[Funland] Con các cụ các mợ trên thành phố… nhiều tiền học thêm lắm vào nhìn đây mà học tập

_AHA_

Xe điện
Đơn giản là Bộ đếu hiểu ra đề thi để làm gì.

nunachuoi

Xe tăng
Mình thi 93 mà đã thấy đề ra dễ hơn rất nhiều so với trước đó, đặt biệt Bách Khoa.
Năm 93 thì cũng hơi đặc biệt nên chắc đề nó cũng dễ thở hơn cụ ạ.

Nói khó hơn là không đúng, chứ đừng nói là nhiều lần. Em xưa cũng cày nát quyển mấy chục năm đề thi ĐH VN và làm nhiều đề mẹo nâng cao nên có thể điểm nhìn của em khác cụ. Em đánh giá đề thi hiện tại chỉ ngang bằng đề tốt nghiệp ngày xưa. Tất nhiên skillset cho thi trắc nghiệm sẽ khác với tự luận, nhưng thực sự kiểu thi 2 trong 1 thế này là sự thất bại.
Nhất trí với cụ, xưa mà đi thi đại học cam đoan là có những thứ không có trong SGK hoặc có cũng rất lớt phớt nhưng đến khi thi gặp bài khó vật vã, không đúng lò luyện thì phải thuộc hàng xuất sắc mới làm được.

nunachuoi

Xe tăng
Trước năm 95 thì em ko biết vì lúc đấy em học c3 ở tỉnh nhưng từ 95 đến 2001 thì y nguyên bộ đề. Ko phải lấy nguyên cả đề mà mỗi chỗ lấy 1 câu.
Vừa có mợ Smile1102 xác nhận rồi kìa cụ, mợ ấy thì BK năm 96 đấy cụ :D

intl

Xe tải
Học vất vả như Y HN mà còn khó siết đầu ra, nên vẫn cần phải lọc đầu vào chuẩn một chút, để tránh quá tải hạ tầng ĐH mà không làm mất cơ hội của những người giỏi do sự không công bằng trong tuyển sinh.
Em nghĩ vấn đề này khó, và bộ GD&ĐT đang làm không tốt.

Xét hb chỉ là cái lý do để nhận vào ĐH thôi cụ. Phải thực hiện đồng bộ mấy cái, đặc biệt là siết chặt đầu ra. Đầu vào kém, học 7-8 năm không tốt nghiệp được thì loại. Vào ĐH không phải là thành tích của hs, phụ huynh, địa phương, bộ ban ngành … nữa.

coolpix8700

Xe ngựa
... robot giải cần nhanh là được...
Câu này không chỉ đúng cho mỗi môn toán, mà cho mọi môn khác, kể cả môn văn!
Cách học hiện nay ở phổ thông, nhất là ở các lớp cuối cấp là luyện thi, học thuộc lòng các bài trong các đề thi và cách giải chúng. Cách học này ngày xưa chỉ áp dụng cho mấy lớp chuyên toán (thời em chỉ có 3 lớp: chuyên toán tổng hợp, chuyên toán sư phạm và chuyên toán sư phạm Vinh).
Thời tụi em, trong lớp có bạn giỏi, có bạn không giỏi. Các bài kiểm tra, bài thi có bạn làm được tất, có bạn không làm được bài nào, nhưng trừ bạn nào quay cóp của người ngồi bên cạnh, còn bài nào bạn ấy giải được là bằng kiến thức để tự tìm ra lời giải, chứ không phải nhận ra bài quen, đã thuộc cách giải rồi chép vào.
Cách dậy học như hiện nay là bóp chết khả năng suy nghĩ, sáng tạo của học sinh. Cái câu hỏi "học toán để làm gì?" đúng với cách dậy hiện nay. Hồi trước khi hướng dẫn đứa đầu nhà em (hồi cấp 2 thôi), em cũng giật mình khi những bài toán rất khó mà nó giải trong nháy mắt, nhưng có những bài toán cực đơn giản mà nó ngồi nghĩ cả giờ chưa ra, rồi chợt nhận ra mấy bài đơn giản không nằm trong các bài mẫu của các thầy, vì quá đơn giản nên không bị cho vào các bộ đề kiểm tra hay thi!

Chỉnh sửa cuối:

Txpt

Xe tải
Vừa có mợ Smile1102 xác nhận rồi kìa cụ, mợ ấy thì BK năm 96 đấy cụ :D
Cái xác nhận đấy bây giờ khó đối chứng.
Em thi đh xong gia sư 5 năm đh chẳng đề trường nào nổi tiếng sau năm đấy em ko giải cả, ko giải đc thì cùng bọn bạn xúm vào giải, ko giải đc nữa thì tra bộ đề nên biết rất rõ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Đề thi không phân loại được là vấn đề, tổ chức tuyển lại càng vấn đề, thi tốt nghiệp đỗ ~100% thì học xong nên auto cho cái giấy chứng nhận; thi ĐH cần phân loại và nên để các trường tự làm và có giám sát chặt. Bộ dục cứ ôm, trường tư rồi họ tự tuyển, chứ éo ai chấp nhận sự vô lý, gian dối đầu vào kém thì khó có đầu ra tốt.
Cụ biết mỗi năm kinh phí phân bổ tổ chức thi cấp 3 cả đống. Bỏ là bỏ thế nào. Bỏ thì tiền ơi :))
Tổ chức thi TN cấp 3 học sinh đạt >99% bao năm nay ròi. Kết quả đánh giá HS giỏi, khá, TB....12 năm nào cũng có. HS nào k đạt bị đúp hoặc k thi.
Vậy mà vẫn phải thi :))

Dan du an

Xe cút kít
Nhiều người cứ nghĩ học đại học xong là tự nhiên thành người, tự nhiên kiếm ra tiền, nhiều tiền....Trừ mấy ngành học được bao cấp như công an quân đội gì đó em không rõ chứ những ngành khác kể cả Y vào được mà không học được và học được rồi mà kém sau ra trường cũng kiếm việc vào mắt chứ đừng nói là kiếm tiền

Linh 22 tỷ

Xe tải
Mọi vấn đề đều do con người quyết định. Hiện chúng ta đang rất chú trọng đến việc sử dụng các "tài năng" biết cách tranh thủ triệt để các mối quan hệ để thăng tiến mà không cần đến trí tuệ thì kết quả XH nó nát là hiển nhiên.

nunachuoi

Xe tăng
Em thi đh xong gia sư 5 năm đh chẳng đề trường nào nổi tiếng sau năm đấy em ko giải cả, ko giải đc thì cùng bọn bạn xúm vào giải, ko giải đc nữa thì tra bộ đề nên biết rất rõ.
Vâng, nhưng em chắc chắn là mợ ấy không nhầm được đâu ạ :D.

Nếu cụ nói đề bây giờ khó hơn thì em chịu, đề bây giờ nó cần kỹ năng làm bài và nhanh tay nhanh mắt, ngày trước thì phải đào sâu và cũng phải có tý luyện tủ vì nhiều trường tự ra đề, vậy nên em mới thắc mắc cái chuyện cụ bảo các trường đều lấy từ bộ đề là vì vậy.

Chỉnh sửa cuối:

haihoan67

Xe tải
thi HSG quốc gja tổ chức tại địa phương còn gian lận nữa là cái trò này. Em chả tin không có gian lận.

Smile1102

Xe container
Bàn cho vui ấy mà cụ :), đối chứng gì chi mất thời giờ.
Em có thể nói là luyện hết bộ đề Toán ko xót câu nào, vì hồi đó thích học Toán, chỉ có ăn rồi giải Toán thôi ạ. Mà nói thật bài trong bộ đề Toán em thấy rất hay và nhiều câu khó, có câu nghĩ 3-4 ngày mới ra vì em cũng ko có nhiều sách tham khảo (nhà nghèo ở quê) cũng ko muốn học vẹt mà đều muốn tự giải, thậm chí có câu giải đc tới giờ vẫn nhớ :D.
Em lớp 12 cũng thi được giải HSG Lý mà vào đề BK còn toát mồ hôi, em giải được bài về quang học mà em còn tự hâm mộ mình mãi sau khi làm xong ấy.
Bài thì hay nhưng tất nhiên kiểu hoặc làm đc hoặc ko nên thi em chỉ tầm 60-90 phút là em giải tán đi ra sớm nghỉ sớm.
Có thể cụ quá xuất sắc nên thấy dễ quá chứ tầm như em oánh giá thì đề BK tương đối hay với em.

Txpt

Xe tải
Vâng, nhưng em chắc chắn là mợ ấy không nhầm được đâu ạ :D
Định thôi bỏ thớt này vì chán chả buồn tranh luận nữa nhưng lên xe rồi nghe cụ nói làm em buồn cười quá.
Chồng mợ ấy còn chưa dám khẳng định mợ ý ko nhầm.
1 thằng như em cùng team là gần chục đứa bạn gia sư đứa 1 năm đứa 2 năm, riêng em cả 5 năm còn ko nhớ, bài ko làm đc phải tra bộ đề. Mợ ấy dựa vào cái gì để khẳng định ko.
Tóm lại các cụ cố gắng đưa ra những lý lẽ yếu ớt để bảo vệ cho rằng mình là người giỏi, cứ so sánh cgi với giới trẻ toàn đưa ra kinh nghiệm để so sánh ta cũng éo kém gì chúng nó mà éo phải so sánh khi chúng nó đến 4x,5x.
Với em quan điểm thế này, VN phát triển rất nhanh nên thế hệ sau vượt trội thế hệ cta.
Mọt thằng 2x chưa chắc hơn nhiều thằng 4x,5x ở Mỹ nhưng VN thì khác đấy.

Smile1102

Xe container
Định thôi bỏ thớt này vì chán chả buồn tranh luận nữa nhưng lên xe rồi nghe cụ nói làm em buồn cười quá.
Chồng mợ ấy còn chưa dám khẳng định mợ ý ko nhầm.
1 thằng như em cùng team là gần chục đứa bạn gia sư đứa 1 năm đứa 2 năm, riêng em cả 5 năm còn ko nhớ, bài ko làm đc phải tra bộ đề. Mợ ấy dựa vào cái gì để khẳng định ko.
Tóm lại các cụ cố gắng đưa ra những lý lẽ yếu ớt để bảo vệ cho rằng mình là người giỏi, cứ so sánh cgi với giới trẻ toàn đưa ra kinh nghiệm để so sánh ta cũng éo kém gì chúng nó mà éo phải so sánh khi chúng nó đến 4x,5x.
Với em quan điểm thế này, VN phát triển rất nhanh nên thế hệ sau vượt trội thế hệ cta.
Mọt thằng 2x chưa chắc hơn nhiều thằng 4x,5x ở Mỹ nhưng VN thì khác đấy.
Thực ra luận về giỏi thì thế hệ sau giỏi hơn là đương nhiên rồi, em cũng ko nghi ngờ gì. Con em nó hiểu biết hơn em tầm tuổi nó rất nhiều.
Chỉ nói là nếu đề thi BK bê nguyên bộ đề ra chắc là ko phải, hoặc em cũng ko thuộc dạng học thuộc bộ đề nên cũng chả để ý.
Tuy nhiên xét về cách thức thi em nghĩ xưa thi hay hơn. Vì đối với em 27-28 điểm nhan nhản hoặc rớt đại học nó là câu chuyện cực kỳ bất hợp lý.
Bây giờ các cháu giỏi thì cần làm đề sao cho phân loại thật tốt.
Hoặc bọn trẻ con làm phát điểm 10 em thấy nó cũng dở, 10 hết rồi thì còn gì phấn đấu?
PS: mà bộ đề Toán hồi xưa ai học thuộc được thì cũng siêu sao đó ạ :D.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc thi không phân loại được học sinh là cuộc thi thất bại. Đề thi toàn điểm tối đa là đề thi kém chất lượng. Đạt điểm tối đa mà vẫn trượt là qua vớ vẩn.

vihali

Xe container
Câu này không chỉ đúng cho mỗi môn toán, mà cho mọi môn khác, kể cả môn văn!
Cách học hiện nay ở phổ thông, nhất là ở các lớp cuối cấp là luyện thi, học thuộc lòng các bài trong các đề thi và cách giải chúng. Cách học này ngày xưa chỉ áp dụng cho mấy lớp chuyên toán (thời em chỉ có 3 lớp: chuyên toán tổng hợp, chuyên toán sư phạm và chuyên toán sư phạm Vinh).
Thời tụi em, trong lớp có bạn giỏi, có bạn không giỏi. Các bài kiểm tra, bài thi có bạn làm được tất, có bạn không làm được bài nào, nhưng trừ bạn nào quay cóp của người ngồi bên cạnh, còn bài nào bạn ấy giải được là bằng kiến thức để tự tìm ra lời giải, chứ không phải nhận ra bài quen, đã thuộc cách giải rồi chép vào.
Cách dậy học như hiện nay là bóp chết khả năng suy nghĩ, sáng tạo của học sinh. Cái câu hỏi "học toán để làm gì?" đúng với cách dậy hiện nay. Hồi trước khi hướng dẫn đứa đầu nhà em (hồi cấp 2 thôi), em cũng giật mình khi những bài toán rất khó mà nó giải trong nháy mắt, nhưng có những bài toán cực đơn giản mà nó ngồi nghĩ cả giờ chưa ra, rồi chợt nhận ra mấy bài đơn giản không nằm trong các bài mẫu của các thầy, vì quá đơn giản nên không bị cho vào các bộ đề kiểm tra hay thi!
Trong thớt "Học Toán để làm gì", nhiều cụ vin vào bản chất toán là luyện tư duy logic nên phải học. Không ai đòi bỏ toán không học cả mà vấn đề là học thế nào. Quê em ở Nghệ An, còn Thanh Chương là lò luyện thi ĐH, năm nào đọc báo các cụ cũng thấy một rổ thủ khoa. Mấy đứa em họ em ngày chăn trâu, tối học mà BK, Y đỗ cả. Nếu chỉ ra đề trong phạm vi hẹp, khó vì tính toán thì rất có lợi cho các cháu ở đây vì các cháu chỉ thiếu cơ sở vật chất, còn đường đi nước bước, luyện dạng gì thì đã có thầy cô luyện. Nói thế sẽ có câu hỏi sao hs nơi khác không làm như thế đi? Thực sự là nơi khác bị chi phối bởi nhiều thứ và các thứ đó làm xao lãng khả năng tập trung ôn thi nhưng nhiều khi rất có ích cho sau này. VD như học tiếng Anh, chơi thể thao, âm nhạc. Em gặp khá nhiều bạn là SV trường Y từ quê ra, các bạn giỏi Toán Hóa Sinh kiểu thi chứ rộng ra ngoài cuộc sống là hầu như không có gì, sức đọc và mở rộng kiến thức rất yếu. Các bạn vẫn tốt nghiệp và ra trường hành nghề Y theo tiêu chuẩn VN, cũng vẫn giàu nhưng cả đời không đọc sách tiếng Anh, để phát triển thành các nhà chuyên môn cao hơn là rất khó. Tất nhiên là ta không mong chờ tất cả là nhà chuyên môn mà chỉ một số ít tinh hoa, nhưng kiểu luyện thi này nó vẫn cứ lệch lạc.

Do đó, em nghĩ các trường cũng nên cân bằng đầu vào. Ngoài điểm vốn Bộ đã cảnh báo là không phải 2 in 1 nữa thì phải có các phương án riêng phù hợp với ngành và đầu ra của xã hội.

Joker Tiger

Xe tăng
Ơ hay, các cháu nó thi 29-30 điểm thì phải mừng cho thế hệ trẻ ngày nay chứ, cứ đi so ngày xưa thi 14-15 điểm vào được BK, XD là sao. Em thấy bọn trẻ ngày nay nó giỏi hơn bọn em ngày xưa vì đó là quy luật tự nhiên-xã hội.
Còn kỳ thi ĐH năm nào cccm chả bóng bàn mãi chuyện điểm chác xưa nay, bỏ thì TN, trả về các trường tự tuyển sinh. Cái này em cho là đúng, Bộ dục chỉ lo quản lý vĩ mô, lo cho giáo dục phổ thông còn đào tạo ĐH, sau ĐH trả lại cho các trường ĐH. Trường ĐH uy tín hay không được XH đánh giá dựa vào sản phẩm đầu ra là chất lượng sinh viên ra trường.
Các trường tự tuyển sinh theo tiêu chí của họ và chịu trách nhiệm cho danh tiếng của trường. Còn việc họ xét học bạ, điểm SAT hay chứng chỉ tiếng Anh, tiếng Nhật, tiếng Hàn, … là việc của họ.

chim to

Xe tăng
Hồi năm 2000 em thi lớp 12 ở tỉnh lẻ. Trog phòng chỉ cần một vài người làm đc là cả phòng làm được hết. Giờ chắc vẫn còn để lđ còn nhận điểm thi đua chứ?