[Funland] Có cụ nào đã/đang làm ở Vingroup/Vincom không ạ?

Bèo Bọt

Xe tăng
Mấy cái Trung tâm thương mại của anh V giờ vắng như chùa bà đanh. Cuối tuần em cho F1 lượn qua mà cứ nghĩ mình vào nhầm, các shop, quán ăn đóng cửa gần hết. Anh V bán xong hết căn hộ rồi, nên cụ xin làm quản lý TTTM có khi lại ngon, chẳng mấy việc làm, lương lại ngon. Hehehe...
cuối tuần TTTM đông cụ nhé, cu đen lại ghen ăn tức ở à?

Bigcat

Xe tải
cuối tuần TTTM đông cụ nhé, cu đen lại ghen ăn tức ở à?
Cụ trích dẫn post em từ năm ngoái, lâu em ko vào lại nên ko biết giờ TTTM đông vui trở lại vào cuối tuần, như thế em mừng cho anh Vova chứ ạ, đâu có đố kỵ gì. Cụ có cái nick hay quá, Bèo Bọt. Hehe...

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
chính thức là con em mình đây,làm bên nhân sự cho Vin, nó nửa đêm ngủ còn không ngon,giật mình tỉnh giấc mấy lần vì nằm mơ toàn thấy Deadline cụ nhé, người nhu con mõ, xanh rớt là lả lướt lướt đi trên đường.Nó làm tuyển dụng,mức lương cao,nhưng đi không thấy mặt ,từ nhân sự hành chính,nhân sự cho các phòng ban, đến tuyển đầu bếp cũng phải đi tuyển,rồi đi săn người khắp nơi,vì VIN nó tuyển nhiều,sa thải cũng nhiều ngang tuyển ,quanh năm ,ở khắp các hệ thống.Chắc cái ban nhân sự là ban bận rộn nhất, h nó nghỉ về mở Spa ,bắt đầu béo được tý.
Bạn này khai trương spa cơ sở 2 rồi :)

buratino01

Xe buýt
Thấy các cụ chê nhiều. K biết điều j các cụ mợ hay ng quen đang làm ở đây thấy happy nhất ?

KIDSHINREI

Đi bộ
Em mới nhận được việc của Vin đây ạ. Lúc đầu họ bảo là tuyển CTV làm từ 9h-6h thứ 2-thứ 6 và sáng t7, lương 5 triệu. Em nghe thì hí hửng lắm, vì là sinh viên mới ra trường mà mức lương đó thì quá ngon. Nhưng khi vào rồi mới biết, không đơn giản chút nào. Công việc cực kì áp lực, buổi trưa đáng ra là có 1 tiếng nghỉ, nhưng khối lượng việc quá nhiều nên em và chị trực tiếp quản lí em phải vừa ăn vừa làm, và chưa bao giờ em được về đúng 6h, toàn 7, 8h mới đc về. Mà công việc thì không phải làm xong cái này, người ta giao cho cái kia mà là công việc chồng chéo lên nhau kinh khủng lắm, bị rối luôn. Và thứ 7 chưa bao giờ em được làm một buổi, toàn làm đến 5h chiều mới đc nghỉ. Mà chỉ cần đi trễ 1 phút thôi là trừ mất 100k rồi. Chị quản lý có nói với em, ở đây họ không bắt mình làm thêm giờ nhưng mình phải tự động làm thêm vì nếu không việc cứ chất đống lên. Mà em phải công nhận, công việc quá nhiều và áp lực. Tối nào về cũng uể oải, lúc trước em còn dự định vừa đi làm, tối về tập gym rồi học ngoại ngữ này kia. Nhưng tình hình hiện tại toàn đi làm xong về tắm, rồi ngủ thậm chí em còn không có thời gian gọi về cho ba mẹ, em không thể nào cân bằng được cuộc sống. Em đang muốn xin nghỉ, nhưng nghĩ tới cảnh chờ đợi tìm việc làm rồi đi phỏng vấn tới lui thấy oải quá. Mà nghe nói Vin hay có đợt giảm biên chế lắm, không vi phạm gì nhưng thích thì nó sa thải thôi. Như ở phòng em, một buổi sáng nó sa thải 3 người trong đó có 1 giám đốc. Mà nói đi cũng phải nói lại, nếu ai trụ đc trong Vin, sau này đi làm các công ty khác sẽ giỏi lắm đó vì học đc rất nhiều cái.

jazzzzz

Xe lăn
Apply vào vị trí quản lý TTTM mà lên đây hỏi thì vứt, may mắn qua đc vòng gửi xe. Nếu trúng tuyển cùng lắm trụ đc 2 tuần.
Làm cho Vin không đơn giản đâu nhưng lương cực cao hàm senior manager có vị trí 200 củ.

Simson

Xe buýt
Làm đối tác cùng Vin thì ok, chứ làm quân a V thì chát lắm. Công tác nhân sự đến khi quen việc thì cần ổn định mà Vin đuổi việc suốt cũng không ổn.

Kinh nghiệm của người làm đối tác 4 năm với Vin.

kekekaka0100

Đi bộ
Cái í ẹ nhất ở Vin không phải là áp lực công việc. Lương cao thì đương nhiên việc nhiều và phải đảm bảo deadline. Cái í ẹ nhất lại là cái khác cơ. Nên kể cả các cụ xác định lương cao, chấp nhận vất vả, làm cật lực thì e là cũng không trụ được ở Vin đâu.

Manh Ng

Xe tải
em từng đầu quân cho Vin và em cũng ra đi không chút nghĩ suy. Nếu ai từng làm Vin để ý vẫn con ông cháu cha bình thường =))

Soi_den

Xe tăng
bọn này là tư bẩn đỏ bóc lột, là tư bẩn nhưng học được nhiều mánh khóe của +s nên có cả 2 tính chất là tham của tư bản và vô cảm của +s , khuyến cáo các các cụ nhé

xebetong

Xe container
Ông sếp cũ (10 năm rồi) người nước ngoài của em, năm 2014 hí hửng báo là tao sang Vin làm, lương gấp đôi & được big boss trực tiếp tuyển. Em can không kịp, y rằng được đúng 7 tháng. Ông bảo chúng nó làm đủ trò nhưng tao đíu thèm xin nghỉ, cuối cùng nó phải sa thải tao :D. Tất nhiên độ chuyên nghiệp và trình độ cũng như sức bền của ông sếp em thì đừng hỏi, có điều đau khổ nhất đối với ông ấy là "không hiểu thằng Vin nó mời tao về làm gì?"
Truyện hay nhất trong ngày :)

Goatemala

Xe hơi
Em mới nhận được việc của Vin đây ạ. Lúc đầu họ bảo là tuyển CTV làm từ 9h-6h thứ 2-thứ 6 và sáng t7, lương 5 triệu. Em nghe thì hí hửng lắm, vì là sinh viên mới ra trường mà mức lương đó thì quá ngon. Nhưng khi vào rồi mới biết, không đơn giản chút nào. Công việc cực kì áp lực, buổi trưa đáng ra là có 1 tiếng nghỉ, nhưng khối lượng việc quá nhiều nên em và chị trực tiếp quản lí em phải vừa ăn vừa làm, và chưa bao giờ em được về đúng 6h, toàn 7, 8h mới đc về. Mà công việc thì không phải làm xong cái này, người ta giao cho cái kia mà là công việc chồng chéo lên nhau kinh khủng lắm, bị rối luôn. Và thứ 7 chưa bao giờ em được làm một buổi, toàn làm đến 5h chiều mới đc nghỉ. Mà chỉ cần đi trễ 1 phút thôi là trừ mất 100k rồi. Chị quản lý có nói với em, ở đây họ không bắt mình làm thêm giờ nhưng mình phải tự động làm thêm vì nếu không việc cứ chất đống lên. Mà em phải công nhận, công việc quá nhiều và áp lực. Tối nào về cũng uể oải, lúc trước em còn dự định vừa đi làm, tối về tập gym rồi học ngoại ngữ này kia. Nhưng tình hình hiện tại toàn đi làm xong về tắm, rồi ngủ thậm chí em còn không có thời gian gọi về cho ba mẹ, em không thể nào cân bằng được cuộc sống. Em đang muốn xin nghỉ, nhưng nghĩ tới cảnh chờ đợi tìm việc làm rồi đi phỏng vấn tới lui thấy oải quá. Mà nghe nói Vin hay có đợt giảm biên chế lắm, không vi phạm gì nhưng thích thì nó sa thải thôi. Như ở phòng em, một buổi sáng nó sa thải 3 người trong đó có 1 giám đốc. Mà nói đi cũng phải nói lại, nếu ai trụ đc trong Vin, sau này đi làm các công ty khác sẽ giỏi lắm đó vì học đc rất nhiều cái.
Hờ hờ. Muốn tồn tại được ở Vin thì phải cạnh tranh bằng năng lực và kinh nghiệm. Em không ăn một đồng nào để quảng cáo cho Vin. Em nói tốt Vin cũng không gửi em thêm đồng nào. :D
Không phải tự dưng mà sa thải nhân viên. Nhất là nhân viên có năng lực làm việc. Em thì thuộc top nhân viên trình non thôi. Trước đây em có làm ở Vin , Vin cho em rất nhiều bài học. Bài học em thấy hay nhất là : " anh giỏi đấy anh có năng lực đấy nhưng năng lực của anh chưa đáp ứng được công việc của chúng tôi ". Còn đến mức bị sa thải là do mắc phốt lớn hoặc lãnh đạo chuẩn bị xóa sổ cái gì đó làm cái mới.
Trước đây làm việc đến tối stress quá em điên lên bật nhạc Rock nghe um phòng. Đỡ stress ra phết :D
Có một chú cũng là con em gửi vào nhưng em nó làm việc ok ,Có năng lực, con nhà nòi. Đừng xem nhẹ con cháu họ gửi vào.
Em cám ơn quãng thời gian làm việc ở Vin. Nhờ nó mà cái điểm yếu của em trở thành điểm mạnh.
Thật không thể tin nổi :D

kekekaka0100

Đi bộ
Cái định nghĩa "năng lực" ở Vin nó cũng khác thường lắm ý. Còm của bạn born2go và bạn Sói bên trên là rất chuẩn đấy. Thế nên Tây với Ta vào đấy đều bị sốc văn hóa (không phải sốc vì khối lượng công việc đâu). Đặc biệt là các bác khoai tây đến từ các nước văn minh :D

otogun

Xe hơi
Em thấy chả phải tự nhiên thương hiệu Vin nó mạnh đến thế. Nội lực mạnh cả về chất và lượng. Nhưng nghe các cụ kể thì em cũng chỉ đứng xa và ngắm he he

iamkami

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng biết một số anh làm Vin. Thế nhưng không phải em trực tiếp làm nên không có ý gì góp với chủ thớt.
Tuy nhiên, em xem clip chia sẻ của bác Vượng, trong đấy nôm na có đoạn làm sao để tăng chất lượng, có một cách bác ấy đưa ra là: luôn có kênh theo dõi đánh giá của cộng đồng với Vin thông qua các diễn đàn, khảo sát trên mạng. Kiểu webtretho, có khi làng fun mình cũng có các search engine hoặc nhân viên được cài vào thăm dò ý kiến về Vin. :P

Ngoaigiaotre

Xe tăng
Em cũng biết một số anh làm Vin. Thế nhưng không phải em trực tiếp làm nên không có ý gì góp với chủ thớt.
Tuy nhiên, em xem clip chia sẻ của bác Vượng, trong đấy nôm na có đoạn làm sao để tăng chất lượng, có một cách bác ấy đưa ra là: luôn có kênh theo dõi đánh giá của cộng đồng với Vin thông qua các diễn đàn, khảo sát trên mạng. Kiểu webtretho, có khi làng fun mình cũng có các search engine hoặc nhân viên được cài vào thăm dò ý kiến về Vin. :P
Để xem có tin gì tiêu cực còn xóa chứ không phải thăm dò ý kiến để tăng chất lượng đâu cụ.

Mua xe nào

Xe điện
Ông sếp cũ (10 năm rồi) người nước ngoài của em, năm 2014 hí hửng báo là tao sang Vin làm, lương gấp đôi & được big boss trực tiếp tuyển. Em can không kịp, y rằng được đúng 7 tháng. Ông bảo chúng nó làm đủ trò nhưng tao đíu thèm xin nghỉ, cuối cùng nó phải sa thải tao :D. Tất nhiên độ chuyên nghiệp và trình độ cũng như sức bền của ông sếp em thì đừng hỏi, có điều đau khổ nhất đối với ông ấy là "không hiểu thằng Vin nó mời tao về làm gì?"
Chắc nó mời về làm cu li cho nó bao gồm cả việc làm chó cảnh Cụ nhỉ!
Còn phải hiểu rằng chúng nó bỏ tiền ra thuê thì chúng nó ko ngu, họ biết rõ họ muốn mua cái gì và cái giỏi là đã mua xong rồi người bán sức lao động, danh tiếng..chất xám ko biết mình mất gì.
Một trong những chiêu của bọn Trung Quốc là ko biết gì thì sẵn sàng thuê, ko thuê, ko mua đc với giá thấp thì bỏ giá cực cao, vẫn ko đc thì chấp nhận làm gia công lỗ. Và khi đã hiểu đc công nghệ rồi thì :) Các Cụ tự hiểu đê.
Còn Em được biết Vin ko phải ko có nv kiếm đc tiền từ chính cơ chế của Vin. Lắm NV kiếm ác liệt luôn mà là lậu hẳn hoi nhé :) ít thì 100% thậm chí 200% mới trôi nhé kekeke

Mua xe nào

Xe điện
Em thấy chả phải tự nhiên thương hiệu Vin nó mạnh đến thế. Nội lực mạnh cả về chất và lượng. Nhưng nghe các cụ kể thì em cũng chỉ đứng xa và ngắm he he
Thương hiệu mạnh ko có nghĩa là bền.
Thằng đầu gấu gần nhà E nó cũng thương hiệu lắm, kín kẽ các kiểu nhưng cũng bị bắt òi :)
Quan trọng lấy những thước đo nào để đo Cụ ạ

LehmanBrothers

Xe điện
Không có kỷ luật nghiêm khắc như thế thì ko bao giờ có tập đoàn hàng đầu của Vn, tiến độ & chất lượng luôn ở đầu bảng của Vn và đủ tầm để nói chuyện với bọn nước ngoài.

winnghiepdu

Xe điện
E thấy vinamilk ,duoc hậu giang luong cao mà 0 thấy ai chê