Có nên mua Merc GLC 250 trả góp

ChetacTS

Đi bộ
Các cụ đặt mua nhiều quá nên hôm nay hãng tăng thêm 20 triệu / xe, nghe nói GLC250 = 1,769 tỷ và GLC300 = 1,919 tỷ.
Nghe nói hơn 1000 chiếc đã đặt x 20tr/ xe = 20 tỷ đồng
Làm ăn kiểu toy thế này không ổn.
Em đang định huỷ đây, căng quá thì X3 vậy.

king00

Xe đạp
trước mắt em cảm ơn các cụ, các bác đã góp ý ạ :D

Thu nhập như vậy là mức trung bình, không cao đâu. Chưa nên chơi xe hạng sang nếu không có gia đình chống lưng, phòng khi có biến.
Nên tích góp chút để dành, chứ vay nợ để chơi thì thực sự không nên.
Người làm kinh doanh đằng nào cũng phải vay vốn thì họ mới mua xe trả góp để lãi suất thấp hơn vay kinh doanh và để khấu trừ doanh thu nộp thuế thôi.
em cũng biết thu nhập của em chỉ ở mức trung bình ở đất Sài Gòn, và lần đầu tiên chơi Merc, nên đắn đo suy nghĩ lắm ạ. Chứ thu nhập em mà cỡ 200-300tr/tháng là em quất không cần suy nghĩ luôn :D

levietdung nói:
Đúng vậy,trừ người bằng lòng với thực tại,số còn lại là như thế.Mình đã đi 3 đời xe, toàn 5 chỗ gầm cao,từ nhật đến đức rồi.thực tế của bạn bây giờ nên bán xe cũ,phụ thêm khoảng 300 tr,mua con GLK đời 2010,sử dụng khoảng 3-4 năm,bán không cần nghĩ giá,còn nếu bây giờ bạn mua xe mới,các xe sau này bạn chỉ thích xe mới,ko bao giờ quay về mua xe cũ nữa.Mình cũng không có tính thích đổi xe,xe nào cũng quý,chỉ bẩn vô lăng là muốn phải sạch ngay mới đi,nhưng thực tế nó thế.
em hiểu rồi ạ. em cũng nghĩ đến phương án GLK cũ, nhưng chiếc Focus em đang đi cũng đời 2010, giờ lại đổi qua 1 chiếc 2010 khác thì em thấy không thoải mái lắm. Em đang nhắm chiếc GLK 2012-2013 trở lên nhưng thấy cũng ít cụ bán quá :(

[URL='https://www.otofun.net/threads/co-nen-mua-merc-glc-250-tra-gop.1023402/members/ni-no-kuni.313878/']Ni no Kuni[/URL] nói:
Giờ mới đọc kỹ thấy cụ cần vay 1,3 tỉ.
Nếu vay nhiều thế thì thôi, vay tầm 600-800 cũng là khiếp lắm rồi.
Còn cụ gì bên trên nói đúng đấy, dù có xe xịn thế nào, trừ khi nó rất cá tính, nếu không tầm 4 năm là chan chán rồi. Nhưng xe này một năm không lỗ đến 200 triệu đâu. Cụ gì chém kinh quá.
Nói chung em thấy cụ vay 500-600 thì ok. Vay tỉ 3 với thu nhập cụ thì hơi căng. Tốt nhất là tiết kiệm tầm 1 năm nữa rồi mới tính mua xe, lúc đấy không phải đợi mà tiền vay cũng ít đi nhiều.
em cảm ơn ý kiến của cụ ạ. em sẽ cân nhắc kĩ.

[URL='https://www.otofun.net/threads/co-nen-mua-merc-glc-250-tra-gop.1023402/members/gnuhjp2003.102950/']gnuhjp2003[/URL] nói:
e đọc qua thấy ban đầu cứ nghĩ cụ khoe lương cao nhưng đọc thấy cụ nghiêm túc và tâm huyết. e 29t, lương bằng nửa cụ thôi mà đã dc ngân hàng chèo kéo mệt nghỉ rồi. e đag đi mẹc, và là mẹc trả góp, e khuyên thật lòng cụ là đã máu thì quất, nhưng k nên vay đến 1.3ty, bản thân e vay kha khá mà thấy oải rồi, e cbi tất toán vì ls cao lắm. theo ngu ý của e thì cụ nên làm quen với mẹc bằng entry car như A,C, còn nếu thích SUV thì tìm GLK, bg giá rất hợp lý. e đag đi C 2011 thấy cực lành. còn GLK thì mua xe cũ chính hãng (proven) cũng ngon choét.
e hiểu cụ máu, e cũng máu, lúc mua xe vay rồi ls thế nào cũng ok. nhưng đến một lúc nào đó cụ sẽ thấy oải vì cảm giác sướng chiếc xe mang lại sẽ giảm dần so với cảm giác khó chịu vì ls cao lại tăng lên, chưa kể là cứ 3 tháng phải ra ngân hàng xin bản copy có dấu của giấy tờ xe, chả có cảm giác là xe của mình.
cụ 29t mà vào đc trong board rồi, lại còn trả hết tiền nhà xong rồi thì e nghĩ cụ thửa sạn trong đầu trong chuyện quản lý cash-flow. có chăng lên đây chỉ là nhận comment của mọi người về chuyện chọn xe nào và tầm giá bao nhiêu thôi.
p/s: tâm sự của một ng bằng tuổi cụ, cũng vay mua mẹc, và cũng dc gọi là "ng có thu nhập khá/cao trong xã hội"
thanks cụ. em tự biết thu nhập của mình ở mức nào ở SG này mà cụ, nên không dám khoe với ai đâu. khoe trên OF thì lại càng không nữa :P. Lý do em nêu thu nhập là vì em mua trả góp, mà muốn các cụ tư vấn chính xác thì cứ phải cho cái thu nhập mới được, em nghĩ thế.

Cái vụ lãi suất thì em công nhận, trả xong cái nhà, lấy sổ hồng về xong là em thấy nhẹ nhõm cả người. Nhẹ quá nên mới nghĩ đến chuyện đổi xe đây ạ :D. Về ý kiến của cụ khuyên mua GLK tại hãng, em cũng đã lên kế hoạch B là như vậy cụ. Nếu B cũng bất thành thì chắc tạm thời gác giấc mơ Merc lại sau, như lời các cụ trên khuyên ạ.

pdaht

Xe tải
Tăng nữa đi cụ. Em để cuối năm nó ế đầy, sale nịnh em em mới mua. Tăng tiếp thì chuyển hãng khác, Kinh tế thị trường thiếu gì xe, đi cái xe tầm 3- 5 năm quan trọng quái gì đâu. Đã thế em mua BMW X1 hoặc subaru same giá, xe nhập nguyên con.

pdaht

Xe tải
Em nói thật, làm ăn kiểu thấy đông khách tăng giá. Các cụ rút hết tiền đặt cọc cho em. Mua con X3 hoặc con subaru nhập nguyên con chạy sướng hơn. Mà đa số các cụ mua GLC là đi đời vợ mấy roài. Số lần đầu mua xe đi Mer hơi bị ít, các cụ ráng khai thác con vợ cũ thêm thời gian là hãng chùn ngay. Khách hàng phải là thượng đế chứ.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Em nghĩ cụ mua GLC thì ko chỉ là 3 năm đầu mà 5 năm năm đầu ko phải lo sửa chữa ấy. Xe em 2009 đến giờ chưa phải sửa cái gì to cả ngoài bảo dưỡng theo đúng kỳ hạn. Trong 3 năm đầu cụ sẽ chỉ mất chi phí thay dầu, lọc dầu, lanh quanh 3-4 triệu / lần / 7000km nếu làm trong hãng. Nếu làm ngoài thì tầm 2 triệu. Cho đến khi cụ chạy đến tầm 5 vạn mới phải thay thế và bảo dưỡng nhiều. Nhưng sau đó cụ lại chạy được thêm 5 vạn nữa. Nói chung là cụ cứ múc đi, vì kể cả đến lúc cụ ko kham nổi, bán đi có mất hết giá đâu, GLK khá giữ giá, em nghĩ GLC cũng thế :D gọi là mua được cái trải nghiệm :D

vinh_mercedes

Xe hơi
Website
mercedesbenzvn.com
Chào mọi người,

Em hiện đang đi làm cho công ty nước ngoài, thu nhập 100tr/tháng, tổng thu nhập 2v/c tầm 110tr/1 tháng sau khi trừ chi phí sinh hoạt trong gia đình (1 vợ và 1 con) thì em dư ra tầm khoảng 40tr/tháng tiền nhàn rỗi. Vợ chồng em vừa trả hết nợ nhà và hiện không có khoản nợ nào khác. Tiết kiệm thì cũng tầm 200 triệu, không dư nhiều do vừa trả hết nợ nhà xong.

Hiện em đang chạy chiếc Focus Hatchback 2011 mua lại từ người quen được 3 năm và giờ có nhu cầu đổi sang CUV/SUV đi cho sướng :D. Em thấy GLC mới ra đẹp quá, mà em rất muốn lái và cảm nhận xe Đức nên đang cân nhắc cố lấy chiếc mới về đi.

Em có lăn tăn mấy khoản nhờ các anh tư vấn giúp:

1. Với số tiền có sẵn cộng với bán xe, thì em có lẽ sẽ phải vay 1.3 tỉ mới mua được GLC mới. Theo kế hoạch trả nợ, với số tiền nhàn rỗi hằng tháng thì em dự là khoảng 3 năm là trả xong. Không biết có bác nào liều như em chưa ạ? Liệu có nên liều thế ko? (em còn trẻ, U29, nên máu liều nhiều khi nó lấn át lý trí ạ...)

2. Vấn đề em lo nhất là chi phí nuôi xe. Em đọc thì thấy ai cũng bảo xe Đức nuôi tốn lắm.

Để dễ so sánh thì hiện tại chiếc Focus của em dùng đi làm và đưa đón con hằng ngày, 2 năm nay em cũng tốn mỗi năm tầm 10-15 củ cho việc thay thế mấy thiết bị hỏng: phuộc, đèn, cao su chân máy, v.v.... Lúc mới mua về em còn làm 4 quả lốp hết tầm 10 củ nữa. Vị chi 3 năm đi xe em tốn tổng cộng gần 40 củ cho việc sửa chữa.

Về việc mua xe mới, em muốn hỏi trong 2 năm đầu có Bảo hành thì mình có cần lo thêm gì không ạ? Em tính là qua 2 năm đấy em trả cũng gần xong khoản vay, nên sau 2 năm nếu có hư hỏng vặt em vẫn có khoảng để đắp vào. Em chỉ sợ là trong 2 năm đấy có phát sinh nào khác mà ko được covered bởi hãng thì hơi căng.

Về khoản bán lại thì em ko lăn tăn lắm ạ. Em thích trải nghiệm hơn là mua với mục đích bán lại.

Em xin cảm ơn.
Em sẽ tính cụ tỷ cho cụ từng khoản từ mua xe đến nuôi xe trong 4 năm nhé! Ước tính trên bản GLC250 4Matic đã có giá chính thức 1.769tr. Tính tại Hà Nội cho cụ nhé!
Chi phí lăn bánh:
Giá xe: 1.769.000.000
Trước bạ: 212.300.000
Đăng ký + Đăng kiểm: 25.000.000
=======================
Tổng lăn bánh: 2.006.000.000 VNĐ
Cụ nên mua bảo hiểm, mỗi năm khoảng 22-26tr tùy loại nhưng đi xe Mẹc thì em khuyên cụ nên đầu tư thêm khoản này
+Cụ nên gia hạn bảo hành tiếp 2 năm nữa để thành 4 năm bảo hành chính hãng nhé! chi phí cũng không cao, khoảng 16-18tr gì đó
Em tặng cụ 1 năm bảo dưỡng xe miễn phí, từ năm sau cụ đi bảo dưỡng thay dầu từ 8.000Km thay 1 lần, mỗi lần khoảng hơn 3.000.000 VNĐ
Vậy cụ tỷ năm đầu tiên cụ sẽ chi 2 tỷ lẻ 6 triệu nếu không mua bảo hiểm + bảo hành.
======================
Từ năm thứ 2 cho đến năm thứ 5, xe cụ cực lành lại khá tiết kiệm nhiên liệu, chỉ đổ đầy bình và đi thôi, nếu cụ đi nhiều thì năm thay dầu, bảo dưỡng khoảng 3 lần là hết. Tổng chi cho các năm tiếp theo trong 5 năm đầu khoảng 10tr/năm.
Note: Em tính trong điều kiện xe cụ đi không bị mất cắp, va quệt nhé! Hoặc cụ đầu tư thêm bảo hiểm, bảo hành thì yên tâm cho 5 năm cụ lái xe an toàn luôn ạ! Các cụ đi Mẹc chắc cũng hiểu được em tính khá sát rồi ...

Mr Chun

Xe tăng
Cuộc sống không nói trước được điểu gì, biết đâu mua xe vào lại thêm lộc thêm động lực và cơ hội.
Nếu là em thì em đi tạm fc tầm 1-2 năm nữa, đi xe mỹ cũng sướng rồi.
Cũng nên có một khoản dự phòng, biết đâu được đấy, nhỡ nhàng ra thì kêu ai. Nói chung ở Việt Nam! Mà mua xe 2 tỉ thì tài sản cỡ 10 tỉ là ít.
Cụ mua xe giờ cả đk 2 tỉ. Bán fc 450+200 650 cụ phải vay tỉ tư. Mỗi tháng trả 40tr cả lãi thì cụ trả trong khoảng 4 năm. 4 năm sau cụ đổi xe thì con mẹc của cụ chỉ còn 1 tỉ 2. Lại vòng luẩn quẩn. Bạn em mua con glk 2009 đến giờ 7 năm mà nơ mới chỉ thay lốp và đợt vừa rồi mới bảo dưỡng toàn bộ và thay sao su chân máy hết 30 củ.
Nếu em là cụ em sẽ mua một con glk 2010 chạy cũng phê rồi mà sẽ ko bị áp lực. Nuôi con glk thì loanh quanh xăng ko tốn hơn fc bao nhiêu còn sửa chữa thì một năm chắc 20-30tr là kịch kim nếu cụ mua xe cũ
Thân

vinh_mercedes

Xe hơi
Website
mercedesbenzvn.com
Em nghĩ cụ mua GLC thì ko chỉ là 3 năm đầu mà 5 năm năm đầu ko phải lo sửa chữa ấy. Xe em 2009 đến giờ chưa phải sửa cái gì to cả ngoài bảo dưỡng theo đúng kỳ hạn. Trong 3 năm đầu cụ sẽ chỉ mất chi phí thay dầu, lọc dầu, lanh quanh 3-4 triệu / lần / 7000km nếu làm trong hãng. Nếu làm ngoài thì tầm 2 triệu. Cho đến khi cụ chạy đến tầm 5 vạn mới phải thay thế và bảo dưỡng nhiều. Nhưng sau đó cụ lại chạy được thêm 5 vạn nữa. Nói chung là cụ cứ múc đi, vì kể cả đến lúc cụ ko kham nổi, bán đi có mất hết giá đâu, GLK khá giữ giá, em nghĩ GLC cũng thế :D gọi là mua được cái trải nghiệm :D
Cụ phán quá chuẩn, GLK của cụ giờ hở ra có người mua ngay. Giá loanh quanh cũng cả tỷ bạc nếu bản GLK300 như chữ ký của em ấy :)

scb360

Xe tăng
Thu nhập thế mua mec sao phải nghĩ

vinh_mercedes

Xe hơi
Website
mercedesbenzvn.com
Vấn đề lãi suất ngân hàng và các khoản vay, em lại cụ tỷ cho cụ có lựa chọn về tài chính. Đơn giản là em sẽ làm phép tính cụ vay loanh quanh 1 tỷ 3 trong khoảng 3 năm nhé!
Xe này trị giá 1.769.000.000 VNĐ, Cụ được vay tối đa 80% giá trị hợp đồng tương đương: 1.415.000.000 VNĐ. Vậy cụ sẽ vay ở mức 73,5% giá trị xe.
Cụ vay 3 năm tương đương 36 tháng. Tiền gốc cụ sẽ trả hàng tháng là: 36.111.000 VNĐ
Lãi sẽ tính trên dư nợ giảm dần, năm đầu các ngân hàng sẽ ưu đãi cho cụ thường là 7.5%/năm. Từ năm sau theo biên độ giao động, có thể lên 11% hoặc cao hơn chút nhé!
Tháng đầu tiên, cụ nợ 1,3 tỷ, lãi là 1.300.000.000 x (7,5%/12) = 8.125.000 VNĐ => cụ cần trả 36.111.000 + 8.125.000 = 44.236.000 VNĐ
Tháng thứ 12, cụ nợ: 1,3 tỷ trừ đi 12x36.111.000 = 867.000.000 VNĐ
Tháng thứ 13 lãi suất lại tăng lên cỡ 11%/năm nhé! Lúc này cụ bị áp tính mức 11%.
Cụ nợ 867.000.000, lãi là: 867tr x (11%/12) = 7.950.000.000 VNĐ => cụ cần trả 36.111.000 + 7.950.000 = 44.061.000 VNĐ
Từ tháng 14 trở đi, Số tiền lãi sẽ giảm dần cho đến tháng 36 cụ trả 36.111.000 nữa là hết.
Cụ cần nghiên cứu trước khi quyết định có nên vay hay không, vì số tiền cụ trả hàng tháng thời điểm cao nhất sẽ là 44,2 triệu ạ

vinh_mercedes

Xe hơi
Website
mercedesbenzvn.com
Em nói thật, làm ăn kiểu thấy đông khách tăng giá. Các cụ rút hết tiền đặt cọc cho em. Mua con X3 hoặc con subaru nhập nguyên con chạy sướng hơn. Mà đa số các cụ mua GLC là đi đời vợ mấy roài. Số lần đầu mua xe đi Mer hơi bị ít, các cụ ráng khai thác con vợ cũ thêm thời gian là hãng chùn ngay. Khách hàng phải là thượng đế chứ.
Cụ ơi hãng vừa mới có giá niêm yết hôm nay xong, các giá sales báo trước cho cụ là dự kiến từ nhà máy. Hãng chưa từng tăng giá GLC cụ ạ :) Trước đây chỉ là dự kiến trong khoảng đó mà cụ, em làm việc với khá nhiều khách hàng chưa bao giờ dám khẳng định giá chính xác là bao nhiêu cho đến thời điểm này.

Nobita

Xe hơi
Chào mọi người,

Em hiện đang đi làm cho công ty nước ngoài, thu nhập 100tr/tháng, tổng thu nhập 2v/c tầm 110tr/1 tháng sau khi trừ chi phí sinh hoạt trong gia đình (1 vợ và 1 con) thì em dư ra tầm khoảng 40tr/tháng tiền nhàn rỗi. Vợ chồng em vừa trả hết nợ nhà và hiện không có khoản nợ nào khác. Tiết kiệm thì cũng tầm 200 triệu, không dư nhiều do vừa trả hết nợ nhà xong.

Hiện em đang chạy chiếc Focus Hatchback 2011 mua lại từ người quen được 3 năm và giờ có nhu cầu đổi sang CUV/SUV đi cho sướng :D. Em thấy GLC mới ra đẹp quá, mà em rất muốn lái và cảm nhận xe Đức nên đang cân nhắc cố lấy chiếc mới về đi.

Em có lăn tăn mấy khoản nhờ các anh tư vấn giúp:

1. Với số tiền có sẵn cộng với bán xe, thì em có lẽ sẽ phải vay 1.3 tỉ mới mua được GLC mới. Theo kế hoạch trả nợ, với số tiền nhàn rỗi hằng tháng thì em dự là khoảng 3 năm là trả xong. Không biết có bác nào liều như em chưa ạ? Liệu có nên liều thế ko? (em còn trẻ, U29, nên máu liều nhiều khi nó lấn át lý trí ạ...)

2. Vấn đề em lo nhất là chi phí nuôi xe. Em đọc thì thấy ai cũng bảo xe Đức nuôi tốn lắm.

Để dễ so sánh thì hiện tại chiếc Focus của em dùng đi làm và đưa đón con hằng ngày, 2 năm nay em cũng tốn mỗi năm tầm 10-15 củ cho việc thay thế mấy thiết bị hỏng: phuộc, đèn, cao su chân máy, v.v.... Lúc mới mua về em còn làm 4 quả lốp hết tầm 10 củ nữa. Vị chi 3 năm đi xe em tốn tổng cộng gần 40 củ cho việc sửa chữa.

Về việc mua xe mới, em muốn hỏi trong 2 năm đầu có Bảo hành thì mình có cần lo thêm gì không ạ? Em tính là qua 2 năm đấy em trả cũng gần xong khoản vay, nên sau 2 năm nếu có hư hỏng vặt em vẫn có khoảng để đắp vào. Em chỉ sợ là trong 2 năm đấy có phát sinh nào khác mà ko được covered bởi hãng thì hơi căng.

Về khoản bán lại thì em ko lăn tăn lắm ạ. Em thích trải nghiệm hơn là mua với mục đích bán lại.

Em xin cảm ơn.
Em 3x hơn cụ chắc dăm tuổi, đã đi khoảng 5 đời xe rồi, tất cả là mới tinh
Ý em là ntn: với thu nhập của cụ là ổn, mua xe được, kể cả là đi vay. Xe mới trong 3 năm chả phải sửa hay thay gì, chi phí tốn nhất là tiền BH + xăng. Còn có mua không thì cụ cân nhắc thêm vài yếu tố (tâm lý) ví dụ như:
1. Độ máu: theo em như ý cụ gì ở trên, xe nào thích mấy thì thích 2-3 năm là chán. Cụ phải xác định luôn 2-3 năm nữa đổi tiếp liệu có đổi dc ko, nếu ko thì lúc đấy cảm giác khó chịu át mất cái sướng ban đầu ngay.
2. Mục tiêu ngắn và trung hạn: trong 5 năm tới cụ muốn làm gì? Mua thêm nhà? Đầu tư có thêm $, hay du lịch vòng vèo, hay sẵn sàng đổi những nhu cầu đó lấy xe?
Ví như nhiều khi để quan hệ làm ăn thì cũng nên đầu tư xe pháo tử tế tí. Túm lại theo em làm gì cũng có mục tiêu cụ thể, cứ theo thứ tự ưu tiên mà làm thôi
3. Thu nhập của cụ 100 củ/ tháng là cao ở VN, nhưng so với Tây quy ra 60k / năm. Người thu nhập 60k/ năm ở bển em thấy toàn đi xe cỡ 10-20 ngàn. Nói thế thì khập khiễng nhưng cụ thấy cũng có những góc nhìn khác
4. Quan điểm của em thì vay tiêu dùng = tự chọc kim vào người hút máu mình. Cụ nên hạn chế tối đa, nếu có phải ở mức kiểm soát được, cả khi yên bình lẫn khi có biến

Cụ chưa tới 3x thì nên cân nhắc tí, ngày còn dài chơi còn nhiều

Nobita

Xe hơi
Đấy là bh em nghĩ thế, còn lúc em 2x như cụ quất cái xe đầu tiên em vẫn nhớ như in, BMW 318 giá đang từ 6 chục xuống 48k hồi còn thằng VMC năm 2003-2004 gì đấy, em dồn hết quất ngay chả nghĩ gì. Lúc đó ko nhà, ko tài sản, ko vợ con, vẫn ở với các cụ, được cái xèng mua xe thì do em tự túc ko xin ai. Và tình yêu với xe Đức bắt đầu từ đây...

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
Đấy là bh em nghĩ thế, còn lúc em 2x như cụ quất cái xe đầu tiên em vẫn nhớ như in, BMW 318 giá đang từ 6 chục xuống 48k hồi còn thằng VMC năm 2003-2004 gì đấy, em dồn hết quất ngay chả nghĩ gì. Lúc đó ko nhà, ko tài sản, ko vợ con, vẫn ở với các cụ, được cái xèng mua xe thì do em tự túc ko xin ai. Và tình yêu với xe Đức bắt đầu từ đây...
tình yêu của cụ danh cho xe Đức cũng hơn 10 năm rồi.mà em tưởng VMC chuyên lắp Mazda chứ cụ nhể???

getzbac

Xe tăng
Vấn đề lãi suất ngân hàng và các khoản vay, em lại cụ tỷ cho cụ có lựa chọn về tài chính. Đơn giản là em sẽ làm phép tính cụ vay loanh quanh 1 tỷ 3 trong khoảng 3 năm nhé!
Xe này trị giá 1.769.000.000 VNĐ, Cụ được vay tối đa 80% giá trị hợp đồng tương đương: 1.415.000.000 VNĐ. Vậy cụ sẽ vay ở mức 73,5% giá trị xe.
Cụ vay 3 năm tương đương 36 tháng. Tiền gốc cụ sẽ trả hàng tháng là: 36.111.000 VNĐ
Lãi sẽ tính trên dư nợ giảm dần, năm đầu các ngân hàng sẽ ưu đãi cho cụ thường là 7.5%/năm. Từ năm sau theo biên độ giao động, có thể lên 11% hoặc cao hơn chút nhé!
Tháng đầu tiên, cụ nợ 1,3 tỷ, lãi là 1.300.000.000 x (7,5%/12) = 8.125.000 VNĐ => cụ cần trả 36.111.000 + 8.125.000 = 44.236.000 VNĐ
Tháng thứ 12, cụ nợ: 1,3 tỷ trừ đi 12x36.111.000 = 867.000.000 VNĐ
Tháng thứ 13 lãi suất lại tăng lên cỡ 11%/năm nhé! Lúc này cụ bị áp tính mức 11%.
Cụ nợ 867.000.000, lãi là: 867tr x (11%/12) = 7.950.000.000 VNĐ => cụ cần trả 36.111.000 + 7.950.000 = 44.061.000 VNĐ
Từ tháng 14 trở đi, Số tiền lãi sẽ giảm dần cho đến tháng 36 cụ trả 36.111.000 nữa là hết.
Cụ cần nghiên cứu trước khi quyết định có nên vay hay không, vì số tiền cụ trả hàng tháng thời điểm cao nhất sẽ là 44,2 triệu ạ
Tại sao không tư vấn cho cụ chủ vay với thời gian tối đa nhỉ, khi đó áp lực trả nợ hàng tháng sẽ giảm bớt. Khi gom được một mớ thì chấp nhận chịu lãi phạt khoảng 3% trả trước nợ gốc, trong thời gian này chỉ phải trả lãi cho số tiền gốc còn lại

Thang N.

Xe tăng
Khi ở tuổi 30 em máu lắm, chơi không phải nghĩ, đến khi có những việc cần nhiều tiền thì mới thấy thấm. Nhưng dù sao, trải nghiệm về việc khó xoay sở tiền bạc trong một khoảng thời gian ngắn là điều cần thiết và quý giá lắm vì nó giúp mình nhìn nhận xa hơn với cái hiện tại có vẻ rủng rỉnh. Giờ thì cứ xác định mình mua con xe 2 tỷ thì coi như không cần đến khoản tiền 2 tỷ đó.

truongcnc

Xe đạp
Lúc trước năm 2015 nghe đồn GLC 300 là 1799, qua năm 2016 nghe đồn là 1,890 bây giờ đồn là 1,919. người ta đặt chỗ qua giá dự kiến và option. Nếu giá chính xác như hiện tại thì Mec chơi kiểu này không đẹp rồi. chắc em cũng cân nhắc X3 hoặc Forester FL mới.

Ngô Minh Hưng

Xe tải
Thu nhập của cụ khiếp thật. nhưng vay tới 1300tr thì e nghĩ ko nên e chưa tính tiền lãi NH thì chi phí khấu hao SC + xăng cộ...nữa Vs số tiền đó của cụ thì thừa sức nhưng nthe hơi lãng phí ạ. Theo e cụ mới lên merc thì cảm nhận dòng merc cấp thấp trc xong nên dần (ví dụ C250). E cũng đang kiếm merc C200. lương 1 mình e 10tr/tháng mà e còn dám chơi huống chi cụ nhưng e trả thẳng cho đỡ đau đầu cụ ạ. .

Ngô Minh Hưng

Xe tải
Dù xe bạn đẹp đến đâu?,giá trị là bao nhiêu thì tối đa sau 4 năm bạn muốn đổi xe khác( trường hợp đi đường chẳng may xe hay va quệt bạn chỉ đi khoảng 3 năm muốn đổi ngay),khi đấy bạn vừa trả nợ xong,bán xe chịu lỗ 200.000.000/năm,bạn lại muốn xe mới đồng hạng,lại vay ít nhất 800.000.000 nữa.như vậy,sau khi có nhà,5-6 năm trời bạn chỉ loay hoay với tiền xe.nên theo mình,bạn đợi 1 năm nữa sẽ đỡ áp lực hơn và khi đấy sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
Chuẩn cụ