[Funland] Có thằng em vay tiêu dùng ngân hàng..

Chim Trích

Xe tăng
Ra phường khai mất sổ HK và làm lại cái mới.

motthoidongbim

Xe điện
Sổ hộ khẩu cũng chỉ công chứng, vay tín chấp tiêu dùng nên đứa nào vay thì đứa đấy chịu. Nếu xác định cho nó cơ hội thì ra mà tất toán đi cho nó cho xong chuyện, về Luật thì nó chẳng làm được gì đến bme, tài sản của bme cụ nhưng nó hay đến đòi này nọ. Còn xác định kệ nó thì kệ nó luôn đi thôi, chấp nhận khó chịu chút. Có sổ khẩu gốc thì tách sổ nó ra thôi và làm từ nó thì từ đi thôi.

duythanh_1710

Xe tải
Cụ chủ làm gì mà nhặng cả lên vậy. Em cụ vay thì tự trả, ngân hàng không có quyền đòi những người liên quan hay thu giữ hộ khẩu, nhà của cụ.
Trường hợp xấu nhất em cụ ko trả được thì cũng... Không sao cả

haisactigon

Xe tải
Có vay thì có trả. Lãi suất nó có cao thì nó cũng công khai cho biết rồi. Tiền chứ phải giấy đâu mà đi cho.

TrumpVietnam

Xe tăng
Cụ chủ làm gì mà nhặng cả lên vậy. Em cụ vay thì tự trả, ngân hàng không có quyền đòi những người liên quan hay thu giữ hộ khẩu, nhà của cụ.
Trường hợp xấu nhất em cụ ko trả được thì cũng... Không sao cả
Cụ này chuẩn - chỉ là sau này đội thu nợ họ tìm đến địa chỉ nhà để bấm chuông, tìm con thì cứ nói là Nó Nợ Nần nhiều trốn mất rồi.
Hộ khẩu thì ra Quận, Phường làm cái mới.
Còn bố mẹ muốn trả nợ giùm nó thì giờ gọi lên Hotline của VP thông báo trường hợp người tên này, số điện thoại, cmnd như này là đối tượng lừa đảo - mượn hộ khẩu đi vay tiền ....... báo trước cho họ biết .

puzo

Xe hơi
Không có quy định nào về việc Từ con đâu ạ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Làm lại cuốn khác. Có gì đâu mà xoắn.
Vậy tín chấp bản thân nó đã tiềm ẩn rủi RO khi cho vay. Và cu e cụ là rủi ro của nó.

Duc Sang

Xe container
Không ông ngân hàng nào dám cầm cố sổ hộ khẩu đâu vì đấy là sai quy định.
Cụ nên xem kỹ lại.

My Hao

Xe điện
Dự là SHK không ở chỗ ngân hàng đâu mà đang trong tay mấy anh tín dụng cột điện. Không tin cụ cứ chờ 1 tháng nữa.

ca_voi

Xe lăn
Em có thằng em trai tính hay cờ bạc và tiêu tiền hoang phí.. do bố mẹ nuông chiều từ bé! vừa rồi nó nói lấy hộ khẩu gia đình đi công chứng làm giấy tờ (nó vẫn ở với bố mẹ, lương 11-12tr), nó đem ra ngân hàng vay tín dụng tiêu dùng hình như VP bank hay ngân hàng nào đó.. hôm vừa rồi bọn ngân hàng đến nhà chụp ảnh, bà già em vẫn cho chụp sau rồi nói với em.. em điên tiết quá chửi nó một trận, nó bỏ đi 2 hôm rồi gọi điện ko nghe máy..

Em nghĩ là biết đâu bọn ngân hàng nó đến nhà mà nã ông bà già em như chơi.. em dự định như thế này các Cụ thấy có đúng ko? đợi nó về bảo ông cụ áp tải nó ra ngân hàng huỷ hồ sơ và lấy hộ khẩu công chứng về.. trường hợp bọn ngân hàng ko nghe thì em sẽ nói như thế này các Cụ thấy có đúng ko:

- Nói ông bà Cụ nhà em mới là chủ hộ khẩu, thằng em ko có quyền dùng hộ khẩu này để đi vay..

- thứ 2 là tụi cho vay ko tham khảo ý kiến chủ hộ mà đã cho nó vay

- 3 là trả hộ khẩu về vì ai vay người đó trả ko liên quan đến những người đứng tên trong hộ khẩu, tương lai là sẽ cắt khẩu nó hoặc đường cùng thì viết đơn ko thừa nhận nó là con nữa, ko chịu trách nhiệm với nó. Ai cho nó vay đi mà tìm nó mà đòi..

Theo các cụ em giải quyết như vậy có được ko>? có nguy cơ bị tụi cho vay đến làm phiền ko? có bị nó tranh chấp nhà ko?
Hộ khẩu hay sổ đỏ cụ ơi :))
Hai cái này khác nhau đới.

Xe gòng

Xe điện
SHK công chứng thì có mẹ j đâu mà loạn lên, kệ cụ nó thôi. Nhà làm j thì dùng sổ gốc vẫn đc cơ mà còn thằng ku e tử tế ko muốn thì tống tiễn....

datnt1107

Xe điện
Đi công anh trình báo mất hộ khẩu cụ ạ. Thằng cầm hộ khẩu tín chấp ko phải chủ hộ thì thằng làm thủ tục tín chấp sai rồi.

quasin3000

Xe tăng
Em có thằng em trai tính hay cờ bạc và tiêu tiền hoang phí.. do bố mẹ nuông chiều từ bé! vừa rồi nó nói lấy hộ khẩu gia đình đi công chứng làm giấy tờ (nó vẫn ở với bố mẹ, lương 11-12tr), nó đem ra ngân hàng vay tín dụng tiêu dùng hình như VP bank hay ngân hàng nào đó.. hôm vừa rồi bọn ngân hàng đến nhà chụp ảnh, bà già em vẫn cho chụp sau rồi nói với em.. em điên tiết quá chửi nó một trận, nó bỏ đi 2 hôm rồi gọi điện ko nghe máy..

Em nghĩ là biết đâu bọn ngân hàng nó đến nhà mà nã ông bà già em như chơi.. em dự định như thế này các Cụ thấy có đúng ko? đợi nó về bảo ông cụ áp tải nó ra ngân hàng huỷ hồ sơ và lấy hộ khẩu công chứng về.. trường hợp bọn ngân hàng ko nghe thì em sẽ nói như thế này các Cụ thấy có đúng ko:

- Nói ông bà Cụ nhà em mới là chủ hộ khẩu, thằng em ko có quyền dùng hộ khẩu này để đi vay..

- thứ 2 là tụi cho vay ko tham khảo ý kiến chủ hộ mà đã cho nó vay

- 3 là trả hộ khẩu về vì ai vay người đó trả ko liên quan đến những người đứng tên trong hộ khẩu, tương lai là sẽ cắt khẩu nó hoặc đường cùng thì viết đơn ko thừa nhận nó là con nữa, ko chịu trách nhiệm với nó. Ai cho nó vay đi mà tìm nó mà đòi..

Theo các cụ em giải quyết như vậy có được ko>? có nguy cơ bị tụi cho vay đến làm phiền ko? có bị nó tranh chấp nhà ko?
Vớ vẩn. Các cụ sẽ bán nhà trả nợ cho nó. Cụ không phải lo.

sontrinh84

Xe đạp
không vấn đề gì cả, hộ khẩu nó cũng chả thèm cần công chứng kia cụ ạ, cái hộ khẩu căn bản để nó lấy địa chỉ sau nó nã văn bản đòi nợ về thôi, mà lương nó 10 11 củ thì căng lắm cũng chỉ vay được 7, 8 chục thôi. Không mất nhà đâu cụ ạ. à mà vay được tầm 7, 8 chục nhưng tính ra để trả hết cho ngân hàng thì cũng phải mất hơn trăm, thời gian trả càng dài càng mất nhiều nhé :))))

Đại dương

Xe tải
Đi công anh trình báo mất hộ khẩu cụ ạ. Thằng cầm hộ khẩu tín chấp ko phải chủ hộ thì thằng làm thủ tục tín chấp sai rồi.
Chủ hộ trong cái sổ Hộ khẩu cả liên quan gì đến tín chấp cả, thằng thẩm định cho vay nó xem đúng cái thằng vay là con/cháu/vợ/chồng của chủ hộ và có địa chỉ nhà ở đó.
Trong trường hợp này, mỗi thằng em ký vay thì sau này bên Bank chỉ bám vào thằng em cụ chủ mà đòi, nó không trả được thì nó cũng chả bao giờ đi vay được ở bất kỳ TCTD nào khác nữa còn bố/mẹ cụ chủ chả có liên can hay bất kỳ trách nhiệm gì trong vụ này ạ. Còn nó ảnh hưởng đến ông anh nó (cụ chủ) ntn ư? Nếu sau này bố/mẹ cụ chủ đều trăm tuổi mà để lại di chúc (có công chứng đầy đủ) là chỉ cho/tặng/giao cái nhà này cho mỗi mình cụ chủ (ông anh) thì bank mất trắng. CÒn Bank chỉ hy vọng khi bố/mẹ cụ chủ trăm tuổi, không để lại di chúc thừa kế gì thì cu em cụ chủ có quyền thừa kế - Bank sẽ bám vào là nó có TS này để nhờ các cơ quan PL đòi nợ từ TS này (tuy nhiên chỉ trong mức tỷ lệ chia đều cho các quyền thừa kế theo PL chứ chả được cả đâu ạ) . Quyền thừa kế của cụ chủ và (có thể) thêm vài người thừa kế hợp pháp khác nữa vẫn CHẢ bị ảnh hưởng gì hết ạ.
Chấm hết - được chưa?

sontrinh84

Xe đạp
bọn nó không giữ hộ khẩu đâu cụ, nó lấy bản chụp thôi, nó cũng chả giữ giấy tờ gốc gì của người vay cả,

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
không vấn đề gì cả, hộ khẩu nó cũng chả thèm cần công chứng kia cụ ạ, cái hộ khẩu căn bản để nó lấy địa chỉ sau nó nã văn bản đòi nợ về thôi, mà lương nó 10 11 củ thì căng lắm cũng chỉ vay được 7, 8 chục thôi. Không mất nhà đâu cụ ạ. à mà vay được tầm 7, 8 chục nhưng tính ra để trả hết cho ngân hàng thì cũng phải mất hơn trăm, thời gian trả càng dài càng mất nhiều nhé :))))
Lãi suất tầm 30-35% năm.