Thảo luận Có nên chọn CRV làm chiếc xe đầu tiên không?

pimbim

Xe tăng
So sánh CRV và Peugeot 3008 thì em nào hay hơn, em quan tâm Peugeot 3008 cũ đời 2020, giá khoảng 1 tỏi, các cụ cho em lời khuyên ah

Mriru

Xe hơi
Cá nhân nhà cháu thấy, chiếc xe chỉ là chìa khóa để mở các cung đường, cảnh quan và sự khám phá phương tiện. Do vậy, tiền nên chia ba phần; một phần mua xe; phần xăng cộ, bảo dưỡng, sửa chữa, lắp phụ kiện tiện ích; phần ăn chơi dọc đường. Còn đã quyết loại xe nào thì cũng nên chọn bản full option, tránh trường hợp đi vài tháng lại thấy thua bạn bè cùng đời và muốn đổi xe khác.

diboduoimua

Xe tăng
So sánh CRV và Peugeot 3008 thì em nào hay hơn, em quan tâm Peugeot 3008 cũ đời 2020, giá khoảng 1 tỏi, các cụ cho em lời khuyên ah
Về vận hành có lẽ Crv ổn định hơn nhưng cảm giác lái kém, chạy cao tốc ồn và sắp lỗi thời vì chuẩn bị ra mẫu mới.
3008 thì đẹp nhất dòng,cách âm tốt và cảm giác lái rất thích nhưng cảm giác người ngồi sau thì ko đầm bằng Crv. Điển cộng lớn nhất là được bảo hành 5 năm hoặc 150k KM ( bù lại thì phí bảo dưỡng đắt hơn Crv 30%)
P/s: 3008 đời 2020 thì mặt calăng xấu, những cái khác y như đời mới. Nhưng giá cụ được chào khá cao, nếu là bản AT khoảng 850 còn AL tối đa 950tr thôi cụ à.

Tomtep1

Xe tải
CRV - San xăng cao cấp - Peugout 5008 các cụ chọn mẫu nào vậy ?

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Tâmg 1 tỷ thì có nhiều lựa chọn. Là e thì e ko chọn Crv

RAVA

Xe ba gác
Đây là xe đầu tiên thứ mấy của cụ rồi ạ? Con i8 plus 2 năm xưa cụ đã đòi lại được tiền chưa?
-E đọc văn đã thấy nghi nghi, định làm 1 bài tv nhưng đọc đến đoạn này thì thôi, lượn ra cho đỡ…mất công?:D

nadushop

Xe điện
-E đọc văn đã thấy nghi nghi, định làm 1 bài tv nhưng đọc đến đoạn này thì thôi, lượn ra cho đỡ…mất công?:D
Kệ chứ cụ, tư vấn cho các cụ khác có nhu cầu.

phongnq

Xe tải
Không bác nhầm rồi. Bài tư vấn của bác hay tất cả các bác khác sẽ thêm góc nhìn bổ ích cho mọi người tham khảo mà.

RAVA

Xe ba gác
Về vận hành có lẽ Crv ổn định hơn nhưng cảm giác lái kém, chạy cao tốc ồn và sắp lỗi thời vì chuẩn bị ra mẫu mới.
3008 thì đẹp nhất dòng,cách âm tốt và cảm giác lái rất thích nhưng cảm giác người ngồi sau thì ko đầm bằng Crv. Điển cộng lớn nhất là được bảo hành 5 năm hoặc 150k KM ( bù lại thì phí bảo dưỡng đắt hơn Crv 30%)
P/s: 3008 đời 2020 thì mặt calăng xấu, những cái khác y như đời mới. Nhưng giá cụ được chào khá cao, nếu là bản AT khoảng 850 còn AL tối đa 950tr thôi cụ à.
-Cảm giác lái con 3008-5008 e thấy cũng chỉ thuộc loại khá, ngang với CR-V và kém tý so với Forester, hơn đc mỗi cái hộp số AT 6 cấp nên độ trễ ít hơn, nhưng lại thua cái cầu sau thanh xoắn rẻ tiền nên xóc, ko có AWD nên độ ổn định kém FRT. Ngoài ra chạy mấy con cuv Peugeot ngồi trong nghe ù lắm, nó ko ồn theo kiểu CR-V? Còn nội thất thì hơi chật, hình như là mấy ô tk ng Pháp nó cố tình thu nhỏ chiều sâu mặt ghế để đánh lừa cảm giác, tạo ko gian rộng hơn, còn đồ nhựa thì nom ko đc nuột, giá thì Trường Hải tự cho mình là xe…cận sang nên hơi ngáo?

Loe_hờ lú

Xe điện
CRV có ưu điểm 5+2. Đi thường xuyên thì 5 chỗ lắm lúc cần thêm ông bà hoặc ng nhà nữa đi thêm đc 2 ng hay phết đấy
Em đang đi xe 5 chỗ lắm lúc đi đông phải đổi xe với ông bạn cũng bất tiện.

còn mua expander thì sao so đc với CRV

Tuấn_132

Xe tải
Tầm tỷ mua con pajero sport lướt ngon choét, gầm cao, máy dầu tiết kiệm, bền và khung gầm chắc chắn hơn mấy con khung gầm liền...

diboduoimua

Xe tăng
-Cảm giác lái con 3008-5008 e thấy cũng chỉ thuộc loại khá, ngang với CR-V và kém tý so với Forester, hơn đc mỗi cái hộp số AT 6 cấp nên độ trễ ít hơn, nhưng lại thua cái cầu sau thanh xoắn rẻ tiền nên xóc, ko có AWD nên độ ổn định kém FRT. Ngoài ra chạy mấy con cuv Peugeot ngồi trong nghe ù lắm, nó ko ồn theo kiểu CR-V? Còn nội thất thì hơi chật, hình như là mấy ô tk ng Pháp nó cố tình thu nhỏ chiều sâu mặt ghế để đánh lừa cảm giác, tạo ko gian rộng hơn, còn đồ nhựa thì nom ko đc nuột, giá thì Trường Hải tự cho mình là xe…cận sang nên hơi ngáo?
Về ý kiến chê cầu sau của Peugeot, em thấy thực tế nếu đi vào đường nhiều ổ gà ổ trâu thì xe khá xóc, còn đi đường đẹp thì rất ok, vít ga lên 140km/h vẫn êm ái, không ồn, không rung. Nhìn bên ngoài thấy xe nhỏ nhưng bên trong không gian lại khá thoải mái (hơn CX5). Đồ nhựa ko phải là ko nuột mà do cách phối màu (tùy dòng AT, AL) nên nhìn nó hơi gợn mắt - lên đến GT em thấy nội thất đẹp mắt rồi. Về giá em thấy bình thường, ngang Tuson kèm lạc chứ mấy đâu cụ :D

CRV-2015

Xe buýt
Theo cảm nhận cá nhân, tôi đã hoặc đang sở hữu hầu hết các dòng xe 7 chỗ tầm giá 1 tỷ đến 1,5 tỷ. thì tôi thấy chúng đều ồn như nhau thôi, cụ không tin thì cầm thiết bị đo ồn lên từng xe mà đo, độ ồn sẽ loanh quanh 60-65 đề xi ben...( các cụ cầm lái những con xe giá từ 2 tỷ đổ lên mới thấy nó khác biệt hẳn).
Về hộp số CVT thì, tôi khẳng định 90% các cụ vừa chạy vừa phá nó cũng không hỏng trước khi các cụ đổi đời xe khác, trừ phi ngày nào các cụ cũng chạy đường đèo Tây Bắc-Đông Bắc...
Rất nhiều dòng xe Toy, Mitshubishi, Subaru...dùng hộp số CVT. Khi nhà SX họ đã lắp vào xe là họ đã tính toán, kiểm nghiệm hết rồi...
Nói chung, nhiều cụ chỉ lái thử xe 1 vài tiếng mà không phải chủ sở hữu xe, hoặc các cụ đó là người bán hàng các Hãng xe ném đá , nên đưa ra những nhận xét không thật chính xác. Nó làm những người đang sở hữu xe như tôi thấy buồn cười vô cùng.
E đã mua và sd qua cũng khoảng chục nhãn hiệu xe khác nhau trong gần 25 năm qua, hoàn toàn đồng ý vs cụ !

TN1805

Xe điện
Nhân lúc vừa ăn trưa xong, tranh thủ lúc nghỉ trưa, tôi chân thành khuyên các cụ mua xe nên lưu ý mấy điểm sau ( đây là góp ý cho mua xe phổ thông, không phải xe hạng sang):
1. Xác định chính xác mục đích sử dụng cái xe sẽ mua ( xe kinh doanh vận tải, xe dùng cho gia đình, xe dùng cho công việc hay xe kết hợp vừa đi làm vừa cho gia đình đi chơi-du lịch) , từ đó sẽ chốt được xe 5 chỗ sedan hay xe 7 chỗ MPV, SUV/CUV
Sau khi chốt được PA xe sedan hay MPV/SUV/CUV thì tiếp tục các bước sau:
2. Xe thì quan trọng nhất là Động cơ và Khả năng vận hành: nên chọn dòng xe nào cho cảm giác lái chuẩn nhất theo yêu cầu của cá nhân, động cơ cũng cần bền bỉ và ổn định nhất trong phân khúc....điều này rất quan trọng khi các cụ chạy con xe đến năm thứ 5 trở đi...
3. Các tính năng hỗ trợ lái và an toàn : rất cần thiết, nên có càng nhiều càng tốt.
4. Dịch vụ : nên chọn Hãng xe nào có các TT dịch vụ 3S nhiều và uy tín.

Ngoài 4 tiêu chí trên ra thì các cụ thích xe nào thì mua xe đó: xe Hãng nào cũng được, xe Tàu cũng được, thích thì chơi thôi, ngoại thất ( hình dáng - kiểu dáng xe) và nội thất thì ai vừa mắt người đó, đâu có quy chuẩn nào đâu...người này thấy đẹp, người kia thấy không đẹp...
Các cụ đừng quá lăn tăn về "xe này ồn hơn xe kia", trong các dòng xe phổ thông cái đó giống như 3 VĐV chạy 100 mét về Nhất - Nhì - Ba - tư - năm...chênh lệch nhau không đáng kể giữa ông về Nhất và ông về cuối, các cụ đừng lăn tăn con City ồn hơn con Vios, con Mazda 3 ồn hơn con Altis, cũng đừng lăn tăn hộp số CVT và AT trong 1 con xe phổ thông ... nó không đáng để quan tâm quá nhiều đâu, các cụ chạy thoải mái, nó sẽ không hỏng trước khi xe hỏng.
Chọn mua xe đừng sa đà vào những tiểu tiết do các Nhân viên bán hàng các Hãng xe khác nhau tung hỏa mù. Họ - nhân viên bán hàng các Hãng xe khác nhau - thường tìm cách "bới" các nhược điểm của đối thủ nhằm cạnh tranh mà thôi.

Truns176

Xe tải
Cụ chưa biết rồi nó X7 nó có công nghệ tự lái ngon hơn CRV nhiều, hôm trước có cụ uống rượu đi nó tự lái về nhà mà. Công nghệ an toàn đỉnh cao nhiều xe không có được mà giá lại hạt rẻ.
Thế sao nó rẻ thế hả cụ? Tại các a China nhân đạo phỏng cụ?