[Funland] Con các cụ các mợ trên thành phố… nhiều tiền học thêm lắm vào nhìn đây mà học tập

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng điểm gốc của các cháu có thể cao, do đề thi cũng ko có gì là phân hóa, đánh đố như trước. Chưa kể các cháu ở vùng đó, người dân tộc ... thì được thêm mấy điểm ưu tiên
Điểm ưu tiên là tạo ra sự công bằng các vùng khác nhau.
Cụ lại còm như thế ko ổn.

xukthal.

Xe lăn
Các em dân tộc chưa có thành tích ăn chơi do chưa có đk và thêm điểm nữa trường quản chặt thì chỉ có niềm vui là học gạo thôi, nếu trường biết cách đưa thành tích học tập hàng tuần, hàng tháng thành chỉ số thi đua kiểu như km/mã lực của OF thì lên nhanh lắm :))
Thi ĐH bây giờ cũng ko phải là khó, cứ chăm là điểm cao !!!

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Các em dân tộc chưa có thành tích ăn chơi do chưa có đk và thêm điểm nữa trường quản chặt thì chỉ có niềm vui là học gạo thôi, nếu trường biết cách đưa thành tích học tập hàng tuần, hàng tháng thành chỉ số thi đua kiểu như km/mã lực của OF thì lên nhanh lắm :))
Thi ĐH bây giờ cũng ko phải là khó, cứ chăm là điểm cao !!!
Có dám làm bài kt lại với một đề tương đương k cụ, em thấy mùi lắm. Nếu vẫn giữ được thành tích cũ em sẽ bỏ tiền túi ra thưởng các bạn. Còn nếu quá thấp thì em mong BGD trả lại kì thi như xưa cho các trường đh tự chủ để đảm bảo kq được công minh.

cairong_2011

Xe container
Điểm ưu tiên là tạo ra sự công bằng các vùng khác nhau.
Cụ lại còm như thế ko ổn.
Em thấy việc ưu tiên nên có giai đoạn và nên rút ngắn điểm ưu tiên. Chưa kể anh có 2-3 thứ dược ưu tiên nên chọn 1 cái cao nhất chứ ưu tiên tất ko ổn. Cháu DT đã học tốt, nó có thể chọn những trường phù hợp ở địa phương và có thể đi xa tiếp chứ ko nhất thiết tranh đấu với các trường TOP ở thủ đô. Còn các trường đặc thù như QĐ, CA họ có thể có chính sách riêng mà vẫn tuyển được các cháu để về phục vụ quê hương

xukthal.

Xe lăn
Có dám làm bài kt lại với một đề tương đương k cụ, em thấy mùi lắm. Nếu vẫn giữ được thành tích cũ em sẽ bỏ tiền túi ra thưởng các bạn. Còn nếu quá thấp thì em mong BGD trả lại kì thi như xưa cho các trường đh tự chủ để đảm bảo kq được công minh.
Ng ta đạt thành tích 2-3 năm rồi cụ nhé, ko phải lần đầu và như em theo dõi mấy năm thì đề thi ĐH bây giờ ko quá khó, cũng bỏ cái kiểu đánh đố rồi...thế nên cứ chăm và có thầy, cô đủ trình độ hướng dẫn thì auto điểm cao.

khong phanh

Xe buýt
Bộ giao dục triển khai gộp kỳ thi tốt nghiệp vào kỳ thi Đại học và cho thi tại địa phương là cải lùi trong hoạt động thi cử của VN. Mô hình này nước ngoài có thể áp dụng đúng nhưng ở VN thì ko thể, vì khi tổ chức tại địa phương thì xảy ra vấn đề địa phương nào cũng làm mọi cách để con em mình có kết quả tốt nhất, chưa kể việc lãnh đạo tác động vào kết quả thi như vụ các tỉnh phía Tây Bắc là một ví dụ. Về điểm cộng khu vực bao nhiêu năm vẫn không hề thay đổi, các vùng miền gần như không có khoảng cách chênh lệch về kinh tế cho phát triển giáo dục nhưng vẫn bê nguyên xi điểm ưu tiên cho các vùng miền như vài chục năm trước là ko hợp lý. Đồng ý ưu tiên cho các vùng miền vùng sâu, vùng xa nhưng ko nên cho mức chênh lệch khủng khiếp 2 điểm, 2,5 điểm như hiện nay.
Bộ dục cảm giác đầu óc kém ko nhìn ra trước vấn đề địa phương ko trung thực trong thi cử gây ảnh hưởng lâu dài. Cái bộ này có khi bỏ cũng dc. Cải mãi vẫn lùi

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Ng ta đạt thành tích 2-3 năm rồi cụ nhé, ko phải lần đầu và như em theo dõi mấy năm thì đề thi ĐH bây giờ ko quá khó, cũng bỏ cái kiểu đánh đố rồi...thế nên cứ chăm và có thầy, cô đủ trình độ hướng dẫn thì auto điểm cao.
Qua vụ ném bài ở HG, SL, HB ... mấy năm trước thì thực sự em đã mất niềm tin vào kì thi THPTQG này rồi.

xukthal.

Xe lăn
Qua vụ ném bài ở HG, SL, HB ... mấy năm trước thì thực sự em đã mất niềm tin vào kì thi THPTQG này rồi.
Mấy tỉnh vùng cao thôi chứ ở NA nó là đất học rồi, ko có chuyện ném bài đâu :D

lum..zzz

Xe điện
Liên quan éo gì tp lớn, con tôi chẳng thêm nếm, cũng chẳng cần giỏi hay ĐH, ngày nào đến trường thì toàn bóng rổ, bơi lội, robot đọc sách vui như tết. Lớn ko phá làng xóm là dc

comiki

Xe lăn
Em đã bẩu giáo dục tiến bộ vọt xà mà :D

dracula_bg

Xe điện
Cùng 2 cháu 30. Cháu nào hộ khẩu thị thành coi như trượt vì cộng ít nhất ;))

Đại học Luật HN khoa Luật Kinh Tế khối C (vâng khối C ạ) mà điểm 29.25 quá dã man
Cái chính sách cộng điểm em nghĩ nên bỏ, các cháu đc cộng rồi chắc gì đã về quê làm việc, trong khi đứa thực lực tốt hơn thì lại ko đc ngồi vào đúng vị trí.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cụ nói có lý, thời em năm 1991 đi thi, đứa nào 20 điểm đương nhiên Bách Khoa. 15 điểm trở lên đương nhiên ĐH Kinh tế hoặc ĐH ngân hàng.

Bây giờ đề thi không có tính phân hóa, nên điểm cao quá.

Hay bộ muốn "xã hội hóa đại học" Các cháu miền núi 30 điểm + điểm ưu tiên thì vào ĐH VN.Các cháu SG, HN 30 điểm không ưu tiên thì trượt ĐH và tìm đường đi du học.

Như vậy tốt cho cả 2 =))=))=))
Ra đề khó để con nhà quan trượt ĐH muối mặt với cấp dưới hay sao :))

dracula_bg

Xe điện
Bộ giao dục triển khai gộp kỳ thi tốt nghiệp vào kỳ thi Đại học và cho thi tại địa phương là cải lùi trong hoạt động thi cử của VN. Mô hình này nước ngoài có thể áp dụng đúng nhưng ở VN thì ko thể, vì khi tổ chức tại địa phương thì xảy ra vấn đề địa phương nào cũng làm mọi cách để con em mình có kết quả tốt nhất, chưa kể việc lãnh đạo tác động vào kết quả thi như vụ các tỉnh phía Tây Bắc là một ví dụ. Về điểm cộng khu vực bao nhiêu năm vẫn không hề thay đổi, các vùng miền gần như không có khoảng cách chênh lệch về kinh tế cho phát triển giáo dục nhưng vẫn bê nguyên xi điểm ưu tiên cho các vùng miền như vài chục năm trước là ko hợp lý. Đồng ý ưu tiên cho các vùng miền vùng sâu, vùng xa nhưng ko nên cho mức chênh lệch khủng khiếp 2 điểm, 2,5 điểm như hiện nay.
Thực tế em thấy việc cộng điểm nên bỏ. Thi đại học là để lấy người sau ra làm việc, cháu nào năng lực xứng đáng thì nên đc vào, còn các vùng sâu vùng xa muốn xây dựng đội ngũ cho tỉnh thì đã có hệ cử tuyển, tách bạch riêng rồi.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Mấy tỉnh vùng cao thôi chứ ở NA nó là đất học rồi, ko có chuyện ném bài đâu :D
Em biết đó là đất học và em rất phục khả năng của các bạn 36,37,38. Nhưng trường dtnt mà ăn được các trường chuyên thì không thể không suy nghĩ cụ ạ. Cần tổ chức sát hạch lại, nếu kq đúng như vậy thì nên nhân rộng mô hình này để các trường chuyên khác xách dép :))

prado2012

Xe điện
Tôi rất sợ sau này chúng ta sẽ bị 5 chú bác sĩ dân tộc cộng điểm vào Y Hà Nội này chữa bệnh! Bạn tôi trường luật vẫn nhận xét gần đây các tỉnh xa đỗ nhiều điểm cao mà vào học rất kém. Hy vọng các thầy đại học làm chặt thi vượt rào để lọc bót sinh viên kém chất lượng như nước ngoài.

Dream 100

Xe ngựa

haivanphe

Xe container
F1 nhà em cũng lứa 2003 ạ. Nhìn vào danh sách 134 bạn đỗ vào Y Đại học Quốc Gia thì chỉ có 10 bạn thuộc Khu vực 3 (Hà Nội), còn lại là các Khu vực 1 và Khu vực 2. Bên Y HN tỷ lệ cũng thế thôi. Nếu xét về việc xét tuyển vào Đại học Y bằng điểm thi tốt nghiệp thì Thủ khoa khối B của trường Ams đạt 28.5 điểm, không đỗ được vào Y HN, chuyên tự nhiên thì có 1 bạn đỗ bằng điểm tốt nghiệp vào Y Hà Nội. Các bạn Hà Nội muốn học Y thì phải đi tỉnh học chứ không thể trụ lại ở Hà Nội được. Tình trạng này đã diễn ra nhiều năm rồi, đến nỗi mà các thày cô trường Y Hà Nội còn gọi tên là Đại học Dân tộc Y Hà Nội.

Trường dân tộc nội trú này năm nào thành tích thi đại học cũng rất cao, tỷ lệ đỗ vào Y còn cao hơn cả trường chuyên số 1 của Nghệ An, thực sự không hiểu được ạ.

Chính vì qua mấy năm đánh giá chất lượng sinh viên trúng tuyển bằng điểm thi tốt nghiệp trung học mà khá nhiều trường đại học top đầu đã chuyển sang tuyển sinh bằng hình thức xét tuyển trực tiếp ngày càng nhiều. Em có từng trao đổi với một chị phụ huynh lớp con em, nằm trong ban tuyển sinh của một đại học khối kinh tế top 1 tại Hà Nội thì chị ấy bảo chỉ mong trường được quyền tự chủ một cách toàn diện để đảm bảo được chất lượng sinh viên đầu ra.

Chỉnh sửa cuối:

ca_kiem

Xe container
Trường nội trú này gồm nhiều tỉnh và chỉ có 1 trường nội trú như thế tức là đã tuyển chọn.
Cụ có thể gg số hs trên 27,28 điểm HN luôn dẫn đầu có năm gấp 2 lần địa phương thứ 2 là tp HCM.
Hà Nội năm nào cũng có thủ khoa cả nước báo chí có nói nhưng ko giật tít vì tít ko mạnh kiểu nghèo mà giỏi.
Cuối cùng em đố cụ tìm được trường nào ko chuyên ở bất kỳ tỉnh nào có số hs>=27 điểm là 176 như Kim Liên mà HN có vài 3 trường ko chuyên như thế.
Tôi đã tưng vào trương nội trú dân tộc Cao Bằng … nói chung các em khổ, gia đình khó khăn khi lên bọn tôi còn gửi tiền và vài thùng mỳ cho các em… vào trường này đúng là phải xét tuyển … tuy nhiên tiêu chí nó khác trường chuyên…. Nên nhớ xét tuyển vào đó không = học thuật mà là dân tộc và hoàn cảnh. Hay nói chung nó ngược với trường chuyên phải thật giỏi mới vào. Cái hay của trường này nếu thuộc diện thì được cộng điểm khá nhiều… cho nên đôi lúc nó là kẽ hở kho ai đó có tiền, có quyền, con thì ko giỏi như các bạn chuyên…. Thì gửi vào là thượng sách.
Tôi xin nhấn mạnh tiêu chí vào các trường này không thi thố như các trường chuyên nhé.

zaisev

Xe tăng
Hiện tượng “Đột biến” này phải đặt một dấu hỏi lớn thì đúng hơn là sự tự hào!! Với điều kiện học tập tốt như thành phố, thi tọt cả zái lên cổ 27-28 điểm, đã tự hào lắm rồi. Nhưng sức chỉ đến thế thôi! Học giỏi phải phụ thuộc vào IQ. Các cháu trường trên phải chăng thuộc nhóm dân iq cao? Hay tại nguồn nước, thực phẩm? Thi cử có nghiêm túc ko? Cộng điểm chưa xét. Nhưng số lượng lớn 30 điểm tập trung vào một điểm thi thì phải xem xét lại

Chỉnh sửa cuối:

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em chả thấy sao. Con em học lực ntn thì thi như thế chả trèo cao cũng chẳng mơ xa :D