[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

Xe_loi

Xe tăng
Thường như cân đường hộp sữa. Mấy hôm nữa thằng lớn nhà lão nghỉ hè, ae rủ nhau phượt cho nhẹ cái đầu rồi tính tiếp. Đời mấy tý mà phải nghĩ ba cái li ti. Ta còn đôi bàn tay và khối óc cơ mờ (khối thằng cần). Nhấc Mông lên thôi !

toichothue

Xe tải
Cuộc đời ko bao giờ đóng sập hết các cửa đi của con người, 46 tuổi thì sao? chả lẽ ko start up được ah?
Cụ hãy mạnh dạn làm theo sở trường của mình, mình có kinh nghiệm, mình có năng lực, giờ chỉ là thiếu ý chí để tạo 1 con đường riêng cho mình thôi.
Em xin chia sẻ 1 câu chuyện có thật của anh bạn em: ông này sinh năm 1979, làm việc IT Hepdesk cho 1 công ty (quản lý và hỗ trợ người dùng ở các chi nhánh, các tỉnh). Bản chất sống trong môi trường quá nhiều thời gian rảnh nên suốt ngày lô vs đề. Rồi 1 ngày đẹp trời bên cty người ta kiểm kê tài sản định kỳ và khi đối chiếu thiết bị theo ID + Main máy tính thì phát hiện ra bố cháu lừa dối.
Những thiết bị máy tính của cty bố cháu đem ra bán trộm rồi thay main đểu hoặc báo chết main hoặc mua case cũ về dựng lên cho nhân viên khác dùng (Cả miền bắc được 2 ông IT nên tổng cty vs khối CNTT ko nắm được). Tổng số tiền mà tổng cty bắt đền là 250tr. Bố cháu lo lắng cũng gđ đi khắc phục. Cuộc đời hắn tưởng xuống hố nhưng ai nhờ, lại đi xin việc nơi khác về IT thì vớ được chỗ làm việc lương cao mà lại cũng nhàn tênh. Sau đó bố cháu mở bán đồ về thiết bị cơ khí nhẹ, bán trên các trang sendo, tiki... Giờ thu nhập 2 cái đó mang lại gần 50tr/tháng.
Ngồi nói chuyện với bố cháu thì bố cháu gật gù khen số mình đỏ. tưởng chừng cuộc đời cho đi xuống hố nhưng lại đẩy sang 1 cánh cửa khác và ngon lành như bây giờ.
Do vậy. cụ chủ đừng quá bi quan về cuộc sống. không được đầu hàng số phận nhé cụ chủ !!!

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
Em xin phép có đôi lời. Cụ đã từng ở cấp quản lý mà bây giờ bị công ty cũ cho out cụ không thể tìm nổi một công việc với mức lương =1/2 chỗ cũ ? Em thấy đâu phải ngày tận thế , các công ty cũng đã bắt đầu khởi động lại . Làm cho nước ngoài không khả thi thì làm cho cty trong nước. Nghành cũ không tìm được việc thì tìm việc nghành khác . Với kinh nghiệm đã có thì việc cụ chuyển nghành cũng không có gì quá khó khăn, cấp quản lý quan trọng là khả năng lãnh đạo . Hay cụ vẫn nghĩ mình là người có khả năng nên phải nhất quyết tìm công việc tương xứng lúc trước ?

reloaded

Xe tăng
Cụ xách tạm cái xe ra ngoài chạy grab cho đỡ bức bối, lại kiếm được ít xèng. Vừa chở khách vừa nghĩ kế tiếp cụ ạ.

Chúc cụ vững tâm, tìm ra hướng đi mới.

zZGloryJackZz

Xe tải
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
Đừng tự tử, nếu tự tử cụ sẽ để lại hình ảnh rất xấu trong mắt các con.

wavelonton

Xe tải
Cụ chủ thớt đọc lại cuộc đời cụ sáng lập hãng KFC để bớt trầm cảm nhé, em nghĩ không có gì là quá muộn đâu

csc688

Xe buýt
Cụ hơn em em 3 tuổi. 2 năm trước em cũng trong tình trạng như cụ. Cuối cùng kiếm việc gì đó làm, lương thấp cũng được nhưng ít nhất cũng được đụng chuyên môn và được giao tiếp. Cố lên cụ ạ

cusao

Xe lăn
Em có lời khuyên với bác chủ thế này
- Chuyện có nghĩ đến việc tự tử là bình thường bởi nó là cách dễ nhất. Nhưng bởi đã có 46 năm chiến đấu thì ta sẽ không chọn cách dễ và vô trách nhiệm nhất.
- Khó khăn bác chủ đang gặp phải phải nói là vô vàn và to như núi nhưng hãy nhìn thật kỹ vào quả núi đó để mà gỡ dần dần và gỡ ít một. Đừng nhìn thoáng qua hay nhìn bao quát kẻo nó sẽ to gấp trăm nghìn lần so với hình ảnh thực của nó.
- Bác đã có vài ý tưởng về việc tự làm . Vậy thì hãy bắt đầu đi, khó mấy cũng cứ bắt đầu đi. Dù có giỏi bằng giời thì chưa thử cũng chưa chắc là không vượt qua được.

Tất cả mọi khó khăn hiện hữu cần nhìn rõ, nhìn thẳng để tìm cách vượt qua. Cấm lảng tránh hoặc lạc quan tếu...cứ gỡ dần dần , chắc chắn sẽ có ích hơn không làm gì cả

Thắng Formosa

Xe tăng
46 thì vẫn còn trẻ khỏe mà nhỉ, đi làm thuê kiếm tiền tiếp chờ có cơ hội ra làm riêng thôi chứ cụ. Bố vợ em U6x vẫn đi làm thuê nuôi vợ con kìa.

kienvinh

Tháo bánh
Cụ thớt kém em 1 tuổi.
Nói thật chứ cụ còn có mấy chục năm ăn chơi sung sướng, chứ em giờ mang tiếng có dăm tỷ nhưng mấy chục năm vừa rồi chỉ loanh quanh vắt mũi bỏ miệng, chưa 1 ngày biết đến sung sướng.
Cho nên cũng chưa biết ai hơn ai đâu cụ.
Có dăm tỷ là ổn rồi.

DuyTom

Xe đạp
Cách đây 6 năm vợ em tai nạn. Em mất con gái, vợ chấn thương sọ não, liệt nửa người. Con trai chuẩn đoán tăng động, khó khăn lắm mới xin được học lớp 1 trường làng. Cứu xong vợ thì bị sa thải. Nợ gần 500 triệu tiền viện phí. Thất nghiệp 3 năm sau đó, xin chỗ nào cũng trượt. Ai gọi gì làm nấy. Ăn nhờ bố mẹ đẻ, xin bố mẹ vợ tiền học cho con. Ốm đi khám bảo hiểm y tế nhà nước cho rẻ. Được đồng nào lại chữa cho vợ và trả nợ. Trầm cảm đau đớn không biết bao nhiêu mà kể. Nhưng em cứ lì ra mà tiến. Giờ đã trả hết nợ, mua được ô tô ghẻ, đang nhăm nhe tích góp kiếm thêm cái chung cư. Em trẻ hơn cụ vài tuổi, cũng 4x.

Kinh nghiệm của em: Lì lợm, kiên nhẫn, lúc nào cũng bận rộn kiếm tiền, bạc lẻ cũng đc. Không bao giờ để mình rảnh rỗi. Trời sẽ thương người chăm chỉ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Chỉ biết mời cụ 1 ly cho tỉnh táo, đừng nghĩ nhiều thành quẩn. Cụ có 2 đứa nhóc tuổi đó là đẹp lắm, hãy cố gắng lên. Phải có tích luỹ ít nhiều, sau tất cả...mới làm gì thì làm ( cái việc thiện nguyện gì đấy ).

Muon_biet

Xe cút kít
Đã là đàn ông thì xá gì, dù "dao kề cổ, súng kề tai"?

Phỗng new

Xe điện
Cụ bản lĩnh thật ! Không phải ai cũng có thể chịu và vượt qua được khi ở vào hoàn cảnh của cụ.

Cách đây 5 năm vợ em tai nạn. Em mất con gái, vợ chấn thương sọ não, liệt nửa người. Con trai chuẩn đoán tăng động, khó khăn lắm mới xin được học lớp 1 trường làng. Cứu xong vợ thì bị sa thải. Nợ gần 500 triệu tiền viện phí. Thất nghiệp 3 năm sau đó, xin chỗ nào cũng trượt. Ai gọi gì làm nấy. Ăn nhờ bố mẹ đẻ, xin bố mẹ vợ tiền học cho con. Ốm đi khám bảo hiểm y tế nhà nước cho rẻ. Được đồng nào lại chữa cho vợ và trả nợ. Trầm cảm đau đớn không biết bao nhiêu mà kể. Nhưng em cứ lì ra mà tiến. Giờ đã trả hết nợ, mua được ô tô ghẻ, đang nhăm nhe tích góp kiếm thêm cái chung cư. Em trẻ hơn cụ vài tuổi, cũng 4x.

Kinh nghiệm của em: Lì lợm, kiên nhẫn, lúc nào cũng bận rộn kiếm tiền, bạc lẻ cũng đc. Không bao giờ để mình rảnh rỗi. Trời sẽ thương người chăm chỉ cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cái dở nhất của cụ là "thiếu bản lĩnh" ạ.
Lúc hoành tráng không nói làm gì, lúc khó khăn mới cần bản lĩnh thực sự cụ ạ.
Em lúc nào cũng chuẩn bị tâm lý, sẵn sàng làm lại từ đầu trong mọi hoàn cảnh ợ.
Tặng cụ câu này: "Không có bạn bè vĩnh cửu, không có kẻ địch vĩnh hằng, chỉ có lợi ích là trường sinh bất lão".
Em cũng tâm đắc là: chỉ có lợi ích là vĩnh viễn!
Cụ chủ shock vì mất sạch chỉ trong 1' vì cty hoặc giải thể do phá sản hoặc giảm nhân sự để cầm cự.
Hậu covid ko thể lường hết được!
Bạn em làm logistics kể ngành may gia công giờ ko thể xuất ít nhất trong T6, ngành da giày thì nhiều cty lớn phá sản rồi ... Tương lai các ngành khác ko biết thế nào?

nminhnam

Xe hơi
Một người đàn ông mà tôi vẫn nhìn vào mỗi khi cuộc sống gặp giông bão.

Bạn có biết ông ấy là ai không?

- 5 tuổi cha qua đời;
- 16 bỏ học;
- 17 tuổi bị đuổi việc 4 lần;
- 18 tuổi lấy vợ;
- 19 tuổi làm cha;
- 20 tuổi bị vợ bỏ và đem theo cô con gái nhỏ;
- 18 - 22 tuổi, làm nhân viên đường sắt và bị buộc thôi việc.

Sau đó làm lính dọn dẹp trong quân đội.

Xin học trường luật và bị khước từ.
Làm nhân viên bán bảo hiểm và rồi lại thất bại.

Sau đó làm nấu ăn kiêm rửa chén bán cho quán cafe nhỏ.

Thất bại trọng việc bắt trộm cô con gái, cuối cùng cũng thuyết phục được vợ bế con về với mình.

65 tuổi về hưu.

Ngày đầu tiên nghỉ hưu, được chính phủ bố thí cho 105$ từ quỹ phụ cấp an sinh xã hội. Cầm 105$ an sinh xã hội ông cảm thấy thông điệp rằng mình đã trở thành kẻ bất lực ăn bám nhà nước.

Ông quyết định tự tử, cuộc đời không còn đáng sống nữa, ông đã có quá nhiều thất bại trong cuộc sống.

Ông ngồi dưới gốc cây sau vườn để viết di chúc, nhưng ông thay đổi, Ông viết ra xem mình còn có thể làm gì với cuộc đời còn lại của mình.

Ông nhận ra mình vẫn còn nhiều việc chưa hoàn thành xong. Có một việc ông có thể làm tốt hơn những người ông biết. Ông nấu ăn ngon hơn họ.

Ông vay 87$ từ tấm séc trợ cấp xã hội của mình. Ông mua gà, chiên gà từ công thức của riêng mình. Ông đi gõ cửa từng nhà hàng xóm tại Kentucky để bán món thịt gà của mình.

Còn nhớ không?

Ở tuổi 65 ông đã sẵn sàng tự tử.
Nhưng đến tuổi 88 người đàn ông mang tên Harland David Sanders, sáng lập chuỗi nhà hàng KFC (Kentucky Fried Chicken) một đế chế tỷ đô.

Không bao giờ là quá muộn để bắt đầu

ĐIỀU QUAN TRỌNG NHẤT, ẤY LÀ THÁI ĐỘ CỦA BẠN, ĐỪNG BAO GIỜ BỎ CUỘC, ĐỪNG ĐỂ BẠN MẤT ĐÀ.

Khởi động lại, lấy đà lại luôn là khó. Nhưng không gì là không thể. Bạn luôn có thể tạo ra sự khác biệt. Bạn tin mình có thể hay không thể.

quy la tien

Xe điện
Chia sẻ với cụ.
Chắc cụ có nghĩ đến cái chết thôi, chưa phải tự tử, lúc căng thẳng nhiều người chắc cũng đã từng nghĩ vậy nhưng rồi mọi việc sẽ qua.
Cụ có chuyên môn và còn may mắn là vợ còn kiếm được để nuôi gđ, chỉ là cụ nghĩ trước nay mình là trụ cột, giờ mất việc và mình phụ thuộc, vẫn còn nhớ đến việc phơi quần áo( chắc trước đây mải làm việc nên ít khi làm việc này) thì chắc còn yêu gđ, em nghĩ vậy chắc đúng.
Như nhiều bác đã khuyên, mình hạ thấp tiêu chí kiếm việc gì làm cho khuây, có tý thu nhập để cân bằng tâm lý, chờ cơ hội vì mình có chuyên môn.
Em cạn nghĩ ,có vài lời với cụ chủ

ceconam

Xe điện
Chia sẻ với cụ chủ thớt, cá nhân e cũng đang trong giai đoạn làm lại từ đầu nên cũng mong cụ vững tay chèo....

khengotquehuong

Xe hơi
Gia đình nhỏ mà quay lưng khi mới có mấy tháng bị ảnh hưởng do dịch, thì chả hiểu sống vì cái gì.

vios77

Xe buýt
Cụ thiếu bản lĩnh quá. Chưa có việc lúc này thì đi làm shiper, grap.. cũng giúp dc vợ con mà. Sao lại cứ ở nhà suy nghĩ. Mà lại nghĩ vớ vẩn. Mai cụ xách xe ra đường làm chân grap là tinh thần vui ngay mà. Cụ hơn e 1 tuổi. Cố lên cụ đừng nghĩ nhiều quá