[Funland] Có nên chuyển về tỉnh sinh sống thay vì ở Hà Nội

hoang anh 4826

Xe đạp
e thì thích về quê lắm. chán bon chen r cụ ak

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cứ sợ chứ mấy đứa cấp 3 hay đại học ở tỉnh lớp em toàn thấy năng động hơn mấy đứa sống ở HN từ bé!

Xe ngư

Xe điện
Cụ chủ đồng hương với e, e cũng làm rể trưởng đây ạ! Đc cái nhẽng vấn đề này e ko bị tác động từ người thân nhất là gia đình của vợ. Có thể tính sỹ diện của e cao nên làm bn tiêu bấy nhiêu, ko muốn dựa vào nhà vợ. Nên giờ vẫn nghèo. Hi hi

ngoc_phuong

Xe lăn

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Các các cụ các mợ ! Tôi post phần tâm sự của tôi lên đây mong được sự phản hồi tư vấn và chỉ bảo của các cụ .
Tôi năm nay cũng 38t , sinh ra lớn lên ở vùng đất mỏ Quảng Ninh, lên Hà Nội học tập và sinh sống, làm việc từ năm 2000. Hiện tôi có 1 vợ. 1 con (cháu còn nhỏ) và hàng ngày tôi di chuyển ( bằng ô tô riêng hoặc xe cơ quan) lên sân bay đi làm tầm 25km.
Tôi có bố mẹ vợ sống ở tỉnh (cách sân bay tầm 40p đi xe), điều kiện kinh tế khá giả, không phải lo điều gì, chỉ lo mỗi sức khỏe. Dạo gần đây, nhạc phụ thi thoảng đề cập đến việc muốn tôi và gia đình chuyển về sống gần ông bà, tôi vẫn đi làm bth, vợ tôi sẽ chuyển về làm ở công ty bố tôi. Thứ nhất là ông bà sống ở đây đã lâu, không muốn chuyển xuống Hà Nội với con cái ( nhà có 2 con gái, tôi là rể trưởng) vì e ngại Hà Nội sống ồn ào, đi lại chật chội và con người sống vs nhau nhanh, không có tình cảm .( Nhà ở Hà Nội thì tôi cũng không ngại, có thể mua cả biệt thự để ở)
Về tôi thì việc đi lại không vấn đề gì vì bây giờ đi lại tính bắng thời gian chứ ko phải là số km, mà các cụ biết đi lại ở Hà Nội thì tắc đường ntn rồi đó. Tôi chỉ phân vân cho con tôi, vì thực tế chuyển về tỉnh ở thì điều kiện sinh hoạt học tập không thể bằng Hà Nội ( tư tưởng, hy sinh đời bố củng cố đời con), nhất là bây giờ cháu còn nhỏ, cần hấp thụ tốt,
Không biết vấn đề của tôi có trùng với của cụ mợ nào ko ?
Kính xin cccm, cho một lời khuyên chân thành !
Về tỉnh em đảm bảo là sức khỏe tốt hơn ở HN, HN trừ khi cụ ở mấy khu như Vinhomes Riverside hoặc quanh Bách Thảo, chứ cơ bản là chỗ nào cũng khói bụi ô nhiễm, mỗi ngày hít 10 lít không khí ô nhiễm vào người, không bệnh sớm cũng bệnh muộn.
Học hành thì em nghĩ giờ internet học tiếng anh từ xa thoải mái, cụ cho con cụ nói tốt rồi cấp 3 sang Singapore học là ngon. Vote về tỉnh.

catcx

Xe tải
Cụ có nhạc phụ tốt, chúc mừng cụ. Nhưng ko có gì quý hơn độc lập tự do, em ngắn gọn vậy để cụ quyết theo hoàn cảnh thực tế của cụ

lovewheels

Xe buýt
Nếu chỉ là chuyện nhà cửa, đi lại, chất lg không khí etc thì ở Hn không bằng nhiều nơi khác, nhưng HN là tơi kiến thức và tinh hoa trên nhiều lĩnh vực hội tụ, vd sáng nay tôi đi dự một seminar tự phát về lịch sử mỹ thuật ở trình độ rất cao và người chủ trì rất khuyến khích các cháu học cấp 3 tham gia. Đấy là tinh thần giáo dục khai phóng mà không nhiều nơi có được cũng như chất lượng thì chỉ có ở Hn hay Hcmc. Nếu muốn dạy trẻ con nghĩ được xa hơn chuyện cơm áo thì cần môi trường. Hn dù sao vẫn là đích tới của những người qua được sự chon lọc, và nếu biết thì vẫn có nhũng sinh hoạt rẩt có ích khi cho trẻ con tham gia.

Zerodaide

Xe buýt
Với thời đại thế giới phẳng bây giờ, em nghĩ chuyện học hành của con cái không có sự chênh lệch quá như thế hệ 8x trở về trước nữa đâu cụ.còn dạy con sống như thế nào nó lại là phụ thuộc vào gia đình là chủ yếu, điều quan trọng là mình có đủ thời gian để giúp và hiểu con trong quá trình con phát triển không.

Aiknow

Xe hơi
Có điều kiện thì ko đâu bằng quê nhà cụ ạ.

Halomua

Xe tải
Thôi,

Mỗi người mỗi lựa chọn.

Chỉnh sửa cuối:

Soihoang82

Xe máy
Dựa trên những chia sẻ của cụ thì em thấy việc cụ ở Hn để con cái có điều kiện sống tốt hơn là hợp lý nhất. Vì các lý do sau:
1. Nhạc phụ của cụ chắc cũng chưa đến mức tuổi cao sức yếu, nên cũng ko phải lo lắng quá về sức khoẻ của cụ. Dẫu biết rằng các cụ cao tuyển tâm lý muốn gần con cháu là chính đáng nhưng nên biết thời điểm nào là bắt buộc, ko còn cách thay thế nào khác.
2. Vợ chồng cụ mới có 1 bé, sau này chắc sinh tiếp nên giờ đã ở sẵn Hn rồi, mà lý do chuyển về tỉnh cũng ko cấp bách quá thì ko việc gì phải vội chuyển, điều kiện đang tốt tội gì về ở chỗ điều kiện ko bằng.
3. Khoảng cách từ Hn về quê cụ cũng ko phải xa, giờ đường xá đi lại thuận tiện, cụ có xe riêng, cuối tuần cả gia đình về thăm ông bà.
Bản thân em cũng dân tỉnh miền núi, em bám trụ đất Hn cũng 10 năm nay, em nhận thấy giá trị ở thủ đô rất to lớn nên đã cố học tập, làm việc để lo cho em trai em cũng được hưởng cuộc sống tại thủ đô như em.
Mình ở HN gần 20 chục năm nhưng vẫn không quen cách sống ở HN ( Chắc một phần do tính cách). Mình nhận thấy người dân ở HN mất quá nhiều thời gian cho việc đi lại, tắc đường vv nên chất lượng sống bị giảm xuống, chỉ thấy vội và vội .Mặc dù vấn đề vật chất nâng cao nhưng chưa chắc tinh thần đã thấy thoải mái bình yên như ở tỉnh. Nhưng công nhận trẻ em thì nếu học hành ở Hà Nội ( nhất là khoản ngoại ngữ) thì người năng động hơn hẳn.

Dangminhquan

Xe điện
Cụ nền tảng vững mạnh thì về tỉnh chả có gì phải nghĩ.Về tỉnh bây giờ cũng đâu thiếu thốn gì,có tiền có tất,thi thoảng lên thủ đô dạo vài vòng có khi còn vui,suốt ngày tắc đường ,bụi bặm sống phát nhọc.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Mình ở HN gần 20 chục năm nhưng vẫn không quen cách sống ở HN ( Chắc một phần do tính cách). Mình nhận thấy người dân ở HN mất quá nhiều thời gian cho việc đi lại, tắc đường vv nên chất lượng sống bị giảm xuống, chỉ thấy vội và vội .Mặc dù vấn đề vật chất nâng cao nhưng chưa chắc tinh thần đã thấy thoải mái bình yên như ở tỉnh. Nhưng công nhận trẻ em thì nếu học hành ở Hà Nội ( nhất là khoản ngoại ngữ) thì người năng động hơn hẳn.
Có cách đỡ tắc đường đấy b, chỉ hơi tốn $ thôi đó là mua nhà phố cổ hoặc TT nhé, ít tắc lắm!

tienaka

Xe điện
Cụ cảm thấy ở đâu thoải mái thì ở. Tỉnh cũng có trường hay trường dở nên con cái học hành cũng yên tâm. Ngày xưa cụ xem mình học ở đâu và sau lớn lên ntn

bentley8

Xe điện
Cũng như nhiều cụ ở đây ra nước ngoài sống để con cái có đk học tập tốt hơn dù ở VN sướng hơn nhiều, em nghĩ cũng tương tự với cụ.

Sazi

Xe điện
Các các cụ các mợ ! Tôi post phần tâm sự của tôi lên đây mong được sự phản hồi tư vấn và chỉ bảo của các cụ .
Tôi năm nay cũng 38t , sinh ra lớn lên ở vùng đất mỏ Quảng Ninh, lên Hà Nội học tập và sinh sống, làm việc từ năm 2000. Hiện tôi có 1 vợ. 1 con (cháu còn nhỏ) và hàng ngày tôi di chuyển ( bằng ô tô riêng hoặc xe cơ quan) lên sân bay đi làm tầm 25km.
Tôi có bố mẹ vợ sống ở tỉnh (cách sân bay tầm 40p đi xe), điều kiện kinh tế khá giả, không phải lo điều gì, chỉ lo mỗi sức khỏe. Dạo gần đây, nhạc phụ thi thoảng đề cập đến việc muốn tôi và gia đình chuyển về sống gần ông bà, tôi vẫn đi làm bth, vợ tôi sẽ chuyển về làm ở công ty bố tôi. Thứ nhất là ông bà sống ở đây đã lâu, không muốn chuyển xuống Hà Nội với con cái ( nhà có 2 con gái, tôi là rể trưởng) vì e ngại Hà Nội sống ồn ào, đi lại chật chội và con người sống vs nhau nhanh, không có tình cảm .( Nhà ở Hà Nội thì tôi cũng không ngại, có thể mua cả biệt thự để ở)
Về tôi thì việc đi lại không vấn đề gì vì bây giờ đi lại tính bắng thời gian chứ ko phải là số km, mà các cụ biết đi lại ở Hà Nội thì tắc đường ntn rồi đó. Tôi chỉ phân vân cho con tôi, vì thực tế chuyển về tỉnh ở thì điều kiện sinh hoạt học tập không thể bằng Hà Nội ( tư tưởng, hy sinh đời bố củng cố đời con), nhất là bây giờ cháu còn nhỏ, cần hấp thụ tốt,
Không biết vấn đề của tôi có trùng với của cụ mợ nào ko ?
Kính xin cccm, cho một lời khuyên chân thành !
Bạn đặt vấn đề sai nên rất khó trả lời. Quan điểm
1. Người đàn ông trưởng thành là đã rời vú mẹ.
2. Báo hiếu, báo đáp bậc sinh thành hai bên (Nội, ngoại)
3. Gây dựng cuộc sống gia đình riêng
4. Chọn nơi định cư gây dựng cuộc sống
Đầu tiên cậu phải xác định được nơi định cư, phải trả lời được tại sao mình sống ở đây, tiêu chí gì, được gì, mất gì... Cuộc sống là của mình đừng vì ai cả (mình là đàn ông) phải vậy. Cậu muốn về quê, hay chuyển chỗ ở để cuộc sống tốt hơn. Nơi sống ngoài công việc, còn môi trường xã hội nữa. Chắc gì cậu về sống gần ông bà đã tốt hơn?

Justforfuntoo

Xe container
Về tỉnh
Ưu điểm:
- Con cái được sống gần ob ngoại, tình cảm khăng khít, có người chăm lo cho con khi mình bận
- Không khí trong lành hơn (nếu là vùng quê suốt ngày phun thuốc sâu thì lại độc hại hơn, quê em rất nhiều người chết vì ung thư)
Nhược điểm
- Vì là quê vợ nên sẽ bị mang tiếng chó chui gầm chạn, về đấy để chiếm đất của bố vợ
- Các sự kiện kinh tế chính trị, các trung tâm học, các trường học tốt nhất đều có ở hà nội
- các sự kiện văn hóa như phát hành phim bom tấn, đi lên phố cổ nhân dịp lễ tết, trung thu, xin chữ ở văn miếu.., ở các tỉnh không có
- Về ách tắc giao thông thì nhà cụ đã có đk mua biệt thự ở hn rồi thì mua chỗ nào chả được, cứ chọn khu đô thị cao cấp gần chỗ làm, tiện nghi khép kín, con đi bộ đi học
- Sao mọi người ùn ùn lên thủ đô sống, mua nhà mua cửa...?

damhai

Xe buýt
Khuyên bác chủ là không nhé. Bác đang ở Hà nội nếu có chuyển thì chuyển vào Đà nẵng hay Sài gòn thôi chứ bác về quê thì sau 1 thời gian bác sẽ thấy nhiều sự khác biệt trong sinh hoạt với bà con xung quanh đấy, cho dù nhà bác ở giữa thị xã của tỉnh.

Sazi

Xe điện
Để về quê cậu nên mua nhà ở đó trước, năm về mấy lần có sao đâu. 99% cậu mua nhà ở HN là do bố mẹ cho, nên tính tự lập kém.

emphailamsao

Xe tăng
Các bác cứ sợ chứ mấy đứa cấp 3 hay đại học ở tỉnh lớp em toàn thấy năng động hơn mấy đứa sống ở HN từ bé!
Vì chúng nó ko dc chăm bẵm từng tí 1 nên còn tự lập hơn. Đấy là em nhìn từ bản thân mình mà ra + tiếp xúc với thế hệ trẻ sống thủ đô từ lúc lọt lòng.