[Funland] Có luật nào yêu cầu cái này ko ah?

vkthang

Xe container
Em có bà chị bạn ly dị chồng ngoài HN đã lâu (mqh với nhà chồng khá tệ), vô HCM làm ăn mấy năm giờ có tiền mua nhà đất. Ra lại HN xin giấy t/trạng hôn nhân thì bị phường (hộ khẩu bà ấy vẫn ngoài HN) đòi hỏi phải có cả hộ khẩu gốc của nhà chồng thời điểm vẫn chưa ly hôn để xác minh.
Quả yêu cầu công nhận vkl thật, các cụ rành cho hỏi cán bộ phường đòi hỏi vậy đúng hay sai hay lại làm trò ah? Và nếu là làm trò thật thì nên xử lý sao, đòi văn bản thì chắc chắn nó ko chịu đưa rồi.
Cái này phải lên tòa quận trích lục giấy xác nhận ly hôn chứ cụ. Chị cụ ly hôn mà không giữ giấy tờ tòa xử xong ah? Ko cắt khẩu luôn đi ah? Có xác nhận đã ly hôn ở tòa thì chỉ cần nơi chuyển đến đồng ý là cắt khẩu đi được.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em có bà chị bạn ly dị chồng ngoài HN đã lâu (mqh với nhà chồng khá tệ), vô HCM làm ăn mấy năm giờ có tiền mua nhà đất. Ra lại HN xin giấy t/trạng hôn nhân thì bị phường (hộ khẩu bà ấy vẫn ngoài HN) đòi hỏi phải có cả hộ khẩu gốc của nhà chồng thời điểm vẫn chưa ly hôn để xác minh.
Quả yêu cầu công nhận vkl thật, các cụ rành cho hỏi cán bộ phường đòi hỏi vậy đúng hay sai hay lại làm trò ah? Và nếu là làm trò thật thì nên xử lý sao, đòi văn bản thì chắc chắn nó ko chịu đưa rồi.
Mang cái quyết định ly hôn của tòa ra thôi

kfc1981

Xe điện
Ô thế cái tờ quyết định ly hôn của toà "nào đấy" là tờ giấy lol à? Nhiêu khê nhỉ, cháu chưa ly hôn bg vào hóng xem ntn.

ATTILA

Xe điện
Mang cái quyết định ly hôn của tòa ra thôi
Chắc kiểu ly hôn là ko sống chung thôi nhưng thủ tục về ly hôn và hộ khẩu chưa làm dứt điểm. Đến thời điểm cần thì muốn người ta giải quyết nhanh gọn được việc mình nhưng nếu cán bộ làm ẩu thì sau này cán bộ về vườn nhưng vẫn bị chưởi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nôm na nó là thế này
Nơi tiếp nhận hồ sơ để xác nhận việc này là nơi mà ông/bà đang đăng ký hộ khẩu tại thời điểm đó

1. Dù ông/bà có đi đâu, ở đâu làm gì tứ tán khắp bốn phương trời mười phương đất nhưng hộ khẩu của ông/bà vẫn nguyễn vẫn y một chỗ từ năm A đến năm B thì khi về phường đó người ta sẽ xác nhận ngay tắp lự là từ A đến B ông bàn vẫn độc thân. Tấ nhiên việc hộ khẩu vẫn ở đó là phải có bằng chứng chứng minh chứ không phải nói mồm. Cái này thì dễ vì ngày tháng ghi tên vào cái sổ hộ khẩu ấy nó nằm ngay trong quyển sổ ý

2. Nếu ông bà vẫn ở một ngôi nhà ấy, nhưng hộ khẩu chuyển khắp nơi. Thì phải có xác nhận của từng nơi đó. Tất nhiên theo luật thì ông/bà chỉ nộp hồ sơ ở nơi đang ở,và chỗ đó họ có trách nhiệm tự xác minh những chỗ khác để ra xác nhận cuối cùng. Nhưng ông bà phải cung cấp (tất nhiên là có bằng chứng) rằng thì là mà từ ngày ấy (ngày bỏ chồng ấy) đến nay ông bà đã chuyểnđi/chuyển đến những đâu để họ còn xác minh. Thiếu một chỗ dù chỉ ngày cũng không được

3. Nhiều ông bà bầu thời 4.0 rồi sao còn thế này thế nọ: Tại thời điểm này, nói thế để chửi là chửi càn.

Xác nhận tình trạng hôn nhân bây giờ là xác nhận “quá trình”, không phải xác nhận “thời điểm” nên họ yêu cầu vậy là đúng theo Luật Hộ tịch, nếu chị cụ từ lúc thành niên đến giờ hộ khẩu chỉ ở một nơi thì còn đỡ, chuyển khẩu vài lần thì xác định là phải xác nhận qua hết các nơi đó, luật bây giờ quy định thế chứ không đơn giản như xưa nữa nhất là mục đích xác nhận là để mua bán tài sản, các cụ đừng suy nghĩ tiêu cực, lúc muốn được việc của mình thì bảo thủ tục nhiêu khê, hành là chính bla bla... lúc có tranh chấp kiện tụng lại nói ngược lại, dân mình là thế, các cụ nên chấp hành, làm một lần thôi lần sau họ có dữ liệu rồi thì nuột hơn, mua thêm vài cái nhà cũng ko thấy ngại nữa ;)
Cụ nói như sách nhưng quá trình cũng có đầu đýt, vậy đúng là đúng ở chỗ nào?
Không có hồ sơ đăng ký kết hôn là chuẩn.

Thằng phường này nói tào lao ,trách nhiệm của nó là xác nhận tình trạng hôn nhân của người đăng ký hộ khẩu tại phường nó.

T

mercedes E320

Xe tải
Sau khi ly hôn thì bà ấy nhập vào khẩu của nhà bố mẹ đẻ (cũng ngoài HN và chính là cái phường đang ra cái yêu cầu này). Sau đó thì vào HCM mấy năm nhưng chỉ ở dạng Kt3. Giờ có tiền mới q.định mua nhà rồi nhập khẩu để ở hẳn trong này cụ ah.
Nếu bạn cụ như này thì sẽ làm từng bước sau, bạn em vừa làm xong,
Đầu tiên viết đơn xin xác nhận tình trạng độc thân, kèm quyết định ly hôn của toà án, xong đưa cho trưởng khu phố xác nhận vào, xong lên gặp tư pháp phường là ok, nếu lằng nhằng vặn vẹo kẹp cái gì thì cụ biết rồi đó

Go on

Xe điện
Xác nhận tình trạng hôn nhân bây giờ là xác nhận “quá trình”, không phải xác nhận “thời điểm” nên họ yêu cầu vậy là đúng theo Luật Hộ tịch, nếu chị cụ từ lúc thành niên đến giờ hộ khẩu chỉ ở một nơi thì còn đỡ, chuyển khẩu vài lần thì xác định là phải xác nhận qua hết các nơi đó, luật bây giờ quy định thế chứ không đơn giản như xưa nữa nhất là mục đích xác nhận là để mua bán tài sản, các cụ đừng suy nghĩ tiêu cực, lúc muốn được việc của mình thì bảo thủ tục nhiêu khê, hành là chính bla bla... lúc có tranh chấp kiện tụng lại nói ngược lại, dân mình là thế, các cụ nên chấp hành, làm một lần thôi lần sau họ có dữ liệu rồi thì nuột hơn, mua thêm vài cái nhà cũng ko thấy ngại nữa ;)
Nhưng theo em thì thời điểm ly hôn cũng chính là quá trình độc thân. Nếu ng đã ly hôn muốn kết hôn thì phải ra ubnd cấp xã, phường đăng ký. ng đã ly hôn mà ko đăng ký kết hôn thì rõ ràng họ đang ko trong 1 mối quan hệ kết hôn. Vậy hoàn toàn có thể xác nhận tình trạng hôn nhân cho họ được.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm ăn tứ xứ biệt tăm một thời gian mà quay lại xin xác nhận tình trạng hôn nhân thì bên xác nhận căn cứ vào đâu là chuẩn các cụ nhỉ?
Chìa bản án ly hôn ra là xong.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhưng theo em thì thời điểm ly hôn cũng chính là quá trình độc thân. Nếu ng đã ly hôn muốn kết hôn thì phải ra ubnd cấp xã, phường đăng ký. ng đã ly hôn mà ko đăng ký kết hôn thì rõ ràng họ đang ko trong 1 mối quan hệ kết hôn. Vậy hoàn toàn có thể xác nhận tình trạng hôn nhân cho họ được.
Do cụ Thớt nói không rõ thôi, hoặc cụ ấy cũng không hiểu hết.

Ly hôn: Có giấy ly hôn, ví dụ từ 1/1/2020.

Hộ Khẩu: Vẫn ở nhà chồng đến 1/3/2020 thì cắt xong về chỗ mới, hộ khẩu mới giá trị từ 1/3/2020.

Xác minh: Xác nhận từ 1/3/20200 đến nay độc thân OK rồi nhưng vẫn cần hộ khẩu gốc của nhà chồng để xác minh xem từ 1/1/2020 đến 1/3/2020 có lấy chồng thêm lần nào nữa không.