Thảo luận Có nên chọn CRV làm chiếc xe đầu tiên không?

wave-tau

Xe container
Đóng cửa nhẹ tay đúng trường phái "xe phượng hoàng đã cũ" mí " bóp phanh cái kêu kít. :D

nq19832005

Xe buýt
Nhân lúc vừa ăn trưa xong, tranh thủ lúc nghỉ trưa, tôi chân thành khuyên các cụ mua xe nên lưu ý mấy điểm sau ( đây là góp ý cho mua xe phổ thông, không phải xe hạng sang):
1. Xác định chính xác mục đích sử dụng cái xe sẽ mua ( xe kinh doanh vận tải, xe dùng cho gia đình, xe dùng cho công việc hay xe kết hợp vừa đi làm vừa cho gia đình đi chơi-du lịch) , từ đó sẽ chốt được xe 5 chỗ sedan hay xe 7 chỗ MPV, SUV/CUV
Sau khi chốt được PA xe sedan hay MPV/SUV/CUV thì tiếp tục các bước sau:
2. Xe thì quan trọng nhất là Động cơ và Khả năng vận hành: nên chọn dòng xe nào cho cảm giác lái chuẩn nhất theo yêu cầu của cá nhân, động cơ cũng cần bền bỉ và ổn định nhất trong phân khúc....điều này rất quan trọng khi các cụ chạy con xe đến năm thứ 5 trở đi...
3. Các tính năng hỗ trợ lái và an toàn : rất cần thiết, nên có càng nhiều càng tốt.
4. Dịch vụ : nên chọn Hãng xe nào có các TT dịch vụ 3S nhiều và uy tín.

Ngoài 4 tiêu chí trên ra thì các cụ thích xe nào thì mua xe đó: xe Hãng nào cũng được, xe Tàu cũng được, thích thì chơi thôi, ngoại thất ( hình dáng - kiểu dáng xe) và nội thất thì ai vừa mắt người đó, đâu có quy chuẩn nào đâu...người này thấy đẹp, người kia thấy không đẹp...
Các cụ đừng quá lăn tăn về "xe này ồn hơn xe kia", trong các dòng xe phổ thông cái đó giống như 3 VĐV chạy 100 mét về Nhất - Nhì - Ba - tư - năm...chênh lệch nhau không đáng kể giữa ông về Nhất và ông về cuối, các cụ đừng lăn tăn con City ồn hơn con Vios, con Mazda 3 ồn hơn con Altis, cũng đừng lăn tăn hộp số CVT và AT trong 1 con xe phổ thông ... nó không đáng để quan tâm quá nhiều đâu, các cụ chạy thoải mái, nó sẽ không hỏng trước khi xe hỏng.
Chọn mua xe đừng sa đà vào những tiểu tiết do các Nhân viên bán hàng các Hãng xe khác nhau tung hỏa mù. Họ - nhân viên bán hàng các Hãng xe khác nhau - thường tìm cách "bới" các nhược điểm của đối thủ nhằm cạnh tranh mà thôi.
Cụ chả nói gì đến vấn đề ngân sách :D, cái ngân sách gần như nó quyết định lựa chọn CUV/SUV hay sedan ạ.

Với cả xe kinh doanh vận tải thì mới quan trọng động cơ (mà ae mua xe kinh doanh vận tải/chở khách thì lại cũng chả cần tư vấn). Vì gia đình cá nhân sử dụng thì động cơ với hộp số nó chả bao giờ hỏng được đâu.

Nên theo quan điểm của em tập trung vào: thiết kế (bao gồm cả xấu đẹp theo mắt mình và cả sự tiện dụng theo nhu cầu sử dụng của mình), êm ái (giảm sóc và cách âm), option (bao gồm cả các tính năng hỗ trợ an toàn như cụ nói).

Còn các trung tâm dịch vụ của các hãng thì cũng nhiều rồi, cái này ko đáng suy nghĩ trừ phi các cụ ở núi non, hải đảo.

pisces_hn

Xe container
Nhân lúc vừa ăn trưa xong, tranh thủ lúc nghỉ trưa, tôi chân thành khuyên các cụ mua xe nên lưu ý mấy điểm sau ( đây là góp ý cho mua xe phổ thông, không phải xe hạng sang):
1. Xác định chính xác mục đích sử dụng cái xe sẽ mua ( xe kinh doanh vận tải, xe dùng cho gia đình, xe dùng cho công việc hay xe kết hợp vừa đi làm vừa cho gia đình đi chơi-du lịch) , từ đó sẽ chốt được xe 5 chỗ sedan hay xe 7 chỗ MPV, SUV/CUV
Sau khi chốt được PA xe sedan hay MPV/SUV/CUV thì tiếp tục các bước sau:
2. Xe thì quan trọng nhất là Động cơ và Khả năng vận hành: nên chọn dòng xe nào cho cảm giác lái chuẩn nhất theo yêu cầu của cá nhân, động cơ cũng cần bền bỉ và ổn định nhất trong phân khúc....điều này rất quan trọng khi các cụ chạy con xe đến năm thứ 5 trở đi...
3. Các tính năng hỗ trợ lái và an toàn : rất cần thiết, nên có càng nhiều càng tốt.
4. Dịch vụ : nên chọn Hãng xe nào có các TT dịch vụ 3S nhiều và uy tín.

Ngoài 4 tiêu chí trên ra thì các cụ thích xe nào thì mua xe đó: xe Hãng nào cũng được, xe Tàu cũng được, thích thì chơi thôi, ngoại thất ( hình dáng - kiểu dáng xe) và nội thất thì ai vừa mắt người đó, đâu có quy chuẩn nào đâu...người này thấy đẹp, người kia thấy không đẹp...
Các cụ đừng quá lăn tăn về "xe này ồn hơn xe kia", trong các dòng xe phổ thông cái đó giống như 3 VĐV chạy 100 mét về Nhất - Nhì - Ba - tư - năm...chênh lệch nhau không đáng kể giữa ông về Nhất và ông về cuối, các cụ đừng lăn tăn con City ồn hơn con Vios, con Mazda 3 ồn hơn con Altis, cũng đừng lăn tăn hộp số CVT và AT trong 1 con xe phổ thông ... nó không đáng để quan tâm quá nhiều đâu, các cụ chạy thoải mái, nó sẽ không hỏng trước khi xe hỏng.
Chọn mua xe đừng sa đà vào những tiểu tiết do các Nhân viên bán hàng các Hãng xe khác nhau tung hỏa mù. Họ - nhân viên bán hàng các Hãng xe khác nhau - thường tìm cách "bới" các nhược điểm của đối thủ nhằm cạnh tranh mà thôi.
quan trọng nhất với phần lớn người mua lần đầu, đặc biệt là nhu cầu sử dụng k cao là phải đẹp cụ ạ. nghiên cứu tâm lý em rút ra từ những người quanh em. có một số ngoại lệ nhưng phải 70% là thế

CRV - San xăng cao cấp - Peugout 5008 các cụ chọn mẫu nào vậy ?
Hồi mua 5+2 trong 1 đống bán ở Việt Nam em đã chọn San xăng (dầu ko bao giờ có ý định mua), giờ 2 năm vẫn thấy mọi thứ rất ok, crv yếu, 1 cầu, xấu với e, 5008 nhìn lùn tẹt, ngang quá xấu e loại ngay vòng đầu ko cần test :D

diboduoimua

Xe tăng
Hồi mua 5+2 trong 1 đống bán ở Việt Nam em đã chọn San xăng (dầu ko bao giờ có ý định mua), giờ 2 năm vẫn thấy mọi thứ rất ok, crv yếu, 1 cầu, xấu với e, 5008 nhìn lùn tẹt, ngang quá xấu e loại ngay vòng đầu ko cần test :D
1 là ko phải gu, hoặc 2 là thành kiến thì nhìn kiểu gì cũng xấu. Như em thì thấy 5008 đẹp, San nhìn như ngáo :)

thaibinhdutu

Xe buýt
1 đối với em cũng lớn lắm nên em định chắc cú làm con thương hiệu Nhật cho an toàn cụ à. Em vẫn nhớ cái con Dream chiến nhà em. đi mãi ko hỏng nên rất ấn tượng với hãng Honda, nghĩ xe máy n làm tốt thế thì oto khéo còn hơn cụ à
Em chê. Cụ nên gửi tiết kiệm lấy 20% lãi bao xe đi tết, 80% du lịch bay cho sướng. Bao năm không xe vẫn sống ổn mà.

ttvnol.com

Xe tăng
Mỗi người đều có một góc nhìn thẩm mỹ về mẫu xe đẹp riêng , tài chính khác nhau , nhu cầu sử dụng khác nhau , đòi hỏi kì vọng cho 1 cái xe cũng rất khác nhau ....cho nên ko có 1 tiêu chí chung đâu .

river8x

Xe tải
Các cụ đã ngồi CRV có cảm thấy tư thế ngồi lái của con này khá thấp so với các dòng cuv khác ko? E ngồi con Elantra xong bước sang CRV cảm thấy tư thế ngồi lái chỉ cao hơn khoảng 7-8cm, trong khi đó ngồi lên ghế lái CX5 thấy nó cao hơn hẳn, cảm giác ngồi lái CRV chỉ cao hơn sedan chút xíu

vitamint

Xe tăng
Các cụ đã ngồi CRV có cảm thấy tư thế ngồi lái của con này khá thấp so với các dòng cuv khác ko? E ngồi con Elantra xong bước sang CRV cảm thấy tư thế ngồi lái chỉ cao hơn khoảng 7-8cm, trong khi đó ngồi lên ghế lái CX5 thấy nó cao hơn hẳn, cảm giác ngồi lái CRV chỉ cao hơn sedan chút xíu
crv ghế lái nó thấp trọng tâm xe cũng thấp
nên cảm giác lái ok bám đường vào cua hơn các xe khác
nhưng crv bị máy 1.5 tubor cảm giác lái mượt trong phố thôi chứ đi đường dài thì ko phê
và đặc tính của honda là ồn

river8x

Xe tải
crv ghế lái nó thấp trọng tâm xe cũng thấp
nên cảm giác lái ok bám đường vào cua hơn các xe khác
nhưng crv bị máy 1.5 tubor cảm giác lái mượt trong phố thôi chứ đi đường dài thì ko phê
và đặc tính của honda là ồn
Trong tầm tiền trên dưới 1 tỉ có xe nào best nhất trong phân khúc này vậy cụ? Nhu cầu đi lại cho gia đình 2vc 2 con nhỏ

hai.tranhr

Xe container
Thế sao nó rẻ thế hả cụ? Tại các a China nhân đạo phỏng cụ?
Chuẩn rồi, anh em khựa tốt tính yêu quý người Việt Nam nên bán xe cao cấp, chất lượng cao giá rẻ ạ. Thêm lun option thay logo tuyệt hảo 🤣

Xe gia đình

Xe điện
Em đang đi CRV 2014 và thấy hài lòng.
Tuy nhiên em không thích CRV mới vì số vô cấp và tubo 1.5.

vitamint

Xe tăng
Trong tầm tiền trên dưới 1 tỉ có xe nào best nhất trong phân khúc này vậy cụ? Nhu cầu đi lại cho gia đình 2vc 2 con nhỏ
tùy nhu cầu tùy sở thích cụ
tầm trung tuổi mà đi phố nhiều thì crv cũng ok
những người tuổi trẻ lại thích tucson hơn lái mượt option hơn nhưng lại là xe hàn
còn phá cách thì chơi kia spotage hết nước chấm luôn, phom dáng mới ra, nội ngoại thất đẹp
trung tính thì chơi cx5
hạt dẻ thì mít oultander
nói chung cụ nên đi xem thực tế
và nếu cụ đi xem thực tế xong em đảm bảo cụ sẽ mê em kia spotage kkkkkk
nói thất lên kia spotage ngồi rùi thì chui vào crv nó chán vãi ra, crv nội thất giả da bị mùi, nội thất lại màu đen tối thui, xấu, quả cần số thì kịch kịch ở giữa như xe tải .... lại form dáng sắp sang form mới
nói chung em thấy tầm này mua crv ko ổn lắm dù giá chắc đang rẻ

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Tầm 1 tỷ , xe vừa đi làm, vừa phục vụ gia đình dòng truyền thống CRV, Olander, CX5. Cơ bản 03 dòng này được cái này thì mất cái kia. CX5 có vẻ nội thất mau xuống, Olander giá rẻ nhưng nội thất xấu , CRV lùi yếu, hơi ồn, giá đắt. Nếu thích nội thất bắt mắt , xe có thể đi 6,7 người thì chọn CRV. Dân đi phượt, người không quan tâm nội thất quá chọn Olander. Nội thất được, giá thành hợp lý, không cần ghế nhiều thì chọn CX5. Mấy dòng khác cũng hợp lý nhưng theo em hệ thống dịch vụ sau chăm sóc không rộng khắp nên là một điểm trừ.

nam152

Xe buýt
Em đang có nhu cầu mua xe cho gia đình sử dụng. Tiền em cũng gom từ đầu năm được loanh quanh 1 tỷ rồi.

Chẳng là tự nhiên qua mấy đứa trẻ nhà em nhắc lại: “Tết năm ngoái bố có hứa là năm nay mua ô tô, nhưng gần cái Tết nữa rồi mà chưa thấy ô tô của bố đâu?” làm em càng quyết tâm mua. Chuyện năm ngoái đúng là thấy thương tụi nhỏ thật..., tại lần đấy em không thuê được xe nên cả nhà phải đi xe khách rồi bị chen lấn nhồi nhét rõ khổ, đồ đạc quà cáp thì lỉnh kinh vì đi xe khách nên cũng phải bỏ bớt lại. Nên em có nhắc tụi nhỏ là năm nay nhà mình mua ô tô. Nhanh quá, lại sắp cái Tết nữa rồi. Nếu còn chần chừ nữa thì lại dính vào mấy tháng Tết khéo chả có xe mà mua...

Em cũng chỉ định mua trong số đã có thôi chứ không muốn cố... Nhu cầu của em chủ yếu là phục vụ gia đình nên đảm bảo mọi người trên xe được an toàn là trên hết ạ. Ở HN em thấy đi gầm cao là ổn nhất vì vừa đỡ bị thủy kích, tầm nhìn thoáng nên hạn chế được va chạm mà người ngồi trong xe cũng thoải mái hơn. Nhưng mua chiếc nào thì giờ em vẫn đau đầu, em tham khảo vài chỗ thì họ khuyên nên mua CRV.

CCCM thấy gầm cao tầm 1 tỉ thì mua CRV hợp lý không ạ.
View attachment 7419575
1 tỉ em thấy CRV là ngon nhất, lành mà đi cực thích

TN1805

Xe điện
CR-V mà cụ còn chê thấp thì cụ ngồi Santafe còn thấy thấp hơn, vì Santa Fe gầm thấp hơn CR-V. :D

d4e

Xe buýt
1. Xấu-đẹp: Nếu hỏi cộng đồng trên mạng đánh giá xấu-đẹp thì chắc chắn sẽ nhận được 1 rổ ý kiến hỗn độn => tự mình đánh giá
2. Cảm giác cầm lái: tùy người, cụ chủ thớt muốn mua xe nào thì nên ngồi lên lái thử, set ghế/tay lái vừa vặn với mình, lái đủ 36 tư thế thì mới phần nào cảm được. VD đầy ông chê CRV tay lái nặng, nhưng đầy ông bảo tay lái CRV nhẹ nhàng, tuy nhiên ông nào nói CRV cầm lái ko hay thì nên tự xem lại, em thề
3.Động cơ: máy 1.5 turbo đi cùng hộp số CVT của CRV thì chả có gì phải chê,chỉ không được như ý thôi. Ai đó khen Forester lái thích, thì dễ chưa cầm lái cả 2 xe để so sánh, ai đó khen SantaFe lái hay thì... hihi. Về độ tiết kiệm thì CRV khỏi chê
Nói túm lại ạ, cụ chủ cứ leo lên từng con xe, và lái thử như lái thật đi ạ, rồi nhờ sale hoặc người nhà cầm lái, mình cần ngồi vào vị trí trước sau để cảm nhận.
Bạn em 2 năm trước rủ em đi mua xe, em bảo từ từ hẵng nghĩ đến xe gì, chỉ cần nghĩ mình cần gì, và có bao nhiêu tiền, em đưa đi thử từng xe, và chốt lại là CRV-L, đến giờ vẫn hài lòng

polizia

Xe container
Mua xe phục vụ gia đình thì nói thật cụ cứ thích hay kết con nào trong tầm tiền cụ có thì cụ mua thôi, đừng hỏi nhiều.
Xe gia đình đi bền lắm, 5-7 năm đầu ko có gì hỏng hóc nặng quá cả, chỉ có thay dầu thay nhớt thay lốp 1 lần. Xăng cộ thì đi gia đình chả đáng bao nhiêu cả, đừng lo chuyện xăng.
Cứ mua con xe mà mình đang kết.
Em mua xe đầu tiên em thích Chevrolet mà đi sang năm thứ 7 rồi, bán xuyên Việt rồi Tây Bắc các kiểu chinh chiến hết rồi vẫn chưa hỏng gì dù lên forum cứ nhắc đến Chevrolet thì toàn chê kém bền vs tốn xăng thôi :D
Thế nên cụ thích CRV thì cứ quất, xe Nhật lại càng lành.