[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Có thể không mua với nhu cầu bình thường. Nhưng nhu cầu cao hơn 1 chút, muốn đi chơi golf chẳng hạn thì không thể không có xe vì bộ gậy nó vừa to vừa nặng.

canhsim

Xe tải
Ô tô với nhiều nhà có thì thừa, không có thì thiếu. Mình cũng như vậy, tháng đi vài lần cuối tuần, cũng chả đi xa nhưng đợt trước bán xe xong lúc cần đi thuê, mượn cũng bất tiện. Xong lại phải mua mặc dù ít đi.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Xpander giờ chạy dịch vụ nhiều quá cụ ạ. Em thì ko thích mấy xe liên tưởng đến taxi 😅😅.
Mấy hôm trước sói nhà em đang nhắm Fortuner đấy ạ, mà em đang thuyết phục sói là mua lần đầu thì lấy xe ông anh đi tạm cho có cảm giác đã. Một thời gian nữa thích thì đổi sau. Vẫn chưa biết có chốt được phương án này không. Như vậy còn phụ thuộc ông kia chốt được xe mới đã.
Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Fotuner mới khoảng 1,3-1,4 tỉ lăn bánh, còn mợ chủ trương xe 400tr cũng đc. Xe xịn thì thích thật nhưng bị bội chi ngân sách

Nguyentralong

Xe hơi
Mua mà dùng cho sướng cái thằng người đi Cụ ơi!

ihternet1260

Đi bộ
cũng đang có băn khoăn như bác. Em xây nhà năm trước (giờ vẫn đang còn nợ 1 ít) thu nhập 2vc chỉ loanh quanh 20tr/ tháng. giờ cũng muốn mua xe lắm nhưng cũng đang muốn cố thêm 1 thời gian nữa trả nợ xong thì vay thêm mua cho vợ con cái xe để đi

Happymom

Xe buýt
Xpander giờ chạy dịch vụ nhiều quá cụ ạ. Em thì ko thích mấy xe liên tưởng đến taxi 😅😅.
Mấy hôm trước sói nhà em đang nhắm Fortuner đấy ạ, mà em đang thuyết phục sói là mua lần đầu thì lấy xe ông anh đi tạm cho có cảm giác đã. Một thời gian nữa thích thì đổi sau. Vẫn chưa biết có chốt được phương án này không. Như vậy còn phụ thuộc ông kia chốt được xe mới đã.
Sói cụ đúng rồi nghe sói đi. Toyota, Kia, Huyndai, Mazda .. giống taxi lắm. Em thích xe gầm cao có cửa mở trên nóc 😂 Xe nhà phải khác chứ 😁

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
cụ dư kinh tế rồi thì triển thôi lăn tăn gì, cuối tuần cho vk con đi chơi cũng tiện, như nhà em mua xe 3 năm mà đi chưa được 12.000km :D
Nhà cụ đi ít thế, ít hơn cả xe máy. Nhà em xe gia đình 1 năm đi 2 vạn

Amethyst2020

Xe buýt
cũng đang có băn khoăn như bác. Em xây nhà năm trước (giờ vẫn đang còn nợ 1 ít) thu nhập 2vc chỉ loanh quanh 20tr/ tháng. giờ cũng muốn mua xe lắm nhưng cũng đang muốn cố thêm 1 thời gian nữa trả nợ xong thì vay thêm mua cho vợ con cái xe để đi
Cụ ở tỉnh hay TP? Nếu ở tỉnh nhà có chỗ đỗ, sinh hoạt phí thấp thì cũng ok. Còn ở TP thì chi phí đắt đỏ, 20tr mà nuôi oto em nghĩ là hơi với đấy ạ.

hb6789

Xe tải
nếu gđ có điều kiện, trc mắt chưa phải lo nghĩ gì và nuôi đc thì cứ mua đi cụ, giờ chưa có thì thấy nó ko cần, chứ lúc có rồi nhiều khi mới thấy có xe hơi nó tiện thế nào. Con cái gia đình đi lại cũng đỡ cực khổ.

QuangSunlight

Xe điện
Con Rush cũng với các yếu tố trên mà bánh to tổ bố đó cụ. To hơn cả Innova đó. và nó cũng không bò ra đâu.
Bánh to thì cần lực kéo lớn hơn bánh nhỏ .
Muốn làm bánh to trông đẹp mắt thì phải hy sinh hiệu suất .
Như Innova máy 2.0 nhưng vẫn làm bánh nhỏ vì mục tiêu của dòng xe này là dùng để cày xèng , không phải để biểu diễn .

gocart

Xe cút kít
Bánh to thì cần lực kéo lớn hơn bánh nhỏ .
Muốn làm bánh to trông đẹp mắt thì phải hy sinh hiệu suất .
Như Innova máy 2.0 nhưng vẫn làm bánh nhỏ vì mục tiêu của dòng xe này là dùng để cày xèng , không phải để biểu diễn .
Đây là vấn đề của ví tiền thôi. Giàu chơi lốp to, nghèo lốp nhỏ.

Bus_nhanh

Xe điện
Cuộc sống là không chờ đợi... làm phải biết hưởng thụ.
Kể mợ nghe câu chuyện em đọc cách đây khoảng 18 -20 năm:
" Ngày đó, điều kiện kinh tế của hầu hết gia đình đều còn rất khó khăn. Cứ phải đến tết thì mới được mặc quần áo, dép mới. Chị vợ anh này không may sau đó mắc bệnh hiểm nghèo và mất. Sau đám tang, anh chồng về lục tủ quần áo thì thấy một chiếc cooc xe còn mới tinh, được gói kỹ ở trong tủ. Anh cứ cầm cái đồ áo con của vợ mà khóc... Sao ngày trước không mặc để bây giờ ai mặc em ơi !

QuangSunlight

Xe điện
Đây là vấn đề của ví tiền thôi. Giàu chơi lốp to, nghèo lốp nhỏ.
Cụ nói đúng 1 nửa thôi .
Giàu mua lốp to , máy dung tích lớn .
Còn đi máy dung tích nhỏ , lốp to là để tỏ ra ta cũng giàu đấy , nhưng thực chất là hơi với quá . :)

gocart

Xe cút kít
Cụ nói đúng 1 nửa thôi .
Giàu mua lốp to , máy dung tích lớn .
Còn đi máy dung tích nhỏ , lốp to là để tỏ ra ta cũng giàu đấy , nhưng thực chất là hơi với quá . :)
Có nhiều xe đươc phép dùng 2 cỡ lazang. Tùy sở thích mà xài. Chênh nhiên liệu ko đáng kể, giá mua lốp khác nhau nhiều.
Lốp nhỏ tiết kiệm.
Lốp to an toàn.

QuangSunlight

Xe điện
Cuộc sống là không chờ đợi... làm phải biết hưởng thụ.
Kể mợ nghe câu chuyện em đọc cách đây khoảng 18 -20 năm:
" Ngày đó, điều kiện kinh tế của hầu hết gia đình đều còn rất khó khăn. Cứ phải đến tết thì mới được mặc quần áo, dép mới. Chị vợ anh này không may sau đó mắc bệnh hiểm nghèo và mất. Sau đám tang, anh chồng về lục tủ quần áo thì thấy một chiếc cooc xe còn mới tinh, được gói kỹ ở trong tủ. Anh cứ cầm cái đồ áo con của vợ mà khóc... Sao ngày trước không mặc để bây giờ ai mặc em ơi !
Đã mua cái áo mới về là phải dùng , dùng càng nhiều càng tiết kiệm .
Nếu chưa mua thì tiền ( để mua áo ) nó lại đẻ ra tiền .
2 tình huống khác hẳn nhau . :)

theanh235

Xe buýt
Có bao giờ các cụ đặt ra bài toán.
với điều kiện VN, cả về luật pháp, giao thông, sở thích văn hoá, công năng sử dụng thì ở Thành Phố sử dụng Taxi hoặc Grap sẽ mang lại hiệu quả hơn là mua 1 em Xế và tự lái không?

Bus_nhanh

Xe điện
Đã mua cái áo mới về là phải dùng , dùng càng nhiều càng tiết kiệm .
Nếu chưa mua thì tiền ( để mua áo ) nó lại đẻ ra tiền .
2 tình huống khác hẳn nhau . :)
Tất nhiên, nếu xét theo góc độ giá trị thì cụ đúng rồi.
Nhưng em thì hướng theo cái nhìn khác, chết thì nhiều tiền ít tiền là như nhau mà thôi.
Nên dù cuộc sống cũng còn nhiều khó khăn, nhưng em hướng theo cách vừa làm vừa hưởng thụ.
Nó hơi quá, nhưng đúng là nhà em hiện tại đang có 2 em xe đức: Mer C và Audi.... thời giá mua thì cũng khá tiền, nhưng hiện tại thì giá cũng chả đáng bao nhiêu. Biết là tiêu sản nhưng vẫn máu trải nghiệm hưởng thụ.