[Funland] Có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ ?

edc

Xe lăn
Tri thức, kiến thức đôi khi không quy thành vật chất hay quy ra xèng được, nhưng nhiều cụ bảo biết thêm kiến thức về địa lý, về nước này nước kia chả thêm được đồng nào, chả ảnh hưởng gì đến cuộc sống các cụ đấy thì cũng đúng, nhưng với em thì biết thêm được cái gì thì tốt cái đấy, thấy hiểu biết của mình phong phú hơn, khi giao tiếp, chém gió cũng tự tin hơn.
Tri thức ở lĩnh vực nào đó sẽ không mua được!
Em có bà chi dạy học, có thằng ku nhóc học thêm, bố nó là cũng có nhiều xèng vì làm BDS. Thuê hăn bà chị em dạy riêng, nhưng vẫn phải chào thua.
Bà giúp việc có nói, ngày xưa bố nó cũng thế :)

7vienngocrong

Xe tăng
Em 8x đời 80 hihi...thời của e đọc sách là giải trí cao cấp. Vì vậy từ lúc biết đọc là sách báo gì e cũng đọc, có để đọc là quý lắm. Sách học phổ thông của các a chị là em đọc hết các môn xã hội nên kiến thức lịch sử địa lý sinh học e nắm ok và nhớ dai. Sau này đi ra đời làm việc thấy các thế hệ sau chữ trả cho thầy mấy môn đó hết.
Riêng địa lý VN e thấy nhiều người còn k phân biệt tỉnh này tỉnh kia, kể ra k biết từ Nam ra Bắc tỉnh nào trước sau...đặc biệt người miền Tây e tiếp xúc họ kể lộn xộn luôn vì ít đi. Cho nên người nước ngoài họ ít biết tới VN là chuyện thường, người già họ biết tới VN vì VN war chứ người trẻ biết sao nếu họ k thích tìm hiểu.

VT Entertainment

Xe buýt
Ngày xưa em ơ quê ra Hà nội học đại học bạn bè hỏi ở đâu, khi thì em nói ở Vinh khi thì bảo Nghệ an. Có đứa còn bảo ủa tớ tưởng cậu ở Nghệ an ah? Vinh có gần Nghệ an ko?
Thế có khi nên trả lời các bạn cụ là: Cũng không xa lắm, như đi từ Hồ Tây ra Hà Nội ý :D

MotoG

Xe tăng
Cái này cụ nói chuẩn.

Sinh năm 61, trình độ trên cấp 3 mà không biết K nằm đâu thì lạ quá
Cụ ấy là nữ nên có thể châm trước phần nào. Đến h mà nhiều bạn nữ trẻ còn ko biết từ HN về quê mình đi đường nào (cách tầm 100 km), chỉ biết ngồi lên oto chở đi. Nói chung đặc tính về giới nên họ ít quan tâm, tìm hiểu.

0fer

Xe tăng
Nửa tháng trc nhà em đi Đà Lạt. Lúc rảnh ngồi buôn với các bạn trẻ làm trong homestay thấy vỡ ra nhiều điều. Các bạn ấy (khoảng 25t trở về) nói:" bọn em mơ ước được đến HN 1 lần trong đời để được nghịch tuyết"- giật mình hỏi "sao các em lại nghĩ là HN có tuyết?" thì đc trả lời "bọn em xem tivi thấy ở ngoài đó có tuyết rơi mà"- em bảo "một số rất ít điểm cao ở vùng núi thôi các em ạ và thường cách HN vài trăm km. HN cũng rất lạnh nhưng không có tuyết"- các em nó bảo " tại bọn em cứ nghĩ miền Bắc là HN và Hà Nội là cả miền Bắc"- nhìn gương mặt các bạn ấy thì em tin là họ nói thật.

HI_CLASS

Xe điện
Cụ ơi, sao lại đánh đồng những người không (thèm) quan tâm là những đứa dốt ạ?
Em cũng dân kỹ thuật như cụ. Em không nhận là giỏi, mấy nước cụ nói em không biết, và em nói thẳng là em không cần biết. Em biết tên mấy tiểu quốc đó cũng không giúp cho em có thêm 1 đô la trong túi. Tại sao em phải biết tên mấy nước đó trong khi cái duy nhất em quan tâm chỉ là tiền?
E chả nói cccm ở đây mà nói bọn bên nc ngoài dốt vè địa lý và hiểu biết xung quanh. Bọn nó k biết về Vnam thì kệ chúng nó, súôt ngày có câu "ng bạn tôi bên Nhật, con lễ tân bên Tàu, ông du học sih bên bển, bà cụ bên Hàn...họ k biêt Việt Nam là gì, Việt Nam còn chiến tranh ko...? Thế là mấy cụ mợ vin luôn là nước mình chả tên tuổi gì trêb thế giới, một dạng vô danh... Mỗi ng qtam hay hiểu biết một vài lĩnh vực, phải ai cũng rõ hêt đâu.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bọn TQ chắc gì nó đã gọi việt nam là vietnam đâu các cụ, chắc lại như người việt gọi nước ngoài là tân tây lan, phi luật tân, miến điện, thổ nhĩ kỳ...
Nói Duê Nán thì chúng nó hiểu, chứ Việt Nam thì ít người TQ biết là đúng.

LuckyCar

Xe container
Mẹ em không biết VN giáp Campuchia, mà mẹ em sn 1961, đảng viên, làm giáo viên cấp 3 dạy vật lý. Đơn giản là chuyện VN giáp ai không giải quyết được việc gì cho mẹ em. Bản thân em thì không biết làm nem nên em thấy người khác có chuyện gì không biết cũng là bình thường.
Như trường hợp mẹ cụ thì kỳ lạ thật sự, chả nhẽ mẹ cụ không có họ hàng, làng xóm, đồng nghiệp, họ hàng của làng xóm, đồng nghiệp liên quan đến chiến tranh với Cam hay sao.

Rantarox

Xe hơi
Liệu có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ?

Thời sự đưa tin, hôm nay tổng thống nước Sierra Leone thăm VN, một quốc gia ở Tây Phi. Chắc 99.99% các cụ không biết và chưa từng nghe tới nước này.

Có chỉ số nào đo lường mức độ nhận biết của mỗi quốc gia không? Ví dụ Mỹ thứ 1, Pháp thứ 2,.....VN thứ 70....

Nước nào chứ Sierra Leone thì đâu đến nỗi lạ thế cụ,em nghĩ trên 50% các cụ trên OF này biết.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Ôi, tổng thống Bush còn hỏi tổng thống Brazil Ơ thế Brazil cũng có người da đen à. Các bác hỏi người VN có khi nhiều người chả biết Mỹ ở đâu.

Ha Cong Anh

Xe điện
Sierra Leone mà không biết thì khả năng người đó còn vị thành niên hoặc không chịu học, không chịu đọc tin tức. Những năm 199x, nước này chiến sự liên miên, ngày nào báo với đài, tivi chẳng đưa tin.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Sierra Leone mà không biết thì khả năng người đó còn vị thành niên hoặc không chịu học, không chịu đọc tin tức. Những năm 199x, nước này chiến sự liên miên, ngày nào báo với đài, tivi chẳng đưa tin.
Đọc xong chắc gì nhớ?
Biết nó ở Châu Phi là may

vihali

Xe container
Em không phản đối cụ bảo là mẹ em không xứng đáng là đảng viên.

Nhưng bảo là mẹ em không xứng đáng giáo viên vì không biết VN ở cạnh Cam thì em thấy cụ hơi võ đoán.
Em đồng cảm với cụ. Bể học mênh mông, có những thứ rất gần nhưng ko liên quan thì chả có ý niệm gì về nó. Các cụ khác đòi người khác phải biết giống mình là hơi cực đoan.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng cảm với cụ. Bể học mênh mông, có những thứ rất gần nhưng ko liên quan thì chả có ý niệm gì về nó. Các cụ khác đòi người khác phải biết giống mình là hơi cực đoan.
Không nhưng Campuchia là nước nào cũng không biết thì lạ thật đấy

Ha Cong Anh

Xe điện
Đọc xong chắc gì nhớ?
Biết nó ở Châu Phi là may
Cụ không nhớ không có nghĩa là người khác cũng không nhớ. Thời đó, tiếng Anh chưa phổ cập, bà con có thể không biết viết tên chính xác là Sierra Leone nhưng nhắc nước Xê - ra - Li - ông hẳn rất nhiều người còn nhớ.

Mandalord

Xe điện
Cũng bình thường, chuyện ở nước ngoài mà.

Ngay như chuyện trong nước cũng không phải ai cũng biết. Ví dụ như em bảo các cụ là không google, kể tên đủ 54 dân tộc VN. Em đoán là 99% các cụ sẽ không làm được. Em tự biết là em chẳng làm được, kể cả có google đọc tên họ hôm nay, đến mai cũng sẽ quên mất.

Alexmazzz

Xe buýt
Các cụ có biết cái thằng thứ 5 bỏ phiếu chống ở LHQ ở đâu không???

vihali

Xe container
Với các bà, các mẹ thì họ có bao thứ phải lo trong cuộc sống cụ ạ. Mẹ em có lẽ cũng ko biết Lào, Cam giáp mình đoạn nào, trước 55t muốn đổi kênh tv vẫn nhờ con bấm hộ mặc dù là bs tốt nghiệp ĐH Y. Ấy nhưng khi 2 con trai đi du học thì bà học máy tính để chat với con, rồi tự mua vé transit qua Bangkok, qua Paris để đến Stockholm một mình. Khi họ cơ hội quan tâm thì sẽ để ý chứ ko thì ko đưa vào đầu đâu.

Ferrari1102

Xe tải
Theo em thấy thì phần nhiều phụ nữ họ không biết nhiều kiến thức xã hội hơn đàn ông. Không phải họ không chịu tìm hiểu mà những cái đó họ không quan tâm nên ko tìm hiểu thì đúng hơn. Nhưng quan điểm của e thì càng biết nhiều càng tốt nên con cái em cũng hướng tới đọc và tìm hiểu kiến thức xã hội nhiều hơn