Có mẹo nào canh phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Tất cả là cảm giác thôi cụ, thừa rộng hay hẹp không quan trọng, dần dần khác đâu vào đó hết, không phải vội làm gì cả. Chuẩn thì đi chậm nó khác chuẩn, khi xác định dừng đỗ ở đâu thì cụ hình dung trước rồi tấp vào lề trước điểm dừng khoảng 7-10m rôuf nhìn gương mà vào từ từ...còn khi đi qua 2 chướng ngại vật song song, cụ ước lượng khoảng cách, nếu cảm thấy xe cụ lọt thì cứ ép sát bên tài, bên tài dễ căn nhất, thì bên phụ nó khác lọt. Còn trường hợp đi đường rộng thì cụ đừng dại gì mà "thể hiện tài năng" hay là "tập tành".
Cụ đường quan trọng hóa cái vấn đề căn phải, đường rộng thì cứ đi thoải mái chứ cụ căn phải rộng cung không ai nói cụ tài "non" đâu mà sợ, còn trường hợp khó thì tốt nhất cứ đi sau, đừng liều, cảm thấy đi được thì cứ căn sát bên trái mà qua thôi, đừng quan trọng bên phải nhiều :)

LeTai1979

Racing Boy
Cũng đơn giản thôi, Cụ kiếm đoạn đường vắng cách 5, 7m để 1 nửa viên gạch gần lề đường bên phụ. Lái chầm chậm leo bánh phụ lên những viên gạch ấy. Vài ngày là căn chuẩn, sau 1 tuần có khi Cụ căn nét luôn. :)

1.6gli

Xe container
Cảm giác lái tự tìm mốc bên ngoài và dùng chân gas làm tim rồi căn sao cho đưa chân gas vào tim bên ngoài là ok. Cái này rất hữu hiệu khi đi qua những chỗ hẹp, lái qua đoạn khó như khe, hào mà chỉ có hai cây cầu gỗ vừa đủ đặt hai vết xe lên ạ.:))

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cứ đi nhiều là cảm giác sẽ tốt hơn cụ ạ. Hơn nữa theo ý kiến của em thì trước khi đi xe cụ phải biết về kích thước dài và rộng của xe thì căn sẽ dễ hơn. Nếu đi trong bãi với tốc độ chậm, khi cần thiết cụ điều chỉnh gương cụp xuống để nhìn thấy thân xe của "địch". EM 3 hôm trước có quả căn "hết hồn": Trái có 1 chú Toyota Vios, phải có Kia Morning, trên có 1 chú Mazda 2 đẹp đẽ chặn đầu, thế mà ra được trong khi thân xe của em chỉ cách Kia Morning khoảng 10 cm (lúc đấy tim đập rộn ràng cụ ạ). Đến khi thân xe qua hết rồi thì...thở phào nhẹ nhõm (lúc đấy không hiểu mình căn kiểu gì mà ra được?!?)

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả là cảm giác thôi cụ, thừa rộng hay hẹp không quan trọng, dần dần khác đâu vào đó hết, không phải vội làm gì cả. Chuẩn thì đi chậm nó khác chuẩn, khi xác định dừng đỗ ở đâu thì cụ hình dung trước rồi tấp vào lề trước điểm dừng khoảng 7-10m rôuf nhìn gương mà vào từ từ...còn khi đi qua 2 chướng ngại vật song song, cụ ước lượng khoảng cách, nếu cảm thấy xe cụ lọt thì cứ ép sát bên tài, bên tài dễ căn nhất, thì bên phụ nó khác lọt. Còn trường hợp đi đường rộng thì cụ đừng dại gì mà "thể hiện tài năng" hay là "tập tành".
Cụ đường quan trọng hóa cái vấn đề căn phải, đường rộng thì cứ đi thoải mái chứ cụ căn phải rộng cung không ai nói cụ tài "non" đâu mà sợ, còn trường hợp khó thì tốt nhất cứ đi sau, đừng liều, cảm thấy đi được thì cứ căn sát bên trái mà qua thôi, đừng quan trọng bên phải nhiều :)
Cụ này nói chuẩn đấy. Nếu chỗ rộng thì ta cứ thế mà đi, không phải tập tành canh vạch này nọ làm gì vì đường vắng nhiều đồng chí phóng nhanh vượt ẩu dễ gây tai nạn cho mình lắm. Còn đường đông và chật, cứ đi theo xe khác. Nó tiến thì mình tiến theo nó thôi. Mà chỗ đủ rộng thì cứ căn bên lái thì bên phụ chắc chắn qua (giống như bài tập lùi xe, thầy giáo dạy chỉ cần nhìn gương trái).

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Em thấy cứ đi nhiều là cảm giác sẽ tốt hơn cụ ạ. Hơn nữa theo ý kiến của em thì trước khi đi xe cụ phải biết về kích thước dài và rộng của xe thì căn sẽ dễ hơn. Nếu đi trong bãi với tốc độ chậm, khi cần thiết cụ điều chỉnh gương cụp xuống để nhìn thấy thân xe của "địch". EM 3 hôm trước có quả căn "hết hồn": Trái có 1 chú Toyota Vios, phải có Kia Morning, trên có 1 chú Mazda 2 đẹp đẽ chặn đầu, thế mà ra được trong khi thân xe của em chỉ cách Kia Morning khoảng 10 cm (lúc đấy tim đập rộn ràng cụ ạ). Đến khi thân xe qua hết rồi thì...thở phào nhẹ nhõm (lúc đấy không hiểu mình căn kiểu gì mà ra được?!?)
Tên nick Deawoo BC212MA...em dự cụ làm gì có liên quan đến xe buýt :D

pooka

Xe container
Nhà cháu thấy có những cụ cho xe lên vỉa hè vừa khít , vì chiều ngang vỉa hè chỉ rộng hơn hai bánh xe 20 cm
Không biết các cụ ấy căn thế nào mà tài thế , lại còn tiến lùi thế nào mới khó

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Tên nick Deawoo BC212MA...em dự cụ làm gì có liên quan đến xe buýt :D
Hề hề, cái nick đấy là mẫu xe buýt Daewoo 3 cửa lớn nhất HN đấy cụ ạ. Trước khi làm "lái xe" 4 bánh, em có 8 năm đi xe buýt rồi (5 năm đại học và 3 năm đi làm). Đi xe buýt nhiều nên em thích lái xe lắm cụ ạ. Cứ hỏi lộ trình xe buýt HN cứ a nhô cho em.

Haiphongoi

Xe buýt
Đúng thì vưỡn đúng Cụ ạ, nhưng đg HN nó ko có nhiều không gian đỗ cho mình tiến lùi vô tư đâu, hix....e vẫn thèm cái căn phải cho chuẩn, theo khoa học mà ko nhờ đến cảm giác lái :D.
Làm cái cam bên phụ là đáp ứng đúng yêu cầu của cụ, đỗ cách vỉa hè chuẩn vài cm luôn

anhtho

Xe ngựa
Làm cái cam bên phụ là đáp ứng đúng yêu cầu của cụ, đỗ cách vỉa hè chuẩn vài cm luôn
Lúc lái xe trên thực tế thì cam cũng không cần thiết, ngược lại, có khi lại nguy hiểm, mà lái xe sẽ bị phụ thuộc sẽ không bao giờ dám ngồi lên xe khác để lái. Cứ đi vài tháng, chịu khó quan sát là căn ngon hết. Nếu có cam thì cũng chỉ để căn sát mép hè hoặc nhìn địa hình khi đỗ thôi. Khi định đỗ, xe đi rất chậm.

buidinhphuoc

Xe điện
Chưa nuột thì đừng cố làm ra vẻ sành điệu, nhờ người có kinh nghiệm xi nhanh, không thì nhích tí lại nhảy xuống ngó ( nhớ về mo, kéo phanh tay ) :-bd

buu

Xe hơi
Làm lâu quen tay thôi, chả thế mà phi công nó tính lương theo số giờ bay, cụ đi lâu thì cụ bỏ được chữ lái mới $-)

kamat

Xe hơi
Cái này như em thì hay nhìn qua gương xuống bánh sau để căn trước, sau đó kết hợp với để thẳng lái cho 2 bánh song song với lề đường thì căn sẽ chuẩn hơn.

hololulu

Xe hơi
Cụ cứ lái nhiều cộng với quen xe là ok hết không, cái này phụ thuộc vảo cảm giác xe thôi.

dinhngan

Xe tăng
Căn trái hay phải cháu đều nhìn gương chiếu hậu hết ạ, ví dụ như căn phải đoạn nào đường bé thì mình nhìn qua gương bên phải

anhtho

Xe ngựa
Căn trái hay phải cháu đều nhìn gương chiếu hậu hết ạ, ví dụ như căn phải đoạn nào đường bé thì mình nhìn qua gương bên phải
Em ạ cụ, nếu cụ đi trên đường quê, phía trước là một cái xe thồ đứng cạnh đường, cụ nhìn vào gương hậu để làm gì ?

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
Em ạ cụ, nếu cụ đi trên đường quê, phía trước là một cái xe thồ đứng cạnh đường, cụ nhìn vào gương hậu để làm gì ?
Trường hợp này khó thật các cụ ạ, lái trong sa hình ngon choét nhưng đi trong ngõ nhà em có 2 em 2b nó vứt 2 bên em chịu luôn

dream han quoc

Xe hơi
Theo em nghĩ căn phải do đi nhiều sẽ căn quen và một phần cũng do cảm giác nữa...

hoangyenF430

Xe tăng
nếu xót xe nhà sợ xước xát thì cụ lái thuê cho hãng taxi nào đấy , lấy xe công cộng mà tập cho nó khỏe ạ :))

Bin_2013

Xe hơi
làm con LX570 mà chạy bác, có camera hông ;)