[CCCĐ] Côn Đảo. Một Thiên Đường rất khác.

vangamom

Xe container
Những chuyến đi của em ạ.

1 - Nghỉ lễ 30/4 và 1/5 thác Bản Giốc và hồ Ba Bể

2 - Thung lũng Bắc Sơn - Chốn bồng lai nơi hạ giới.

3 - Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

4 - Đông Ấm Yêu Thương đến với học sinh bản Xéo Dì Hồ - Mù Cang Chải - Yên Bái

5 - Tết Dương nhà cháu nghỉ ngơi bằng cách leo Fansipan và săn mây Y Tý.

6 - Ngẫu hứng.! Tết gia đình em xiên nửa con Vịt ạ. HN - ĐN - Mỹ Sơn - HN

7 - Hành trình săn nàng Mây - Tà Xùa - Bắc Yên.

8 - Nơi anh đến là đảo xa. Bạch Long Vĩ Đảo Quê Hương.

9 - Một vòng ngắm lúa HN - MCC - Ô Quy Hồ - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - HN

10 - Một thóang Hoàng Su Phì. Chuyến đi của kẻ độc hành đam mê.

11 - Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

12 - Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

13 - Tết Dương 2016 em lại hành xác trong rừng trên đường leo Bạch Mộc Lương Tử

14 - Du Xuân Tây Nguyên Tết của Khỉ Con. Anh yêu cao nguyên cao nguyên đầy gió.

15 - Tháng 3 mùa con ong đi lấy mật. Em lại lên với đại ngàn Tây Nguyên tham dự đua voi.

16 - Cung đường biển đẹp nhất Việt Nam - Nam Trung Bộ. Thật tuyệt vời Tổ Quốc ta ơi.!

17 - Sông Mã gầm lên khúc độc hành. Em theo bước đoàn quân Tây Tiến.

18 - Côn Đảo. Một Thiên Đường rất khác.

19 - Hoàng Su Phì chuyến lang thang của một thằng dân tộc Kinh thiểu số.

20 - Đảo Cái Chiên - Chuyện giờ mới kể.

21 - Kỳ nghỉ hè của tụi trẻ ở xứ sở "Hoa vàng trên cỏ Xanh"

22 - Ý Tý - Kin Chu Phìn điên đảo trong mưa cùng team SO DEEP

24 - Bố hay đi linh tinh,bố hay đi một mình. Con không thích ở nhà,thích đi cùng bố cơ. Đồng Cao Cắm trại

25 - Đừng đùa với ba đỉnh Tà Xùa. Có một đại dương mây lưng chừng trời.

26 - Đón Tết ở một nơi xa. Nơi đá cũng nở hoa trong ngày Tết

27 - LÙNG CÚNG - Trek thế nào cho đúng.

28 - H.À.G.I.A.N.G - Mùa Đá Nở Hoa. Chuyến săn đào độc hành điên đảo.

29 - PU.TA.LENG hành trình đi săn nữ hoàng hoa rừng Tây Bắc.

30 - T.Â.Y.X.Ứ.N.G.H.Ệ Nơi hoang sơ còn sót lại.

31 - Bố ơi mình đi đâu thế. Phiên bản C.Ô.N.Đ.Ả.O.2.0.1.7.

32 - Thanh Lân - Nét hoang sơ còn sót lại.

33 - Y.T.Ý [S ắ c T h u V à n g] Em lại lên với mùa thu vàng Y Tý

34 - P H Ư Ơ N G N A M D U K Ý - Hành trình Chín cửa sông Rồng - Đi tìm một mùa len trâu đúng nghĩa

35 - Từ Quảng Trị anh hùng đến Huế mộng Huế mơ.

36 - Lảo Đảo Lẩn Thẩn - Chuyến trek đầu tiên của Bông và Sóc

37 - Islands Marathon Trip. Chuyến đi bụi biển đảo từ Côn Đảo - Phú Quốc - Thổ Chu tới Koh Rong Samloem

38 - Y Tý - Kỳ nghỉ hè muộn của bọn trẻ, nhưng rất vui và ý nghĩa

39 - Tour De Hà Giang. Một vòng ê ẩm với miền hoa đá

40 - Tour De Nam Trung Bo

41 - Tour De Cao Bang - Độc hành bằng xe đạp

42 - Tây Nguyên - Có cái nắng, có cái gió, có nỗi nhớ...

43 - Về miền Tây, tôi lại đến với miền đất đầy tình người và cảnh vật mướt mải, tươi đẹp.

44 - Tien Phong Marathon 2022 - Côn Đảo. Chạy cự ly dài và chuyến đi cũng dài.

45 - Tour De "Ra Bắc" và VnExpress Marathon Sparkling Quy Nhon 2022

Các cụ các mợ à, biển đảo Việt Nam em đã đi rất nhiều từ Bắc tới Nam rồi, từ Bạch Long Vỹ đến Phú Quốc nhưng đối với em Côn Đảo vẫn là một địa danh thiêng liêng, một thiên đường giữa biển khơi và là nỗi mơ ước từ rất lâu mà mãi tới bây giờ em mới thực hiện được.

Bọn em có kế hoạch đi Côn Đảo từ năm ngoái cơ ạ. Nhưng phần vì bận công việc phần vì lấn cấn nhiều chuyện mà mãi bọn em mới triển khai. Đi Côn Đảo thì có nhiều cccm trên này đã đi và trải nghiệm và có vài bài chia sẻ rồi đó ạ.

Nhưng đối với em, em muốn trải nghiệm Côn Đảo theo cách riêng của em, theo cách mà người dân đảo và người dân tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu vẫn hay đi đó ạ. Các cụ cùng đồng hành với em nhé. Chuyến đi của em sẽ là một cái nhìn rất khác về Côn Đảo so với những người khác. Một góc vô cùng lạ và cũng không kém phần lý thú.

Có duy nhất 2 cách để ra Côn Đảo, một là đi máy bay từ Sài Gòn của Vasco, và mua vé tàu khách để ra Côn Đảo. Vé máy bay từ Sài Gòn ra Côn Đảo có giá đắt nhất trong các chuyến bay nội địa ạ. Nên bọn em không đi theo cách đó.

Dự định của bọn em là sẽ book vé rẻ khứ hồi vào tp HCM rồi đi xe buýt xuống Vũng Tàu, sau đó bắt tàu để đi ra Côn Đảo. Sẽ lênh đênh trên biển một đêm khoảng 12-15 tiếng tùy từng tình hình thời tiết.

Tuy nhiên thực tế nó lại rất khác, em sẽ trình bày cụ thể ở dưới ạ. Hành trình của bọn em lúc đầu tưởng vô cùng gian nan nhưng rồi lại trở nên vô cùng ý nghĩa và đáng nhớ trong đời.

Ngày 1: 11/05/2016. Tối 21h10 bay vào Sài Gòn - Vũng Tàu.

Ngày 2: 12/05/2016. Vũng Tàu - La Gi - Coco Beach Camp - Vũng Tàu - Tàu Côn Đảo 09

Ngày 3: 13/05/2016. Côn Đảo - Bãi Đầm Trầu.

Ngày 4: 14/05/2016. tt Côn Đảo - Sở Rẫy - Bãi Ông Đụng - Mũi Chim Chim. Cắm trại ngủ đêm ở Mũi Chim Chim.

Ngày 5: 15/05/2016. Côn Đảo - Sài Gòn (ATR72).

Ngày 6: 16/06/2016. Sài Gòn - Hà Nội - Linh Đàm.

Một vài hình ảnh Côn Đảo.

Bãi Đầm Trầu.

Bãi Đất Dốc

Bãi Lò Vôi

Bãi Ông Đụng

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Đàn khỉ hoang trên đỉnh Sở Rẫy

Mũi Tàu Bể

Mũi Chim Chim

Hòn Bảy Cạnh

Mũi Cá Mập

Bãi Nhát và mỏm Tình Yêu

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: ZHZ

vangamom

Xe container
Bãi An Hải

Thị trấn Côn Đảo

Cây Phượng cổ thụ
Cây phượng gốc phải 3 người lớn ôm mới xuể. Vĩ đại em nghĩ nó có từ trước khi người Pháp ra đây xây dựng ngục Côn Đảo ý ạ

Trại Phú Hải

Nơi ra đời bài thơ Đập Đá Côn Lôn của cụ Phan Chu Trinh

Trại Phú Tường

Hai trại này đều được người Pháp xây dựng để giam tù chính trị và tội phạm chung với nhau. Nhưng đa số là tù chính trị. Trại Phú Tường sau này Mỹ - Ngụy dùng chính để giam tù chính trị với những ngón đòn tra tấn kinh khủng tưởng như chỉ có ở thời nguyên thủy. Những đòn tra tấn này gần như chỉ lính ngụy sử dụng. Đúng là nồi da nấu thịt các cụ nhỉ.
Em xin phép không chụp hình cảnh tra tấn ạ các cụ thông cảm.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Bình minh và hoàng hôn trên biển

Coco Beach Camp La Gi

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Đẹp, nhưng bác bỏ cái Watermark thì đẹp hơn ;)
Have a nicce day

vangamom

Xe container
Thu lưới

Làng chài Cam Bình

Thành quả

Tần ngần
Một em bé con của ngư dân làng chài Cam Bình, mới chỉ độ hơn 2 tuổi nhưng máu đi biển gần như đã hình thành từ bé.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Dạ em biết hơi khó nhìn nhưng ảnh em bị lấy nhiều quá bác à. Hi Hi
Bác cứ lo xa, watermark bác làm đơn giản quá, em xoá đến 1 chứ chả cần bọn bảo chí, đã chấp nhận viết bài đều màng tính chất Share thôi
Em cũng bị lấy nhiều nhưng em chả quan tâm ;)

vangamom

Xe container
Bác cứ lo xa, watermark bác làm đơn giản quá, em xoá đến 1 chứ chả cần bọn bảo chí, đã chấp nhận viết bài đều màng tính chất Share thôi
Em cũng bị lấy nhiều nhưng em chả quan tâm ;)
Dạ cảm ơn bác. Em nghe bác những ảnh sau em sẽ để ở góc ảnh cho dễ nhìn nhé.
À bác có cái file water Mark nào xịn ko cho em xin cái được không ạ, cái của em xấu quá. :">
TKs bác nhiều ạ

chuotlang

Xe lừa
nếu bác thích viết PSD thì bác tự viết thôi, còn làm Export riêng bác để rộng tý mà optic mờ tầm 25% thôi thì chả ai xoá đc mà có thẩm mỹ

vangamom

Xe container
nếu bác thích viết PSD thì bác tự viết thôi, còn làm Export riêng bác để rộng tý mà optic mờ tầm 25% thôi thì chả ai xoá đc mà có thẩm mỹ
Dạ tks bác. Em chỉ biết mỗi viết bằng PSD em thấy họ còn chèn hình vào đẹp lắm mà em chả biết làm. Cái của em để 65% hơi kinh thật hic hic.

chuotlang

Xe lừa
Dạ tks bác. Em chỉ biết mỗi viết bằng PSD em thấy họ còn chèn hình vào đẹp lắm mà em chả biết làm. Cái của em để 65% hơi kinh thật hic hic.
Bác có thể học thêm ở Pinterest nhé
Chúc bác bài hay ảnh đẹp
Ps mấy cái watermark này em bỏ 3 năm rồi nên ko nghiên cứu sâu

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhiên thực tế nó lại rất khác, em sẽ trình bày cụ thể ở dưới ạ. Hành trình của bọn em lúc đầu tưởng vô cùng gian nan nhưng rồi lại trở nên vô cùng ý nghĩa và đáng nhớ trong đời.
Đợi cái dòng này mà toàn thấy ảnh, haiz

vangamom

Xe container
Tiêu chí đi của em là đi để trải nghiệm để thâm nhập vào đời sống thường ngày của dân Côn Đảo, họ đi lại sinh hoạt như thế nào nên em chọn cách mua vé tàu thủy và trải nghiệp lênh đênh một đêm dài trên biển xem nó ra sao.

Như đã nói ở trên kế hoạch đi Côn Đảo của bọn em có từ năm ngoái nhưng mãi đến T3 năm nay bọn em mới săn được vé rẻ để vào Sài Gòn. Sau đó sẽ bắt tàu thủy đi từ bến Cát Lở ra Côn Đào. Nhưng hỡi ôi, thật không ngờ là trước ngày đi 3 tuần bọn em vào mua vé tàu thủy đi Côn Đảo hết sạch sành sanh. Mua vé tàu đi Côn Đảo mua online ở đây ạ. http://vetaukhachcondao.com/danh-sach-cac-chuyen-tau/. Thôi xong quả này không mua được vé tàu đi Côn Đảo thì coi như chuyến đi coi như xong. Em đã tìm mọi cách nói khó khăn nhưng cũng không được. Thậm chí em đã nhờ bạn em trong đó ra tận bến Cái Lở để mua nhưng cũng không mua được. Em nhờ cả chị bạn có em gái làm ở đài TH Vũng Tàu nhưng nếu đi 2-3 người còn nhờ được chứ 5 người thì chị ấy thua luôn. Sau này đi cùng mấy cô chú ngoài đảo và từ Vũng Tàu ra buôn bán ngoài đảo mới thấy vé tàu mua rất khó, mà tại bọn em chủ quan quá nên cứ nghĩ nó đơn giản nên thành ra không mua được vé. Trong khi đó vé máy bay đi Sài Gòn đã book xong rồi.

Em vẫn quyết định cho cả nhóm vẫn lên đường, vào đến Vũng Tàu em tự tin vào khả năng của em sẽ mua được vé. Trong trường hợp khó quá thì chạy dọc ven biển Nam Trung Bộ từ Vũng Tàu lên đến Phú Yên rồi quay về.

Thế là mặc dù không mua được vé tàu đi Côn Đảo bọn em vẫn nhất trí lên đường.

Nhóm em có 5 người thì có 3 bọn em phải bay vào trước từ tối 11/05/2016 còn lại 2 bác nữa sẽ bay vào Sài Gòn sáng hôm sau và hẹn nhau ở Vũng Tàu. Bay đêm cũng có cái thú của nó các cụ à. Ngắm Sài Gòn hoa lệ từ trên cao rất đẹp. Nhưng tối quá em chụp bằng điện thoại các cụ xem tạm hi hi.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Bọn em hạ cánh xuống Tân Sơn Nhất lúc 23h15p, ở Tân Sơn Nhất có xe buýt của hãng Jetstar chạy Tân Sơn Nhất - Vũng Tàu 24/24 giờ các cụ à. Đón xe buýt ngay ở bến đỗ nội địa. Chạy theo cao tốc Long Thành đúng 1h20p là đến Vũng Tàu. Vé 100k/người các cụ thích đến địa điểm nào tại thành phố Vũng Tàu xe buýt cũng đưa tận cửa luôn ạ. Em thì lần thứ 2 đến Vũng Tàu rồi, nhưng lần trứoc thì ghé qua thôi nên không tìm hiểu lắm nên khách sạn nhà nghỉ gần biển cũng không rõ lắm. Nên bọn em bảo lái xe đưa đến khách sạn nào rẻ gần biển là OK. Bọn em đến khách sạn lấy phòng nhưng giá tương đối chát ạ. 500k/phòng oài đúng là thành phố du lịch có khách đắt đỏ quá. Bấm bụng lấy rồi đi ăn đêm cái ạ.

Đêm Vũng Tàu vẫn nhộn nhịp lắm các cụ. Từng đôi nam thanh nữ tú tuổi mới đôi mươi quần đùi ngắn cũn cỡn vẫn dập dìp đèo nhau ngoài phố, và ăn đêm đấy quán, tội nghiệp em đi với gấu nên đếch dám ho he chụp choẹt gì cả.

datnt

Xe hơi
Ảnh cụ đẹp quá ah.

vangamom

Xe container
Ba đứa em ăn đêm xong rồi về KS nghỉ đợi sáng mai 2 bạn bay vào sau. Trong thời gian chờ đợi 2 bạn kia bay vào em thuê xe máy lọ mọ xuống cảng Cát Lở để cố xem có mua được vé không.
Như em đã bàn với nhóm là em vào trước em sẽ xuống bến lọ mọ tìm hiểu để mua vé, nếu không mua được sẽ thuê xe máy chạy dọc biển Nam Trung Bộ.
Sáng dậy em cứ ăn sáng cafe cà checkin các kiểu con đà điểu ở Vũng Tàu đã.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Sau đó em thuê một cái xe máy ở KS chạy thẳng xuống bến Cát Lở ở 1007/36 đường 30 Tháng 4, P. 11, Tp. Vũng Tàu. Trên đường đi em còn ngắm nghía toàn thành phố. Đúng là thành phố của dầu khí có khác em thấy toàn dầu với khí không à.

Một cảnh các em học sinh đi học.

car vcn

Xe buýt
Đợi tiếp ảnh cụ.đẹp cụ ạ