Có nên làm chống ồn ( cách âm) cho xe mới mua?

90-60-90

Xe đạp
Hôm ra An Dương Vương, em thấy bọn kia hì hục đè và lột sạch "nội y" vợ hai của mấy bác, sau đó vợ hai các bác ấy bị bọn ấy dán mấy cái miếng đen sì vào các phần da chỗ kín.
Không hiểu hiệu quả lẫn ...hậu quả ra sao.
Định đú theo, nhưng đọc bài dưới này của VNE em thấy chờn chợn.
Vậy chờ ý kiến thực tế của các bác đánh giá.

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2009/11/3ba158d7/

ngoclan

Xe hơi
Theo em thì nếu chống được ồn cho xe ,thì nhà sx xe cũng không để xe của Bác , của em , của mọi người ồn ào như vậy đâu .

honda

Xe buýt
"Chống ồn' trên các diễn đàn đã nói nhiều, làm nhiều rồi. Chỉ là đánh lừa cảm giác thôi bác, chưa kể tháo tung xe ra, rã làm gẫy các lấy nhựa, các bộ phận không khít, sau này còn kêu to hơn. Bác nên cân nhắc kỹ, giá vài triệu mà hiệu quả, thì nhà SX đã làm luôn rồi.

dép lào 18k

Xe đạp
bác lên xe mà ko thấy ồn thì lắp chống ồn vào làm gì nữa....

tuanphong186

Xe tải
góp ý như các bác là ko đúng.các xe đắt tiền làm chống ồn tốt,loa tốt,vỏ tôn cũng dày.còn xe rẻ tiền,xe liên doanh họ hay cắt bớt hoặc giảm chất lượng nhiều bộ phận đi nên xe ồn hơn và tất nhiên giá rẻ hơn.nên nói như bác gì ở trên : nếu chống được ồn cho xe ,thì nhà sx xe cũng không để xe của Bác , của em , của mọi người ồn ào như vậy đâu là sai.nếu có điều kiện bác nên làm nhưng làm như thế nào cho giá thành/hiệu quả đi đôi vs nhau mới là vấn đề.tất nhiên là ko thể giảm hết ồn nhưng sẽ đỡ hơn.em nghĩ thế

kingriver

Xe hơi
Ồn là do tole mỏng, goăng cửa xe không phải loại chất lượng cao. chạy khoảng 20-50 thấy tiền giá trị thật, nhưng từ 70km/h em thấy hình như (ồn) cũng như nhau thôi. Chống ồn chẳng nên làm.

lutuananh

Xe hơi
Ngày trước làm cho ford hải dương, cái vụ chống ồn cho xe laser là là đau đầu nhất. Thử nghiệm mãi vẫn ko xong, mua nguyên một dàn cảm biến rung để xác định vị trí rung ồn vẫn ko xác định nổi. Sau đó bỏ kệ nó. Nói chung là ko nên làm, vớ vẩn. Làm sao mà mấy cậu thợ ngoài kia làm dược.

lanhuong1965

Xe điện
Hôm ra An Dương Vương, em thấy bọn kia hì hục đè và lột sạch "nội y" vợ hai của mấy bác, sau đó vợ hai các bác ấy bị bọn ấy dán mấy cái miếng đen sì vào các phần da chỗ kín.
Không hiểu hiệu quả lẫn ...hậu quả ra sao.
Định đú theo, nhưng đọc bài dưới này của VNE em thấy chờn chợn.
Vậy chờ ý kiến thực tế của các bác đánh giá.

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2009/11/3ba158d7/
Sao V2 của mình,nhất là mới về lại để cho bọn kia hì hục đè và lột sạch "nội y" thế nhể???Lại còn bị bị bọn ấy dán mấy cái miếng đen sì vào các phần da chỗ kín nữa chứ???
Nếu là em thì phải là em...lột,em...dán chứ quyết không để ai làm chuyện ấy!!!

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
"làm chống ồn" là một thao tác vớ vẩn nhất, tốn tiền mà hiệu quả thấp nhất, ko cẩn thận lại phải lĩnh hậu quả do làm chống ồn (ù tai đấy Cụ ơi) thì điên đầu luôn!

dazanh

Xe đạp
"làm chống ồn" là một thao tác vớ vẩn nhất, tốn tiền mà hiệu quả thấp nhất, ko cẩn thận lại phải lĩnh hậu quả do làm chống ồn (ù tai đấy Cụ ơi) thì điên đầu luôn!
E đồng ý với cụ này! ồn ko giảm lại cộng hưởng thêm thì toi! mà các cụ nghĩ xem biết đâu là lại lắp thêm vật liệu dễ cháy vào xe cũng nên. E sợ lắm!

dungvbsp

Xe hơi
em thì sợ cái vụ cháy xe lém. không dám đâu

16h6154

Xe buýt
Theo em không nên làm, cứ lắp linh tinh vào rồi xe bác còn ồn hơn vì mấy cậu thợ (90% ko qua đào tạo bài bản) mà lột hết nội thất xe bác ra rồi lắp lại thì bác biết là kết quả sẽ ntn rồi đó. Chỗ em mấy bác làm chuột bạch rồi, kết quả là đều ân hận vì quyết định của mình. Rủ em, nhưng em tỉnh táo, ko làm thế lại hay.

90-60-90

Xe đạp
Có lẽ các bác ân hận là do đi làm bọn thợ vườn ở ADV, mấy chỗ này các miếng cách âm đều mỏng choét và làm cẩu thả.

Em mới tìm ra chỗ bán hàng của bọn Nga có bán tại VN hàng chúng nó dầy lắm, cách âm toàn xe kỹ lưỡng 2 lớp và khá chát 1200 USD !!! nhưng danh tiếng bọn này vang toàn cầu ( sản phẩm chúng nó bán tại ANH, Úc , Germanny ) và xây nhà máy tại Đức luôn mới ghê!

topguntt

Xe buýt
Ko thể hết đc. ngày xưa mình đã từng làm cùng ông anh về cái chống ồn này rồi, mua cả máy đo độ ồn, bơm công xuất cao và nhựa chống ồn ở nước ngoài mang về và có 1 bài quảng cáo ở trên tạp trí công nghe oto xe máy. Thời điểm đó rất nhiều ng quan tâ nhất là những ng di máy dầu. Nhưng sau 1 thời gian làm thử nghiệm cho các xe quen thì thấy ko chông đc ồn nên bỏ dự án đó.
Khuyên thật các bác cách chống ồn tốt nhất là mua các xe có vỏ dầy như Mec, BW, X6..... còn ko thì mời các cụ bật loa to vào là hết ngay

16h6154

Xe buýt
Ko thể hết đc. ngày xưa mình đã từng làm cùng ông anh về cái chống ồn này rồi, mua cả máy đo độ ồn, bơm công xuất cao và nhựa chống ồn ở nước ngoài mang về và có 1 bài quảng cáo ở trên tạp trí công nghe oto xe máy. Thời điểm đó rất nhiều ng quan tâ nhất là những ng di máy dầu. Nhưng sau 1 thời gian làm thử nghiệm cho các xe quen thì thấy ko chông đc ồn nên bỏ dự án đó.
Khuyên thật các bác cách chống ồn tốt nhất là mua các xe có vỏ dầy như Mec, BW, X6..... còn ko thì mời các cụ bật loa to vào là hết ngay
Cụ nói phải quá, nhà cháu bi giờ mới biết tại sao vợ hai cháu độ ồn ko ổn định mà cứ lên lên xuống xuống như cái vnindex gì đó. Chả như vợ cả ổn định thôi rồi %-(

Dominico

Xe buýt
Cách âm khó nhất là âm thanh phát ra từ bên ghế phụ, các cụ có cách giời đi chăng nữa thì khi nó ồn, nguồn âm đấy còn thò tay ra vặn bé nhạc của mình đi để phát công suất lớn hơn nữa cơ mà, nên các cụ lo cách âm cái nguồn đấy trước, rồi tính đến các nguồn khác sau. Em cách âm đc khoang phụ rồi, nên cũng đã thử cách âm xe, tạm thời em thấy ổn hơn khi chưa làm, đừng bác nào ném đá em để e phải căng tai ra nghe xem có ù không nhé, để cho e tự cam thấy sướng cái đã, cứ chữa đc tâm lý là chữa đc 7/10 bệnh :D

SmartCool

Xe đạp
Nghĩ đơn giản thế này là ra
Phí dán chống ồn có vài triệu mà hiệu quả thì hãng họ đã làm rồi

Cả mấy cái vụ gioăng cửa chống ồn cũng vậy

SmartCool

Xe đạp
Nghĩ đơn giản thế này là ra
Phí dán chống ồn có vài triệu mà hiệu quả thì hãng họ đã làm rồi

Cả mấy cái vụ gioăng cửa chống ồn cũng vậy

red_star

Xe đạp
Theo ý kiến của em, muốn chống ồn thì phải tìm đc vật liệu tốt và nguyên nhân:
+ Vật liệu tốt: Vật liệu chống ồn phải có độ xốp giữa các lớp (Tham khảo lớp nhung ở dè lốp các xe hạng sang).
+ Nguyên nhân: Tiếng ồn chủ yếu ở 3 vị trí:
*1: Khoang động cơ: Hệ thống quạt gió, các buli, các loại bơm, hộp số, động cơ, bi tăng bi tì... Nếu tự dưng thấy xe ồn hơn thì khắc phục đi đã rồi tính tiếp. Tiếng ồn này muốn khắc phục phải hạ máy xuống, dán vào cái lớp cách âm giữa khoang tablo và động cơ, chứ dán lung tung chả tác dụng gì đâu ạ.
*2: Ồn vọng từ lốp: Phía trước xe nên dán thêm vào dè lốp hiệu quả sẽ cao hơn là dán lên sàn xe, chả có tác dụng gì. Hai lốp phía sau thì kết hợp cả dán bên trong bầu lốp và dè lốp bên ngoài, người ngồi sau sẽ cảm nhận sự im lặng khác hẳn khi chưa chống ồn.
*3: Ồn vọng từ bên ngoài vào: Do vỏ xe mỏng, do gioăng thiếu, do blabla...Khắc phục bằng cách thay gioăng mới nếu gioăng theo xe đã cũ, bổ sung các gioăng thiếu ở các khe cửa sẽ giảm được đáng kể, không nên tháo tappi cửa dán vào tôn cánh cửa, chả giải quyết gì đâu ạ.