Thảo luận Có nên chọn CRV làm chiếc xe đầu tiên không?

TN1805

Xe điện
Theo cảm nhận cá nhân, tôi đã hoặc đang sở hữu hầu hết các dòng xe 7 chỗ tầm giá 1 tỷ đến 1,5 tỷ. thì tôi thấy chúng đều ồn như nhau thôi, cụ không tin thì cầm thiết bị đo ồn lên từng xe mà đo, độ ồn sẽ loanh quanh 60-65 đề xi ben...( các cụ cầm lái những con xe giá từ 2 tỷ đổ lên mới thấy nó khác biệt hẳn).
Về hộp số CVT thì, tôi khẳng định 90% các cụ vừa chạy vừa phá nó cũng không hỏng trước khi các cụ đổi đời xe khác, trừ phi ngày nào các cụ cũng chạy đường đèo Tây Bắc-Đông Bắc...
Rất nhiều dòng xe Toy, Mitshubishi, Subaru...dùng hộp số CVT. Khi nhà SX họ đã lắp vào xe là họ đã tính toán, kiểm nghiệm hết rồi...
Nói chung, nhiều cụ chỉ lái thử xe 1 vài tiếng mà không phải chủ sở hữu xe, hoặc các cụ đó là người bán hàng các Hãng xe ném đá , nên đưa ra những nhận xét không thật chính xác. Nó làm những người đang sở hữu xe như tôi thấy buồn cười vô cùng.

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
"Ở HN em thấy đi gầm cao là ổn nhất vì vừa đỡ bị thủy kích, tầm nhìn thoáng nên hạn chế được va chạm" cái này thì chưa chắc bác ạ. Hn hay địa bàn nào mà lưu thông ở nơi mà mật độ xe máy nhiều em thấy sedan nó mới là dễ quan sát nhất, vì tầm ngồi lái ngang tầm với xe máy, quan sát được hết. Đi gầm cao nếu ko có cam hỗ trợ nhiều khi mù hoàn toàn ở vị trí vè bên lái và bên phụ.
Đi gầm cao trong phố đỡ bị xe máy tạt đầu hơn là sedan

quangminhpro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
quangminhpro.com
Theo cảm nhận cá nhân, tôi đã hoặc đang sở hữu hầu hết các dòng xe 7 chỗ tầm giá 1 tỷ đến 1,5 tỷ. thì tôi thấy chúng đều ồn như nhau thôi, cụ không tin thì cầm thiết bị đo ồn lên từng xe mà đo, độ ồn sẽ loanh quanh 60-65 đề xi ben...( các cụ cầm lái những con xe giá từ 2 tỷ đổ lên mới thấy nó khác biệt hẳn).
Về hộp số CVT thì, tôi khẳng định 90% các cụ vừa chạy vừa phá nó cũng không hỏng trước khi các cụ đổi đời xe khác, trừ phi ngày nào các cụ cũng chạy đường đèo Tây Bắc-Đông Bắc...
Rất nhiều dòng xe Toy, Mitshubishi, Subaru...dùng hộp số CVT. Khi nhà SX họ đã lắp vào xe là họ đã tính toán, kiểm nghiệm hết rồi...
Nói chung, nhiều cụ chỉ lái thử xe 1 vài tiếng mà không phải chủ sở hữu xe, hoặc các cụ đó là người bán hàng các Hãng xe ném đá , nên đưa ra những nhận xét không thật chính xác. Nó làm những người đang sở hữu xe như tôi thấy buồn cười vô cùng.
Cụ nói chuẩn.

nq19832005

Xe buýt
Em đang có nhu cầu mua xe cho gia đình sử dụng. Tiền em cũng gom từ đầu năm được loanh quanh 1 tỷ rồi.

Chẳng là tự nhiên qua mấy đứa trẻ nhà em nhắc lại: “Tết năm ngoái bố có hứa là năm nay mua ô tô, nhưng gần cái Tết nữa rồi mà chưa thấy ô tô của bố đâu?” làm em càng quyết tâm mua. Chuyện năm ngoái đúng là thấy thương tụi nhỏ thật..., tại lần đấy em không thuê được xe nên cả nhà phải đi xe khách rồi bị chen lấn nhồi nhét rõ khổ, đồ đạc quà cáp thì lỉnh kinh vì đi xe khách nên cũng phải bỏ bớt lại. Nên em có nhắc tụi nhỏ là năm nay nhà mình mua ô tô. Nhanh quá, lại sắp cái Tết nữa rồi. Nếu còn chần chừ nữa thì lại dính vào mấy tháng Tết khéo chả có xe mà mua...

Em cũng chỉ định mua trong số đã có thôi chứ không muốn cố... Nhu cầu của em chủ yếu là phục vụ gia đình nên đảm bảo mọi người trên xe được an toàn là trên hết ạ. Ở HN em thấy đi gầm cao là ổn nhất vì vừa đỡ bị thủy kích, tầm nhìn thoáng nên hạn chế được va chạm mà người ngồi trong xe cũng thoải mái hơn. Nhưng mua chiếc nào thì giờ em vẫn đau đầu, em tham khảo vài chỗ thì họ khuyên nên mua CRV.

CCCM thấy gầm cao tầm 1 tỉ thì mua CRV hợp lý không ạ.
View attachment 7419575
Thông tin cụ đưa ra chưa đầy đủ. Nếu cụ chưa có quan điểm hoặc chưa có 1 tiêu chí cụ thể để chọn xe thì trong mức ngân sách của cụ, cụ cứ chọn cái xe giá cao nhất cho phép là được, vì nó tổng hoà tất cả các mặt vào giá của nó rồi.

Còn khi cụ có tiêu chí cụ thể (ví dụ cần xe 5 chỗ hay 5+2 chỗ, Nhật/Hàn...) thì cụ sẽ tự lọc hoặc nhờ các cụ ở đây lọc hộ 2-3 con xe. Rồi cụ đi ngắm nghĩa thử xem hợp style xe nào, mỗi con xe sẽ đều có ưu nhược điểm riêng cụ ạ.

(Em giả định là cụ mua xe lần đầu nên chưa thể đánh giá xe nên bỏ quả việc lái thử nhé)

laixecutkit

Xe tải
CRV thì ổn về nhiều mặt như các cụ đã nhận trên đây, tuy nhiên cụ chủ chỉ lưu ý là CRV mới ko còn là xe gầm cao nữa nhé, giờ gầm thấp gần như xe sedan rồi.

nq19832005

Xe buýt
CRV thì ổn về nhiều mặt như các cụ đã nhận trên đây, tuy nhiên cụ chủ chỉ lưu ý là CRV mới ko còn là xe gầm cao nữa nhé, giờ gầm thấp gần như xe sedan rồi.
Cụ nói thế nào í chứ, hay là cụ nói bản 2023 mới ra ở tây? Mà em có thấy thế đâu nhỉ? Bản đó chắc về mình còn mút chỉ, chưa kể tăng giá + tặng cho túi lạc về uống bia.

Nhưng công nhận CRV nhìn gầm cứ thấp thấp so với hội cùng phân khúc. Kiểu bằng (sedan+CUV)/2

ngoclya

Xe buýt
Em đang đi CRV bản L 2022, cũng chẳng có gì mà chê cả đi phố dễ dàng, đường trường cho gia đình cũng vậy. Chỉ cái hơi ồn, tuy nhiên tầm tiền này thì em nghĩ các xe khác nó cũng thế thôi cụ ạ! Cứ ra chỗ bán ngồi thử lên mấy xe rồi chọn đại đi chứ khi sản xuất ra một dòng xe họ cũng phải tính hết rồi, dòng nào, phân khúc nào cạnh tranh với các loại xe khác trong phân khúc ra sao.

cusao

Xe lăn
Rất không nên....cố lên tí nữa mà lấy cái RR rồng làm cái xe đầu tiên....sẽ rất thích !

nq19832005

Xe buýt

Độ ồn nó khác nhau đấy cụ ạ. mức 60db và 65db là cả một khoảng cách rất lớn, chứ không phải chỉ là vài % đâu (cái này do cách tính db và mọi người hay hiểu lầm).

Từ mức 60db lên 70db là công suất âm thanh đã thay đổi 10 lần và biên độ thay đổi 3 lần đấy ạ.

Tuy nhiên cần nói rõ là độ ồn còn phụ thuộc rất lớn vào mặt đường, và kiểu ồn gây khó chịu nhiều hay ít (ù ù hay thế nào...). Đo so sánh sẽ rất khó vì cần phải chạy cùng 1 tốc độ ổn định, trên đúng một con đường, trong cùng điều kiện nhiệt độ, sức gió, cùng xe mới, lốp mới...
Nhưng thiên hạ nhiều người nhận định xe này ồn hơn xe kia thì cảm nhận chung của số đông em nghĩ cũng không sai đâu.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Cần gì phải máy đo độ ồn? Cứ tải cái app đo miễn phí rồi lên xe thử là biết ngay. Tuy nhiên, thei kết quả vẫn có 2 khái niệm đó là mức ồn "xung" và mức ồn "nền"
Xe em chạy cao tốc mặt sần là 72db đấy. mức 50 đc mặc định là trong phòng yên tĩnh. Mức 60-65 là qua ổn rồi ạ

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cụ đã thích crv thì cứ múc thôi, xe nào cũng có mặt nọ mặt chai
từ xe khách lên xe riêng của mình thì xe nào cũng sướng cụ ạ
chúc cụ sớm mua xe tết còn du xuân

network1

Xe tải
Cụ thử cân nhắc sang mazda cx5 xem sao, em thấy mazda làm xe khá tỉ mỉ và chất lượng, giá cũng hợp lý.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nó ồn hơn các xe khác cùng phân khúc đấy cụ, vì nó bị ồn gầm, dội lốp nên nhạy tai hơn kể cả số đo Db như nhau, còn quên tại rồi thì như nhau hết. Còn CVT thì chắc chắn chạy chán hơn AT nhiều cấp rồi, các hãng tại sao vẫn lắp đơn giản vì giá thành rẻ hơn. Em nêu quan điểm của người đã chạy CRV 3 năm, k cụ lại bảo chạy 3 tiếng nói bừa.

Tomtep1

Xe tải
Ko thấy cụ nào nói sang San nhể, hay xe Hàn ko phải gu của các cụ

Toietmoi

Xe điện
Nhiều người cho rằng mua xe gầm cao để lội nước là sai lầm, bởi thực ra khi đường bị ngập thì chúng ta không thể biết chiều sâu là bao nhiêu. Ví dụ con CRV khoảng sáng gầm 198mm, con Vios là 133mm, vậy hơn nhau tầm 6cm - chỉ bằng 1 ngón tay thôi.
Mua gầm cao để ngồi thoải mái, tầm quan sát tốt, không bị xe khác pha vào mặt khi đi buổi tối, bánh xe to nên phang ổ gà yên tâm hơn,...
Với tầm tiền 1 tỷ thì CRV, CX5, Corolla Cross đều đáng mua, sau này chán bán lại cũng dễ vì thanh khoản tốt.

Đi Jây

Xe buýt
Nhiều người cho rằng mua xe gầm cao để lội nước là sai lầm, bởi thực ra khi đường bị ngập thì chúng ta không thể biết chiều sâu là bao nhiêu. Ví dụ con CRV khoảng sáng gầm 198mm, con Vios là 133mm, vậy hơn nhau tầm 6cm - chỉ bằng 1 ngón tay thôi.
Mua gầm cao để ngồi thoải mái, tầm quan sát tốt, không bị xe khác pha vào mặt khi đi buổi tối, bánh xe to nên phang ổ gà yên tâm hơn,...
Với tầm tiền 1 tỷ thì CRV, CX5, Corolla Cross đều đáng mua, sau này chán bán lại cũng dễ vì thanh khoản tốt.
Em tưởng là họng lấy gió thường đặt ngay dưới nắp capo nên xe gầm cao thì họng lấy gió cũng cao hơn đáng kể đấy chứ, lội nước sâu sẽ yên tâm hơn hẳn. Cụ thấy có phải ko?

Em nghĩ là nếu phải lội nước thì lội qua vũng nước trong vài phút thôi, chứ lội lâu thì nước chui vào các chi tiết, về sau dễ hỏng hóc hơn.

Chỉnh sửa cuối:

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Nhu cầu nhà cụ chủ thì CRV là chuẩn bài rồi :) Nói chung nó cân bằng đc các yếu tố đủ dùng cho gia đình.

nq19832005

Xe buýt
6cm đó là cả một bước nhảy đấy, chính đoạn thứ 2 cụ nói giá trị rõ rệt của nó đấy.

Ngoài ra thiết kế xe CUV+6 cm đó nó làm góc tới và góc thoát lớn hơn sedan rất nhiều, giá trị leo vỉa rất rõ rệt, hoặc lúc phi vào dốc hầm cũng thoải mái hơn hẳn, xe to, nặng hơn (thường là gấp 1,3- 1,5 lần sedan) nên phi đường trường an tâm hơn hẳn, kết cấu cũng an toàn hơn.

Còn lội nước thì tốt nhất đừng có cố lội, xe gì cũng vậy.

Cuongnh5256

Xe điện
Thích thì nhích chứ lên đây thì lắm ông méo có xe cũng chê ác lắm.