[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
em có thằng em, hồi cấp 2, cấp 3 nó học chuyên ĐHKHTN, cũng đi thi, mấy cái huy chương olympic châu Á môn vật lý, sau khi hết lớp 12, nó đc cái học bổng của bên tập đoàn điện lực cho sang Anh học món điện nguyên tử gì đó, về VN đc nửa năm thì lại lên đường sang Anh lần nữa học tiếp PhD. Nó phải nói là cực kỳ thông minh nhưng công nhận đường học của nó cũng khá bằng phẳng.
Khi nhận đc cái bằng PhD về điện nguyên tử gì đó, về VN nó về đại học điện lực làm công tác giảng dạy. Khổ nỗi khoa hơi bị đông, nó thì sức trẻ nên được phân làm hành chính khoa, chuyên đứng gác máy phô tài liệu. Đứng phô tô tài liệu và sửa máy phô tô cho các thầy mất hơn năm gì đó thì nó ra thôi công tác .... giảng dạy ở trường và xin ra ngoài, bố mẹ nó sốc và khóc mấy tuần gọi điện cho em bảo em khuyên nó ở lại trường công tác đừng ra ngoài.
Haizz, mấy năm rồi, may mà hồi đấy em gọi điện bảo "mày nghỉ ngay cho tao nhờ"
Giờ em cụ có khá ko, học TS giỏi thế mà cho đứng photo thì ác quá cụ ạ. Đúng là ng có lòng tự trọng thì đi ngay và luôn.

rlav21

Đi bộ
Mà các đồng chí học PhD cứ lo, cố mà cày rồi vào Faang mà làm, chục triệu $ thì phải xét chứ đợt COVID rồi ông nào làm 5 năm thì đều đút túi 1-2 M$ thuế má xong cũng còn 1/2 tới 2/3.

Chỉnh sửa cuối:

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
em có thằng em, hồi cấp 2, cấp 3 nó học chuyên ĐHKHTN, cũng đi thi, mấy cái huy chương olympic châu Á môn vật lý, sau khi hết lớp 12, nó đc cái học bổng của bên tập đoàn điện lực cho sang Anh học món điện nguyên tử gì đó, về VN đc nửa năm thì lại lên đường sang Anh lần nữa học tiếp PhD. Nó phải nói là cực kỳ thông minh nhưng công nhận đường học của nó cũng khá bằng phẳng.
Khi nhận đc cái bằng PhD về điện nguyên tử gì đó, về VN nó về đại học điện lực làm công tác giảng dạy. Khổ nỗi khoa hơi bị đông, nó thì sức trẻ nên được phân làm hành chính khoa, chuyên đứng gác máy phô tài liệu. Đứng phô tô tài liệu và sửa máy phô tô cho các thầy mất hơn năm gì đó thì nó ra thôi công tác .... giảng dạy ở trường và xin ra ngoài, bố mẹ nó sốc và khóc mấy tuần gọi điện cho em bảo em khuyên nó ở lại trường công tác đừng ra ngoài.
Haizz, mấy năm rồi, may mà hồi đấy em gọi điện bảo "mày nghỉ ngay cho tao nhờ"

Đọc còm của cụ mà ngán ngẩm cho cái sự học quá

Thèm khát

Xe điện
Nhõn 30 tuội còn trẻ chán, iem cũng muốn làm quả DBA đây nhưng cứ lần lữa mãi không bắt đầu.
2/3 chặng đường rồi, cố lên Cụ ây.

Đào Tử Thi

Xe container
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Trước em làm PhD ở Hác Vớt đề tài táng đứng, gần xong thì covid nên em bỏ ngang về nước đấy. Giờ đi đào đất kiếm hơn nhiều.

traimeo

Xe buýt
Ngon mà cụ em thèm lắm mà có được đâu. Cố lên.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Cụ chủ mới 30 mà bạn bè kém 2-3t đã mua nhà, mua xe hết rồi, nhà cháu đoán chắc toàn hệ Trâm anh thế phiệt. Cử nhân như cháu lương tính bằng cụ Hồ ko dám khuyên gì Tiến sĩ lương tính bằng Biden :D

fundraiser

Xe container
Không biết cu làm bên lĩnh vực gì, e làm bên CNTT họ chỉ quan tâm đến chứng chỉ, kinh nghiệm, mấy ông Phd chỉ hợp làm ở viện, trường học or quan chức thôi :-bd
E bên ngành tài chính, nơi mà nhân viên của em, đồng nghiệp của em hoặc chính em thì học nước ngoài về cực nhiều. Tuy nhiên chủ yếu là master và ít hơn là đại học, hiếm khi tiến sỹ. Cũng có một số tiến sỹ trong ngành nhưng thực sự khó tuyển đc họ vì ít kinh nghiệm cực kỳ khó làm việc. Trả lương cao cho 1 vị trí chỉ cần đại học/thạc sỹ cũng có thể làm được là 1 bài toán không khôn ngoan. MỘt số cần PR nhiều DN chỉ tuyển 1 PhD để thi thoảng lên media chém thôi, làm việc thực tế vẫn anh em financial workers khác, và đám này lương ko thua kém ông PhD kia mấy nhưng Bonus thì hơn cực nhiều. Ông PhD đôi khi chỉ lý thuyết ko đóng góp đc nhiều cho doanh nghiệp.

matizvan2009

Xe ba gác
Nghiên cứu cái độc thì sẽ ngon lăm lắm :)
Năm 1991 1992 em học đại học, các thầy bảo mấy năm trước ngành kinh tế mình sang LX làm luận văn ts về marketing dễ lắm, mình thì biết bập bõm còn các thầy LX thì chả biết gì.

Roisedivedau

Xe máy
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Tiền thì lúc nào cũng có thể kiếm được, nhưng tri thức thì ko cụ nhé. Hàng triệu triệu người muốn được như cụ mà ko được nhé. Cháu vod cho cụ.

dhela

Xe tăng
E bên ngành tài chính, nơi mà nhân viên của em, đồng nghiệp của em hoặc chính em thì học nước ngoài về cực nhiều. Tuy nhiên chủ yếu là master và ít hơn là đại học, hiếm khi tiến sỹ. Cũng có một số tiến sỹ trong ngành nhưng thực sự khó tuyển đc họ vì ít kinh nghiệm cực kỳ khó làm việc. Trả lương cao cho 1 vị trí chỉ cần đại học/thạc sỹ cũng có thể làm được là 1 bài toán không khôn ngoan. MỘt số cần PR nhiều DN chỉ tuyển 1 PhD để thi thoảng lên media chém thôi, làm việc thực tế vẫn anh em financial workers khác, và đám này lương ko thua kém ông PhD kia mấy nhưng Bonus thì hơn cực nhiều. Ông PhD đôi khi chỉ lý thuyết ko đóng góp đc nhiều cho doanh nghiệp.
PhD nước ngoài thì ở lại hoặc đi tiếp mới có việc phù hợp. Chứ mà về là em sợ nguy cơ ko tìm đc việc phù hợp là cao 8-|

Eric N'Guyen

Xe tải
Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ.
Nhiều người comment quá, nhà cháu cũng ko đọc hết được để xem có ai comment trùng không nhưng thôi cứ comment, nhỡ đâu dùng được.

Cái quote ở trên không đúng đâu ợ. Điểm số không quyết định thu nhập tốt hay không. Cụ cứ để ý bạn bè học cùng, những người thành đạt có vẻ ngẫu nhiên cả cao cả thấp chứ không phụ thuộc vào điểm số.

Giờ phân tích ra thì cụ có 2 vấn đề:
- Chán nghiên cứu, chán cái ngành mình đang nghiên cứu. (tạm thời đừng quan tâm thu nhập so với làm việc khác). Nếu ngồi ngẫm lại là thật sự chán thì bỏ, xoá đi làm ván mới nếu cụ có hướng làm gì tiếp. Cũng nên cân nhắc 2/3 thời gian rồi, cứ gọi tiến sỹ 5 năm thì cụ cũng còn có năm rưỡi 2 năm nữa, so với cả đời đi làm được bao nhiêu. Xong nốt cho có cái bằng giắt lưng, về sau dấu tiệt ko dùng đến thì chết ai đâu. Nếu có cơ hội làm nghề mình yêu thích và kiếm tiền được thì nhích thôi.
- Kiếm tiền. Đa số mọi người đều muốn kiếm tiền, có cuộc sống thoải mái nhưng vấn đề lớn nhất là muốn rồi có làm được không mới là quan trọng. Xã hội phân công mỗi người làm 1 thứ, nếu mà chỉ chán rồi bảo chuyển nghề kiếm tiền thì chưa chắc. Người có bằng tiến sỹ xong kiếm tiền đâu có kém. Nhà cháu có thầy giáo dạy đại học lúc chưa ai có gì đã bấm còi ô tô pin pin trong trường, nhà đất trong phố. Cũng có đứa bạn đi làm doanh nghiệp thu nhập ko quá cao nhưng cũng ko kém, cảm thấy hợp với đi dạy thế là vào trường làm giảng viên, kiếm tiền qua đề tài. Túm lại là kiếm tiền không phụ thuộc vào việc tiến sỹ hay không ợ. Cụ hợp kiếm tiền thì tự nhiên sẽ kiếm :D

viet7500

Xe buýt
Chào các cụ,
Trải qua một thời gian gần giống cụ, và quan sát bạn bè E đã làm PhD ở Châu Âu và Bắc Mĩ, E chia sẻ với cụ cảm nhận của E:
- Ai cũng có lúc tự nhiên dao động như cụ: Nếu nó thoáng qua và cụ vượt qua dễ dàng thì là cụ phù hợp với việc làm PhD, sau này cái bằng đó sẽ giúp ích cho cuộc sống và mưu sinh của cụ
- Còn nếu cụ thấy nó ngột ngạt quá, mà phải cố cố để vượt qua thì dừng, vì việc PhD mà cụ không enjoy dc nó, thì nhiều khả năng sau này cụ đi làm cũng chả dùng được cái bằng đó đâu! Như thế phí hoài công sức, tiền bạc và quan trọng nhất là Tuổi xuân mà cụ không bao giờ lấy lại được

Mong cụ lắng nghe lòng mình mà có quyết định sáng suốt, để có lợi cho cụ, gia đình và tổ quốc :)

Chỉnh sửa cuối: