[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

KoenigseggPigani

Xe tăng
Có phải dân tình đã/ đang rút tiền đánh bắt xa bờ đổ về Bds giá trị sử dụng, trong đấy có chung cư ko các cụ?
Em có căn cc ở CG, vài tháng trc rao 45 mấy khách xem chưa chốt. Giờ rao 48-50 cũng có khách xem và trả giá. Làm em lại lăn tăn chưa bán.
Ui trà đá còn 5k, xôi sáng lên, phở lên vv thì chung cư giảm kiểu gì đây cụ
Ở đâu e k biết ở Vn lạm phát vs giá vàng lên là bds lên trong đó chung cư là lên bền vững, tất nhiên trừ các bác mua phải 1 số dự án ngáo của flc thm vv

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 7192087

Có người inbox hẳn em cơ, mời các cụ đoán xem ai =))))))

Trả lời cụ luôn là em là người mua nhà, và thực tế nó như tn mời cụ tìm thử 1 dự án và hỏi giá cả, em éo rảnh đi lùa gà và rep cụ nhé
Chăm chỉ đi cày cuốc đi các cụ. Cứ lên mạng hoài thì giấc mơ có nhà chỉ là giấc mơ thôi

Mt6366

Xe buýt
Giờ chung cư đang tháo hàng ác nhỉ.
Xem bên thớt mua bán nhiều tin đăng bán chung cư thế.
Kiểu gì ít nữa chả sờ đến chung cư cũ
Rao nhưng rao giá cao hơn trước cụ nhỉ? Tầm này mà cụ dùng từ "tháo hàng" với chung cư thì e cũng k biết nói gì nữa 😅

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Rao nhưng rao giá cao hơn trước cụ nhỉ? Tầm này mà cụ dùng từ "tháo hàng" với chung cư thì e cũng k biết nói gì nữa 😅
Cụ nên bán chung cư ngay và luôn, mua đất Vd4.
Em đoán cụ có chung cư định bán, nhưng nấn ná ko bán. Giờ thị trường khó thanh khoản và có xu hướng giảm nên có vẻ cụ rất sốt ruột.

Mt6366

Xe buýt
Cụ nên bán chung cư ngay và luôn, mua đất Vd4.
Em đoán cụ có chung cư định bán, nhưng nấn ná ko bán. Giờ thị trường khó thanh khoản và có xu hướng giảm nên có vẻ cụ rất sốt ruột.
Đất e cũng có cụ ạ. Trên mạng em chỉ bàn luận, dựa trên quan điểm, luận điểm. Chứ ko bàn hay công kích cá nhân nhé.

nitkata

Đi bộ
Sớm muộn gì thì cũng phải đưa chung cư về giá trị thực của nó, chỉ được phép sử dụng trong vòng đời từ 50 - 60 năm thôi. Sổ đỏ khi cấp cũng không phải là sổ lâu dài nữa nên giá trị sẽ phản ánh đúng giá trị sử dụng trong từng đó năm. Thiết nghĩ bác chưa mua thì đợi thêm mua hẳn nhà đất, hoặc chờ giá down xuống

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Tôi dự đoán 3 xu hướng của chung cư:
- Phát triển các khu đô thị lớn khoảng giữa Vd3 và Vd4 để giãn dân ra đó, giống các nước phát triển đi trước
- Áp dụng thời hạn với cc mới để giảm giá và dễ quản lý khi cc xuống cấp.
- Với cc cũ sau vài năm nữa sẽ có chế tài hoặc thông tư để kiểm soát thời gian sử dụng. Nếu không 20 năm nữa sẽ là một vấn đề cực lớn với các nhà quản lý. Giờ ai qua khu Nam Trung Yên sẽ thấy rõ vấn đề này

nitkata

Đi bộ
- Phát triển các khu đô thị lớn khoảng giữa Vd3 và Vd4 để giãn dân ra đó, giống các nước phát triển đi trước
- Với cc cũ sau vài năm nữa sẽ có chế tài hoặc thông tư để kiểm soát thời gian sử dụng. Nếu không 20 năm nữa sẽ là một vấn đề cực lớn với các nhà quản lý. Giờ ai qua khu Nam Trung Yên sẽ thấy rõ vấn đề này
Cụ có những nhận định khá hay. Em cũng đồng quan điểm với cụ, vậy ai có tầm nhìn xa cứ múc nhà đất cụ nhỉ :)

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Khu Nam Trung Yên đất vàng mà xuống cấp nhìn ghê quá cụ nhỉ.
Giờ không biết chính phủ xử lý thế nào

KeanuR

Xe tăng
nếu mà Nam TY, Nhân Chính xử lý như tập thể cũ GV KL thì dân ở đó đang ở trên 1 mỏ vàng thực sự
Ai cug thấy mấy tđc Nam TY mật độ thấp mà vị trí ô đất thì siêu đắc địa ntn
Ngay cả giờ cho đập đi xây lại 38 tầng cao cấp thì mỗi hộ phải dc thêm 2-3 căn nữa là ít, hoặc 1-2 căn và 1 shop kdoanh
Nên góc độ nếu quy định thời hạn cc thì nhiều nơi sau này con cháu sẽ đổi đời

caisua

Xe lăn
View attachment 7192087

Trả lời cụ luôn là em là người mua nhà, và thực tế nó như tn mời cụ tìm thử 1 dự án và hỏi giá cả, em éo rảnh đi lùa gà và rep cụ nhé
Chắc em đoán sẽ đúng vì có vẻ vẫn là người trót vui với VĐ4 đã inbox em với lời lẽ ngớ ngẩn tương tự. Em đã chặn cho đỡ ngứa mắt với thể loại này

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
83m, 3 tỏi 7 đủ đồ bao gồm cả phí + công chứng cụ nhé
Chúc mừng cụ. Căn của cụ đẹp nhất đấy nhỉ. Căn góc và có 3 ngủ.
Giờ ai tính mua chung cư để ở tầm 20 năm thì cứ phải mua 3 ngủ. Mua 2 ngủ chỉ cần con 2 đứa nó vào cấp 2 là bí lắm. Suốt ngày nhìn thấy nhau ngứa cả mắt.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
83m, 3 tỏi 7 đủ đồ bao gồm cả phí + công chứng cụ nhé
Chúc mừng cụ. Căn của cụ đẹp nhất đấy nhỉ. Căn góc và có 3 ngủ.
Giờ ai tính mua chung cư để ở tầm 20 năm thì cứ phải mua 3 ngủ. Mua 2 ngủ chỉ cần con 2 đứa nó vào cấp 2 là bí lắm. Suốt ngày nhìn thấy nhau ngứa cả mắt.
3,5 -4 ty có thể mua được nhà 5 tầng 30-40m khá thoáng ở khu NamTu Liêm. Khi cần thêm phòng ngủ có chồng thêm tầng đơn giản.
Nhưng chúc mừng cụ, cứ thấy ưng cái bụng là ở sường rồi.

anhnt2105

Xe hơi
Mỗi người 1 sở thích thôi ạ, e thấy hiện tại chung cư hợp với gia đình em thì chốt thôi, lâu dài có thêm xèng thì lại xúc nhà đất nữa :D

maroon5788

Xe buýt
View attachment 7192087

Ko đọc cũng biế
Chắc em đoán sẽ đúng vì có vẻ vẫn là người trót vui với VĐ4 đã inbox em với lời lẽ ngớ ngẩn tương tự. Em đã chặn cho đỡ ngứa mắt với thể loại này
View attachment 7192087

e cũng bị ib :)) ko hiểu sao rảnh thế nhỉ.

Covid2021

Xe buýt
Thời điểm này theo e ai có nhu cầu ở thực và gấp thì vẫn cứ mua cc thôi, đời sống tiện ích ok so vs số tiền bỏ ra, chứ với giá hiện tại thì e là tương lai vài năm tới chắc chủ yếu cc đã bàn giao sẽ giảm dần đều.

Xu Hào

Xe tải
Trước mắt thì áp với cc mới. Độ 10 năm nữa có khi mới sờ vào cc cũ.
Giờ thị trường chung cư có vẻ giống đất, bị đóng băng à các cụ
Tôi nghĩ là khó có chuyện áp dụng thời hạn cho cc cũ đã có sổ ghi chữ lâu dài. Từ những năm khoảng 2008 đã có loại hình cc sổ ghi thời hạn 50 năm rồi. Nghĩa là nhà nước đã phân định rõ có thời hạn và lâu dài tại thời điểm đó, giá bán khác nhau, tiền thuế nộp nn khi cđt thực hiện dự án cũng khác nhau.
Bên TQ khi áp dụng sử dụng đất có thời hạn thì cũng chỉ áp dụng nhà đất mới thôi nhé.