[Funland] Có cụ nào có thằng F1 giống e ko - e đau đầu

ngu ngơ

Xe điện
Thằng F1 nhà e nó năm nay lớp 2 trường Công các cụ ạ , vào lớp là ko chịu học , chểnh mảng rồi đủ các kiểu , Cô giáo lâu lâu lại điện thoại thông báo + mắng vốn em .Trong khi cả lớp học bài làm bài thì mình nó cứ ngỏng cổ ra cửa sổ , rồi lúc nó chán là úp vở lên mặt nằm duỗi thẳng cẳng như kiểu ngủ trên ô tô , rồi nó nói như không : học gì mà nhiều thế , mệt rồi , học từ 7h sáng , đến 10 h là đòi về
E đã roi vọt đều, ngọt nhạt có hết rồi , tham vấn Cô chủ nhiệm thì Cô nói ko nên roi .
Hiện em rất hoang mang và có cụ nào có F1 rơi trường hợp giống em vào chia sẻ kinh nghiệm với em .
Không có cách nào khác là cụ phải chịu khó quan sát và sống theo cách của cháu thì mới có những điều chỉnh phù hợp.

crazyman.eps

Xe tải
Ngày xưa lớp 6 em cũng nói với phụ huynh: học gì mà học lắm, ko học nữa. Giờ em khá nhất đấy cụ ạ (chém gió cụ tí) :))

Happymom

Xe buýt
~X(~X(
Rất cảm ơn lời chia sẻ của cụ -- e sẽ phải coi lại.

Cụ đừng làm em sợ:D, cái gì tý tuổi đã biết trước được cụ .

Những thằng khác nó nghe lời Thầy Cô, riêng thằng nhà em nó phản ứng thành lời luôn mới đau đầu cụ ạ , nạt nó rồi uốn nắn thì nó lảng sang truyện khác.

Rất giống nhau cụ ạ , qua nghiên cứu chia sẻ của các cụ thì khả năng nhà e đang thả lỏng nên nó không - hoặc là kém - thích nghi với kỷ luật ở trường công .
E cảm ơn cụ , e đã tìm cuốn đó cụ ạ

E sẽ góp ý kiến của cụ vào việc xử lý nó - e cảm ơn cụ

Đúng vậy cụ , tụi nó giờ học hành khối lượng nặng gánh hơn lớp e và các cụ ngày xưa , áp lực ngày xưa cũng rất ko có , e nhớ học về là thuộc bài ngay , căn bản vì nó nhẹ .

E cảm ơn cụ đã chia sẻ , e thêm quyết tâm bớt ham hố các việc khác dành thời gian cho nó

Cụ nói em mới giật mình , lớp 2 là tụi nó hiểu người lớn nói gì thật rồi cụ -- lần nữa cảm ơn cụ .

Nó thi xong e cho đi khám cụ , nhưng tăng động giảm chú ý e nghĩ ko phải , tức là người lớn ông bà bố mẹ kèm thì nó vẫn học bình thường, chỉ có đến lớp là nó nhốn nháo dở chứng.

Nó vui tính , hơi nhát người lạ cụ ạ , chơi đùa các thứ cũng vui , biết bày trò chơi và thích rủ bạn chơi cùng , lúc 1 mình thì nó bày bàn ghế sách bút ra làm Thầy giáo rồi lăn ra vẽ vời , nó rất thích vẽ .từ năm lớp 2 nó bắt đầu giở chứng ở trên lớp .
Cụ đừng đưa đi khám, mất thời gian. F1 nhà cụ không sao đâu, về nhận thức xung quanh mỗi đứa mỗi khác, cần chỉ bảo dần dần thôi. Cụ mất them thời gian để tâm sự, hàn huyên với nó như những người bạn nó sẽ hiểu. Nghe bác sĩ nói còn tẩu hỏa nhập ma hơn :D
F1 nhà em nó khôgn hiểu tầm quan trọng của các kỳ thi, giải thích mãi, tâm sự mãi không biét kỳ này thi HK1 đã hiểu chưa ? :)):)):))
Hồi thi TV giữa kỳ 1 nó bỏ hẳn bài cuối vì là bài kể chuyện theo tranh viết nhièu mỏi tay, không thích, không làm. Toán thì có bài cuối khó nó làm ngon về kể vách vách kết quả còn bảo lớp nó nhiều đứa sai, bị lừa. Sau khi có kết quả thì đúng như nó nói, cả lớp có 2 đứa điểm tuyệt đối toán trong đó có nó. Thế mới biết nhận thức của bọn F1 nó khác nhau, không phải nó giỏi cái này phải hiểu hết cái kia, không có chuẩn mực nào nhất Định. Nhiều lúc nó nói như bác học, tính nhẩm cả số 4 chữ số nhưng nó lại chả hiểu tại sao thi cử lại quan trọng. Em cũng bó tay :)):)):))
Cụ nào có câu trả lời hay "tại sao thi cử lại quan trọng ?" bảo em với chứ em cũng đang đau đầu :D

Chỉnh sửa cuối:

vnproject

Xe máy
Thế cụ không hư hỏng nhưng hiện tại có thấy mình thành công và hài lòng với cuộc sống hiện tại ko? Cụ có thân thiết, hay bày tỏ suy nghĩ tình cảm với bố không?
Theo em nghiêm thì vẫn nên nghiêm nhưng quá thiết quân luật, dùng đòn roi quá nhiều, con có thể ngoan hơn nhưng sẽ xa cách tình cảm với bố mẹ hơn, thậm chí làm con cái mất tự tin.
Em thi thoảng cũng phải dùng roi đây nhưng với em đòn roi chỉ thể hiện sự bất lực của bố mẹ trước con cái, và đôi khi đòn roi thành quen trẻ con nó chai lì đi, còn bố mẹ lại coi như một cách xả stress.
Bản thân em thấy ổn, ko chê trách cách dạy của bố em. Nghiêm từ bé, lớn lên sẽ hiểu cách ổng dạy dỗ. Em quan sát người thân xung quanh em, nhà nào bố mẹ nghiêm khắc con cái ngoan, chịu nghe lời. Mà cô em cực kì nghiêm khắc, mà tụi nhỏ có cuốn mẹ nó lắm, bố nó không đánh chúng nó chút nào mà chúng nó lại sợ hơn mẹ. Chắc mỗi nhà 1 cảnh, k có cái thước đo nào chuẩn cả.

kaobinh

Đi bộ
nhà cháu có thằng cháu học hành cũng không tập trung , ko tiếp thu được gì, ko có biểu hiện sợ giáo viên khi bị nhắc nhở, đi khám mới biết bị tự kỉ thể rối loạn tập trung, nó chỉ tập trung vào cái nó thích thôi ạ. Xong phải cho đi học trường đặc biệt 2 năm, trộm vía sau đó bệnh tình mới khá lên và quay về trường công học bt. Giờ thằng bé toàn nhất nhì lớp các môn tự nhiên, còn môn xã hội cũng chỉ đc trên trung bình. Như thế theo nhà cháu là ổn rồi
Cụ cho xin địa chỉ khám và điều trị nhé. Cảm ơn cụ!

Buryat

Xe buýt
~X(~X(

Cụ nào có câu trả lời hay "tại sao thi cử lại quan trọng ?" bảo em với chứ em cũng đang đau đầu :D
Nó cũng như tại sao sống lại phải ăn thôi cụ. Đừng lật lại vấn đề cho nó phức tap.

Em k nói là các cụ ngày xưa cái gì cũng đúng, nhưng nhiều bạn trẻ trâu trên vnexpress.net hiểu "think out of the box" có lẽ theo một cách hơi sai nên đặt ra nhiều vấn đề không đáng để thảo luận.

Học hành tử tế, giói toán lý hóa như Nhật, Hàn, Trung cộng thêm đầu tư tốt nữa thì sẽ sáng tạo được ra công nghệ mới, còn học hành vớ vẩn thì cũng chỉ "sáng tạo' ra những cái vớ vẩn, như kiểu quẩn áo mới, món ăn mới , mẫu trang trí mới...(thực ra chả có gì là mới) (như dân châu Âu của đầu thế kỷ 21 bây giờ, chả sáng tạo được cái gì (tương đối, so với Mỹ, Trung, Nhật, Hàn), đến cái search engine cũng phải dùng của Mỹ, nhưng lúc nào cũng vỗ ngực) và đặt ra những câu hỏi vớ vẩn và tự cho mình là "sáng tạo" hay biết nghĩ ra ngoài khuôn khổ (creative hay innovative hay đủ các loai tính từ tiếng Anh rất kêu gì đó mà em cũng k nhớ hết, chỉ để lừa các cháu học kém nhưng thích thể hiện).

Chỉnh sửa cuối:

bomon

Xe tăng
Rất cảm ơn lời chia sẻ của cụ -- e sẽ phải coi lại.

Cụ đừng làm em sợ:D, cái gì tý tuổi đã biết trước được cụ .

Những thằng khác nó nghe lời Thầy Cô, riêng thằng nhà em nó phản ứng thành lời luôn mới đau đầu cụ ạ , nạt nó rồi uốn nắn thì nó lảng sang truyện khác.

Rất giống nhau cụ ạ , qua nghiên cứu chia sẻ của các cụ thì khả năng nhà e đang thả lỏng nên nó không - hoặc là kém - thích nghi với kỷ luật ở trường công .
E cảm ơn cụ , e đã tìm cuốn đó cụ ạ

E sẽ góp ý kiến của cụ vào việc xử lý nó - e cảm ơn cụ

Đúng vậy cụ , tụi nó giờ học hành khối lượng nặng gánh hơn lớp e và các cụ ngày xưa , áp lực ngày xưa cũng rất ko có , e nhớ học về là thuộc bài ngay , căn bản vì nó nhẹ .

E cảm ơn cụ đã chia sẻ , e thêm quyết tâm bớt ham hố các việc khác dành thời gian cho nó

Cụ nói em mới giật mình , lớp 2 là tụi nó hiểu người lớn nói gì thật rồi cụ -- lần nữa cảm ơn cụ .

Nó thi xong e cho đi khám cụ , nhưng tăng động giảm chú ý e nghĩ ko phải , tức là người lớn ông bà bố mẹ kèm thì nó vẫn học bình thường, chỉ có đến lớp là nó nhốn nháo dở chứng.

Nó vui tính , hơi nhát người lạ cụ ạ , chơi đùa các thứ cũng vui , biết bày trò chơi và thích rủ bạn chơi cùng , lúc 1 mình thì nó bày bàn ghế sách bút ra làm Thầy giáo rồi lăn ra vẽ vời , nó rất thích vẽ .từ năm lớp 2 nó bắt đầu giở chứng ở trên lớp .
Nghe cụ mô tả thì cũng bình thường với bọn lớp 2 thôi làm gì ghê gớm. Đứa nào nó chả ít tập trung và không thích giờ học gò bó, thằng cu nhà cụ chỉ hơi thiếu khái niệm kỷ luật, kiểu như trách nhiệm phải làm những thứ mình không thích lắm. Và có vẻ nó có suy nghĩ, dám nói ra suy nghĩ đó.
Tuy nhiên trước khi đem nó đi bất cứ đâu cụ phải nhìn lại xem đã nói chuyện với nó đủ nhiều để hiểu nó chưa ? Nôm na là trong đa số tình huống đời thường, cụ có đủ thông tin mà nó có tại thời điểm đó, cụ có thể tìm 1 cách giải thích hành động tiếp theo của nó không ?
Sau khi tạm coi là "hiểu" nó trong kha khá trường hợp, thì mới nên quay lại tìm cách giải thích các hành động trên lớp của nó.

Trên cơ sở "hiểu" nó thì cụ có thể đề ra được 1 hệ thống thưởng phạt phù hợp với nó. Có hệ thống thưởng phạt thì mới dẫn dụ nó làm những việc mà cụ muốn, bằng cách đề ra quy tắc, nhưng nó phải là người tự ngẫm nghĩ quyết định làm theo hay không. Ví dụ nếu nó thích xem hoạt hình (nếu nó chưa mê hoạt hình thì bày cho nó mê), thì quy tắc là làm bài xong mới được xem, và sẵn sàng chấp nhận chuyện nó không làm bài (và cô mắng vốn, như 1 thắng lợi tạm thời của nó) để đề ra thêm quy tắc với những sở thích khác của nó vào hôm sau, đừng áp đặt quy tắc ngay lập tức, luôn phải có thời hạn thi hành. Nói chung kiên nhẫn không nóng vội là được.

haizz

Xe tải
Nó cũng như tại sao sống lại phải ăn thôi cụ. Đừng lật lại vấn đề cho nó phức tap.

Em k nói là các cụ ngày xưa cái gì cũng đúng, nhưng nhiều bạn trẻ trâu trên vnexpress.net hiểu "think out of the box" có lẽ theo một cách hơi sai nên đặt ra nhiều vấn đề không đáng để thảo luận.

Học hành tử tế, giói toán lý hóa như Nhật, Hàn, Trung cộng thêm đầu tư tốt nữa thì sẽ sáng tạo được ra công nghệ mới, còn học hành vớ vẩn thì cũng chỉ "sáng tạo' ra những cái vớ vẩn, như kiểu quẩn áo mới, món ăn mới , mẫu trang trí mới...(thực ra chả có gì là mới) (như dân châu Âu của đầu thế kỷ 21 bây giờ, chả sáng tạo được cái gì (tương đối, so với Mỹ, Trung, Nhật, Hàn), đến cái search engine cũng phải dùng của Mỹ, nhưng lúc nào cũng vỗ ngực) và đặt ra những câu hỏi vớ vẩn và tự cho mình là "sáng tạo" hay biết nghĩ ra ngoài khuôn khổ (creative hay innovative hay đủ các loai tính từ tiếng Anh rất kêu gì đó mà em cũng k nhớ hết, chỉ để lừa các cháu học kém nhưng thích thể hiện).
Thật sự mà nói ai chẳng mơ ước con mình nó học hành giỏi giang cụ nhỉ? Nhiều bạn có tố chất, bố mẹ biết tạo động lực, ép ép 1 tí thôi lúc chưa vào guồng, đến lúc vào guồng rồi thì ngon lành cành đào. Thế nên thi cử là để chọn ra những thành phần xuất sắc, càng lên cao càng lọc dần. Thi cử chung chung cũng là lúc tổng kết kiến thức sau mỗi quá trình học tập, ko đc xuất sắc 9-10 thì cũng phải đc 6 điêm gọi là cơ bản. Còn các loại thi thố khác vào trường chuyên lớp chọn, học sinh giỏi, cho đến kiếm học bổng du học là lựa chọn cá nhân.
Nhưng em thấy hầu hết con cái có giỏi hay ko phụ thuôc rất nhiều vào gen, nên con mình giống mình ko xuất sắc để trở thành số ít sáng tạo ra công nghệ mới gì gì đó như cụ bảo thì thôi xin làm chân lon ton có cái nghề, sống vui vẻ hưởng thụ công nghệ mới :P

lạc lối

Xe điện
Con nhà em lớp 1 mà học đến tận 11h đêm mới hết bài. Có mấy đứa trong lớp đã phải đi khám bác sĩ tâm thần. Đến là khổ.
Bọn nó học thế là nặng quá rồi cụ , lớp f1 nhà e bán trú cả ngày , tối về cũng chỉ ngồi vào bàn thêm 1, 2 h nữa
F1 nhà em học lớp 3 cũng nghe cô mắng vốn hoài. Lúc học lớp 1 lớp 2 đúng 1 cô chủ nhiệm cô rèn nó. Hôm nào k vui là nó nằm dài luôn, cô phạt hoài mà k sợ. Học được nhưng k tập trung, học mấy môn phụ như mỹ thuật âm nhạc là cô giáo k nói được nó luôn, nó k thèm học. Nói chuyện suốt, em toàn về nhà phải kiểm tra bài vở của nó. Năm nay lớp 3 nó nói với cô giáo mới là" lớp 2 con quậy nhất lớp đó cô ". Em mệt với nó quá luôn. Con gái đầu dễ bao nhiêu thì thằng này mệt nó bấy nhiêu. Ở nhà dạy nó mà la mắng chưa kịp đánh là nó khóc rồi... May mới có 1 thằng chứ 2-3 thằng như nó chắc e Lên tăng xông sớm.
Chúng mình giống nhau ghê :D
Những đứa khác học vì không giám nói thôi.
Thực ra chương trình như vậy là nặng cụ ạ , em ví dụ lớp 2 trong đề thi học kỳ có hỏi về số liền trước , số liền sau , -- rất rắc rối về mặt ngôn ngữ .....và còn nhiều ví dụ khác.
Lứa tuổi này chỉ tập trung được 15-20p là nhiều, đến như người lớn cũng chỉ tập trung được 1-2 tiếng có khi ít hơn. Trường tư, hồi lớp 1 mỗi ngày về nhà cô giáo F1 giao viết 2 dòng, mình tự nhủ thế·này bao giờ biết viết, nhưng hết lớp 1 nó viết ngon, còn đẹp là khác. F1 học trường công thì các cụ cứ phiên phiến thôi, con mình mình biết :D Cô mà nhắc thì cũng vang dạ cho qua chuyện rồi lựa con dần dần.
Nhẽ e phải nghe lời Cụ , Cô lâu lâu lại làm e 1 phen chao đảo, căn bản cũng tại thằng nhà em trên lớp nó biếng quá thể biếng luôn cụ .

duytrong

Xe lăn
Thằng F1 nhà e nó năm nay lớp 2 trường Công các cụ ạ , vào lớp là ko chịu học , chểnh mảng rồi đủ các kiểu , Cô giáo lâu lâu lại điện thoại thông báo + mắng vốn em .Trong khi cả lớp học bài làm bài thì mình nó cứ ngỏng cổ ra cửa sổ , rồi lúc nó chán là úp vở lên mặt nằm duỗi thẳng cẳng như kiểu ngủ trên ô tô , rồi nó nói như không : học gì mà nhiều thế , mệt rồi , học từ 7h sáng , đến 10 h là đòi về
E đã roi vọt đều, ngọt nhạt có hết rồi , tham vấn Cô chủ nhiệm thì Cô nói ko nên roi .
Hiện em rất hoang mang và có cụ nào có F1 rơi trường hợp giống em vào chia sẻ kinh nghiệm với em .
F1 nhà em thì lớn hết rồi,nhưng qua quá trình nuôi dạy con ,và cháu,em thấy những đứa lười học là những đứa mải chơi,học không hiểu và rất sợ học.cụ chịu khó kèm cặp,nhờ giáo viẻn dạy thêm,đến khi nó hiểu bài,không sợ nữa thì tự nó sẽ thích học dần thôi.chứ nó đã hãi học,càng ép càng sợ,vòng tròn luẩn quẩn.

Cả làng cùng vui

[Tịch thu bằng lái]
Nghiêm túc nhé, trường hợp này cụ nên dành nhiều thời gian hơn để gần gũi nó, chuyện trò thường xuyên xem thực ra nó mắc mứu chuyện gì. Cụ nên tính cả phuowng án thuê tư vấn tâm lý cho cháu. Cá nhân em cho rằng đang có chút gì dính líu tới sức khoẻ tâm thần của cháu, em nghiêm túc đấy.
Wow, đứa nào trêu thým để thým nổi đoá mất kiểm soát dẫn đến xì lốp à.

Thým chỉ em để em phạt cho nó đỏ mít :))

wave-tau

Xe container
Nghe cụ mô tả thì cũng bình thường với bọn lớp 2 thôi làm gì ghê gớm. Đứa nào nó chả ít tập trung và không thích giờ học gò bó, thằng cu nhà cụ chỉ hơi thiếu khái niệm kỷ luật, kiểu như trách nhiệm phải làm những thứ mình không thích lắm. Và có vẻ nó có suy nghĩ, dám nói ra suy nghĩ đó.
Tuy nhiên trước khi đem nó đi bất cứ đâu cụ phải nhìn lại xem đã nói chuyện với nó đủ nhiều để hiểu nó chưa ? Nôm na là trong đa số tình huống đời thường, cụ có đủ thông tin mà nó có tại thời điểm đó, cụ có thể tìm 1 cách giải thích hành động tiếp theo của nó không ?
Sau khi tạm coi là "hiểu" nó trong kha khá trường hợp, thì mới nên quay lại tìm cách giải thích các hành động trên lớp của nó.

Trên cơ sở "hiểu" nó thì cụ có thể đề ra được 1 hệ thống thưởng phạt phù hợp với nó. Có hệ thống thưởng phạt thì mới dẫn dụ nó làm những việc mà cụ muốn, bằng cách đề ra quy tắc, nhưng nó phải là người tự ngẫm nghĩ quyết định làm theo hay không. Ví dụ nếu nó thích xem hoạt hình (nếu nó chưa mê hoạt hình thì bày cho nó mê), thì quy tắc là làm bài xong mới được xem, và sẵn sàng chấp nhận chuyện nó không làm bài (và cô mắng vốn, như 1 thắng lợi tạm thời của nó) để đề ra thêm quy tắc với những sở thích khác của nó vào hôm sau, đừng áp đặt quy tắc ngay lập tức, luôn phải có thời hạn thi hành. Nói chung kiên nhẫn không nóng vội là được.
Đoạn trên của cụ rất chuẩn trong trường hợp cụ thớt, nhiều cụ auto gán f1 bệnh nghe hơi nản.

bohong88

Xe tải
Đúng là dạy bọn con trai mệt hơn con gái rất nhiều, nhưng nếu chỉ có biểu hiện như thế này thì cũng không thể coi là cháu bị tăng động hoặc giảm chú ý đc. Thường thì con trai, trong những năm đầu uốn nắn vào khuôn hơi mệt, trước cháu có nhiệm vụ kèm thằng em trai vào lớp 1 thay bố mẹ, nó đi học lúc kêu mỏi tay, lúc kêu mỏi chân nằm dài ra trên lớp. Nhưng ra chơi cho đi bắn bi với nặn đất thì nhảy như sáo chả có mỏi mệt gì hết.
Mà xem ra chương trình học của ta rất nặng và mệt mỏi, lại nhàm chán nữa. Đối với F1 nhà cụ cháu nghĩ nó thông minh đó, chỉ có điều cụ phải kiên trì và nghiêm khắc hơn trong việc giáo dục thôi. Cụ phải quan sát, trò chuyện cùng nó tìm ra các điểm mạnh của cháu mà phát huy, động viên khen phạt kịp thời. Nếu học trường công, thì phải quan tâm đên cô giáo hơn một chút, vì các cô vừa lương thấp vừa nhiều áp lực kinh khủng, các cô dạy chỉ lo thành tích với thi đua ở trển cũng đủ chết rồi. Sức đâu mà còn quan tâm được đến từng cháu một, nên câu "muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy" đừng để cô tác động tiêu cực nên hành vi của cháu (nhiều khi do mệt mỏi, do thành tích cô hay mắng có khi làm cháu rụt lại mất tự tin càng chán đi học...vv?)
Vượt qua giai đoạn này thì cháu sẽ ổn thôi.

timtoi

Xe tăng
Bản thân em từ bé rút ra mà từ ông bô em nữa. Cứ thiết quân luật hư là ăn roi, đánh thật đau không thương tiếc. Thế mới sợ mới thấm ạ. Nhiều nhà em để ý chiều con, sợ con này kia thành ra lớn lên hỏng, k nghe lời bố mẹ, mà thành ra nó nhờn. Cá nhân em thấy vậy!
Miếng ngon nhớ lâu, đòn đau nhớ đời. Bài học giáo dục ăn sâu vào tiềm thức người VN. Trong bối cảnh VN và thế giới hiện nay thì cách này không phù hợp. Về luật thì đánh trẻ con là sai luật, kể cả là bố mẹ. Nó gọi là bạo hành gia đình. Về thực tế, ăn đòn 1 lần thì nhớ đời nhưng ăn đòn nhiều lần thì lại bị chai lì, sinh oán hận; số đó em thấy nhiều. Về mặt quan điểm giáo dục tiến bộ, đánh chỉ khi các biện pháp hiện thời bất lực; thể hiện sự bế tắc về lí luận. Thế nhưng theo em thì bạo lực hiện vẫn còn tác dụng giáo dục, nó nên là cách giải quyết cuối cùng khi không còn cách nào khác. À mà còn 1 các em thấy có nhiều nhà làm là kệ thây đứa trẻ, rồi đời dạy. Cách này hơi vô trách nhiệm

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đã roi thì phải đau để nó nhớ đời và sợ. Chứ roi khơi khơi thì phản tác dụng.
Trường hợp này em k ủng hộ roi. Cứ hỏi thích làm việc gì. Nghề gì.
Muốn làm thì phải học. K học thì cứ bắt làm.

lạc lối

Xe điện
Cụ cho nó xem TV, đt Ipad nhiều ko ?
TV nó cũng ít xem cụ , có năm lớp 1 thì nó xem TV với chơi điện thoại nhiều , sang lớp 2 em cắt điện thoại vì sợ nó ko tốt .
Trẻ con có đứa nào thích học đâu cụ, sáng phải dậy sớm, trưa ngủ ít, ăn uống ở trường thì k nuốt nổi. Cháu nó k thích là đúng rồi cụ ạ, cụ k nên dùng roi, như thế sẽ bất lực đấy. Trò chuyện với cháu nhiều hơn để biết tâm tư của trẻ, để biết cháu muốn gì... hãy là người bạn tin tưởng của con, lúc đó bác uống nắn sẽ dễ hơn. Một điều nữa là giáo viên, thật sự là xuông cấp trầm trọng, mà điều đó mình k làm gì được mới đau chứ! Cụ tìm hiểu cô giáo cháu một chút xem cô thế nào, đặc biệt là cháu thích học cô nào, môn gì để có giải pháp phù hợp tạo hứng thú cho cháu học.
Cu nhà em lúc bé từ lớp 1-5 lẹt đẹt mãi, lên lớp 5 may gặp được cô giáo tốt thế là nó học khác hẳn, tự xin cô cho thi học sinh giỏi toán... giờ em chẳng phải nhắc nhở học nữa mà vẫn chăm chỉ, ham học hỏi.
Cụ cũng phải giảng giải cho con trách nhiệm của con là phải học cho tốt, đồng thời tìm hiểu sở thích học như thế nào để tạo điều kiện khích lệ cháu ham học hỏi, tuyệt đối k nên dùng roi vọt, hoặc nặng lời với cháu, em nghĩ sẽ ôn thôi. Trẻ con như tờ giấy trắng, vẽ được gì là do người lớn cụ ạ.
Chúc cụ nhanh chóng tìm được cách phù hợp dạy dỗ con trẻ.
Được các cụ tư vấn e đã bỏ roi chuyển sang phần thưởng kết hợp tỉ tê , e đe sẽ cắt tịch thu phần thưởng nếu nó biếng học cụ ạ , mẹ nó mua cái đồ chơi Lego nó rất thích , nó cũng thích vẽ -
Phần Cô giáo trẻ nên Cô cũng rất nhiệt tình với nó , đề thi học kỳ nhiều câu khó cũng làm cho Cô áp lực . Phần tình hình xuống cấp thì e ko tiện nói , may mắn trường F1 em thì cảm quan em thấy các Thầy Cô khá thiện cảm , quan điểm em thôi Thầy Cô nào thì mình cũng chiều hết khả năng. Coi như phụ huynh và Thầy Cô là đôi bạn cùng tiến:D
Cụ không nắn sớm là mai kia khổ đấy. Nhà e có cu cậu năm nay hơn 20 rồi mà có thói quen k cần biết đúng sai, cãi cho sướng mồm đã.. Tầm này rất khó sửa vì nó ăn vào máu, tư duy thấm nhuần rồi..
Em cũng có suy nghĩ như cụ ,bé ko nắn ngay lớn lên mình khổ vì nó cụ ạ
Nhà có điều kiện thì học làm mẹo gì, thằng này có tầm nhìn vượt lứa tuổi, đề nghị nên mở doanh nghiệp sớm cho cháu nó phát triển
Thằng bạn cũng nói như cụ : kiến thức hết cấp 2 là đủ dùng , ở vị thế nhà có điều kiện e nghĩ vậy cũng có lý đúng .
bình thường

thằng con e đang đi học lớp 1 đứng thứ 46/46. vui thì nó học, buồn thì nó nghỉ, bạn mách: bác ơi, bạn XXX ngủ trong lớp chảy hết cả nước dãi ra
Đọc được còm các cụ cùng cảnh em đỡ lo đi nhiêu phần, nhóc nhà cụ học trường công hay trường tư vậy cụ ?
TH1: Cụ tìm chuyên gia tư vấn hoặc cho cháu đi BS tâm lý xem sao.
TH2: Cụ làm dứt khoát, cho cháu nhận thức có học thì có ăn, đi học không ngoan cho nhịn cơm mai cho nghỉ học ở nhà vài hôm tới lúc xin đi học thì thôi. Cứng thì cứng hẳn, bố dứt khoát mẹ tối vào xoa. Gay gắt lên cho cháu nó hiểu nó đang có vấn đề.

E sẽ kết hợp dứt khoát + câu nhử cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

lạc lối

Xe điện
Nhiều CỤ cổ vũ việc dùng roi, nhưng đối với những cháu bị tăng động hoặc tự kỷ thì nó trở nên phản tác dụng.
Chính vì vậy các bậc phụ huynh cần dành nhiều thời gian cho những cháu có các triệu chứng giống như trường hợp của cháu bé nhà CỤ chủ thớt để có thể xác định rõ nguyên nhân mà có phương pháp phù hợp.
Được các cụ tư vấn, em đã chuyển qua dứt khoát + câu nhử cụ ạ, kết hợp chiêu của cụ wavelonton
em test thử 1 lần kêu hết tiền mua thức ăn, h không đi học cho đi nhặt rác để kiếm tiền mua thức ăn, chưa qua nổi 1 ngày phải đi học lại cụ ạ. Cụ chơi phát này thử xem
đây là phương pháp của mợ Happymom
Phải kiên trì và mất thời gian lắm.
Sắm cái đồng hồ đo giây, ngồi học với nó bảo con làm xong bài này trong 10p bố thưởng :)) Lần sau thêm bài tăng lên 12p, ... cứ thế dần dần nó sẽ tập trung được nhiêu hơn, ở lứa tuổi lớp 2, tập trung tối đa là 30-40p. Nhưng mà cụ cũng tốn khá nhiều thời gian và nơ ron thần kinh :D

Chỉnh sửa cuối:

Gừng

Xe container
Đọc được còm các cụ cùng cảnh em đỡ lo đi nhiêu phần, nhóc nhà cụ học trường công hay trường tư vậy cụ ?

học trường công ạ

dc cái cô giáo và các bạn rất yêu quý nó

cô giáo chủ nhiệm dạy kèm thêm cho nó các tối 2,3,4,5