[Funland] Có cụ nào có thằng F1 giống e ko - e đau đầu

forwin

Xe buýt
Cụ cho cháu học trường tư, chọn trường hoạt động ngoài nhiều, giảm học cho con sẽ phù hợp. Ko vội được.

Mr.Alo

Xe lăn
Đi khám bác sỹ nhanh cụ ơi . Thời trước thì vin đủ thứ chứ bây giờ mấy cái này được xét là có bệnh và có phương pháp phù hợp rồi .

tuctuc2010

Xe điện
Thằng F1 nhà e nó năm nay lớp 2 trường Công các cụ ạ , vào lớp là ko chịu học , chểnh mảng rồi đủ các kiểu , Cô giáo lâu lâu lại điện thoại thông báo + mắng vốn em .Trong khi cả lớp học bài làm bài thì mình nó cứ ngỏng cổ ra cửa sổ , rồi lúc nó chán là úp vở lên mặt nằm duỗi thẳng cẳng như kiểu ngủ trên ô tô , rồi nó nói như không : học gì mà nhiều thế , mệt rồi , học từ 7h sáng , đến 10 h là đòi về
E đã roi vọt đều, ngọt nhạt có hết rồi , tham vấn Cô chủ nhiệm thì Cô nói ko nên roi .
Hiện em rất hoang mang và có cụ nào có F1 rơi trường hợp giống em vào chia sẻ kinh nghiệm với em .
Cụ cho bé đi kiểm tra tăng động đi, nếu bị thì phải điều trị tâm lý chứ không roi vọt được đâu ạ. Em có thằng cháu con chú em họ nó hồi lớp 1 cũng y như vậy, đi kiểm tra bs bảo bị tăng động và phải điều trị lâu phết ạ

quangodesa

Xe tải
Đọc còm trong thớt các ý kiến về trường hợp của F1 cụ chủ em thấy cũng nhiều nhưng tựu trung lại là 2 trường phái chính

1. Nghiêm khắc & Trừng phạt : Dùng roi vọt răn đe , bắt nhịn ăn nhịn chơi , cấm túc...túm lại là sử dụng biện pháp mạnh thậm chí là bạo lực luôn để nó sửa chữa và thay đổi tính xấu hiện tại

2. Ngọt nhạt & Khuyên nhủ : Ngược lại với trường phái trên là tìm cách khuyên bảo bọn trẻ , dùng lời lẽ hành động nhẹ nhàng để giải thích cho nó hiểu được đúng – sai , từ đó điều chỉnh hành vi và suy nghĩ của nó , giúp con thay đổi dần theo hướng tốt lên.

Theo em thì cả 2 phương pháp trên đều cần thiết cả , nếu thiếu 1 trong 2 cái đều không tốt , tuy nhiên không nên lạm dụng phương pháp bạo lực vì nó ảnh hưởng rất mạnh đến tâm lý trẻ con . Những đứa tâm lý yếu ớt nếu dùng bạo lực thì sau này nó sợ sai dẫn đến tự ti rụt rè , hay che dấu dẫn đến việc hay giấu diếm lỗi lầm , nói dối bố mẹ....Những đứa mạnh mẽ hơn thì nó dễ khùng lên , tìm cách phản kháng lại bố mẹ , nhẹ thì nó không hợp tác không gần gũi bố mẹ nữa , nặng thì nó bỏ nhà đi để tìm chỗ nào hiểu nó hơn (bạn bè đồng bọn chẳng hạn) rồi làm chuyện đáng tiếc thì rất khổ cho gia đình.

Ngoài ra thì gần gũi chuyện trò với F1 là cực kỳ cần thiết , đặc biệt là với bọn mắc bênh ADHD . Bọn này bị bệnh thiếu tập trung và hiếu động quá mức bình thường nhưng chúng nó cũng thường có điểm nổi trội (giỏi hoặc thậm chí xuất sắc 1 cái gì đó) cccm ạ . Nếu mình gần gũi trao đổi với nó , học và chơi cùng nó sẽ phát hiện ra được điểm đó đấy . Có đứa sẽ giỏi về các môn tự nhiên , có đứa thì giỏi về lĩnh vực xã hội hoặc giỏi thể chất thể thao. Ví dụ như thằng chọi nhà em thì khi học với nó em phát hiện ra nó có trí nhớ rất tốt , bài học thuộc lòng thì nó chỉ đọc tầm 2-3 lần xong là nó kể lại không sai 1 chữ . Hay dạy nó chơi cờ quốc tế 1 buổi là nó chơi được luôn không nhầm tí nào , sau vài tháng là có lúc nó thắng cả em (tất nhiên là em chơi cờ thuộc loại xoàng , biết chơi chứ không giỏi) . Khi biết là nó thuộc loại sáng dạ và có năng khiếu các môn tự nhiên , em hướng nó học những môn này là chính , còn các môn xã hội thì nó ghét cay ghét đắng nên em chi khuyến khích nó cố gằng đạt điểm trên trung bình là ổn rồi . Thế là từ đó nó cũng ham học hơn , nhất là các môn Toán-Lý- Hóa thì nó toàn điểm giỏi , Văn –Sử –Địa thì làng nhàng 5-6 điểm thôi . Biết là học lệch nhưng vẫn còn hơn là nó chán chả muốn học thì còn mệt hơn .
Tạm thế ạ , rảnh em sẽ viết tiếp >:D<

SUV FULLSIZE

Xe hơi
Thằng F1 nhà e nó năm nay lớp 2 trường Công các cụ ạ , vào lớp là ko chịu học , chểnh mảng rồi đủ các kiểu , Cô giáo lâu lâu lại điện thoại thông báo + mắng vốn em .Trong khi cả lớp học bài làm bài thì mình nó cứ ngỏng cổ ra cửa sổ , rồi lúc nó chán là úp vở lên mặt nằm duỗi thẳng cẳng như kiểu ngủ trên ô tô , rồi nó nói như không : học gì mà nhiều thế , mệt rồi , học từ 7h sáng , đến 10 h là đòi về
E đã roi vọt đều, ngọt nhạt có hết rồi , tham vấn Cô chủ nhiệm thì Cô nói ko nên roi .
Hiện em rất hoang mang và có cụ nào có F1 rơi trường hợp giống em vào chia sẻ kinh nghiệm với em .
Chả bù cho f1 nhà em, cũng lớp 2 nhưng cực kỳ tự giác học, bao giờ cũng làm hết bài tập rồi mới chơi, hay đi ngủ dù muộn. Tự đăng ký hết các lớp bồi dưỡng sau giờ học chính, rồi đòi thi hết tất cả các cuộc thi tiếng anh, toán các thể loại, nói thế nào cũng ko nghe.

tienaka

Xe điện
Như cụ tả thic e thấy roi ko ăn thua rồi đấy. Cụ lôi con đi chơi thể thao rồi hỏi chuyện khuyên thôi. Những đứa bướng nó lại rất tình cảm. Đừng bảo Nó nhỏ ko biết gì. Trẻ con bây giờ suy nghĩ nó lớn nhanh lắm

Katori

Xe tải
Ôi mới 7 tuổi mà cháu nó đã ngộ ra chân lý rồi cụ còn kêu ca nỗi gì

vieteuro

Xe container
nó học tốt chưa cụ

lạc lối

Xe điện
Mỗi đứa trẻ đều khác nhau, trước khi nghĩ tới việc cần làm gì với nó cụ còn cần suy nghĩ: Mình đã dạy con như thế nào 8 năm qua. Và từ đó cụ tìm ra nguyên nhân và cách giải quyết.n
Con tôi lớp 3, rất ngạc nhiên khi 2 tháng trước cô thông báo cháu ko tập trung và là trung tâm nghịch ngợm , gây rối trong lớp.Ngạc nhiên vì cháu vốn chăm học và vô cùng tập trung khi học.Sau tìm hiểu và suy đoán thì ra cháu học...quá dễ nên chán!Từ đó về nhà tôi chỉ cho cháu chơi thể thao, vẽ...cộng phân tích động viên cháu, 2 tháng nay cháu đã ổn dần.
Rất cảm ơn lời chia sẻ của cụ -- e sẽ phải coi lại.
cái quan trọng là thằng học giỏi sau này phải phụ thuộc nó ,nó nói gì thằng học giỏi phải nghe cấm cãi..... , thằng này thế mà giỏi tý tuổi đã biết chước tương lai ,và số phận
nó đang khảng định mình sinh ra đã ở vạch đích rồi
Cụ đừng làm em sợ:D, cái gì tý tuổi đã biết trước được cụ .
Chẳng ai là thích học đâu cụ, kể cả cụ ngày trc và bây giờ cũng vậy, cho cụ chọn học hay đi đá bóng - đánh điện tử...chắc chắn cụ ko chọn học. Chẳng qua bắt buộc phải học nên học thôi, sau lớn thì học để lấy chữ lấy nghề kiếm cơm nên buộc phải học. Giờ cứ hỏi 100 đứa trẻ muốn học hay đi chơi thì chắc phải 99,9 đứa chọn chơi. Như thằng cu nhà cụ thớt nó bảo chán k muốn học là rất đúng vs tâm lý con người, thằng nào bảo thích học là nó đang nói dối để ko bị tẩn và nịnh bố mẹ để mua đồ chơi:D. Trừ khi bọn trẻ tìm dc niềm vui trong học tập thì lúc đó nó say đòn, có cấm nó học cũng k dc
Những thằng khác nó nghe lời Thầy Cô, riêng thằng nhà em nó phản ứng thành lời luôn mới đau đầu cụ ạ , nạt nó rồi uốn nắn thì nó lảng sang truyện khác.
Cụ mua 2 cuốn này về ngẫm này, em thấy rất hay và thực tế. Em nghĩ bạn nhà cụ ko có vấn đề tâm lí gì, chỉ là bạn ấy có tính cách khác các bạn cùng tuổi thôi. Bạn nhà em cũng lớp 2, mà là con gái cơ, học hành thì lớt phớt, chữ như mèo cào, sách vở lúc nào cũng nhem nhuốc, năm lớp 1 cả tháng còn ko làm bt, nói dối các kiểu vì chuyện học hành, giờ học lớp 2 mà tính nhẩm loanh quanh 10-20 còn phải nghĩ lâu lâu, cực lười viết và với bạn ấy viết kiểu chép chính tả việc kinh khủng mệt mỏi. Em xem 1 vòng sách vở các bạn trong lớp mà bạn tệ nhất cũng chỉ bằng 1 góc bạn nhà em. Được cái ham đọc sách, lúc nào cũng cắm mặt vào thư viện, nên lại hiểu biết khá nhiều, và cái gì bạn ấy quan tâm thì bạn ấy sẽ tìm hiểu và nhớ lâu.
Em cũng đau đầu với bạn ấy lắm, năm l1 em còn bị khủng hoảng phải đi gặp chuyên gia tâm lý cơ, nhưng rồi đọc và tìm hiểu thì mới thấy mỗi đứa trẻ có 1 tư duy, cách tiếp nhận kiến thức riêng, thậm chí cả những mốc phát triển khác nhau. Nhiều bạn lớp 1 lớp 2 là đã có thể theo kỉ luật vào nếp được rồi nhưng nhiều bạn lại chưa. Đòn roi, ép buộc chỉ tổ khiến con mình bị ảnh hưởng tâm lí, ghét việc học và bố mẹ con cái mất tình cảm.
Giờ em chấp nhận bạn ấy chậm nhiều thứ so với các bạn, uốn nắn dần nề nếp, thay đổi cách học vd như tiếng Việt thì khuyến khích tự nghĩ chủ đề tự viết, toán thì làm cái bảng to làm toán trên bảng thích hơn trong vở, chơi trò bấm giờ thi làm toán...còn lại cho bạn ấy rảnh thích đọc thì cứ đọc, thích ngâm cứu gì cứ ngâm cứu.
Theo em cụ nên theo 2 hướng: 1 là tìm một trường tư nhẹ nhàng ít áp lực hơn, 2 là chấp nhận con mình vậy uốn nắn dần, nhưng cả 2 đều phải đồng hành với con nhiều vì nếu để những bạn chưa có ý thức tự do quá thì cuối năm học nhìn lại các bạn ấy chẳng biết cái gì cả. Nhà em cũng đã chuyển từ công sang tư từ lớp 1 khi nhận ra bạn nhà em ko thích nghi được với môi trường công và em thấy hợp lí với bạn ấy.
Nói chung là em nghĩ con mình khác biệt cũng không phải là điều xấu hay quá tệ, em vẫn có niềm tin và hi vọng lớn lên bạn ấy sẽ làm đc cái gì đấy hay ho với tính cách của bạn ấy. Nghĩ thế cho nhẹ đầu ạ :))
Rất giống nhau cụ ạ , qua nghiên cứu chia sẻ của các cụ thì khả năng nhà e đang thả lỏng nên nó không - hoặc là kém - thích nghi với kỷ luật ở trường công .
Em xin giới thiệu cuốn sách Totochan cô bé bên cửa sổ. Cụ đọc 1 nửa cuốn này có thể tìm ra cách ạ.
E cảm ơn cụ , e đã tìm cuốn đó cụ ạ
Lấy vợ cho nó.
Nó sẽ chọn đi học =))
P/S : kệ cháu đi cụ . Cháu mới 7 tuổi , cho cháu tự nhiên !
E sẽ góp ý kiến của cụ vào việc xử lý nó - e cảm ơn cụ
Đếu mệ, cụ về hỏi ông bô cụ xem xưa lớp 2 cụ có tự giác mí thích học không, có khi đọc còn chưa thạo ý?:P

Lớp 2 mới 8 tuổi thì trước khi muốn nó học thì phải cho nó ngủ đủ-ngủ sâu-ăn no đã, bắt nó học ngay mí thích ngay thì phản giáo dục đếu chịu được. ;))

Ngày xưa nó chỉ có bảng cửu chương nhân, giờ cải cách nó có cả bảng chia....bảng nọ...bảng kia nữa....thích thế đếu nào ngay được. :))
Đúng vậy cụ , tụi nó giờ học hành khối lượng nặng gánh hơn lớp e và các cụ ngày xưa , áp lực ngày xưa cũng rất ko có , e nhớ học về là thuộc bài ngay , căn bản vì nó nhẹ .
Có cụ nói là cần thêm thời gian cho cháu, và em nghĩ rất đúng đó cụ. Em vừa nghỉ việc nửa năm nay cũng 1 phần vì thế
E cảm ơn cụ đã chia sẻ , e thêm quyết tâm bớt ham hố các việc khác dành thời gian cho nó
Em hỏi khí không phải, ở nhà cụ có hay bàn tán chuyện chương trình học, khối lượng học trước mặt cháu không? Liệu có ai vô ý nhồi vào đầu cháu suy nghĩ "học quá nhiều" không?
Cụ nói em mới giật mình , lớp 2 là tụi nó hiểu người lớn nói gì thật rồi cụ -- lần nữa cảm ơn cụ .
Có vẻ con cụ thớt có triệu chứng tăng động giảm chú ý, cu con nhà em cũng bị như vậy và chỉ phát hiện ra khi nó đi học lớp 1. Năm nay cu con nhà em lớp 8 rồi mà vẫn chưa bao giờ thích học :). Cụ cho đi khám chưa?
Nó thi xong e cho đi khám cụ , nhưng tăng động giảm chú ý e nghĩ ko phải , tức là người lớn ông bà bố mẹ kèm thì nó vẫn học bình thường, chỉ có đến lớp là nó nhốn nháo dở chứng.
Thằng cu này cứ thế rồi lạc lối mất thôi.

Đùa thôi, cụ quan sát cháu chơi có bình thường ko, từ bé đã thế hay từ khi đi học mới thế.
Nó vui tính , hơi nhát người lạ cụ ạ , chơi đùa các thứ cũng vui , biết bày trò chơi và thích rủ bạn chơi cùng , lúc 1 mình thì nó bày bàn ghế sách bút ra làm Thầy giáo rồi lăn ra vẽ vời , nó rất thích vẽ .từ năm lớp 2 nó bắt đầu giở chứng ở trên lớp .

Chỉnh sửa cuối:

lạc lối

Xe điện
nó học tốt chưa cụ
Nó học Toán Tiếng Việt bình thường cụ , Toán căn bản làm được , thi thoảng nhớ lộn, tiếng Anh thì có vẻ nó cũng háo hức hỏi em từ mới , ở trên lớp thì ngược lại, Thầy Cô tiếng Anh lại rất nản vì cái thái độ lơ đễnh của nó

vnproject

Xe máy
Bản thân em từ bé rút ra mà từ ông bô em nữa. Cứ thiết quân luật hư là ăn roi, đánh thật đau không thương tiếc. Thế mới sợ mới thấm ạ. Nhiều nhà em để ý chiều con, sợ con này kia thành ra lớn lên hỏng, k nghe lời bố mẹ, mà thành ra nó nhờn. Cá nhân em thấy vậy!

tuanphong2010

Xe hơi
Nó học Toán Tiếng Việt bình thường cụ , Toán căn bản làm được , thi thoảng nhớ lộn, tiếng Anh thì có vẻ nó cũng háo hức hỏi em từ mới , ở trên lớp thì ngược lại, Thầy Cô tiếng Anh lại rất nản vì cái thái độ lơ đễnh của nó
Nếu vậy thì thằng cu nhà cụ không có vấn đề gì đâu, cụ cứ yên tâm. Trẻ con mà. Em chỉ sợ nhất là thể loại học 2-3 năm 1 lớp từ tiểu học.

pajerona

Xe máy
Ngày xưa e có thằng bạn Nó còn bảo học làm gì, học ít ngu ít, học nhiều ngu nhiều. Không học không ngu đó cụ.

tuankm2009

Xe tải
Cu nhà cụ có biểu hiện tăng động giảm chú ý. Cụ cần cho cháu đi khám sớm. Bệnh này cần điều trị tâm lý, rất lâu dài và mệt mỏi. Quan trọng là phải kiên trì cụ ạ, roi vọt không ăn thua đâu.

haizz

Xe tải
Bản thân em từ bé rút ra mà từ ông bô em nữa. Cứ thiết quân luật hư là ăn roi, đánh thật đau không thương tiếc. Thế mới sợ mới thấm ạ. Nhiều nhà em để ý chiều con, sợ con này kia thành ra lớn lên hỏng, k nghe lời bố mẹ, mà thành ra nó nhờn. Cá nhân em thấy vậy!
Thế cụ không hư hỏng nhưng hiện tại có thấy mình thành công và hài lòng với cuộc sống hiện tại ko? Cụ có thân thiết, hay bày tỏ suy nghĩ tình cảm với bố không?
Theo em nghiêm thì vẫn nên nghiêm nhưng quá thiết quân luật, dùng đòn roi quá nhiều, con có thể ngoan hơn nhưng sẽ xa cách tình cảm với bố mẹ hơn, thậm chí làm con cái mất tự tin.
Em thi thoảng cũng phải dùng roi đây nhưng với em đòn roi chỉ thể hiện sự bất lực của bố mẹ trước con cái, và đôi khi đòn roi thành quen trẻ con nó chai lì đi, còn bố mẹ lại coi như một cách xả stress.

bepxinhhanoi1

Đi bộ
lót dép hóng, tôi cũng đang đau đầu vụ này đây

Happymom

Xe buýt
Thế cụ không hư hỏng nhưng hiện tại có thấy mình thành công và hài lòng với cuộc sống hiện tại ko? Cụ có thân thiết, hay bày tỏ suy nghĩ tình cảm với bố không?
Theo em nghiêm thì vẫn nên nghiêm nhưng quá thiết quân luật, dùng đòn roi quá nhiều, con có thể ngoan hơn nhưng sẽ xa cách tình cảm với bố mẹ hơn, thậm chí làm con cái mất tự tin.
Em thi thoảng cũng phải dùng roi đây nhưng với em đòn roi chỉ thể hiện sự bất lực của bố mẹ trước con cái, và đôi khi đòn roi thành quen trẻ con nó chai lì đi, còn bố mẹ lại coi như một cách xả stress.
Đúng đó cụ, đòn roi không phải thể hiện sự nghiêm khắc mà chính là sự thất bại của bố mẹ, nói con không nghe (không đủ kiên thức, không có sức thuyết phục ...). Quan điểm giờ khác Xưa rồi, F1 nó nghe mình, nó hiểu nó phục, khác với nghe vì sợ bị tẩn. Cơ mà nói dễ làm rất khó :D

quanduc

Xe buýt
Cháu nhà cụ có biểu hiện tăng động, Cụ nên tìm hiểu về những trường hợp như thế này, cho cháu đi khám bác sỹ sớm để có phương án điều trị, chọn trường và dạy cháu học cho phù hợp.
Ông bạn em cũng có thằng nhóc đầu có biểu hiện như vậy, 2 vợ chồng nó khá vất vả trong việc chơi cùng và dạy dỗ cháu bé/

sonifs78

Xe tải
Món này cụ nghe OFfer tư vấn thì biết đường nào mà lần. Đến bác sỹ tâm lý thôi cụ