[Funland] con dâu cãi nhau với ông cụ

roboss07

Xe buýt
E thì bênh vợ cụ
Phải là em thì em cũng cãi lại, ko nhịn được
Vì ông nhà cụ đã cậy thế bắt nạt con dâu, ko hiểu biết và không phải người rộng lượng, vị tha nữa
Còn cụ lại nhu nhược, nói năng kém, đuối lý - ko biết bênh cái đúng, nói lý sự cho ông nhà cụ hiểu mà bỏ cái thói bắt nạt con nhà khác
Những nhà ở chung mà êm đẹp, hoặc ông bà nội rất hiểu biết, vị tha + con dâu biết điều + quan trọng nhất ông con biết cư xử, biết phan biệt phải trái và biết nói năng đâu ra đó.
cụ/mợ tài thật ! chủ thớt ghi có chưa tới 3 dòng mà cụ/mợ đã biết là bố chồng cậy thế bắt nạt con Râu ? Em tìm toét mắt chưa thấy từ nào là bắt nạt con Râu ? :D tâm lý mấy ông bà già thấy con cháu khóc thì xót nên to tiếng là chuyện bình thường !

xukute

Xe tăng
Với em, con trai, con gái là con mình. Có duyên sinh ra trong cùng một nhà, nuôi nhau lớn lên, xây dựng tình cảm trọng thời gian dài nên tình nghĩa sâu nặng.

Con dâu con rể là khách, là "bạn thân" của con mình. Nếu mình muốn có mối quan hệ tốt với dâu rể để thường xuyên qua lại thì mình cần phải xây dựng quan hệ đó, trên nền tảng tôn trọng lẫn nhau.

Đoạn cuối cụ nói khá hồ đồ, em không muốn bình luận thêm.
Hihi, không cùng quan điểm khó tranh luận thật.
Mình chỉ cảm nhận là chữ HIẾU thời nay nhạt rồi. Bố mẹ chồng hay bố mẹ vợ không phải là bố mẹ ruột mình nhưng cũng là người sinh ra chồng/vợ mình. Như mợ thì em cảm thấy chỉ yêu con thôi, mong muốn con nên người NHƯNG muốn con nên người thì phần lớn là nó nhìn vào tấm gương cha mẹ nó để trưởng thành.
Trong quan điểm của mình thì Cha mẹ chồng/vợ không phải là người ngoài xã hội hay ngang cấp để mà đòi hỏi phải đối xử bình đẳng kiểu vô tình. Con là con mợ nhưng cũng là cháu họ, không phải người dưng mà đều có những sợi dây gắn kết tình cảm.
Chứ đối xử như người ngang cấp thì khác gì cha mẹ anh anh lo, cha mẹ tôi tôi lo... phải không nhỉ?

otothanglong

Xe điện
thằng cả nhà em 4 tuổi rưỡi. ngày thường đã lười đi học, nghỉ tết xong ông nhõi càng ko chịu đi, sáng sớm dậy đã nhì nhèo. ở trên phòng đã khóc lóc, mẹ nó bế xuống thì gặp ông ông chửi sao không kiên nhẫn dậy con lại mắng nó để nó khóc thế. con vợ em nó cũng *** vừa nó chửi lại luôn, em đứng mặt nghệt ra như chó ỉa ko biết bênh ai... sáng đầu năm đi làm mà buồn vãi
Chuyện hài tết hả cụ :)), có hâm mới lôi chuyện nhà lên đây cho thiên hạ bình phẩm :))

xukute

Xe tăng
Đúng rồi mợ ạ, cha mẹ ai người đấy có tình cảm và có trách nhiệm chăm sóc. Vợ/ chồng vì yêu nhau mà giúp nhau trong khả năng để cả nhà cùng vui vẻ hơn.

Thực ra về pháp luật, mối quan hệ dâu/ rể với bố mẹ bên kia là không tồn tại. Dâu/ rể/ bmv/ bmc không có nghĩa vụ chăm sóc nhau, không được hưởng thừa kế của nhau. Mối quan hệ giữa họ tồn tại là do tình cảm với vợ/ chồng mình. Ngoài ra, tình cảm sẽ được bồi đắp qua thời gian nếu cả 2 bên cùng biết xây dựng.

Người Việt mình thường không dám trực tiếp thừa nhận điều này, nhưng bản chất thái độ và cư xử thì không thể giấu được bản chất.

Nếu mợ ly dị chồng thì mợ có còn quan tâm bmc buồn hay vui không? :) Nếu mợ nghĩ kỹ câu hỏi này thì sẽ thấy bản chất mqh của mợ với bmc.

Chính vì không dám thừa nhận bản chất của mqh mà nhiêù người thế hệ trước tự huyễn hoặc bản thân, tự cho phép mình cư xử thiếu cân nhắc, đẩy mối quan hệ vốn đã mong manh này vào ngõ cụt.

Nếu 2 ngày cuối tuần sang nhà obn chơi, 2 ngày trong tuần sang nhà ob ngoại chơi bố mẹ không dạy được con thì sẽ dạy con vào lúc nào?

Nếu cả tuần đã đi làm vất vả, rảnh ra thường xuyên đi thăm những người không tôn trọng và quản tâm đến cảm xúc/ cách sống/ cách dạy con của mợ, mợ sẽ tìm niềm vui sống ở đâu?

Với em mỗi lúc sống trong đời đều đáng quý, nên em sẽ dùng nó tốt nhất trong khả năng :)
Đúng là quan điểm khác nhau thật, chúc mợ năm mới vui vẻ.
Cái phần in đậm là không đúng đâu mợ nhé, nếu không sinh ra cái giấy kết hôn làm gì, nếu nói như mợ thì cứ ở với nhau thôi, đừng đăng ký kết hôn làm gì sau này muốn bỏ lại phức tạp ra.

Youngman

[Tịch thu bằng lái]
Vợ mà chửi bố mẹ chồng hoặc bố mẹ đẻ là em bạt tai cho mấy cái ngay. Ko đùa đc mấy chuyện này!

vharc

Xe tăng
Đúng là quan điểm khác nhau thật, chúc mợ năm mới vui vẻ.
Cái phần in đậm là không đúng đâu mợ nhé, nếu không sinh ra cái giấy kết hôn làm gì, nếu nói như mợ thì cứ ở với nhau thôi, đừng đăng ký kết hôn làm gì sau này muốn bỏ lại phức tạp ra.
ko cần đăng ký ah, thế này có phải sướng ko

LeTai1979

Racing Boy
cụ/mợ tài thật ! chủ thớt ghi có chưa tới 3 dòng mà cụ/mợ đã biết là bố chồng cậy thế bắt nạt con Râu ? Em tìm toét mắt chưa thấy từ nào là bắt nạt con Râu ? :D tâm lý mấy ông bà già thấy con cháu khóc thì xót nên to tiếng là chuyện bình thường !
Đấy là Mợ Cụ ạ, bênh nhau cũng là lẽ thường. :D

emcobietdau

Xe container
Em vào nghe các Cụ tư vấn để lấy kinh nghiệm.

:-?:-?:-?:-?

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Đàn ông ai cũng như cụ thì các nhà hạnh phúc lắm í ạ
Tính mình thích rõ ràng vậy để không gây sức ép cho vợ và con dâu, tất nhiên hp đâu chỉ do 1 yếu tố đó tạo nên mà chỉ là 1 phần nhỏ thôi bạn

manhcsic

Xe tăng
Kinh nghiệm của em là: MÌNH PHẢI LÀ TRUNG GIAN
- Phụ huynh có gì thì cứ nói con, con bảo vợ con điều chỉnh.
- Vợ có ý kiến gì nói anh, anh nói lại các cụ.

Mọi cái qua một lớp lọc nó sẽ bớt chua, bớt cay, bớt nóng. Mọi mâu thuẫn Bố mẹ với con, vợ với chồng đều có thể giải quyết được. Chứ để mâu thuẫn giữa mẹ chồng với nàng dâu thì luôn để lại vết hằn. Và đặc biệt, mình bề ngoài bị động, nhưng sâu xa thì mình hoàn toàn làm chủ cuộc chơi.
Quan điểm sống thế này thì chết đi cho đỡ phí. Làm gì phải gò mình để làm hài lòng người khác. Lập gia đình là cuộc sống riêng, quan điểm đúng sai rõ ràng...

Chuyện hài tết hả cụ :)), có hâm mới lôi chuyện nhà lên đây cho thiên hạ bình phẩm :))
giấu diếm làm gì ạ.. em thấy cứ đưa lên cũng được, ai biết em là ai, biết đâu đây chỉ là câu chuyện em dựng lên chém gió thì sao?

nhiều khi mình lại rút được bài học kinh nghiệm j đó cho bản thân, em còn trẻ mà cụ, mà chắc chắn qua các còm em cũng phần nào được thông não r` cụ

Vn-Index

Xe tải
Em thấy các cụ tư vấn nhiều nhưng có 1 thứ 1 quan trọng nhất mà cụ truongbanthamnhung chưa đề cập.
Ở nhà cụ ai là người làm ra tiền, nắm kinh tế vì nếu là cụ thì gấu láo cụ cứ vả cho cái. Còn nhà cụ phụ thuộc vào gấu thì tốt nhất đừng ai gây gổ với nó để khỏi chịu nhục.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm sống thế này thì chết đi cho đỡ phí. Làm gì phải gò mình để làm hài lòng người khác. Lập gia đình là cuộc sống riêng, quan điểm đúng sai rõ ràng...
Làm nồi j có đúng sai trong csong gia đình ah, nó là hài hòa phù hợp thôi. Thế các cụ mới bảo lấy vợ xem tông và môn đăng hộ đối!

manhcsic

Xe tăng
Làm nồi j có đúng sai trong csong gia đình ah, nó là hài hòa phù hợp thôi. Thế các cụ mới bảo lấy vợ xem tông và môn đăng hộ đối!
Dốt! Ngày xưa thì vậy, các cụ không được thử vợ/chồng của con. Bây giờ đứa nào đem lại hạnh phúc thì lấy, hợp thì lấy...

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

manhcsic

Xe tăng
Em thấy các cụ tư vấn nhiều nhưng có 1 thứ 1 quan trọng nhất mà cụ truongbanthamnhung chưa đề cập.
Ở nhà cụ ai là người làm ra tiền, nắm kinh tế vì nếu là cụ thì gấu láo cụ cứ vả cho cái. Còn nhà cụ phụ thuộc vào gấu thì tốt nhất đừng ai gây gổ với nó để khỏi chịu nhục.
Quan điểm "mứt lộn đầu" có tí tiền bố đánh mẹ, vợ đánh chồng, duy trì truyền thống này gọi là vô phúc, vô học.

manhcsic

Xe tăng
Ah cụ ấy bảo e dốt. Chắc cụ ấy gỉoi, hỏi thêm tý nữa chắc khoe bung bét tóe loe thôi mà!
Ông nhầm, chọn vợ lấy vợ là hợp với mình chứ không phải làm hài lòng người khác. Tổ tông tốt, giống tố... Chỉ là tiêu chí tham khảo. Còn thực tế phải tìm, check và hiểu.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Ông nhầm, chọn vợ lấy vợ là hợp với mình chứ không phải làm hài lòng người khác. Tổ tông tốt, giống tố... Chỉ là tiêu chí tham khảo. Còn thực tế phải tìm, check và hiểu.
Vâng ông chuẩn! Ông giỏi, nhưng phải cái đọc nhanh quá!