[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

_Minh_Nguyen_

Xe máy
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Nếu cụ thấy cuộc sống ngột ngạt bế tắc thì có nghĩa cụ không phù hợp với công việc đó!
Là người ở Việt Nam sang xứ tư bản, tôi thấy làm PhD vui lắm. Tiền học bổng tầm 2k, để dành được mỗi tháng 1k, bằng tiền lương bạn bè đang đi làm ở Việt Nam. Thời gian thì linh hoạt, được đi nhiều hội nghị, mỗi lần đi là một lần đi du lịch miễn phí. Tôi đi đủ 5 châu trong thời gian làm PhD.

cá sấu chúa

Xe hơi
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Chào cụ,
Xin phép động viên cụ cố gắng lên. Con đường nào cũng gian nan cả, nhưng con đường học vấn luôn gây nản chí nhất, nên chả phải ai cũng có khả năng, tố chất mà học cao, học rộng được. Cụ có số học hành, thì cố học đi ạ, con chữ theo mình cả đời, rồi theo đó mà truyền tới thế hệ con, cháu. Có học là một dạng giàu có và được tôn trọng. Chúc cụ về tới đích, rồi cuộc đời sẽ nở hoa theo một cách khác, 30 vẫn còn rất trẻ!

Tứ Vô Lượng

Xe container
Các cụ giới thiệu cho em 1 tiến sĩ xịn người Việt mà có công trình khoa học, như Lý Hóa,... ở nước ngoài vào em đọc facebook mở mắt cái.
Cả đời, cả nước chưa thấy ai, suốt ngày thấy dòng họ N Lân trên tivi.
Không biết kiếp trc dân VN có nợ gì nhà ấy không mà nó hành ác thế.
Nếu chỉ biết đến nhà NL thì cụ đã tụt hậu 50 năm rồi :) 50 năm ko thể kể chỉ trong vài còm

Tứ Vô Lượng

Xe container
dạo này có thấy dòng họ nguyễn lân lên tivi mấy đâu: chỉ thấy tiến sỹ Thế Hùng, Thẩm Dương, Đoàn Hương lên sóng liên tục thôi,
đúng là phí cơm gạo học lấy bằng ts
Bây giờ thì e đã hiểu tại sao cụ đang cổ xúy ko học mà làm giàu bên thớt bđs :))

Ramdeuter

Xe tải
f1 nhà em đg dự định du học tiến sĩ trong 1-2 năm tới.
Nghe cụ nói em chán hẳn
Cụ mà nghe trên đây xong về tư vấn, rồi F1 cụ cũng nghe bố ko đi PhD nữa thì đúng là cháu nó cũng chả nên đi học PhD làm gì, e thật!

Còn ông chủ thớt giờ ngồi so điểm số thời đi học, rồi lại so số tiền kiếm được thì cũng nên nghỉ PhD ngay và luôn chứ còn lên hỏi làm gì, cho mệt ra. Với tâm lý kiểu đó thì làm tiếp chỉ là chịu đựng và kéo dài sự đau khổ thôi :D Về mở quán phở đầu ngõ kiếm được nhanh và nhiều tiền hơn đấy, em lại thật lần nữa! :D

30H-1230

Xe đạp
Chào các cụ,
Cụ trẻ vừa 30, làm PhD ở trời Âu, đã đi đc 2/3 chặng đường mà vẫn còn tư duy và câu hỏi ntn sao? Khả năng cụ đi học bằng tiền nhà chứ nếu đi theo đường học bổng thì thật là đáng tiếc cho cơ quan/đơn vị nào đó đã tài trợ học bổng cho cụ.

không sợ gì

Xe tải
Cụ mà nghe trên đây xong về tư vấn, rồi F1 cụ cũng nghe bố ko đi PhD nữa thì đúng là cháu nó cũng chả nên đi học PhD làm gì, e thật!

Còn ông chủ thớt giờ ngồi so điểm số thời đi học, rồi lại so số tiền kiếm được thì cũng nên nghỉ PhD ngay và luôn chứ còn lên hỏi làm gì, cho mệt ra. Với tâm lý kiểu đó thì làm tiếp chỉ là chịu đựng và kéo dài sự đau khổ thôi :D Về mở quán phở đầu ngõ kiếm được nhanh và nhiều tiền hơn đấy, em lại thật lần nữa! :D
những người giàu có và quyền lực nhất VN đều phải có đủ 02 tấm bằng: là bằng tiến sỹ và bằng cao cấp chính trị.

ông đại gia đi roll royce cũng phải cúi đầu trước ông tiến sỹ đi toyota

Trai_Nam

Xe buýt
Làm PhD cũng tùy ngành hot ngành không hot. Cụ đang học ngành gì? Cụ học ngành hot ra làm doanh nghiệp thì tương lai cũng rộng mở lắm.

Xưa cháu biết nhiều cụ thợ học, chuyên săn học bổng làm master, rồi làm PhD, rồi lại làm post doc. Cả tuổi trẻ chỉ săn học bổng ;))
Ko phải chỉ xưa đâu cụ mà giờ cũng có đầy. Nói chung học nhiều mà ko có tinh thì cũng bằng không. Cuối cùng thì cũng nhà treo đầy bằng mà .. EU nó thu nhận tinh hoa chứ ko thu nhận bằng cấp như nước ta.

fresh_air

Xe tải
Em thấy cụ so sánh bản thân với bạn bè ko đi làm PhD, thế cụ đã nghiên cứu những người đã xong tiến sĩ ở trường cụ, ngành cụ chưa? Tốt nhất là nhìn mặt bằng chung của những người đấy rồi cụ tự suy ra bản thân thì sẽ thấy đáng hay không.

ruby_eagle

Xe điện
Cụ cho hỏi doanh nghiệp nào mà cứ PhD ra trường thì lương cao hơn kỹ sư 10 năm kinh nghiệm?
Nhiều chứ, các tập đoàn công nghệ lớn như FAANG đều có mức ưu đãi đặc biệt với phd, level đầu vào tương đương level 3 trở lên mức mà kỹ sư trên 5 năm kn chưa chắc đã đc. Là em đang nói đến Phd ngành computer science & engineer nhé. Các ngành khác thì em ko biết.

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều chứ, các tập đoàn công nghệ lớn như FAANG đều có mức ưu đãi đặc biệt với phd, level đầu vào tương đương level 3 trở lên mức mà kỹ sư trên 5 năm kn chưa chắc đã đc. Là em đang nói đến Phd ngành computer science & engineer nhé. Các ngành khác thì em ko biết.
Hỏi cụ là cụ lấy thông tin ở đâu? Họ không hề có mức ưu đãi đặc biệc nào với PhD. PhD ra trường tương đương với 2 năm kinh nghiệm thôi, trong khi đó làm PhD ở Mỹ mất từ 5 đến 6 năm cho ngành CS. PhD ra trường vào FAANG chỉ có level 4, tương đương với kỹ sư ra trường làm 2 năm (kỹ sư ra trường level 3). Nếu cùng với nỗ lực và thời gian ấy ra trường đi làm ngay thì sau 5 đến 6 năm thì có thể lên đến level 6.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,
Đi 2/3 thì đi nốt đi cho xong :))). Làm khoa học thì nghèo nhiều giàu thì nhanh lắm ;))). Có sản phẩm gì ngon, đột phát thì doanh nghiệp nó mua lại ngay mà. Toàn tỷ $ và triệu $ bản quyền. Nếu về làm nghiên cứu ở VN thì thấy ở VN còn nnát hơn, đi tù lúc nào ko hay :))

ps/ Nghề nào chẳng lương bèo bọt. Cụ có đủ tài kinh , phân lô bán nền ko thôi? Tôi cũng làm khoa học nhưng từ ngày học xong đh thu nhâp đến từ tay trái là chính dù thời gian dùng cho tay trái rất ít so với tay phải.

vietmoment

Xe hơi
Ối giời, mệt quá thì nghỉ. Bạn em nhiều người bỏ PhD khi đi quá nửa lắm. Chả sao ạ

starview

Xe tăng
Các cụ giới thiệu cho em 1 tiến sĩ xịn người Việt mà có công trình khoa học, như Lý Hóa,... ở nước ngoài vào em đọc facebook mở mắt cái.
Có nhiều mà cụ nhưng không phải ai cũng lên FB để khoe hay nổ đâu.
Em biết 1 bạn trước học chuyên Hoá ĐHQG, sau học ĐH và Tiến sĩ ở Pháp. Giờ bạn ấy đang làm cho một cơ quan như kiểu NASA của Mỹ (bạn ấy nói tên cơ quan nhưng em ù tai chả hiểu nên bạn ấy giải thích đơn giản vậy). Đề tài hiện nay của bạn ấy đang là nghiên cứu sơn hay lớp phủ gì đo cho các con tàu vũ trụ…(em lại ù tai tiêp).
Nhưng đúng là đam mê nên cũng phải đánh đổi: môi trường làm việc ít nữ, cơ quan đặt ở xa thành phố, bảo mật chặt, ít co thời gian cho các thú vui bản thân thậm chí có tiền cũng không nhiều dịp tiêu nhưng nói chuyện thì bạn ấy say sưa về công việc mình làm lắm.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi đúng kiểu ko trong ngành. Cụ thích đọc vào trang tạp chí uy tín nhất thế giới hiện nay rồi search tên người Việt, có ra cả đống, củ có đủ để hiểu họ viết gì không đã.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Mình ở trong hoàn cảnh giống cụ chủ gần 20 năm trước.
Bế tắc về hướng nghiên cứu, đề tài cũng chả có ứng dụng gì thiết thực. Lại chán ngán cảnh sáng vào lab, tối đạp xe về. Sau mấy tháng trăn trở thì quyết định bỏ về nước sau 2 năm đèn sách.

Đúng như mọi người phân tích, muốn làm PhD phải thực sự đam mê, không quá ham tiền và phải theo con đường nghiên cứu.

Chúc cụ chủ tìm được quyết định đúng.
Ngày trước cụ đi tự túc hay có người/ tổ chức tài trợ/ trả lương để làm nghiên cứu vậy?

intl

Xe buýt
Đọc những câu kiểu này thì biết là cụ không tìm hiểu gì về nghiên cứu khoa học. Như vậy, có gửi thông tin thì cụ cũng không đánh giá được họ đâu.

Chào các cụ,
Thế là cụ 1991 ag, cụ đang nghiên cứu ngành gì vậy ag

Nhà cháu rất khâm phục những ai theo con đường học vấn & nghiên cứu, lại ở nước ngoài dùng ngoại ngữ để học nữa thì càng pro

Cháu nhớ ai đó từng nói chỉ có Tri thức mới thay đổi được cuộc đời của bạn

Cụ đi 2/3 chặng đường rồi, cháu thiển nghĩ nên đi tiếp

Thế giới có mấy ai như Bill hay Mark (ông chủ facebook) - Cơ mà hai ông này nhà cũng giàu vãi nồi luôn đó cụ, Mark thì là thiên tài từ bé rồi

Cụ ko nên nghĩ quá nhiều về kinh tế, hãy cống hiến

Mà nghe cụ nói cháu mới thấm thía, ở châu Âu mà nghiên cứu còn chả mấy ai ham thì ở VN chắc chết đói, vì thế nên là VN chả có sáng chế gì dù có nhiều tiến sỹ & giáo sư nhất TG

Nhà cháu chỉ học hết đại học rồi đi cày, giờ lương ko đc 1,000 usd đâu cụ ah, vì nhà cháu là thành phần tàng tàng trong xã hội, lạm bàn tý. Mong chủ thớt & các cụ đừng cười chê :))

Nam Bim325

Xe tăng
Làm cán bộ, lương kh bằng phụ hồ. Hay bỏ ra làm phụ hồ

intl

Xe buýt
Tiếp mạch liên tưởng của cụ: em thấy các cụ Lân Việt, Lân Tuất, Lân Hiếu giỏi. Tất nhiên mỗi người một nghề, nhưng so với cụ TuấnNV thì cũng không kém gì.

Còn nhà khoa học Việt giỏi có tiếng đáng để ngưỡng mộ thì nhiều. Cụ biết google thì sẽ ra vô khối.

Em là dân nghiệp dư, em không đọc báo cáo khoa học của họ. Em chỉ xem quan điểm, cách viết của họ thôi. Em thấy trên vnepress có bài của GS N Văn Tuấn, giáo sư y khoa ở New South Wales, viết về 1 vấn đề chặt chẽ.

99% các bài luận/ báo chí ở VN em đều thấy viết còn sai, nhất là các giáo sư đằng N Lân, Hùng V, ...