[Funland] Có phải deepfake bằng AI lừa đảo đến mức ngân hàng chịu thua rồi không ?

Giangle.

Xe hơi
em có sao nói vậy bao giờ có thêm thông tin mới em update cho các cụ sau, mất tiền thì phải chịu thôi chứ cũng ko hiểu chúng nó làm kiểu gì được

hcmt

Xe điện
“Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB.”
Méo tin cái đoạn này
E cũng ko tin
Nếu vậy hàng ngày mình giao dịch ầm ầm, lại là kẽ hở à
Giờ chuyển tiền cho khách hàng lại ko tin đc à. Vẫn số tk, vẫn tên tk, vẫn chủ tk như mọi khi, lại ko tin đc á.
Có mà loạn à

NayruLove

Xe buýt
Vợ em vừa bị lừa ck gần 20tr vì facebook bạn bị hack rồi inbox nhờ chuyển khoản. Những vụ lừa đảo này không mới nhưng lần này rất lạ. Em tường lại xem cụ nào bị giống không.

Fb bạn đồng nghiệp của vợ em nhắn tin nhờ ck vào tk của bạn ấy, chẳng biết ma xui thế nào không gọi điện hỏi mà lại chuyển luôn. Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB. Sau khi phát hiện bị lừa thì tá hoả gọi sang tổng đài VPB thì được biết stk được mở trùng số CCCD chip còn lại tất cả thông tin đều sai, bên VBP hướng dẫn sang trình báo công an ... Em nghi ngờ là lừa đảo công nghệ cao vì bạn này có update một số video quay mặt cá nhân lên facebook mà nghe nói deepfake đã đạt đến trình độ giả được cả giọng nói và hình ảnh khuôn mặt của tổng thống Mỹ rồi thì chắc tạo tài khoản online cũng không khó phải không các cụ ?
Đoạn này em chưa hiểu, có cụ nào giải ngố giúp em? Đăng ký số CCCD của người khác, số điệnt hoại, thẻ ATM/ Visa của mình thoải mái? Nếu thế kẻ gian tìm cách lấy vài ngàn số CCCD làm mấy ngàn cái thẻ tín dụng, mỗi cái tiêu xài vài triệu thì kẻ gian thành tỷ phú USD rồi ???:D???

NayruLove

Xe buýt
Bình luận này của em thấy cũng bình thường mà sao lại bị kiểm duyệt nhỉ

Em cũng bị kiểm duyệt. Chắc là do trích dẫn bài của chủ thớt có nói đến TT Mỹ nên nghi ngờ bàn đến chính trị bị kiểm duyệt rồi cụ ơi X_X

Huthasa

Xe container
Như vậy 1 con số CCCD mở được nhiều TK của 1 ngân hàng mà các TK này lại độc lập với nhau. Thế thì thiếu chặt chẽ rồi.
Bình thường mà cụ. Một số CCCD mở bao nhiêu TK chả được. Vấn đề là người chuyển tiền khôn ntn thôi.

cairong_2011

Xe container
Như vậy 1 con số CCCD mở được nhiều TK của 1 ngân hàng mà các TK này lại độc lập với nhau. Thế thì thiếu chặt chẽ rồi.
Em 1 số CCCD nhưng có hai TK ở MB đây. Hai cái chẳng liên quan đến nhau. Nhưng trên App mình có thể thay đổi TK cho thẻ ATM hay thẻ credit được

poiuy

Xe cút kít
Em 1 số CCCD nhưng có hai TK ở MB đây. Hai cái chẳng liên quan đến nhau. Nhưng trên App mình có thể thay đổi TK cho thẻ ATM hay thẻ credit được
Không liên quan nhưng cụ cũng chỉ dùng được 1 tài khoản app cho cả 2 thôi đúng không? Vậy là có liên quan chứ.

khonglaaica

Xe điện
Không liên quan nhưng cụ cũng chỉ dùng được 1 tài khoản app cho cả 2 thôi đúng không? Vậy là có liên quan chứ.
Em hiểu ý cụ rồi.
Đúng là dù chúng ta có bao nhiêu tài khoản đi chăng nữa thì vẫn là cùng 1 ID duy nhất nên khi sử dụng APP thì nó vẫn gộp chung các tài khoản trong đó.

Giangle.

Xe hơi
Xin phép các cụ cho em đính chính lại thông tin, vợ em đưa thông tin chưa chính xác. Bạn đồng nghiệp xác minh lại chỉ đúng họ tên chứ KHÔNG ĐÚNG THÔNG TIN CÁ NHÂN. Mong các cụ bỏ quá cho.

thinhtd

Xe container
Vợ em vừa bị lừa ck gần 20tr vì facebook bạn bị hack rồi inbox nhờ chuyển khoản. Những vụ lừa đảo này không mới nhưng lần này rất lạ. Em tường lại xem cụ nào bị giống không.

Fb bạn đồng nghiệp của vợ em nhắn tin nhờ ck vào tk của bạn ấy, chẳng biết ma xui thế nào không gọi điện hỏi mà lại chuyển luôn. Khi chuyển check thông tin tk đúng tên bạn ấy cả họ tên, tk của ngân hàng VPB. Sau khi phát hiện bị lừa thì tá hoả gọi sang tổng đài VPB thì được biết stk được mở trùng số CCCD chip còn lại tất cả thông tin đều sai, bên VBP hướng dẫn sang trình báo công an ... Em nghi ngờ là lừa đảo công nghệ cao vì bạn này có update một số video quay mặt cá nhân lên facebook mà nghe nói deepfake đã đạt đến trình độ giả được cả giọng nói và hình ảnh khuôn mặt của tổng thống Mỹ rồi thì chắc tạo tài khoản online cũng không khó phải không các cụ ?
Lại cái ngân hàng này. Em đi nhà nghỉ quên CCCD, lúc ra làm cái thẻ visa nó bảo cccd này đã mở tk rồi. Em được nhìn mặt thì hoá ra bị ghép ảnh vào căn cước của em. :))

Vanh234

Xe buýt
Cháu mình bs ck1, mà ngờ nghệch, 4 hôm trước chuyển cho đồng nghiệp mượn tiền 40tr qua zalo, vào tk techcombank đúng họ tên bạn đó, mà họ tên rất rất rất hiếm gặp, sau mới biết bị lừa.
Chả hiểu chúng mở tk trùng họ tên bằng cách nào.
Có thể rơi vào ca như của em :D

Vanh234

Xe buýt
Bình thường mà cụ. Một số CCCD mở bao nhiêu TK chả được. Vấn đề là người chuyển tiền khôn ntn thôi.
Không biết rõ thì đừng chém cụ ạ - có thể mở được là từ ngày xửa ngày xưa thôi, dùng đến CCCD là khỏi rồi.

Jason88

Xe buýt
vẫn là câu chuyện cũ đó là bất cẩn thôi ạ

khonglaaica

Xe điện
Không biết rõ thì đừng chém cụ ạ - có thể mở được là từ ngày xửa ngày xưa thôi, dùng đến CCCD là khỏi rồi.
Cụ lại chém. Giờ cụ mở bao nhiêu tài khoản mà không được.
Không riêng KHCN, KHDN giờ cũng thế.

khanhtb

Xe điện
chốt là ko cho ai vay mà chỉ đi vay thì o lo bị lừa ah :D

anhgia

Xe buýt
KLQ nhưng em sẽ không bao giờ cho ai đó vay tiền nếu người đó hỏi vay bằng (bất kỳ) hình thức tin nhắn nào. Em nghĩ việc hỏi vay bằng tin nhắn thể hiện sự thiếu tôn trọng người cho vay trong bất kỳ hoàn cảnh nào. Là quan điểm của em thôi nhé, vì em cũng làm gì có xiền mà cho ai vay đâu nên cccm đừng gạch đá phải tội em ra.

tausuot

Xe buýt

Aliyah

Xe máy
Xin phép các cụ cho em đính chính lại thông tin, vợ em đưa thông tin chưa chính xác. Bạn đồng nghiệp xác minh lại chỉ đúng họ tên chứ KHÔNG ĐÚNG THÔNG TIN CÁ NHÂN. Mong các cụ bỏ quá cho.
thế hoá ra ko phải lỗi của vpb à cụ