[Funland] có nên dùng xe cá nhân chở người nhà bị mất từ bệnh viện về nhà?

XámChâuPhi

Xe tải
Bản thân tôi cũng tự biết mình còn sống được bao lâu nữa, luôn suy nghĩ tích cực và làm tư tưởng cho người ở lại, sẽ tự mình kết thúc cuộc đời mình theo cách của mình, quyết không để cho cái ốm đau vặt vẹo, sống không bằng chết nó làm nhục mình, luật của ta chưa cho phép an tử nhưng nào hề hấn gì, tự mình quyết định theo cách của mình, sống như thế nào mới quan trọng chứ chết thì đơn giản mà, di chúc và các bước tiến hành đã lập sẵn, kể cả tang lễ của mình, xắp xếp chu toàn mọi cái đâu và đấy và ủy quyền cho một văn phòng luật quen biết thực hiện. Giờ thì cứ túc tắc làm việc, tham gia các dự án xã hội phi lợi nhuận cho nó vui vẻ và thanh thản, đến lúc cần đi thì cứ tự đi thôi.

Cứ suy nghĩ thấu đáo mọi lẽ ở đời thì mọi cái nó cũng đơn giản và chẳng có gì đáng sợ cả. Lúc sống mà ngời ngời thì lúc thác đi cũng không được bi lụy , ai oán. Với tôi chỉ có khái niệm ra đi, chứ không có khái niệm chết đi

Sống ở đời mới cần cái can đảm và dũng khí để sống theo chất của mình, cái đó mới khó chứ chết thì có gì ghê gớm đâu.

Xin lỗi tôi nói điều này cũng chỉ để một vài ai đó có tình huống của bản thân tương tự thì cũng nên có cái nhìn khác tích cực hơn. Mọi sự kết thúc có thể đều giống nhau, nhưng làm cho nó khác biệt và thì tùy mỗi người, ai cũng có thể gặp hoàn cảnh nào đó, nhưng đối diện với nó và quyết định mình sẽ trở nên thế nào trong hoàn cảnh đó thì lại phụ thuộc vào ý chí bản thân chứ không còn phụ thuộc vào hoàn cảnh nữa rồi
Tuyệt vời! Tuyệt vời!
An lành, an lạc đến với Cụ & gđ!

XámChâuPhi

Xe tải
Riêng bà ngoại, đến vợ và con em đều sợ ma. Vào chùa thấy hài cốt là đã k dám đi một mình. Nên tro cốt để nhà chắc là k. Ở chùa cũng ít chùa nhận giữ, mà người chết khi sống lẫn người nhà k tín Phật nên vào chùa k hợp. Chôn cất xuống đất là hợp lẽ rồi.
Chùa trong nam có những khu lớn, gian lớn bán chỗ để đặt hũ cốt dán ảnh ghi tên thờ cúng, kinh lắm.
Chùa bên TQ không nhận tro cốt, chỉ thờ bài vị (chắc cũng bán chỗ) không có ảnh, rất đẹp, ấm cúng, mà không thấy sợ.

dreamhouse

Xe tải
Nếu muốn chở về bằng xe nhà thì nên thuê bình oxi và y tá đi theo và chở về lúc còn sống, còn không may thì theo em cụ nên thuê xe bệnh viện cụ ạ. Mình có thể nghĩ đơn giản, nhưng thiên hạ làng xóm nhìn vào lại tưởng nhà cụ tiết kiệm thì cũng dở, chưa kể 1 số vấn đề tâm linh khác

peace_park

Xe buýt
Đưocj vậy thì quá văn minh, em ủng hộ.

Đi viếng, đứng cạnh ng đã mất. Nhiều ng bị trở nặng bệnh, rất tội cho họ.
Cái vụ làm ma khô cũng xuất phát từ đợt bùng dịch, một số nhà có người thân mất mà ko tổ chức viếng đc nên hoả táng rồi sau đó hết dãn cách mới làm. Sau đó mọi người thấy làm như này cũng có nhiều ưu điểm nên giờ nhiều nhà làm theo.

TSTA

Xe container
Cái vụ làm ma khô cũng xuất phát từ đợt bùng dịch, một số nhà có người thân mất mà ko tổ chức viếng đc nên hoả táng rồi sau đó hết dãn cách mới làm. Sau đó mọi người thấy làm như này cũng có nhiều ưu điểm nên giờ nhiều nhà làm theo.
Nhiều ng bị ung thư mà ko biết (giai đoạn đầu) hay mang mầm mống ung thư.
Làm đám xong thì trở nặng, thành giai đoạn cuối, ra đi nhanh chóng.
Cái này tranh cãi về sự liên quan rồi. Chưa CM đc chứ ko phải CM nó sai.
E thấy tội cho họ.

Thiêu xong rồi làm thì mọi thứ ko vde gì.

XámChâuPhi

Xe tải
E thấy tội cho họ.

Sao gọi là "ma chay" nhỉ!

peace_park

Xe buýt
E thấy tội cho họ.

Quê em nếu ai bị K hoặc 1 số bệnh khác thì trc đây họ kiêng tuyệt đối luôn, như mẹ em K tuyến giáp gần chục năm nay ko đi viếng 1 đám nào. Mà gần đây mẹ e cũng đi viếng mấy đám rồi.

cháu lên 3

Xe container
Thời buổi này vẫn còn mê tín tnay cơ à

Thỏ móm

Xe điện
Đúng phong tục phải để ngoài làng, không được đưa vào làng.
Tuy nhiên có nhiều cách, bóp bóng trợ thờ, về đến nhà thì ngừng thở.....
Nhiều nhà còn lách bằng cách dù đã tử vong trên đường về nhưng vẫn bóp bóng khí khiêng vào nhà để tránh tục lệ, điều tiếng

blackpaint

Xe container
Xưa bà e mất trên giường, e còn nằm ở giường đấy bình thường.

XuanSang85

Xe máy
Chào các cụ, từ hôm qua tới giờ em lấn bấn quá, bây giờ mới vào lại được. Hôm qua em đã chở bà em về. Lúc về thì bà em yếu lắm, nhưng hôm qua và hôm nay thì tỉnh và có phản ứng co tay, đưa tay lên miệng, tự kéo chăn được tí ti. Tuy nhiên, bà em không ăn uống được nên bây giờ được ngày nào hay ngày đó thôi ạ.
Bác sỹ kết luận bà em bị đột quỵ, bị liệt nửa ngưởi và nửa mặt. Trước đó thì bà không ốm đau gì cả, vẫn ăn uống bình thường, nói chuyện sang sảng.
Em dùng cái giường gấp khổ lớn của em hay ngủ trưa ở văn phòng, một đầu để lên ghế to hàng hai xuống đã hạ xuống và đầu kia để lên cái thùng đồ bằng nhựa cứng trong xe của em. Bố em ngồi ghế trước, cô ruột em, là con gái bà ngồi ở ghế nhỏ hàng hai.
Em rất cảm ơn các cụ đã chia sẻ, các thông tin thật là bổ ích cho em và em nghĩ cũng sẽ bổ ích cho một số người ạ.

Chỉnh sửa cuối: