít, chơi nhiều, vui là chính không. Hai vợ chồng nếu hay nói chuyện với nhau và tán thưởng cách giáo dục như vậy trước mặt con thì nó cũng dễ bị ảnh hưởng. Có khi bố mẹ chỉ là nói chuyện theo kiểu đồng ý về nguyên tắc, nhưng con thì nó lại nghĩ là học nhiều là không cần thiết và không tốt. Trẻ nhỏ nó chưa phân biệt được đâu cụ.

Vợ chồng em tôn trọng kiểu giáo dục truyền thống, tôn sự trọng đạo, học phải chăm chỉ chuyên cần và học kiến thức đã, còn mấy cái kỹ năng "trẻ cần phải biết" vẫn được tung hô trên báo thì em k thấy quan trọng lắm. Em cũng không đánh con bao giờ nhưng đòi hỏi con phải nghiêm chỉnh và có kỷ luật (tât nhiên bố mẹ cũng phải làm gương).

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
:)) Ôi thế con nhà cụ y như con nhà em. Sáng trời lạnh gọi được cu cậu dậy đi học mà mất sức hơn cả đi tập GYM. Dậy xong cậu còn cứ lầu bầu:" Con ước gì bây giờ là tối luôn để con lại được lên giường đi ngủ":((. Có hôm giờ ra chơi giữa giờ em có công việc đến trường, đi qua lớp cậu ý, thấy có thằng đang trèo tít lên cửa sổ, thoáng nghĩ trong đầu là:" khéo lại thằng con mình". Đảo vào thì y như rằng, đang trèo cửa sổ. Cô giáo gọi với nhắn thường xuyên để than phiền. Cơ mà em ít đánh cụ ạ, em cũng cứ phải dỗ từ từ, vừa động viên vừa kêu gọi suy nghĩ. Dần dần thấy tần suất bị nhắc nhở bớt dần. Hồi đầu mỗi ngày có khi máy báo về là hôm nay con mắc 45 lỗi, dạo này thì chỉ còn 10 lỗi. Em nghĩ đánh nhiều các bạn ý lì, không sợ, nên cụ thử ngọt ngọt rồi động viên có khi tiến bộ hơn.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà cụ cũng cho nó theo. Lớp 1 mà cụ bắt nó học đến 11h quá bằng bạo hành tinh thần. Có bố mẹ như cụ thì F1 nhà cụ cũng chả sướng gì.
Em cũng đang nắn xem ntn. Mà cơ bản em thấy con em nó ko phàn nàn gì. Học hết bài rồi đi ngủ. Em chưa bao giờ đặt nặng vấn đề lớp chọn nhưng thấy con nó theo đf thì em vẫn để cháu học thôi chứ nếu nó kêu em cho nghỉ luôn.

lehahai

Xe buýt
Học nó phải thành sở thích cơ, thằng F1 nhà em cũng không thích học, dạy nó tăng xông đứt mạch máu não chết mất.
Hôm trước nó học dốt, cẩu thả, em kiểm tra bài nó xong em đau dạ dày luôn :(
Đồng cảm với cụ.