[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ học tiến sỹ thì em ko đủ tầm nc rồi chứ nói gì khuyên bảo.
Thôi e té.

vieteuro

Xe container
Cố gắng lên xong cái bằng đi em
Rồi tìm chỗ nào ngon thì em sẽ có vài mảnh đất và vài siêu xe ngay
Bằng cấp đủ rồi phải đầu tư

Sắt Vụn

Xe buýt
Chỉ có VN mới phải học thạc sĩ rồi mới qua tiến sĩ. Nhìn chung thạc sĩ là ứng dụng, tiến sĩ là nghiên cứu, 2 bên không trực tiếp liên quan nên thông thường ở nn học thẳng từ ĐH lên ts, thuận lợi thì 25-26 là có bằng ts rồi.
Cũng nhiều nước qua thạc sỹ rồi mới tiến sỹ đấy cụ.
Và cũng không hẳn thạc sỹ thì ứng dụng, tiến sỹ nghiên cứu và không liên quan trực tiếp đâu.

VD như Pháp thì rất rõ 2 loại đào tạo: thạc sỹ chuyên nghiệp và thạc sỹ nghiên cứu (dành cho những người làm tiếp nghiên cứ sinh)

Dan du an

Xe cút kít
Cụ hãy nhìn mấy ông học Đông Âu với Nga. Sau này về nước có khi làm tỉ phú như chơi.

TieuFu

Xe container
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Cụ cháu định mang cày ra đẽo phỏng ? Vừa làm Ph.D lại vừa kiếm được nhiều tiền như bọn đi làm thì khó lắm , cụ phải giỏi gấp đôi, làm gấp 3 lần bọn bạn !

PhamVN

Xe máy
PhD được gọi là Tiến Sỹ Khoa Học nhỉ.
Chúc bác chủ thớt sớm vinh quy bái tổ.

toilaixebus

Xe máy
Cố lên em ơi, chắc đang tắc tí nên nản, cố thêm chút nữa có khi sáng ngay, có khi lại muốn làm post doctor ấy chứ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Lượng đổi thì chất mới đổi. Nghiên cứu ra cái gì mới thì ngồi hái ra tiền. Đó, vc nhà khoa học Đức là chủ BioNTech bán bản quyền vacxin mRNA cho Pfizer kiếm bộn tiền. Cuối đời có khi còn được Nobel.

coolpix8700

Xe ngựa
PhD được gọi là Tiến Sỹ Khoa Học nhỉ.
Chúc bác chủ thớt sớm vinh quy bái tổ.
Ngày xửa ngày xưa mình theo khối SEV có phó tiến sỹ và tiến sỹ. Sau đó chắc nhiều người làm quản lý cấp cao mà chỉ có bằng phó tiến sỹ nên cào bằng phó cho thành tiến sỹ hết. PhD tương đương với phó tiến sỹ thời ấy. Làm PhD ở Đức (Doktorante) chỉ cần 2 năm, học bổng họ kéo dài cho thêm 1 năm. Bảo vệ luận án xong họ cấp cho cái bằng Doktor. Nhưng làm tiến sỹ (họ hay gọi là tiến sỹ khoa học, tiếng Đức là Doktor habil) phải mất 10 năm. Làm tiến sỹ chỉ cần biết cách nghiên cứu, còn muốn lấy được bằng tiến sỹ khoa học (Doktor habil của Đức) phải có 1 phát minh khoa học được công nhận.
Người Đức chỉ cho phép Doktor Habil giảng bài, các doktor thường chỉ làm trợ giảng. Nhưng cũng vì thế mà giáo sư ở Đức tất nhiên sẽ phải có cái bằng Doktor habil. 99,99% giáo sư hiện có ở VN chỉ là tiến sỹ thường (hay thời xưa gọi là phó tiến sỹ). Phó giáo sư thì khỏi phải bàn.
VN mình giờ chắc còn cực ít tiến sỹ khoa học đang còn tuổi làm việc!

Chỉnh sửa cuối:

mypleasure

Xe buýt
Chào các cụ,
Em nghĩ chả ai khuyên được cụ. Nhưng cụ tâm tư thế này chắc cũng đã tính toán thiệt hơn việc tiếp tục PhD với các options khác. Làm gì, hay không làm gì đều phải xác định rất rõ mục đích thì mới đi đến cùng được. Em chỉ khuyên cụ 1 điều đừng so mình với ai cả. Ai cũng vậy chắc 50% dân số thế giới nhảy lầu rồi.

Badinerie

Xe hơi
Em xin chân thành cám ơn các cụ đã chia sẻ, động viên. Em đọc không sót một comment nào và cũng không thể quote hết được. Em cũng có định hình dần về con đường mình đang và sẽ đi. Chúc các cụ đầu tuần làm việc vui vẻ ạ.

sonthytb

Xe buýt
Làm PhD bên trời Âu thì đi làm thêm để có tiền, chứ chỉ chăm chăm học bổng hay tài trợ không thì chỉ đủ cho mình. Nếu chịu khó làm + may mắn thì thu nhập tốt. Nhiều tiền chưa chắc đã sướng mà ít tiền chưa chắc đã khổ

Sao_băng

Xe đạp
Chào các cụ,
Cố gắng lên cụ ơi. Đâm lao thì phải theo lao thôi. Tình trạng chung kể cả các nước phát triển thì người làm công tác khoa học cũng chỉ thuộc nhóm thu nhập trung bình thấp của xã hội thôi. Nhưng cũng không thấy ai nghèo khó cả. Xong cái bằng PhD, về cày cuốc đề tài, dự án thì cũng ổn mà. Mỗi năm vài bài ISI nữa thì như ĐH Tôn Đức Thằng và Duy Tân thì cũng ấm.

Greenpips

Xe tải
em có thằng em, hồi cấp 2, cấp 3 nó học chuyên ĐHKHTN, cũng đi thi, mấy cái huy chương olympic châu Á môn vật lý, sau khi hết lớp 12, nó đc cái học bổng của bên tập đoàn điện lực cho sang Anh học món điện nguyên tử gì đó, về VN đc nửa năm thì lại lên đường sang Anh lần nữa học tiếp PhD. Nó phải nói là cực kỳ thông minh nhưng công nhận đường học của nó cũng khá bằng phẳng.
Khi nhận đc cái bằng PhD về điện nguyên tử gì đó, về VN nó về đại học điện lực làm công tác giảng dạy. Khổ nỗi khoa hơi bị đông, nó thì sức trẻ nên được phân làm hành chính khoa, chuyên đứng gác máy phô tài liệu. Đứng phô tô tài liệu và sửa máy phô tô cho các thầy mất hơn năm gì đó thì nó ra thôi công tác .... giảng dạy ở trường và xin ra ngoài, bố mẹ nó sốc và khóc mấy tuần gọi điện cho em bảo em khuyên nó ở lại trường công tác đừng ra ngoài.
Haizz, mấy năm rồi, may mà hồi đấy em gọi điện bảo "mày nghỉ ngay cho tao nhờ"

vihali

Xe container
em có thằng em, hồi cấp 2, cấp 3 nó học chuyên ĐHKHTN, cũng đi thi, mấy cái huy chương olympic châu Á môn vật lý, sau khi hết lớp 12, nó đc cái học bổng của bên tập đoàn điện lực cho sang Anh học món điện nguyên tử gì đó, về VN đc nửa năm thì lại lên đường sang Anh lần nữa học tiếp PhD. Nó phải nói là cực kỳ thông minh nhưng công nhận đường học của nó cũng khá bằng phẳng.
Khi nhận đc cái bằng PhD về điện nguyên tử gì đó, về VN nó về đại học điện lực làm công tác giảng dạy. Khổ nỗi khoa hơi bị đông, nó thì sức trẻ nên được phân làm hành chính khoa, chuyên đứng gác máy phô tài liệu. Đứng phô tô tài liệu và sửa máy phô tô cho các thầy mất hơn năm gì đó thì nó ra thôi công tác .... giảng dạy ở trường và xin ra ngoài, bố mẹ nó sốc và khóc mấy tuần gọi điện cho em bảo em khuyên nó ở lại trường công tác đừng ra ngoài.
Nếu thế thì bạn cụ có tên trong cột này

rlav21

Đi bộ
Thằng em cụ chắc là dính líu cái HB tập đoàn rồi lại về trường thuộc tập đoàn, thêm cái ngành học nó hơi chuối hột nên mới bị làm nhục như thế chứ phải em thì các thầy ăn tổng sỉ vả rồi em chim cút ngay. Đồng nghiệp chứ éo phải chủ tớ, nhất bét luôn cho nhanh để đi làm việc khác