[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

DONGVN

Xe tải
Làm PhD cũng tùy ngành hot ngành không hot. Cụ đang học ngành gì? Cụ học ngành hot ra làm doanh nghiệp thì tương lai cũng rộng mở lắm.

Xưa cháu biết nhiều cụ thợ học, chuyên săn học bổng làm master, rồi làm PhD, rồi lại làm post doc. Cả tuổi trẻ chỉ săn học bổng ;))
Thời của e, các bạn e bẩu đi học cũng là 1 cách kiếm tiền...kkk. Nhất là mấy ngành khoa học cơ bản!
Vậy nên bạn nào kg học đc lên tiến sỹ thì học thêm các bằng thạc sỹ nữa...cố tiết kiệm để về nước mua nhà. Còn nghiên cứu KHCB trong nước thì đói thối mồm ra....Nước nghèo thì nghiên cứu cái gi??? Tiền đâu ra mà nghiên cứu?
Các ngành nghiên cứu về KHCB rất nhiều học bổng toàn phần, kể cả bây giờ!
Cụ trên có 30 tuổi thì cố làm cho xong rồi về làm nghiên cứu viên cho mấy trường tư cũng đc! Cố lên nhé!

xetaudoidau

Xe tăng
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
1. Cụ đi theo diện HB bộ, cp hay hb củ giáo?? Yêu cầu bảo vệ là gì, có cần báo chí gì không? Cụ quan hệ tốt với giáo ko? Đã bve đề cương nghiên cứu hay viết được tí luận án nào chưa? Sức khoẻ cụ thể nào??? Đang bế tắc là thiếu tiền hay thiếu số liệu?

TRINHNX72

Xe tải
E bên ngành tài chính, nơi mà nhân viên của em, đồng nghiệp của em hoặc chính em thì học nước ngoài về cực nhiều. Tuy nhiên chủ yếu là master và ít hơn là đại học, hiếm khi tiến sỹ. Cũng có một số tiến sỹ trong ngành nhưng thực sự khó tuyển đc họ vì ít kinh nghiệm cực kỳ khó làm việc. Trả lương cao cho 1 vị trí chỉ cần đại học/thạc sỹ cũng có thể làm được là 1 bài toán không khôn ngoan. MỘt số cần PR nhiều DN chỉ tuyển 1 PhD để thi thoảng lên media chém thôi, làm việc thực tế vẫn anh em financial workers khác, và đám này lương ko thua kém ông PhD kia mấy nhưng Bonus thì hơn cực nhiều. Ông PhD đôi khi chỉ lý thuyết ko đóng góp đc nhiều cho doanh nghiệp.
Vâng cụ, chỗ bọn e có đợt tuyển mấy ông PhD làm về AI, big data, ML. nhưng không ăn thua, ít kinh nghiệm & hay lý luận :-bd :-bd

TRINHNX72

Xe tải
Vì ko nghèo mới làm giảng viên cụ ơi
Đôi giảng viên già 1 chút, có tý danh tiếng thì sẽ được mời đi giảng bên ngoài, nhận công trình, đội này kiếm khá. Đội trẻ bỏ việc nhẩy sang DN cũng kha khá đó cụ :-bd :-bd

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Giờ sắp sang thế kỷ 22 rồi còn học lấy bằng cấp làm gì cụ ơi? Bỏ ít xèng ra mua cho nó nhanh! Cả thế giới nó vận động vậy rồi ...
chí ní chí ní . mua hay thuê thằng học hộ cho nhanh. time còn thì vào otofun vật nhau cho mau giảm cân:))

An Nguyen 1

Xe tăng
Đôi giảng viên già 1 chút, có tý danh tiếng thì sẽ được mời đi giảng bên ngoài, nhận công trình, đội này kiếm khá. Đội trẻ bỏ việc nhẩy sang DN cũng kha khá đó cụ :-bd :-bd
Dạy ngoài cũng chỉ bằng cuốc grab.
Cày lắm thì trung bình khá thôi cụ, không thể giàu. Trừ khi làm ngoài là chính, hoặc mấy vị trí phòng ban phếch phẩy.

dzoro

Xe điện
Thời của e, các bạn e bẩu đi học cũng là 1 cách kiếm tiền...kkk. Nhất là mấy ngành khoa học cơ bản!
Vậy nên bạn nào kg học đc lên tiến sỹ thì học thêm các bằng thạc sỹ nữa...cố tiết kiệm để về nước mua nhà. Còn nghiên cứu KHCB trong nước thì đói thối mồm ra....Nước nghèo thì nghiên cứu cái gi??? Tiền đâu ra mà nghiên cứu?
Các ngành nghiên cứu về KHCB rất nhiều học bổng toàn phần, kể cả bây giờ!
Cụ trên có 30 tuổi thì cố làm cho xong rồi về làm nghiên cứu viên cho mấy trường tư cũng đc! Cố lên nhé!
Thời cụ chắc là thời cháu. Học bổng master tầm $500 cộng thêm lương giáo sư trả vì làm cho lab tầm $200 - $300 nữa là có tầm 700 - 800 một tháng. So với thu nhập ngày đó thì là con số đáng mơ ước của nhiều người ở nhà. Những năm 2k dân du học sinh đã có máy ảnh số và laptop trong khi ở nhà mơ chẳng có.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Về đây làm đất với bọn em đi bác.

Đừng lo về học hành. Rồi bọn em sẽ đào tạo bác thành PhD chuyên nghành tài nguyên môi trường.
Kỹ sư thổ cư:))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Làm PhD cũng tùy ngành hot ngành không hot. Cụ đang học ngành gì? Cụ học ngành hot ra làm doanh nghiệp thì tương lai cũng rộng mở lắm.

Xưa cháu biết nhiều cụ thợ học, chuyên săn học bổng làm master, rồi làm PhD, rồi lại làm post doc. Cả tuổi trẻ chỉ săn học bổng ;))
Cháu cũng biết vài người, họ mê sống trong tháp ngà khoa học. Có cảm giác như họ trốn tránh cuộc sống xô bồ thì phải.

Cukhoai9

Xe buýt
Giờ chính tả viết "ngành", cụ nào viết "nghành" là đã nhiều năm kinh nghiệm rồi

brick

Xe buýt
Bà giáo dạy em hồi Đh, đang học PhD ở Âu bỏ về nhà mở hàng ăn, dek thèm đi dạy nữa.
Bạn em học Master kỹ thuật ở Nhật về, bỏ về quê làm nông, dek thèm đi làm ờ Viện nghiên cứu Việt Nam nữa.
Ông anh khác cũng Master Nhật, về bỏ viện qua FDI làm trái ngành.

Em làm dự án ODA, từng đi tuyển rất nhiều chuyên gia về làm các mảng giao thông, năng lượng, nông nghiệp, thuỷ lợi từ các trường ĐH, viện nghiên cưus. Nếu cụ chấp nhận về làm ở đó, có thể cụ sẽ gặp mối như em. Hoặc đứng máy photo như cụ j vừa kể.

thanhtran72

Xe tải

xetaudoidau

Xe tăng
Bà giáo dạy em hồi Đh, đang học PhD ở Âu bỏ về nhà mở hàng ăn, dek thèm đi dạy nữa.
Bạn em học Master kỹ thuật ở Nhật về, bỏ về quê làm nông, dek thèm đi làm ờ Viện nghiên cứu Việt Nam nữa.

Em làm dự án ODA, từng đi tuyển rất nhiều chuyên gia về làm các mảng giao thông, năng lượng, nông nghiệp, thuỷ lợi từ các trường ĐH, viện nghiên cưus. Nếu cụ chấp nhận về làm ở đó, có thể cụ sẽ gặp mối như em. Hoặc đứng máy photo như cụ j vừa kể.
Em cũng đang định bỏ đây này. Em xong đến 80% rồi mà nghĩ có bằng xong công việc vẫn vậy, rồi lương vẫn 3.66 thì bao giờ mới mua đc cái nhà :)) làm đề tài nghiên cứu mà kiếm được tiền thì cũng phải bục mặt, bạc tóc, không biết tính toán kinh tế còn lỗ sml.

Hung_102

Xe tải
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Em từng có ý định nhưng cố xong, em xong lúc 28. Bạn bè em một số bỏ để đi làm doanh nghiệp và cũng đều có mức lương cao.
Nếu cụ thấy khó hoàn thành phd quá thì nên bỏ sớm :)). Còn cố đx thì nên cố

xetaudoidau

Xe tăng
Kh
Không ăn thua đâu cụ ạ, không làm láo nháo có khi bỏ tiền túi ra ấy. Mời thỉnh giảng vài trăm k 1 tiết là cao, nhận công trình mà dự toán cao thì không ai thuê, dự toán thấp lại phải làm láo rồi cũng cắt nọ kia. Nghề gv mà không có nền tảng gd từ đầu, đi lên từ cây lúa thì đến khi nghỉ hưu cũng vẫn nghèo.

Tứ Vô Lượng

Xe container

Học PhD thì nên làm cái gì liên quan nghiên cứu, mà làm nghiên cứu ở VN thì đuối lắm, chứ làm thụec tế dự án chưa chắc đã ngon. Hồi tre trẻ e cũng được offer PhD 2k $ / tháng mà đắn đo mãi, việc cũng bận công ty ko cho đi, sau ko đi cũng hơi tiêng tiếc mất cái danh PhD để ghi điếu văn :)

coolpix8700

Xe ngựa
Em từng có ý định nhưng cố xong, em xong lúc 28. Bạn bè em một số bỏ để đi làm doanh nghiệp và cũng đều có mức lương cao.
...
Em cố gắng làm xong không phải để về phải nhận lương của ai cả.
Khi về, cả ông chú bảo về làm cái trung tâm chứng, rồi cty nước ngoài, vẫn bỏ hết để về làm công việc Nhà nước cử đi. Nhờ đã bỏ tất cả mấy thứ kia mới mua cái cty bây giờ và nuôi được nó sống.
Làm công việc nhà nước cử đi nên lại tiếp tục vừa làm vừa học, học từ những người thành công và cả những người sập tiệm. Nhìn công việc, thành công, thất bại của họ từ con mắt của thời học PhD, của người Đức đã dậy cho để thấy "được làm là được".
Đó không phải là cái bằng PhD, mà là thứ đã học được khi làm PhD!!!