[Funland] có nên đi du lịch Trung Quốc?

88Fun

Xe buýt
Nên đi, đẹp, nhiều danh lam thắng cảnh và nhiều cái để xem :)

datinh

Xe container
em trả có thóc. ở xó làng hóng chuyện qua màn ảnh nhỉ.

tpvd

Xe hơi
Rất đáng để đi, đi để thấy ở nhà mở mồm là chửi Trung Quốc chứ sang rồi để thấy chúng ta thua kém họ về quá nhiều mặt kể cả từ những thứ nhỏ nhất: văn hóa, ý thức nơi công cộng, vệ sinh môi trường...Nếu nói vĩ mô về việc lấy tiền của nước mình mang sang nước bạn, thì mấy thằng tư bản (đặc biệt là Mẽo) mới là số 1.

TQ thật sự quá hoành tráng và nhiều danh lam thắng cảnh, đi mãi cũng chả thể hết được. Tour du lịch TQ thì ngày càng nở rộ. và để đi đc hết tq thì cần 1 lượng kinh phí rất là lớn, Bản thân em cũng đi mấy lần, mỗi tour rẻ thì vài triệu, đắt thì 20_30tr. Dân mình vẫn đi ầm ầm. Nhiều khi em tự hỏi như thế có phải góp phần làm cho TQ ngày càng giầu mạnh hơn, dễ bắt nạt VN hơn ko? Ở 1 mặt khác, với việc ko cho hộ chiếu TQ có in hình lưõi bò được nhập cảnh vào VN thì 1 số điểm nổi tiếng đông khách TQ trước đây của nước ta lại đang rất đìu hiu.😭., ế ẩm ko thể kiếm đc tiền từ phía nước đó? Vậy mang tiền sang nước Anh bạn tốt tiêu có nên ko?
Cụ có lòng yêu nước vậy thì cứ đi Tour trong nước đi, VIệt Nam cũng rất đẹp, để có thê thưởng ngoạn hết cảnh đẹp Việt Nam thì Cụ cũng mất rất nhiều thời gian để đi hết và cũng hết khá nhiều tiền ạ. ở đâu cũng yêu nước giống Cụ thì khỏi ra nước ngoài làm gì. E thì thấy du lịch TQ khá OK

Chỉnh sửa cuối:

piston

Xe container

ca_kiem

Xe container

Ko biết ai học ai :D
Chắc là có khúc mắc và cam kết gì đó ở đây. Như em biết Trung Quốc bây giờ nghiêm lắm , cụ hình dung tất tật kiểm soát bằng AI, 23h đêm em đi bộ dọc khu ký túc đại học tối đen như mực.. tuy nhiên khá an toàn vì càng khu đó camera nhận diện khuôn mặt rất nhiều nó liên tục nháy đèn liên tục để kiểm tra tất cả những ai đang đi nơi đó.
Nếu ai đó hay công ty nay đó vi phạm pháp luật bên đấy nó trừng phạt kinh khiếp luôn. Nó không bắt cóc bỏ đĩa kiểu có tiền cho qua như bên…A,B,C… đâu.
Cái này khả năng có cam kết gì đó và có tranh cãi với cam kết.

danleduc

Xe điện
TQ thật sự quá hoành tráng và nhiều danh lam thắng cảnh, đi mãi cũng chả thể hết được. Tour du lịch TQ thì ngày càng nở rộ. và để đi đc hết tq thì cần 1 lượng kinh phí rất là lớn, Bản thân em cũng đi mấy lần, mỗi tour rẻ thì vài triệu, đắt thì 20_30tr. Dân mình vẫn đi ầm ầm. Nhiều khi em tự hỏi như thế có phải góp phần làm cho TQ ngày càng giầu mạnh hơn, dễ bắt nạt VN hơn ko? Ở 1 mặt khác, với việc ko cho hộ chiếu TQ có in hình lưõi bò được nhập cảnh vào VN thì 1 số điểm nổi tiếng đông khách TQ trước đây của nước ta lại đang rất đìu hiu.😭., ế ẩm ko thể kiếm đc tiền từ phía nước đó? Vậy mang tiền sang nước Anh bạn tốt tiêu có nên ko?
Em nghĩ cụ tạo thớt để chém gió cho vui.....nên em cũng chém theo gió của cụ : không nên đi du lịch TQ.

....=))

P/S : à mà đừng hỏi em "tại sao". Em cứ chém thế thôi. :))

haiyen1012

Xe điện
Em vẫn mơ ước 1 chuyến Thanh Hải - Tây Tạng, đi chuyến đường sắt cao nhất thế giới từ Tây Ninh đi Lhasa ngắm cao nguyên Thanh Tạng và khu bảo tồn thiên nhiên Khả Khả Tây Lý

Em công tác bên đó đến nay tròn 20 năm ( Lần đầu tiên đặt chân tới Q.Châu là t3/2004) , thực tình mà nói họ phát triển hơn ta quá nhiều , vấn đề ctrị em ko dám lạm bàn . E vừa về Vn hôm qua để chuyển bị cho lịch trình ctac tại T.Hải ,bữa ăn sáng hôm qua trước khi em ra sân bay đây ạ #:-s

Ga tàu điện ngầm và nồi lẩu 2 người ăn và nước chấm nó như thế này ạ

Về cơ bản ở các thành phố lớn cs khá thanh bình , giao thông đô thị cũng ổn , khá nhường nhịn , hiếm khi sd còi . shipper và người đi bộ thì cũng khá giống Việt Nam , vượt đèn hơi nhiều :))
E chào Cụ, giữa tháng sau E có lịch đến Thuong Hải, E xin hỏi Cụ E ở
KS Magnificent International Hotel Địa chỉ:No.381 Xizang South Road, Huangpu District thì đi vào khu trung tâm, bến thượng Hải có xa ko ạ, khu E tới có gì vui ạ

TieuFu

Xe container
Rất đáng để đi, đi để thấy ở nhà mở mồm là chửi Trung Quốc chứ sang rồi để thấy chúng ta thua kém họ về quá nhiều mặt kể cả từ những thứ nhỏ nhất: văn hóa, ý thức nơi công cộng, vệ sinh môi trường...Nếu nói vĩ mô về việc lấy tiền của nước mình mang sang nước bạn, thì mấy thằng tư bản (đặc biệt là Mẽo) mới là số 1.
Đi về sẽ khỏi bệnh đọc báo rồi bốc phét ! KK

biển xanh06

Xe điện
Nhập cảnh vào Tq ở sân bay Đông Thượng Hải rất mất thời gian. Chụp và lăn ngón tay 2 lần như làm căn cước của mình, mợ nào chỉnh sửa mặt thường bị gọi lại để kiểm tra kỹ hơn. Tàu điện di chuyển trong sb Đông T Hải

biển xanh06

Xe điện

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
KS Magnificent International Hotel Địa chỉ:No.381 Xizang South Road, Huangpu District thì đi vào khu trung tâm, bến thượng Hải có xa ko ạ, khu E tới có gì vui ạ
Thú thật với Cụ thâm niên TQ với em cũng khá lâu , nhưng về kiến thức du lịch các danh lam thắng cảnh với em gần như =0 , vì lúc còn trẻ em chỉ thích lang thang các khu chợ để tìm kiếm nguồn hàng , đến lúc nhiều tuổi thì đi cv tối về nhậu rồi ngủ . Thượng Hải em đi chưa nhiều 5 - 6 lần mỗi lần tới đó sáng em đi nhà máy , đi các xưởng . Tối thì lại đi nhậu với bạn nên không rõ lắm
Ấn tượng với em về TH là hiện đại và đắt đỏ , du lịch tự túc sẽ gặp chút khó khăn về ngôn ngữ nếu Cụ ko biết tiếng Trung ( Ng dân bản địa họ ít sd Tiếng Anh) và khoản thanh toán .Trước đây cầm tiền mặt thanh toán dễ , giờ họ dùng quét QRcode nên sẽ có chút rắc rối
Vụ hỏi này cụ gửi thư cho Cụ chuotlang ,Cụ ấy mới xứng đáng để hỏi thông tin về DL TQ , em sang đó ngồi xe đi gần như cả ngày quãng đường di chuyển giữa các địa điểm khá xa thành ra mang tiếng đi nhiều nhưng thông tin về 1 điểm DL nào đó em mù tịt
E nhớ không nhầm năm 2009 bọn em có lang thang ở phố đêm Thượng Hải , nó giống phố đi bộ ở bờ hồ Hoàn Kiếm nhà mình . 3 anh em bọn em vào cái quán bia ngồi ngắm gái :)) , mỗi ông uống chắc max 5 chai lâu rồi em ko nhớ . Đến lúc đứng dậy thanh toán tiền qui ra tiền Việt loanh quanh 9tr . Đi Bar vào gọi đâu 1 két Budweiser chai nhôm , đồ ăn vặt bên đó toàn các thứ linh tinh như chân gà , đậu phộng hình như cũng 15tr

Chỉnh sửa cuối:

tytum

Xe buýt

Ảnh em chụp hôm vừa rồiđi Lệ Giang, phải nói em hơi choáng

Mrquickdn

Xe tải
KS cụ ở khá gần Bến Thượng Hải, nếu đi bộ cách hơn 2km thôi, còn nếu đi phuwong tiện công cộng thì cụ đi bộ lên dăm trăm mét có một ga metro của line 8 lên đi lên chỗ phố đi bộ Nam Kinh rồi đi bộ ra bến Thượng Hải dạo chơi ăn uống thăm thú khá ok.

MrMilan

Xe điện
Theo Map thì có 1 đoạn cụ ơi