[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

Cukhoai9

Xe buýt
Họ ở lại định cư. Vợ chồng thu nhập cao (cả 2 đều PhD - có lẽ tổng cộng khoảng trên 350K/năm). Họ dùng tiền đó đầu tư BĐS (trong khi vẫn đi làm).

PhD những ngành hot thì lương khởi điểm trên dưới 100K nhưng sau vài năm hoàn toàn có thể lên đến 200-300K/năm.
Nhiều Tiến sĩ Vật lý đi làm cho ... Wall Street với thu nhập (sau một vài năm) có thể lên đến cả triệu đô / năm.
Chỉ cần kỹ sư CNTT mà làm cho mấy hãng lớn ở Silicon Valley sau 5-10 năm cũng có thể được 300K/năm hoặc hơn.
Em biết cách đây gần 30 năm học PhD tài chính trường top ở Pháp (HEC) ra là đã có thư mời từ Mỹ 100k/năm

An_Vi

Xe điện
30 tuổi đang làm PhD mà cụ còn bảo muộn :D
Khiếp quá.
Thường thì những người làm PhD thẳng từ đh qua ths lên cụ ạ. Đó là con đường sớm nhất để đạt được học vị TS và làm 1 nhà khoa học. Nếu nhanh thì 28t là xong.
Chủ thớt 30t đang làm thì cũng mất vài ba năm để ngẫm nghĩ rồi!

An_Vi

Xe điện
30 là độ tuổi hợp lý để làm nghiên cứu sinh đấy cụ ạ.
Hơn nữa, nếu ở Tây Âu thì độ tuổi này là "trẻ trâu" so với mặt bằng.
Bọn Tây thì học phổ thông đã nhiều người không đúng tuổi rồi, chưa nói đến học đh và cao hơn.
Châu Á mình lại khác đấy cụ. Học đh xong chưa có việc hoặc đam mê là vèo phát hơn năm xong ThS, 3 năm xong PhD. Đi nc ngoài thì cũng 4 năm.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Cụ cho em hỏi, bạn bè cụ 27-28 tuổi mua nhà, xe hết cả, còn cụ thu nhập bằng 1/2 họ thì ở trọ. Vậy là cụ ở trọ khách sạn 4-5* hay bạn bè cụ mua nhà lán, xe máy ?
Nhân tiện cụ đang nghiên cứu tiến sĩ ngành gì thế ?

matizvan2009

Xe ba gác
em học khạc sĩ, làm chuyên môn đến già mới đi học. Học phần thi đầu vào rớt chỏng gọng vì lâu ngày có học kiểu đi thi của các cháu sv đâu. Cạy cục lại được vào học. Già nhất lớp. Học giỏi nhất lớp vì kiến thức tốt, lý luận tốt, thực tế nhiều. Có mỗi cái môn toán gì đấy (không phải toán cao cấp, mà ứng dụng của nó em chưa thấy trong thực tế bao giờ) em không biết tí tì ti gì, lúc thi không làm được bài rút đt gọi cho thầy, nhờ thầy giải giúp thầy không giúp đến nơi đến chốn, thầy chỉ gợi ý cách làm thôi nhưng mà e không biết gì nên thua, làm bài xong email bài làm cho thầy nhờ thầy cho điểm vừa đậu, thầy vui vẻ cho 9đ luôn.
Học xong thì điểm em gần như cao nhất lớp. Điểm thật chứ không mua trừ cái điểm 9 xin được kia. Đến lúc làm luận văn thì bắt đầu chán vì lười không đánh máy, ghi chép, làm thống kê dữ liệu. Nhờ (thuê) cô bé sinh viên làm giúp rồi mình hiệu đính. Tốn đống tiền nhưng cô bé kia làm kém quá, không đạt được điều em mong muốn thế là em bỏ luôn, không làm luận văn tốt nghiệp nữa.
Được cái lâu ngày va chạm thực tế, giờ đi lớp thầy cô hệ thống hóa lại kiến thức nên cũng bổ ngang, bổ dọc.
Em đi học chăm đến nỗi vợ nó bảo hay là đi học với các em xinh tươi nên chăm học thế.

minhtallica

Xe buýt
Học PhD ở Tây (ngầm định ở các nước phát triển) được hiểu là nấc thang cuối của con đường học vấn mà được cấp văn bằng. Tại các nước này, thường thì nếu ai đó có ý định theo đuổi con đường lập nghiệp tại các Viện nghiên cứu, các Trường Đại học thì họ sẽ học một lèo từ bậc đại học cho tới khi tốt nghiệp tiến sĩ, nhanh thì chỉ mất khoảng chục năm (4 năm đại học, 2 năm thạc sĩ, 3-4 năm tiến sĩ). Giả định thông thường là 18 tuổi nhập học, vậy khi có bằng tiến sĩ sẽ chỉ tầm 28 tuổi thôi.

Tuy nhiên ở các nước phát triển như trên nói cũng có nhiều ngoại lệ (vì cứ đúng qui định/luật mà triển khai thôi) kiểu: già rồi tầm 7 sọi mới đi làm tiến sĩ (vì thú vui...), hoặc đủ tiền, chán đi làm công ty rồi thì bỏ đi học nâng trình để tính tiếp, v.v...

Đối với các nước nghèo (như ta) thì tình cảnh đi học tiến sĩ nước ngoài rất đa dạng! Đa phần là tìm cửa kiếm sống, hầu như chỉ có một phần nhỏ tý ti là do đam mê hoặc gì gì khác...Nói chung là không nhiều người theo đuổi sự nghiệp PhD để làm giáo Đại học hoặc làm nghiên cứu thuần túy (kiểu Bảo Châu, Đàm Sơn và vào GS Toán Lý khác...)

Vậy cho nên chắc sẽ khó có một lời khuyên hợp lý cho cụ chủ ở đây do mỗi người mỗi cảnh.

f1_hn

Xe container
Nghiên cứu cái độc thì sẽ ngon lăm lắm :)

cưỡi chổi

Xe lăn
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Cụ PhD ngành gì vậy?

Juanxt

Xe tải
Đến PhD rồi mà còn chả tin tưởng vào bản thân mình thì đội bốc vác như em biết làm thế nào bây giờ

NVM7886

Xe tải
Chào các cụ,
Cụ đã qua bảo vệ Đề cương nghiên cứu chưa? Nếu đã passed và đang ở level thực hiện NC và viết LV nữa thì mỗi 1 việc đóng bộ đồ "bảo hộ" sau khi qua mục b vệ LV là xong. Cố lên Cụ. Không thành Nhân cũng thành Người...... Đã ai bảo học là sướng đâu!!!! NÓi vậy thôi chứ còn làm gương cho Con, cho Cháu. Thi thoảng lại"Ngày xưa học NCS vất vả thế mà Bố mài vẫn học được thì...." Đôi lời với Cụ

IP man

Tháo bánh
Vì cụ khẳng định một ông tiến sĩ da trắng có thu nhập cao hơn một ông tiến sĩ châu Á nhập cư mà không có dẫn chứng, cho nên em tìm tạm một số liệu so sánh một ông thường dân da trắng với một ông thường dân châu Á vậy.

Dùng tạm thôi, không thay thế hoàn toàn được :)

Còn nếu cụ muốn lái sang so sánh giữa "tiến sĩ" và "thường dân" nói chung thì em cũng xin phép tiếp chuyện cụ trong chủ đề đó.
Search nhanh phát:

Cái này rõ ràng rồi còn gì. Thu nhập của tiến sĩ là thấp hơn bọn có chứng chỉ chuyên nghiệp.
Mà bạn cụ có mức thu nhập cao gấp dăm ba lần mức mặt bằng chung (cùng level) thì là dạng siêu sao rồi. Mà siêu sao thì hiếm.
Hơn thế nữa, đa phần các bạn cụ đều là siêu sao, thì lại càng siêu hiếm hoặc cái lượng mẫu quan sát của cụ quá nhỏ :D
Những cái siêu hiếm thì ko thể đại diện cho mức chung được.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Giờ sắp sang thế kỷ 22 rồi còn học lấy bằng cấp làm gì cụ ơi? Bỏ ít xèng ra mua cho nó nhanh! Cả thế giới nó vận động vậy rồi ...
Thế giới cụ nói là thế giới nào vậy?

coolpix8700

Xe ngựa
Thường thì những người làm PhD thẳng từ đh qua ths lên cụ ạ. Đó là con đường sớm nhất để đạt được học vị TS và làm 1 nhà khoa học. Nếu nhanh thì 28t là xong.
Chủ thớt 30t đang làm thì cũng mất vài ba năm để ngẫm nghĩ rồi!
Thời xưa như đúng "quy trình" của Nhà nước CHXHCNVN từ hồi còn có học bổng dựa vào hợp tác-viện trợ (ngày xưa nữa là VNDCCH) thì xong đại học về đi làm, ở trường hay viện là bắt đầu xếp gạch và bắt đầu tham khảo chương trình học ôn để thi, độ 6 hay 7 năm sau nếu thấy vẫn còn quyết tâm bằng tự nhận xét qua các đàn anh-chị đã đỗ, đã trượt thì có thể sẽ đến lượt và được gọi cho đi học ôn thi. Tự ôn mấy tháng đầu và được giọi tập trung độ 6 tháng trước khi thi. Với những người làm ở nơi sản xuất họ còn cho đi học sớm thêm 1 năm, tham gia học ôn nhưng năm ấy chưa được thi, vì có thi thì phần lớn sẽ trượt, do không thể đọ lại với nhóm ở trường và viện. Thi là đấu nốc ao, 2 hoặc 4 người đấu lấy 1 chỉ tiêu. Thi đỗ sẽ được cho đi học tập trung ngoại ngữ 1 năm.
Phía các nước nhận NCS thường giới hạn tuổi 35. Phần lớn người ra sân bay đi làm nghiên cứu sinh sẽ ngấp nghé tuổi 34, hầu như sàn sàn nhau. Về sau có xuất hiện những người dưới 30 thì họ toàn có nguồn gốc nhà quan!
Cùng học ôn với nhau, người ta còn khủng bố cả tinh thần. Các bác trong phía Nam đi ra hôm đầu tập trung 10 ngón tây đều đeo nhẫn. Trong quá trình học lâu lâu lại thấy thêm 1 ngón tay thiếu nhẫn, hội Bắc hỏi nhau, không biết những cái nhẫn ấy đi đâu. Đại đa số người thi NCS có khi còn chưa được sờ vào cái nhẫn vàng, nên cũng chẳng nhận ra được những cái nhẫn ấy là vàng thật hay vàng giả...!!!

Chỉnh sửa cuối:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Chào các cụ,
Welcome to the club.

Chả cứ chuyện học hành bằng cấp, cuộc đời luôn có những ngã 3, ngã tư mà ta chỉ được chọn 1 ngả. Cách tốt nhất cho những trường hợp thế này là phải quay về mục đích ban đầu, và xem con đường mình lựa chọn có giúp mình đến đích không.

Nếu cụ coi việc có bằng tiến sĩ là quan trọng, muốn dành sự nghiệp của mình vào nghiên cứu lĩnh vực mình đam mê, thu nhập chỉ cần đủ sống thì cụ nên gạt chuyện nhà cửa xe cộ mà đi tiếp thôi. Cứ giỏi 1 lĩnh vực rồi sẽ có thu nhập tốt sau này, không cần đứng núi này trông núi nọ.

Nếu cuộc sống của cụ cần tiền ngay, trong khi đam mê của cụ không đủ (thấy cụ lên đây than thở là biết) thì cụ cứ mạnh dạn đổi nghề. Tuy nhiên không chắc cụ nhảy sang nghề khác, bỏ ngành nghiên cứu mà cụ giầu ngay như bạn bè đâu. Thời trẻ nhà cháu bỏ lĩnh vực nghiên cứu sang kinh doanh, mất 4 năm mày mò đường đi, và mình thuộc nhóm may mắn tìm thấy lối ra. Một số anh em khác cũng nhảy ra vài năm rồi lại quay về, không thích nghi với môi trường khác được.

Vì vậy, theo quan điểm nhà cháu thì cụ dồn sức học cho xong đi, còn 1-2 năm nữa cố nốt. Kiếm tiền lúc nào cũng làm được, nhưng bỏ lửng Ph.D sau này khó quay lại đấy.

Crusaderland

Xe điện
Học PhD mà có tư duy tốt thì chẳng sợ nghèo, còn nếu chỉ học gạo lấy cái bằng thì chắc chắn là không trụ lại được ở nước ngoài mà về nước thì cũng chẳng khá lên được.

BMZ_Z4

Xe điện
Đời em kém, chưa gặp ai là PHD cả, nếu PHD thật thì em nể lắm. Đã làm luận án khoa học, mà lại viết bằng tiếng Anh/Pháp hàn lâm.
Thì em nghĩ VN chắc chỉ có vài chục người.
Luận án khoa học Toán Lý Hóa ấy, chứ nghe bảo bên Tây, các ngành khác như Giáo dục các kiểu cũng ít đc coi trọng lắm, như vợ của Biden, cũng khoe Doctor, mà bên đấy nhao nhao bảo bằng tiến sĩ vớ va vớ vẩn.

Ở VN nếu mà cũng như vậy chắc 1 năm chỉ có 1, 2 tiến sĩ.
VN nhiều đấy cụ, một năm cả triệu lượt hs vào đại học thì con số làm PhD khoa học nước ngoài 1 năm cũng tầm vài chục trở lên. Cơ mà chắc ở lại nước ngoài hết chứ về thì không có chỗ học post Doc

IP man

Tháo bánh
Không biết cu làm bên lĩnh vực gì, e làm bên CNTT họ chỉ quan tâm đến chứng chỉ, kinh nghiệm, mấy ông Phd chỉ hợp làm ở viện, trường học or quan chức thôi :-bd
Bên em tuyển chuyên gia về kinh tế, luật cũng vậy thôi.
Điều kiện cơ bản là tốt nghiệp đại học, điểm cộng là các chứng chỉ chuyên nghiệp.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,
Chú đừng nản vội, cái mà chú nhìn thấy ở các bạn là cái trước mắt thôi, nó chỉ đơn giản là tiền và vật chất. Có thể đến và đi rất nhanh.
Kiên nhẫn, có chí hoàn thành nốt đi nhé. Vững tâm đừng sốt ruột, có tri thức vật chất đến với chí sẽ bền vững hơn

nhtruong

Xe tải
Đã xác định đi học thì đừng so đo với làm kinh tế cụ ạ. Ai cũng có con đường của riêng mình, không ai giống ai, cuộc sống có người giàu tiền, người giàu về tri thức, vốn sống, …. Do vậy cố mà học và đam mê với nghề mình đã chọn thì sẽ thành công thôi! Cố lên cụ, đừng vì tiền bạc mà hạ thấp chuẩn mình xuống thế