[Funland] Có luật nào yêu cầu cái này ko ah?

SongTu

Xe buýt
Em có bà chị bạn ly dị chồng ngoài HN đã lâu (mqh với nhà chồng khá tệ), vô HCM làm ăn mấy năm giờ có tiền mua nhà đất. Ra lại HN xin giấy t/trạng hôn nhân thì bị phường (hộ khẩu bà ấy vẫn ngoài HN) đòi hỏi phải có cả hộ khẩu gốc của nhà chồng thời điểm vẫn chưa ly hôn để xác minh.
Quả yêu cầu công nhận vkl thật, các cụ rành cho hỏi cán bộ phường đòi hỏi vậy đúng hay sai hay lại làm trò ah? Và nếu là làm trò thật thì nên xử lý sao, đòi văn bản thì chắc chắn nó ko chịu đưa rồi.
Lại là câu chuyện 1 nữa sự thật chăng.
1. Mua nhà đất ở SG thì cần giấy xác nhận tình trạng hôn nhân làm gì ?

series3

Xe tăng
Sau khi ly hôn thì bà ấy nhập vào khẩu của nhà bố mẹ đẻ (cũng ngoài HN và chính là cái phường đang ra cái yêu cầu này). Sau đó thì vào HCM mấy năm nhưng chỉ ở dạng Kt3. Giờ có tiền mới q.định mua nhà rồi nhập khẩu để ở hẳn trong này cụ ah.
Vâng thế nên phường hiện tại mới cần xác minh quãng thời gian từ khi ly hôn đến lúc chuyển khẩu chứ cụ, mặc dù quãng thời gian này có thế ngắn thôi nhưng nó phải liên tục kể từ ngày có quyết định ly hôn

Tony_Le

Xe container
Trước kia thì không, bây giờ thì có rồi đấy. Không có giấy đăng ký kết hôn chứng minh độc thân.

series3

Xe tăng
Cụ Thớt nói không rõ nhưng em đọc được câu vẫn chưa ly hôn.

Còn ý cụ thì đúng rồi, đúng như sách thật. Không mỉa mai j đâu nhé.:D:D
À cái cụm từ đó em lại hiểu nó chỉ là cách dùng từ của cụ chủ thôi

Lambatda

Xe điện
"Ko có giấy xác nhận t/trạng hôn nhân thì anh lấy j làm đăng bộ?" - nguyên văn câu trả lời của cán bộ Phòng công chứng số 6 HCM đó cụ.
Thế nên đợt rồi em mới phải về lại HD rồi HN để xác minh đó. Mà em chưa từng kết hôn nên làm còn dễ hơn chút.

SongTu

Xe buýt
"Ko có giấy xác nhận t/trạng hôn nhân thì anh lấy j làm đăng bộ?" - nguyên văn câu trả lời của cán bộ Phòng công chứng số 6 HCM đó cụ.
Thế nên đợt rồi em mới phải về lại HD rồi HN để xác minh đó. Mà em chưa từng kết hôn nên làm còn dễ hơn chút.
Sao cụ không hỏi phòng khác, 1-2-3-4-5 chẳng hạn, hạn khẳng định với cụ là không.

Huthasa

Xe container
Vâng thế nên phường hiện tại mới cần xác minh quãng thời gian từ khi ly hôn đến lúc chuyển khẩu chứ cụ, mặc dù quãng thời gian này có thế ngắn thôi nhưng nó phải liên tục kể từ ngày có quyết định ly hôn
Phải tách khẩu nhà chồng mới nhập khẩu đc nhả đẻ chứ? Chuyển về phường nhà đẻ rồi, muốn kết hôn nữa thì phải có giấy xác nhận độc thân của phường đó. Giờ lại đòi cái khẩu nhà chồng để xem tách khẩu chưa à? Bọn phường này nó ngáo à?

Lambatda

Xe điện
Sao cụ không hỏi phòng khác, 1-2-3-4-5 chẳng hạn, hạn khẳng định với cụ là không.
Công chứng mua bán "có thể" ko cần chứ đã nộp đăng bộ sang tên thì bắt buộc phải có cụ nhé. Bên c.ty môi giới căn nhà này cho em họ môi giới cho nhiều khách l.tục nên xác nhận là phải có.
Sau em mới ra phòng công chứng nhà nc hỏi thì h/toàn là vậy.

Mr.Alo

Xe lăn
em tưởng xì cái quyết định ly hôn ra là đủ nhỉ , hoá ra phức tạp phết

Tony_Le

Xe container
Theo thông tin em có là ko bắt buộc, ai tin thì tin, không tin thì tùy. Em ko cần ai tin em nên em xin phép dừng ý kiến ở thớt này.
Đi mua thì được phòng công chứng yêu cầu, ai cũng muốn được việc nên làm theo và thấy cũng không khó khăn gì. Đọc trên mạng thì thấy bảo cần.

Cụ đưa ra ý kiến bảo không tin kệ mẹ chúng mày thì nói làm gì, nếu dẫn được luật ra thì tốt biết mấy.

AnhViVu

Xe điện
Có nghĩa là phải tìm tung tích nhà chồng, xong chiến nhau 1 trận để giành đc cái hộ khẩu của nhà họ hả cụ?:(
Em nghĩ không cần. Làm online như cụ gì bên trên bảo là được. Quá trình nào cần xác minh thì họ có nghĩa vụ xác minh cho mình. Giống như xác nhận tình trạng hôn nhân độc thân, cả quá trình xác minh cơ quan NN làm cho mình. Có điều mất thời gian theo qui trình.
Trường hợp cụ chủ cần gấp, ko theo qui trình thì phải có Bác dẫn đường thôi.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Xác nhận tình trạng hôn nhân bây giờ là xác nhận “quá trình”, không phải xác nhận “thời điểm” nên họ yêu cầu vậy là đúng theo Luật Hộ tịch, nếu chị cụ từ lúc thành niên đến giờ hộ khẩu chỉ ở một nơi thì còn đỡ, chuyển khẩu vài lần thì xác định là phải xác nhận qua hết các nơi đó, luật bây giờ quy định thế chứ không đơn giản như xưa nữa nhất là mục đích xác nhận là để mua bán tài sản, các cụ đừng suy nghĩ tiêu cực, lúc muốn được việc của mình thì bảo thủ tục nhiêu khê, hành là chính bla bla... lúc có tranh chấp kiện tụng lại nói ngược lại, dân mình là thế, các cụ nên chấp hành, làm một lần thôi lần sau họ có dữ liệu rồi thì nuột hơn, mua thêm vài cái nhà cũng ko thấy ngại nữa ;)
Lúc li hôn thì nn k lưu vào CSDL hả cụ. Lạc hậu hay ngu thế nhỉ :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cách đơn giản nhất thì chả làm cứ lòng vòng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em có bà chị bạn ly dị chồng ngoài HN đã lâu (mqh với nhà chồng khá tệ), vô HCM làm ăn mấy năm giờ có tiền mua nhà đất. Ra lại HN xin giấy t/trạng hôn nhân thì bị phường (hộ khẩu bà ấy vẫn ngoài HN) đòi hỏi phải có cả hộ khẩu gốc của nhà chồng thời điểm vẫn chưa ly hôn để xác minh.
Quả yêu cầu công nhận vkl thật, các cụ rành cho hỏi cán bộ phường đòi hỏi vậy đúng hay sai hay lại làm trò ah? Và nếu là làm trò thật thì nên xử lý sao, đòi văn bản thì chắc chắn nó ko chịu đưa rồi.
Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã từng đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác nhau, người đó có trách nhiệm chứng minh về tình trạng hôn nhân của mình. Trường hợp người đó không chứng minh được thì công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó đã từng đăng ký thường trú tiến hành kiểm tra, xác minh về tình trạng hôn nhân của người đó.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, Ủy ban nhân dân cấp xã được yêu cầu tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời bằng văn bản cho Ủy ban nhân dân cấp xã yêu cầu về tình trạng hôn nhân của người đó trong thời gian thường trú tại địa phương.

Điều 22, khoản 4, Nghị định 123/2015/NĐ-CP

Như vậy yêu cầu của cán bộ phường là đúng (người yêu cầu phải có trách nhiệm chứng minh).
Nếu người yêu cầu không chứng minh được, thì cán bộ phường sẽ giúp, mà muốn được giúp thì phải có $$$.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi ly hôn thì bà ấy nhập vào khẩu của nhà bố mẹ đẻ (cũng ngoài HN và chính là cái phường đang ra cái yêu cầu này). Sau đó thì vào HCM mấy năm nhưng chỉ ở dạng Kt3. Giờ có tiền mới q.định mua nhà rồi nhập khẩu để ở hẳn trong này cụ ah.
Bỏ tiền. Đang kt3 1 tuần là có hộ khẩu thường trú. Đó là cửa rất khả thi. Có hộ khẩu thì mua nhà vào tên ok.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi còn gì? Giờ 1 mình cô ra mua nhà đất, sẽ hỏi ngay :D nếu chung cư thì không : ))

sansonsan

Xe tăng
khác gì mẹ vợ của em . Trước đây vài chục năm nghe dụ dỗ bỏ chồng bỏ con đi sang Trung Quốc lấy chồng . ở nhà ông tuyên bố mất tích rồi đi lấy bà 2. giờ bà cả trốn về VN , ra chính quyền làm giấy tờ căn cước thì họ yêu cầu chứng minh những ngày qua đã ở đâu ? về TQ xin giấy xác nhận! giờ sống như ngoài vòng pháp luật