Có nên mua Merc GLC 250 trả góp

king00

Xe đạp
Chào mọi người,

Em hiện đang đi làm cho công ty nước ngoài, thu nhập 100tr/tháng, tổng thu nhập 2v/c tầm 110tr/1 tháng sau khi trừ chi phí sinh hoạt trong gia đình (1 vợ và 1 con) thì em dư ra tầm khoảng 40tr/tháng tiền nhàn rỗi. Vợ chồng em vừa trả hết nợ nhà và hiện không có khoản nợ nào khác. Tiết kiệm thì cũng tầm 200 triệu, không dư nhiều do vừa trả hết nợ nhà xong.

Hiện em đang chạy chiếc Focus Hatchback 2011 mua lại từ người quen được 3 năm và giờ có nhu cầu đổi sang CUV/SUV đi cho sướng :D. Em thấy GLC mới ra đẹp quá, mà em rất muốn lái và cảm nhận xe Đức nên đang cân nhắc cố lấy chiếc mới về đi.

Em có lăn tăn mấy khoản nhờ các anh tư vấn giúp:

1. Với số tiền có sẵn cộng với bán xe, thì em có lẽ sẽ phải vay 1.3 tỉ mới mua được GLC mới. Theo kế hoạch trả nợ, với số tiền nhàn rỗi hằng tháng thì em dự là khoảng 3 năm là trả xong. Không biết có bác nào liều như em chưa ạ? Liệu có nên liều thế ko? (em còn trẻ, U29, nên máu liều nhiều khi nó lấn át lý trí ạ...)

2. Vấn đề em lo nhất là chi phí nuôi xe. Em đọc thì thấy ai cũng bảo xe Đức nuôi tốn lắm.

Để dễ so sánh thì hiện tại chiếc Focus của em dùng đi làm và đưa đón con hằng ngày, 2 năm nay em cũng tốn mỗi năm tầm 10-15 củ cho việc thay thế mấy thiết bị hỏng: phuộc, đèn, cao su chân máy, v.v.... Lúc mới mua về em còn làm 4 quả lốp hết tầm 10 củ nữa. Vị chi 3 năm đi xe em tốn tổng cộng gần 40 củ cho việc sửa chữa.

Về việc mua xe mới, em muốn hỏi trong 2 năm đầu có Bảo hành thì mình có cần lo thêm gì không ạ? Em tính là qua 2 năm đấy em trả cũng gần xong khoản vay, nên sau 2 năm nếu có hư hỏng vặt em vẫn có khoảng để đắp vào. Em chỉ sợ là trong 2 năm đấy có phát sinh nào khác mà ko được covered bởi hãng thì hơi căng.

Về khoản bán lại thì em ko lăn tăn lắm ạ. Em thích trải nghiệm hơn là mua với mục đích bán lại.

Em xin cảm ơn.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Xe mới đi 3 năm đầu vô tư nhé. Mất tiền bảo dưỡng định kỳ thôi.

Thang N.

Xe tăng
Chơi thôi, 2 năm đầu đã có bảo hành, nên chi phí nuôi nấng GLC chỉ là xăng cộ, dầu nhớt, không nhiều. Nếu mua gói bảo hành mở rộng thêm 2 năm nữa thì sẽ có 4 năm bảo hành, chẳng phải suy nghĩ nhiều. Mẹc không hỏng vặt như đồn thổi. Tuy nhiên, thu nhập như vậy và vay 1,3 tỷ thì hơi căng nếu trong 2-3 năm có sự kiện cần phải tiêu đến nhiều tiền.

levietdung

Xe hơi
Dù xe bạn đẹp đến đâu?,giá trị là bao nhiêu thì tối đa sau 4 năm bạn muốn đổi xe khác( trường hợp đi đường chẳng may xe hay va quệt bạn chỉ đi khoảng 3 năm muốn đổi ngay),khi đấy bạn vừa trả nợ xong,bán xe chịu lỗ 200.000.000/năm,bạn lại muốn xe mới đồng hạng,lại vay ít nhất 800.000.000 nữa.như vậy,sau khi có nhà,5-6 năm trời bạn chỉ loay hoay với tiền xe.nên theo mình,bạn đợi 1 năm nữa sẽ đỡ áp lực hơn và khi đấy sẽ có nhiều lựa chọn hơn.

king00

Xe đạp
em cảm ơn ý kiến của mọi người ạ.

Chơi thôi, 2 năm đầu đã có bảo hành, nên chi phí nuôi nấng GLC chỉ là xăng cộ, dầu nhớt, không nhiều. Nếu mua gói bảo hành mở rộng thêm 2 năm nữa thì sẽ có 4 năm bảo hành, chẳng phải suy nghĩ nhiều. Mẹc không hỏng vặt như đồn thổi. Tuy nhiên, thu nhập như vậy và vay 1,3 tỷ thì hơi căng nếu trong 2-3 năm có sự kiện cần phải tiêu đến nhiều tiền.
bác nói cái em cũng khá đau đầu ạ. Về có việc gì phải tiêu đến tiền thì đúng là không lường trước hết được. 2 bên ông bà thì đều có thể tự lo được ạ, chi phí phải không, biếu xén quà cáp này nọ em đã include vào chi phí sinh hoạt.

Sức khoẻ gia đình em thì em đã quất Liberty HealthCare cho cả gia đình, cộng với công ty có bảo hiểm sức khoẻ riêng cho em nữa, nên về sức khoẻ nói chung em cũng không lo lắm.

Nhưng mừ người tính không bằng trời tính, nên em cũng cân nhắc rất kĩ cái vụ "sự kiện cần đến nhiều tiền" như bác nói ạ.

Dù xe bạn đẹp đến đâu?,giá trị là bao nhiêu thì tối đa sau 4 năm bạn muốn đổi xe khác( trường hợp đi đường chẳng may xe hay va quệt bạn chỉ đi khoảng 3 năm muốn đổi ngay),khi đấy bạn vừa trả nợ xong,bán xe chịu lỗ 200.000.000/năm,bạn lại muốn xe mới đồng hạng,lại vay ít nhất 800.000.000 nữa.như vậy,sau khi có nhà,5-6 năm trời bạn chỉ loay hoay với tiền xe.nên theo mình,bạn đợi 1 năm nữa sẽ đỡ áp lực hơn và khi đấy sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
cái 4 năm muốn đổi xe là theo kinh nghiệm cá nhân của bác hay sao ạ? Cái này em tò mò thật sự. Sỡ dĩ em muốn đổi ford sang merc là vì em thích trải nghiệm xe Đức và muốn đổi sang SUV, chứ em không có thú chơi xe và đổi xe thường xuyên ạ.

X_CAR

Xe tải
Vấn đề 1 của bác em nghĩ là ko có gì pải lo ngại vì có vể thu nhập của bác là rất ổn định.
Vấn đề bảo dưỡng và bảo trì xe thì xe mới cụ cứ đi 2 đến 3 năm là ko pải lăn tăn đâu ạ, trung binhg mỗi năm cụ cứ cho em nó khoảng 20-30 triệu là ổn. Cần hỗ trợ gì thì bác cứ alo em ạ. Em bên hãng ạ

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
em nể cụ quá! 29t cụ thu nhập 100 củ. em thì mới đeens bao giờ mới chạm ngưỡng nó đây cụ ơi!
Với mức thu nhập như thế thì vấn đề sử dụng rồi duy trì 1 em Mec thì cũng không có gì đáng ngại. Ít nhất trong khoảng thời gian 2-3 năm đầu tiên cụ không phải nghĩ vấn đề gì ngoài dầu máy.
Chỉ có điều nêú cụ vay 1,3 tỏi mà trong vòng có 3 năm thì cũng năng đó ạ. Sao cụ không làm gói vay dài thêm chút nữa để chia nhỏ ra, còn khi thanh toán trước hạn thì có thể thoả thuận vs bên Bank.

danmexe

Xe điện
Thu nhập như cụ chủ em éo thèm mua GLC luôn...:D

king00

Xe đạp
Thu nhập em như vậy nhưng chi phí sinh hoạt em cũng khá cao ạ :D.

Nói thu nhập của em ổn định thì cũng đúng vì em cống hiến cho công ty này đến nay là năm thứ 6 rồi ạ, và chắc sẽ còn thêm vài năm nữa trước khi em ra kinh doanh riêng.

em nể cụ quá! 29t cụ thu nhập 100 củ. em thì mới đeens bao giờ mới chạm ngưỡng nó đây cụ ơi!
Với mức thu nhập như thế thì vấn đề sử dụng rồi duy trì 1 em Mec thì cũng không có gì đáng ngại. Ít nhất trong khoảng thời gian 2-3 năm đầu tiên cụ không phải nghĩ vấn đề gì ngoài dầu máy.
Chỉ có điều nêú cụ vay 1,3 tỏi mà trong vòng có 3 năm thì cũng năng đó ạ. Sao cụ không làm gói vay dài thêm chút nữa để chia nhỏ ra, còn khi thanh toán trước hạn thì có thể thoả thuận vs bên Bank.
Em tính đăng ký gói vay 5 năm, cơ mà tính em thích trả nợ càng sớm càng tốt để tránh lãi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Nhất_Chi_Mai

Xe máy
Nhân tài là đây. 28 tuổi mà lương 100 củ. Chắc cụ làm CEO cho công ty nào ah vì nhân viên e nghĩ là ko ai đc mức này kể cả công ty nc ngoài

binjsc

Xe hơi
Chào mọi người,

Em hiện đang đi làm cho công ty nước ngoài, thu nhập 100tr/tháng, tổng thu nhập 2v/c tầm 110tr/1 tháng sau khi trừ chi phí sinh hoạt trong gia đình (1 vợ và 1 con) thì em dư ra tầm khoảng 40tr/tháng tiền nhàn rỗi. Vợ chồng em vừa trả hết nợ nhà và hiện không có khoản nợ nào khác. Tiết kiệm thì cũng tầm 200 triệu, không dư nhiều do vừa trả hết nợ nhà xong.

Hiện em đang chạy chiếc Focus Hatchback 2011 mua lại từ người quen được 3 năm và giờ có nhu cầu đổi sang CUV/SUV đi cho sướng :D. Em thấy GLC mới ra đẹp quá, mà em rất muốn lái và cảm nhận xe Đức nên đang cân nhắc cố lấy chiếc mới về đi.

Em có lăn tăn mấy khoản nhờ các anh tư vấn giúp:

1. Với số tiền có sẵn cộng với bán xe, thì em có lẽ sẽ phải vay 1.3 tỉ mới mua được GLC mới. Theo kế hoạch trả nợ, với số tiền nhàn rỗi hằng tháng thì em dự là khoảng 3 năm là trả xong. Không biết có bác nào liều như em chưa ạ? Liệu có nên liều thế ko? (em còn trẻ, U29, nên máu liều nhiều khi nó lấn át lý trí ạ...)

2. Vấn đề em lo nhất là chi phí nuôi xe. Em đọc thì thấy ai cũng bảo xe Đức nuôi tốn lắm.

Để dễ so sánh thì hiện tại chiếc Focus của em dùng đi làm và đưa đón con hằng ngày, 2 năm nay em cũng tốn mỗi năm tầm 10-15 củ cho việc thay thế mấy thiết bị hỏng: phuộc, đèn, cao su chân máy, v.v.... Lúc mới mua về em còn làm 4 quả lốp hết tầm 10 củ nữa. Vị chi 3 năm đi xe em tốn tổng cộng gần 40 củ cho việc sửa chữa.

Về việc mua xe mới, em muốn hỏi trong 2 năm đầu có Bảo hành thì mình có cần lo thêm gì không ạ? Em tính là qua 2 năm đấy em trả cũng gần xong khoản vay, nên sau 2 năm nếu có hư hỏng vặt em vẫn có khoảng để đắp vào. Em chỉ sợ là trong 2 năm đấy có phát sinh nào khác mà ko được covered bởi hãng thì hơi căng.

Về khoản bán lại thì em ko lăn tăn lắm ạ. Em thích trải nghiệm hơn là mua với mục đích bán lại.

Em xin cảm ơn.
Em dự có nhiều cụ đang lăn tăn như cụ lắm,trong đó có em.

king00

Xe đạp
Nhân tài là đây. 28 tuổi mà lương 100 củ. Chắc cụ làm CEO cho công ty nào ah vì nhân viên e nghĩ là ko ai đc mức này kể cả công ty nc ngoài
dạ đúng là em nằm trong board ạ.

Với tình hình là cuối năm giao xe thì giờ em có thể đặt cọc trước, đến đó rồi quyết sau cũng được. Các bậc tiền bối có kinh nghiệm bản thân thì chia sẻ cho em biết luôn với ạ. Em cảm ơn.

civic2010

Xe buýt
Thu nhập như vậy là mức trung bình, không cao đâu. Chưa nên chơi xe hạng sang nếu không có gia đình chống lưng, phòng khi có biến.
Nên tích góp chút để dành, chứ vay nợ để chơi thì thực sự không nên.
Người làm kinh doanh đằng nào cũng phải vay vốn thì họ mới mua xe trả góp để lãi suất thấp hơn vay kinh doanh và để khấu trừ doanh thu nộp thuế thôi.

levietdung

Xe hơi

bác nói cái em cũng khá đau đầu ạ. Về có việc gì phải tiêu đến tiền thì đúng là không lường trước hết được. 2 bên ông bà thì đều có thể tự lo được ạ, chi phí phải không, biếu xén quà cáp này nọ em đã include vào chi phí sinh hoạt.

Sức khoẻ gia đình em thì em đã quất Liberty HealthCare cho cả gia đình, cộng với công ty có bảo hiểm sức khoẻ riêng cho em nữa, nên về sức khoẻ nói chung em cũng không lo lắm.

Nhưng mừ người tính không bằng trời tính, nên em cũng cân nhắc rất kĩ cái vụ "sự kiện cần đến nhiều tiền" như bác nói ạ.

cái 4 năm muốn đổi xe là theo kinh nghiệm cá nhân của bác hay sao ạ? Cái này em tò mò thật sự. Sỡ dĩ em muốn đổi ford sang merc là vì em thích trải nghiệm xe Đức và muốn đổi sang SUV, chứ em không có thú chơi xe và đổi xe thường xuyên ạ.
Đúng vậy,trừ người bằng lòng với thực tại,số còn lại là như thế.Mình đã đi 3 đời xe, toàn 5 chỗ gầm cao,từ nhật đến đức rồi.thực tế của bạn bây giờ nên bán xe cũ,phụ thêm khoảng 300 tr,mua con GLK đời 2010,sử dụng khoảng 3-4 năm,bán không cần nghĩ giá,còn nếu bây giờ bạn mua xe mới,các xe sau này bạn chỉ thích xe mới,ko bao giờ quay về mua xe cũ nữa.Mình cũng không có tính thích đổi xe,xe nào cũng quý,chỉ bẩn vô lăng là muốn phải sạch ngay mới đi,nhưng thực tế nó thế.

Isu_zu

Xe container
Tùy cụ máu đến đâu... :)).

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]

Giờ mới đọc kỹ thấy cụ cần vay 1,3 tỉ.
Nếu vay nhiều thế thì thôi, vay tầm 600-800 cũng là khiếp lắm rồi.
Còn cụ gì bên trên nói đúng đấy, dù có xe xịn thế nào, trừ khi nó rất cá tính, nếu không tầm 4 năm là chan chán rồi. Nhưng xe này một năm không lỗ đến 200 triệu đâu. Cụ gì chém kinh quá.
Nói chung em thấy cụ vay 500-600 thì ok. Vay tỉ 3 với thu nhập cụ thì hơi căng. Tốt nhất là tiết kiệm tầm 1 năm nữa rồi mới tính mua xe, lúc đấy không phải đợi mà tiền vay cũng ít đi nhiều.

sodoph2013

Xe máy
Em cũng đang di Mec C, em thấy lành, chi phí ko tốn như các bác nói. Em nghĩ GLC chắc cũng thế. Nên bác ko phải lăn tăn. Tuy nhiên thu nhập của bác hiện nay mà vay nhiều như vậy thì ko nên. Em cũng đang muốn đổi sang SUV nhưng cũng chưa dám chơi GLC chắc chỉ mua GLK cũ đi.
Đã đi Mec mà bảo 4 năm không đổi thì khó lắm, vì chỉ 2 năm ra bản facelift là bác muốn đổi ngay. Hoạc muốn lên đời dòng cao hơn.
Em trước cũng nghĩ đi trong 5 năm, giờ được hơn 2 năm đã muốn đổi rồi.

thich 2 vo

Xe máy
em chua di mec bao gio. dinh lay con GLC du la 10 nam moi doi. xe hien tai e di 7 nam, ko vi no nho qua chu e cung ko muon doi sang mec. viec dii xe 2-4 nam/lan cung tuy nguoi chu ko nhat thiet mau chan nhanh vay

Airbus A380

Xe tải
Website
www.vnn.vn
Các cụ đặt mua nhiều quá nên hôm nay hãng tăng thêm 20 triệu / xe, nghe nói GLC250 = 1,769 tỷ và GLC300 = 1,919 tỷ.
Nghe nói hơn 1000 chiếc đã đặt x 20tr/ xe = 20 tỷ đồng

gnuhjp2003

Xe buýt
e đọc qua thấy ban đầu cứ nghĩ cụ khoe lương cao nhưng đọc thấy cụ nghiêm túc và tâm huyết. e 29t, lương bằng nửa cụ thôi mà đã dc ngân hàng chèo kéo mệt nghỉ rồi. e đag đi mẹc, và là mẹc trả góp, e khuyên thật lòng cụ là đã máu thì quất, nhưng k nên vay đến 1.3ty, bản thân e vay kha khá mà thấy oải rồi, e cbi tất toán vì ls cao lắm. theo ngu ý của e thì cụ nên làm quen với mẹc bằng entry car như A,C, còn nếu thích SUV thì tìm GLK, bg giá rất hợp lý. e đag đi C 2011 thấy cực lành. còn GLK thì mua xe cũ chính hãng (proven) cũng ngon choét.
e hiểu cụ máu, e cũng máu, lúc mua xe vay rồi ls thế nào cũng ok. nhưng đến một lúc nào đó cụ sẽ thấy oải vì cảm giác sướng chiếc xe mang lại sẽ giảm dần so với cảm giác khó chịu vì ls cao lại tăng lên, chưa kể là cứ 3 tháng phải ra ngân hàng xin bản copy có dấu của giấy tờ xe, chả có cảm giác là xe của mình.
cụ 29t mà vào đc trong board rồi, lại còn trả hết tiền nhà xong rồi thì e nghĩ cụ thửa sạn trong đầu trong chuyện quản lý cash-flow. có chăng lên đây chỉ là nhận comment của mọi người về chuyện chọn xe nào và tầm giá bao nhiêu thôi.
p/s: tâm sự của một ng bằng tuổi cụ, cũng vay mua mẹc, và cũng dc gọi là "ng có thu nhập khá/cao trong xã hội" :D