[Funland] Con các cụ các mợ trên thành phố… nhiều tiền học thêm lắm vào nhìn đây mà học tập

Xe thả hình

Xe tăng
Đề thi không phân loại được là vấn đề, tổ chức tuyển lại càng vấn đề, thi tốt nghiệp đỗ ~100% thì học xong nên auto cho cái giấy chứng nhận; thi ĐH cần phân loại và nên để các trường tự làm và có giám sát chặt. Bộ dục cứ ôm, trường tư rồi họ tự tuyển, chứ éo ai chấp nhận sự vô lý, gian dối đầu vào kém thì khó có đầu ra tốt.

ate.1987

Xe hơi
Hết cấp 2 em chuyển hộ khẩu f1 tiwf HCM về Bảo Yên hoặc Phố Lu -Lào Cai.
tính nơi học chứ hok phải tính hộ khẩu mợ ơi :D
Học ở khu vực nào nhiều sẽ tính + ở đấy
Chứ mợ chuyển khẩu về lào cai mà vẫn tạm trú rồi học HN thì vẫn là KV1 thôi :D
Chuyển môi trường sống , môi trường học tập mất lại nhiều hơn cái được + 0,75d đó mợ :D

Txpt

Xe tải
Hình như cụ nhầm, BK k bao giờ chép y nguyên cụ nhé, lý hoá em không nhớ chứ toán thì khác hẳn luôn, toàn 10 câu chứ k phải 5 câu như bộ đề.
Trước năm 95 thì em ko biết vì lúc đấy em học c3 ở tỉnh nhưng từ 95 đến 2001 thì y nguyên bộ đề. Ko phải lấy nguyên cả đề mà mỗi chỗ lấy 1 câu.

Fortuner2019

Xe tải
Thi tốt nghiệp cho sở giáo dục các tỉnh ra đề rồi phát cho các trường thi đại học bộ ra đề

nunachuoi

Xe tăng
Trước năm 95 thì em ko biết vì lúc đấy em học c3 ở tỉnh nhưng từ 95 đến 2001 thì y nguyên bộ đề. Ko phải lấy nguyên cả đề mà mỗi chỗ lấy 1 câu.
Vâng, 95 về sau em k để ý, em thi 94.

Waterblack

Xe tải
Em nghĩ đầu vào dễ cũng được, nhưng đầu ra phải thật chặt, ví dụ tỉ lệ ra trường khoảng 40-50% thôi là sẽ khác ngay.

intl

Xe tải
Lấy nguyên xi trong bộ 150 đề ra thì không nói, nhưng lấy format thì vẫn chất đó.
Cụ đã nhìn đề năm nay chưa? Đề năm nay quá dễ tới mức chỉ như đề thi tốt nghiệp và mất khả năng phân loại thí sinh là một thực tế không ai phủ nhận được. Còn nếu cụ coi nó là khó thì đó là quyền của cụ thôi.

Nghe các cụ ở đây nói như thánh như tướng. Thời các cụ trường đh học ra tự ra đề 100% lấy trong quyển bộ đề gồm 3 cuốn có giải sẵn dễ bằng 1/10 ngày nay. Chẳng khác éo gì mấy ông giảng viên đh về hưu chê BGD ra đề thi bây giờ, thời mình còn công tác éo ra nổi cái đề toàn chép trong bộ đề.

Các cụ éo tuổi gì so học với tụi trẻ ngày nay, tưởng đề dễ là điểm cao á? Cái đề 2018 là đề kinh khủng nhất trong tất cả đề thi đh, chấp bất cứ trường nào có thể ra khó hơn nó, khó gấp 10 lần đề các cụ thi.
Vậy điểm chuẩn sao? Ngoại thương vẫn 24,25.
Y-HN vẫn tầm gần 26đ.
Phải chấp nhận là cta cái gì cũng thua giới trẻ. Đó là quy luật đừng auto chửi vớ vẩn.

Txpt

Xe tải
Lấy nguyên xi trong bộ 150 đề ra thì không nói, nhưng lấy format thì vẫn chất đó.
Cụ đã nhìn đề năm nay chưa? Đề năm nay quá dễ tới mức chỉ như đề thi tốt nghiệp và mất khả năng phân loại thí sinh là một thực tế không ai phủ nhận được. Còn nếu cụ coi nó là khó thì đó là quyền của cụ thôi.
Em ko những nhìn mà nghiên cứu tính bằng ngày.
Đúng để 8 điểm thì bằng hoặc dễ hơn thời tự luận chút nhưng đc 9 và hơn 9 thì khó gấp nhiều lần thời xưa.

intl

Xe tải
Nói khó hơn là không đúng, chứ đừng nói là nhiều lần. Em xưa cũng cày nát quyển mấy chục năm đề thi ĐH VN và làm nhiều đề mẹo nâng cao nên có thể điểm nhìn của em khác cụ. Em đánh giá đề thi hiện tại chỉ ngang bằng đề tốt nghiệp ngày xưa. Tất nhiên skillset cho thi trắc nghiệm sẽ khác với tự luận, nhưng thực sự kiểu thi 2 trong 1 thế này là sự thất bại.

Em ko những nhìn mà nghiên cứu tính bằng ngày.
Đúng để 8 điểm thì bằng hoặc dễ hơn thời tự luận chút nhưng đc 9 và hơn 9 thì khó gấp nhiều lần thời xưa.

Txpt

Xe tải
Nói khó hơn là không đúng, chứ đừng nói là nhiều lần. Em xưa cũng cày nát quyển mấy chục năm đề thi ĐH VN và làm nhiều đề mẹo nâng cao nên có thể điểm nhìn của em khác cụ. Em đánh giá đề thi hiện tại chỉ ngang bằng đề tốt nghiệp ngày xưa. Tất nhiên skillset cho thi trắc nghiệm sẽ khác với tự luận, nhưng thực sự kiểu thi 2 trong 1 thế này là sự thất bại.
Nếu cụ đọc nát thì cụ thử nhìn xem, 5 câu đề thi năm nay và cả đề thi năm 2002 khối A ( khó nhất).
Bất kỳ bài nào trong năm câu này cũng khó hơn nhiều ( khẳng định luôn là rất nhiều) so đề 2002.
Nói có sách luôn

Arabia

Xe tăng
Nghe các cụ ở đây nói như thánh như tướng. Thời các cụ trường đh học ra tự ra đề 100% lấy trong quyển bộ đề gồm 3 cuốn có giải sẵn dễ bằng 1/10 ngày nay. Chẳng khác éo gì mấy ông giảng viên đh về hưu chê BGD ra đề thi bây giờ, thời mình còn công tác éo ra nổi cái đề toàn chép trong bộ đề.

Các cụ éo tuổi gì so học với tụi trẻ ngày nay, tưởng đề dễ là điểm cao á? Cái đề 2018 là đề kinh khủng nhất trong tất cả đề thi đh, chấp bất cứ trường nào có thể ra khó hơn nó, khó gấp 10 lần đề các cụ thi.
Vậy điểm chuẩn sao? Ngoại thương vẫn 24,25.
Y-HN vẫn tầm gần 26đ.
Phải chấp nhận là cta cái gì cũng thua giới trẻ. Đó là quy luật đừng auto chửi vớ vẩn.
Ngày xưa cụ thi ĐH bao nhiêu điểm mà nói kinh thế. Cái bộ đề ngày xưa bản chất nó tuyển chọn từ các bài tuyển chọn học sinh giỏi của Đông Âu ngày xưa, rất nhiều bài khó, thậm chí có những bài huy chương quốc tế cũng làm ko được. Ngày xưa khi bắt đầu thử giải bộ đề thi tuyển sinh đấy em đã rất sốc khi thấy có bài mình làm giải được. Đưa sang cho bạn cũng ko làm được.

Còn đề bây giờ, cá nhân em đánh giá là thiếu chiều sâu, em vừa nhìn thử cái đề 2018 cụ nói và kết luận là thế. Chỉ cần kiến thức làng nhàng là làm tốt, robot giải cần nhanh là được. Còn đề ngày xưa, thời của em, ít nhất là trường Ngoại Thương em biết chắc chắn có mấy câu khó nhất là thầy phó chủ nhiệm khối chuyên toán ĐHKHTN ra đề, rất thú vị và ko dễ như cụ nói.

Txpt

Xe tải
Ngày xưa cụ thi ĐH bao nhiêu điểm mà nói kinh thế. Cái bộ đề ngày xưa bản chất nó tuyển chọn từ các bài tuyển chọn học sinh giỏi của Đông Âu ngày xưa, rất nhiều bài khó, thậm chí có những bài huy chương quốc tế cũng làm ko được. Ngày xưa khi bắt đầu thử giải bộ đề thi tuyển sinh đấy em đã rất sốc khi thấy có bài mình làm giải được. Đưa sang cho bạn cũng ko làm được.

Còn đề bây giờ, cá nhân em đánh giá là thiếu chiều sâu, em vừa nhìn thử cái đề 2018 cụ nói và kết luận là thế. Chỉ cần kiến thức làng nhàng là làm tốt, robot giải cần nhanh là được. Còn đề ngày xưa, thời của em, ít nhất là trường Ngoại Thương em biết chắc chắn có mấy câu khó nhất là thầy phó chủ nhiệm khối chuyên toán ĐHKHTN ra đề, rất thú vị và ko dễ như cụ nói.
Em thi bao nhiêu cũng chẳng liên quan gì đến chuyện tranh luận ở đây.
Cụ đưa mấy cái thi quốc tế ra thì em cũng nói luôn, bạn Đỗ Bách Khoa huy chương vàng IMO cũng ko đc 10 đề năm nay đâu.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Ở các tỉnh miền núi cao thì trường dân tộc nội trú nó rặt mang tính xóa mù chữ và khuyến khích học. Trường nó xa tít mù.
Chứ ở mấy tỉnh trung du phía Bắc hoặc đồng bằng miền Trung như Thái Nguyên, Hòa Bình, Nghệ An, Hà Tĩnh, ... thì nhiều khi trường dân tộc nội trú nó nằm giữa thành phố và nhà của học sinh nó cũng 3-4 tầng giữa thành phố luôn.
Phụ huynh họ cũng đầu tư và học sinh cũng cày cuốc chả khác gì trường chuyên trường điểm. Học trường dân tộc nội trú vì chính sách được như thế, và nhiều trường dân tộc nội trú ở thành phố được đầu tư học hành rất ác chiến để làm hình ảnh cho tỉnh nhà.
Em vẫn nhớ hồi học cấp 3 em thi quốc gia môn Tin bảng B (bảng cho các tỉnh bậc dưới, đề dễ hơn), thì đội Hòa Bình có 3 cậu dân tộc, đội Thái Nguyên có 4. Và chỉ thấy dân tộc trên cmnd thôi chứ nhà giàu và học chất hơn Kinh bọn em nhiều.
Không biết cụ thi cùng học sinh DTNT khi nào. Nhưng năm cuối 9x thì học sinh NT các huyện miền núi học hết cấp 3 cho là may. Không đang học cấp 3 nó bỏ về lấy vợ hoặc làm rẫy. Các thày cô phải nịnh nó đi học.
Đội này học phí, quần áo, nhà ở...được tài trợ. Học xong cấp 3 có cái chữ làm quan xã, cố gắng phấn đấu lắm thi học Trung cấp.

MrSpy

Xe điện
Lại phải quay về cách thi cách đây 30 năm, trường tự tổ chức thi.

intl

Xe tải
Bạn Khoa đã giải và chịu thua hả cụ? Câu nào để em thử phát, hehe. Dù bây giờ bảo em làm kiểu trắc nghiệm này thì em có thể không đạt như bọn trẻ bây giờ, vì skillset hơi khác chút, phải tập.
Còn nhìn phổ điểm thì cụ thấy nó dịch chuyển hẳn lên mức 24 rồi, tức là học sinh khá là được điểm 26-27, thì phân loại kiểu gì trong dải hẹp 10% điểm còn lại? Không thể lập luận kiểu chênh nhau .2 điểm cũng là phân loại hơn thua nhé.

Em thi bao nhiêu cũng chẳng liên quan gì đến chuyện tranh luận ở đây.
Cụ đưa mấy cái thi quốc tế ra thì em cũng nói luôn, bạn Đỗ Bách Khoa huy chương vàng IMO cũng ko đc 10 đề năm nay đâu.

Smile1102

Xe container
Hình như cụ nhầm, BK k bao giờ chép y nguyên cụ nhé, lý hoá em không nhớ chứ toán thì khác hẳn luôn, toàn 10 câu chứ k phải 5 câu như bộ đề.
Năm em thi đề Lý BK khó nhăn răng luôn ấy ạ. Toán cũng khó, chỉ thấy Hóa là tương đối dễ, mà em cũng thuộc dạng học Lý tương đối tốt. Giải được bài cuối môn Toán mà em còn sung sướng mãi, ko có trong bộ đề đâu ạ.
Năm đó em cũng thi Luật thì đề cực dễ, chả phải nghĩ gì cứ thế viết thôi. Nên nói chung là vẫn cứ theo nhu cầu của từng trường.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Xét học bạ cũng tiêu cực cụ ạ. Trước con em học cấp 3 em biết vài t/h, bản thân F1 nhà em cô CN cũng động viên là ngoan thôi cô sẽ hỗ trợ cho cái học bạ đẹp để vào ĐH..,
Xét hb chỉ là cái lý do để nhận vào ĐH thôi cụ. Phải thực hiện đồng bộ mấy cái, đặc biệt là siết chặt đầu ra. Đầu vào kém, học 7-8 năm không tốt nghiệp được thì loại. Vào ĐH không phải là thành tích của hs, phụ huynh, địa phương, bộ ban ngành … nữa.