[CCCĐ] Côn Đảo. Một Thiên Đường rất khác.

vangamom

Xe container
Sau khi tham quan trái Phú Bình xong bọn em quay ra để đi bãi Đầm Trầu. Bãi Đầm Trầu ở phí nam đảo sát sân bay Cỏ Ống. Lúc đi ra em đi qua một bãi biển cực kỳ hoang sơ và đẹp đến ngẹn ngào em với gấu chạy vào chụp ảnh luôn. Kệ cho mấy bạn trong nhóm em đi trước đến bãi Đầm Trầu.

Bãi Lò Vôi

Hàng dương xanh mát trên bờ bãi Lò Vôi

Một bãi biển rất đẹp hoang sơ mà chả có ai tắm. Hôm sau em đi taxi về mới nghe anh lái taxi kể. Đây trước là nghĩa trang Hàng Keo.

Khi xưa xung quanh nghĩa trang có trồng các hàng cây keo nên từ đó nghĩa trang có tên là Nghĩa Trang Hàng Keo, đây một trong hai nghĩa trang nổi tiếng nhất ở Côn Đảo được thực dân pháp xây dựng trên khu đắt 80.0000 m2 và là nơi an nghỉ của khỏang 10.000 tù nhân chính trị yêu nước… Sự nổi tiếng và khiếp đảm của nghĩa trang Hàng Keo còn được đi vào thơ ca một cách đầy ai oán và câu nói đi Hàng Keo là lối nói của người tù khi tiễn bạn về nơi an nghỉ mà trong đó còn lưu truyền mãi cho tới ngày nay

“Côn Lôn đi dễ khó về

Sống nương Núi Chúa, thác về Hàng Keo”.

Trước năm 1940, người tù chết được chôn ở nghĩa trang Hàng Keo. Nghĩa trang Hàng Keo ngày nay không còn cây keo nữa, mà thay vào đó là những hàng dương lâu năm bao trùm hầu hết diện tích nghĩa trang này. Những ngôi mộ còn sót lại trước kia nay được quy tập về nghĩa trang Hàng Dương. Khu vực nghĩa trang xưa, nay có một tấm bia ghi lại dấu tích một thời đau thương.

Toàn bộ nghĩa trang bị thực dân Pháp san bằng ủi hết xuống biển. Em nghe anh lái taxi nói trước đây mấy năm còn tìm thấy hài cốt tù nhân ở dưới biển nữa cơ ạ. Giờ thì quy tập hết rồi nhưng thỉnh thoảng mùa gió chướng sóng vẫn đánh vào bờ một vài bộ. Em nghe mà lạnh hết cả sống lưng. Đúng là Côn Đảo vùng đất thiêng đâu đâu cũng có những tù nhân ngã xuống. Anh lái taxi còn kể đất này, yên bình, êm đềm tĩnh lặng nhưng cũng thiêng vô cùng. Dân sống ở đảo dời bỏ đảo đi đầu tư vốn liếng làm ăn xa đều thua lỗ và quay về đảo hết các cụ à.

dunkare

Xe hơi
Cụ đúng là sướng thật

vangamom

Xe container
Em di chuyển tiếp từ bãi Lò Vôi về bãi Đầm Trầu. Dọc theo con đường đi ra sân bay Cỏ Ống sát bãi biển rất đẹp. Qua bãi Lò Vôi một đoạn là đến bãi Đất Dốc. Bãi này rất đẹp tuy nhiên khu Resort Six Senses đã bao trọn cả bãi. Thậm chí lối xuống ngày nào cũng có nhân viên bảo vệ canh trực không cho dân thường xuống. Em có quen một cô bé làm bộ phận nhân sự ở Resort này thấy cô ấy bảo dân xuống được nhưng không được vào địa phân của Resort. Chính nơi đây là nơi mà đôi vợ chồng nổi tiếng thế giới Brad Pitt và Angelina Jolie cùng đại gia đình mình bao toàn bộ khi nghỉ dưỡng ở Côn Đảo đó các cụ.

Xa xa là khu Resort Six Senses

Đường ven biển Côn Đảo

Biển Côn Đảo. Chỗ bãi Đất Dốc

vangamom

Xe container
Em dừng ở bãi Đất Dốc một lúc rồi tiếp tục chạy đến bãi Đầm trầu. Đường xuống bãi Đầm Trầu vằng vẻ và đẹp vô cùng.

vangamom

Xe container
Em đến bãi Đầm Trầu đúng 11h thay quần áo bơi luôn cho đã. Công nhận thích thật, bãi Đầm Trầu nước trong đến kinh hoàng. Tắm nude là hơi khổ đấy ạ vì ra đến ngậm cổ mà vẫn nhìn thấy cả móng chân của em hic hic. Sóng lăn tăn bơi thỏa thích, em bơi mãi gần tiếng bắt đầu lên nhậu thôi. Giá cả hợp lý cũng không đắt cũng không rẻ các cụ à.

Tôm như này là 1.6tr/kg con này tầm 7-8lạng gì đó.

Chỉnh sửa cuối:

bomit

Xe tăng
Từ Tây Thanh Hoá cụ đã bắn phát em ra tận Côn Đảo và gây nghiện cả cảnh và mồi.
Cụ chia sẻ trải nghiệm đi tàu quá hay.
Em cũng KH suốt 2 năm nay mà chưa đến đó đc, có đi sẽ học cụ nhậu và ngủ tàu 1 đêm.

vangamom

Xe container
Bọn em nhậu xong, người thì ngủ người thì chém gió trên điện thoại. Em chọn cách nhẩy xuống bơi cho mát rồi lên tắm tráng phát rồi em đi rình máy bay hạ cánh. Chỗ bãi Đầm Trầu ngoài cảnh đẹp bãi tắm đẹp còn có một cảnh nữa là máy bay ATR72 hạ cánh phê phết các cụ à. Em lọ mọ leo lên trên này để rình. Tiện thể làm mấy kiểu bãi Đầm Trầu luôn.

Toàn cảnh bãi Đầm Trầu

vangamom

Xe container
Bãi đẹp quá em chụp hơi nhiều các cụ đừng chê là nhàm nhé

vangamom

Xe container
Em bắn trộm được em khoai tây này rất xinh các cụ à.

Em ấy cùng hai thằng bạn em ấy vừa đi tắm ở bãi cạnh bãi Đầm Trầu về. Bãi này cực hoang sơ có thể tắm tiên được.

vangamom

Xe container
Bãi hoang bên cạnh bãi Đầm Trầu mà mấy em Tây vừa bơi về xong. Để sang bãi này phải leo qua một bãi đá tương đối lớn.

vangamom

Xe container
Trong lúc ngồi chờ máy bay hạ cánh trên lưng chừng núi ở bãi Đầm Trầu, em gặp chú này lon ton đi chơi qua em rình bắn luôn.

Kỳ nhông Côn Đảo

vangamom

Xe container
Cậu ta lỳ phết, đứng im không động đậy phải tầm 30 phút. Chắc đang phơi nắng, một lúc sau chú ta chạy đi mất. Chạy xuống tảng đá này nằm chơi. Con này Côn Đảo rất nhiều, em thấy chạy khắp đường các cụ à.

vangamom

Xe container
Khổ thân em các cụ à. Em leo lên trên này đứng đợi đúng 2 tiếng mà chả thấy chuyến quái nào hạ cánh cả. Vừa nóng vừa mệt lại kiến nhiều lắm. Em đang định về thì có một chuyến nó hạ cánh, vừa kịp lấy máy ra bắn thì xa quá mà cũng vừa lúc nó hạ cánh. Đến nhục hơn 2 tiếng chờ một khoảnh khắc chỉ trong vòng hơn 1s từ lúc nó bé tý đen xì ngoài biển đến lúc nó hạ cánh xuống đường băng các cụ à. Cũng may còn mấy cái cảnh toàn bãi Đầm Trầu kéo lại chứ không thì em ức phát khóc lên mất

vangamom

Xe container
Em bực mình đi xuống thì thấy cô bé trong nhóm bảo còn 2 chuyến nữa em vừa xem lịch bay xong. Thế là may vẫn còn.

Từ lúc nó bé tẹo thế này.

Đến lúc to dần như thế này.

Và hạ cánh thế này. Chỉ trong vòng tầm 1-2 s thôi các cụ à. Nhanh kinh khủng.