Có thật Altis giữ giá (so với Kia Forte) sau 2 năm??

pntechcons

Xe tải
Cụ ơi tôi chẳng thấy cơ quan nào mua SF AT để đi công tác miền núi cả? Nói thật với cụ chứ tôi đi nhiều cả lái lẫn ngồi sau, mặc dù là tay lái nghiệp dư thôi nhưng ngồi mấy dòng Toy tôi vẫn thấy an tâm hơn.
:77::77::77: http://www.otofun.net/showthread.php?t=133217

SF mới vào VN có 2 năm thôi cụ ơi, mà thấy HN chạy đầy đường như lợn con rùi. Tìm SF ở Hà Thành em thấy còn dễ hơn là Altis đấy cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
:77::77::77: http://www.otofun.net/showthread.php?t=133217

SF mới vào VN có 2 năm thôi cụ ơi, mà thấy HN chạy đầy đường như lợn con rùi. Tìm SF ở Hà Thành em thấy còn dễ hơn là Altis đấy cụ.
Bác nhận xét rất đúng cho các tỉnh từ Quảng Bình trở ra. Còn trờ vào thì không hiểu tại sao đi cả ngày đường không thấy 1 chiếc. Cả vùng miền Trung (Nam trung Bộ) thì taxi chủ yếu là Hilander và Zace, vào trong kia thì lại Toy!

Chỉnh sửa cuối:

pntechcons

Xe tải
SG bây giờ SantaFe cũng nhiều lắm rồi bác ơi, dĩ nhiên mật độ vẫn chưa bằng HN.
Còn các loại xe Hàn khác, KM, Getz,MT..xe của DW...nhiều lắm. :)):))

quoctoan75

Xe máy
Tính lỗ lãi khi mua xe tức là xem cái nào kinh tế nhất thì tôi nghĩ cứ đi taxi là tốt nhất. Coi như bỏ 600 triệu gửi tiết kiệm, 1 năm lãi 10% -> có 60 triệu đi taxi, mỗi tháng là 5 triệu -> chắc là quá ổn :)

xedieu

Xe cút kít
Lúc cần gọi nó đếch đến mới khổ!
Tính lỗ lãi khi mua xe tức là xem cái nào kinh tế nhất thì tôi nghĩ cứ đi taxi là tốt nhất. Coi như bỏ 600 triệu gửi tiết kiệm, 1 năm lãi 10% -> có 60 triệu đi taxi, mỗi tháng là 5 triệu -> chắc là quá ổn :)

quoctoan75

Xe máy
Chí lí. Cái lúc bình thường alo 1 cái nó đỗ ngay cửa nhà. Ngày mưa gió ra chặn xe ngoài đường, đi ngắn nó cũng kô đi, thế mới cay.

_vodka

Xe đạp
Cách tốt nhất để không bị lỗ là không mua xe :6: Ráng đợi tới năm 2020 :)) giá xe sẽ trở lại đúng thực chất, nhưng lúc đấy mua rồi bán lại xe vẫn bị lỗ:)) Mua xe cũ sẽ lỗ ít hơn là mua xe mới, mua xe Nhật chưa chắc đã lỗ ít hơn xe Hàn, vì giá xe Nhật cao hơn xe Hàn khá nhiều ( Như Forte vs Altis, có thể coi là khá ngang cơ nhưng giá Altis cao hơn khá nhiều ). Kết luận cuối cùng là , nếu mua xe để phục vụ mình thì phải chấp nhận lỗ thôi, vì cho dù có bán lại với giá như cũ thì vẫn lỗ :)) vì giá cả lạm phát chóng mặt:77:

victor

Xe tải
Tiền vừa xe nào đi xe đấy. Còn cứ như các cụ dạy "Tiền nào của đấy", hơn tiền chắc chắn nó sẽ hơn 1 cái gì đó :))

hbthang

Xe tăng
các cụ cứ cãi nhau nhiều làm gì cho mệt đầu. Như em đây, năm ngoái mua 1 em FE2005 cũ giá 420tr. Sau 1,5 năm, đi thêm 3 vạn (cho kinh doanh thu được 45tr), vừa rồi em bán được 435tr đấy. Nghĩa là vừa đi được 1,5 năm, vẫn lãi 60tr. Cơ mà tiền mất giá lắm, tính ra đô thì cũng thế thôi. Các bác muốn so sánh thì phải lấy đơn vị $ RA MỚI CHUẨN

Gcar

Xe container
$ cũng mất giá, quy ra vàng thì thấy ngay!

Cũng có một số dòng xe như loại 7 chỗ trước thuế rẻ, nay thuế cao thì đúng là có lợi thật!

Gcar

Xe container
$ cũng mất giá, quy ra vàng thì thấy ngay!

Cũng có một số dòng xe như loại 7 chỗ trước thuế rẻ, nay thuế cao thì đúng là có lợi thật!

R&V

Xe máy
Hô hô.....bí quách, chuyển qua lý sự cùn. :)):)):)):))
đọc kỹ đề bài rồi phán nhé :)):)) tính từ thời điểm tháng 12.09 nhé :)):)) khổ cho các cụ đang lạy lục, lót tay cho nó 50, 60 củ, hỉ hả mang con altis về tháng 12/09 tưởng là giữ giá, đọc mấy con số của em chắc vãi hết linh hồn
Toy lỗ 10% là em nhẹ tay đấy, cũng có thể là 20-30%, tương lai chả ai nói được gì cả đâu.
nếu thì quá khứ thì matịt mới lãi đậm, hỉu ko cụ :)):))
em ** phải là sâu bán Forte, chỉ tức cười cho các cụ ko đưa ra nổi 1 bài phân tích theo con số, vào cãi cùn :77::77::77:
Bác chủ thớt cũng bỏ công tính toán ghê đấy, nhưng em có nhận xét thế này:

1- Không thể ss Forte vs. Altis được vì máy xe hơi là quan trọng nhất thì 2 xe khác nhau hoàn toán (1.6 vs. 1.8). Vì vậy, cần phải ss cùng hạng phân khối... (Chứ nếu không, người phản biện sẽ nói vậy lúc vượt hay chạy đường trường 1.8 hay 1.6 sướng hơn???)

2- Số liệu % mất giá mà bác dựa vào hoàn toàn mang tính chủ quan và dựa trên thời điểm hiện nay (như bác nào nói là dự đoán). Chuyện tương lai chưa thể biết thể nào (chẳng hạn sang năm KIA lại thông báo thu hồi vì FT bị lỗi kỹ thuật máy,.... lúc đó chắc không chỉ mất 15%). Trong khi đó % mất giá của AT thì đã gần như biết chắc...(đã được kiểm định)

3- Căn cứ tính toán rất ngộ. Không ai đi ss phần giá trị chênh lệch sẽ đẻ ra bao nhiêu tiền để sau này tính là lỗ ít. Nếu nói vậy thì mua Mer S hơn 4 tỷ không bằng mua Matiz vì giá Matiz chỉ 400t còn dư khoảng 4 tỷ gửi tiết kiệm, sau 2 năm sẽ...

Tóm lại, theo em là ở VN do tâm lý người tiêu dùng (không biết đúng hay sai nhưng sống ở đâu thì phải theo đó, và cũng chính vì đó mà quyết định chuyện sử dụng, bán lại) thì hàng Toy đã được kiểm định nên tỷ lệ lỗ ít hơn các hàng khác (đặc biệt là xe Hàn, Châu Âu, kể cả Mỹ-Ford, thậm chí ngay cả các hãng xe Nhật khác nhủ Mít, Mazda...). Tuy nhiên, về công nghệ và tính tiện dụng xe Hàn đang ngày càng nâng cao. Vì vậy, tuy nhu cầu sử dụng, túi tiền, quan niệm... mà mỗi người có bài toán riêng thôi.

adco

Xe điện
Thì lâu lâu cũng có người đưa ra 1 cái thuyết rất hay như ông Anh xờ tanh ấy. Đương thời chẵng ai hiểu cái thuyết nguyên tử của ổng nên mọi người cứ gọi ổng là hâm hâm . Hóa ra sau này mới biết cái đầu của ổng đi trước thiên hạ .
Có điều giống như ông Anh sờ tanh này trên TG cả 100 năm mới có 1:21:

zin3_cau

Xe tải
bác chủ thớt có công thức hay nhỉ nhưng ko thực tế. e thi xe nao e cũng yêu hết nhưng ở VN mìng cái Cờ rô la nó đc kiểm tra và chứng minh qua nhiều thế hệ rồi đi bét nhè xôi chè ra bán vẫn đầy ng mua (e công nhận là máy móc của nó cũng bền) còn Ơ kìa thì hơi kó nó vân xa xôi với phần đông dân mình (1 năm trở lại mới nhiều ng mua kia nhập) nên chưa ai kiểm tra và chứng mình sau vài năm nữa mấy e hàn Quốc này chạy thến nào và dân mình có muốn tái giá với nó ko? ziêng về thị trường tiêu thụ thì altis nó đã hơn rồi.
Còn về giá trị xe e chơi đơn giản thôi. 1 em Altis và 1 em Forte mua cùng 1 thời đểm đi sau vài năm bán cùng 1 thời điểm..lấy giá gốc - đi giá bán chia ra tỉ lệ % rồi so sánh hai xe...e chọn xe của Toy (còn chi phí gi gi linh tinh e không tính)

HungNexus

Xe tăng
Viết lung ta lung tung..nhìn lại mặt hàng xem thiết kế mĩ thuật cái nào hơn...audi nổi tiếng nhớ quattro
bên cạnh đó bác xem thử top gear...top speed...có bao giờ test và lăng xê xe nhật mạnh mẽ không...toàn dìm hàng thôi...có đi oy hãy viết bài bác uiz
xét về đẳng cấp thì altis và forte ngang nhau thôi, người nào coi oai thì kệ họ, ta cứ ngon bổ rẻ mà dùng thôi. Forte là xe hàn nhưng thiết kể của peter schreyer nguyên là chief designer của audi/vw. Như vậy xét về đẳng cấp thiết kế thì forte còn ngon hơn altis rồi vì kể cả lexus còn chưa địch lại với audi cơ mà

[ame]http://www.youtube.com/watch?v=ldtmqu1ng0w&feature=player_embedded[/ame]

tainon

Xe điện
Em thì thấy Deawoo Matiz là giữ giá nhất ạ. Cách đây 10 năm, một chiếc Matiz đời 99 có khoảng trên 70T. Thành thân vào khoảng 80T. Vậy mà sau 10 năm sử dụng, chủ của nó còn đòi 100T đấy các cụ ạ. Vậy có cụ nào có cách tính khoa học hơn không ạ.:77:
Cơ mà quy ra vàng ngày xưa 80 củ là 40 cây bây giờ 100tr là 1 cây 2 lỗ lòi mắt chưa.:D

Xuan Son

Xe buýt
Khiếp, nhìn cái nội dung so sánh vớ vẩn thế mà các bác cũng chém tới 10 trang được. =))

zXatruong

Xe hơi
Không biết giờ FT và AT bán lại rổ giá chênh nhau ntn? (cùng năm sx 2009 nhé)! Cụ nào thạo cho chủ thớt biết đi