[CCCĐ] Con đường đi mười năm

thangbeo1959

Xe đạp
Thanks Cụ chủ, lần đầu tiên biết đến việc liên hoan phải báo cho cảnh sát và hàng xóm. Cái vụ này cũng khác quê ta. Ở quê mình theo quy định thì tụ tập từ 25 người trở lên phải xin phép chính quyền, nhưng hàng xóm thì coi như chết rồi, đứa nào có ý kiến coi chừng nha !!!

xe zom

Xe tăng
Topic hay và chất lượng.

Em xin chỗ để mở mang kiến thức .
Chào Cụ, nhìn Chử ký của Cụ em nghĩ Cụ chắc có liên quan gì đến nghề cây cảnh phải không Cụ? Em thời gian gần đây mới có thời gian nên cũng có tìm hiểu một chút về cây cảnh, nhưng em lại có cảm giác mình không có mắt thẫm mỹ nên lại dành thời gian đi ngắm là chính, nếu có dịp nào Cụ chỉ cho em thêm về cây cảnh được không ạ?

Ba mươi mấy năm nay sống ở thị trấn Hornsby này, nhất là em làm người đưa thư nữa nên cứ tự tin nghĩ là mình đã biết hết ngỏ ngách cái thị trấn này rồi. Thế là cách đây một tuần có mấy bạn trẻ đi phượt từ Việt Nam sang ghé nhà em ở, các bạn trẻ đó hỏi em có thể chở các bạn đó đến Thị trấn Wahroonga được không? ( Nếu khi nào Cụ nghe tên những địa danh như Wahroonga, Waitara, Turramurra... là tên, là ngôn ngữ của người Thổ dân Úc). " Được, chổ này cách nhà chú chưa đầy 10' chạy xe nhưng chỉ là nhà dân thôi tới sợ tới đó các cháu thất vọng". Cậu trẻ nhất trong đoàn đưa địa chỉ cho em nói có ông thầy nguoi Úc dạy học ở Việt Nam kêu nên đến cảnh cũng đẹp.

Chưa đầy 10' chạy xe từ nhà em là đã đến, hơn 6h sáng rồi mặt trời đã lên khỏi chân trời. Đẹp và hùng vĩ vậy mà bao nhiêu năm nay em không biết, cảm ơn cậu bạn trẻ bằng tấm hình bạn ấy cõng ông mặt trời trên lưng.

Con đường dành cho người đi bộ này dài gần 2 km, cuối con đường này là đứa bạn xuống thung lũng, nếu quẹo tay mặt sẽ đi sâu vào rừng, đoạn đường rừng này chia ra nhiều hướng qua mấy quả núi, hướng dài nhất là 27km thì sẽ tới bìa rừng bên kia. Nhưng vì các Bạn trẻ không có nhiều thời gian nên các Bạn không chọn hướng này, chắc chắn em sẽ trở lại để đi đoạn đường rừng này khi có dịp.

Theo các Bạn trong đoàn, em quẹo tay mặt là con đường đất đỏ Bazan này với đoạn đường 400m.

Nơi đây là khu dành cho những người chạy xe đạp hay xe mô tô địa hình. Có 6 khu, khu này dành cho trẻ em hay những người mới tập chạy, những tiện nghi trong đây là thuộc về công cộng nên được miễn phí.

Toàn cảnh khu chạy xe địa hình, như khuyến cáo nếu bạn là người mới bắt đầu thì khu 1_4 là dành cho bạn, còn khu 5 và 6 thì đành cho người chuyên nghiệp, đoạn đường này dài, rất dốc và gồ ghề tự nhiên.

Vẫn mang tính đặc trưng của những vùng đất Úc là hùng vĩ, hoang vu và vắng bóng người. Các Bạn trẻ cứ đứng nhìn và xuýt xoa, nghe các bạn trò chuyện tự nhiên em có sự so sánh, người Úc đứng trước một cảnh vật nào đó thì họ chiêm ngưỡng và nghĩ cách hưởng thụ, chinh phục nó. Còn em nghe lõm các bạn trẻ nói chuyện thì ngoài cái chiêm ngưỡng, hưởng thụ thì họ tính... phân lô, chia nền.

9 h sáng, nhiệt độ lúc này là 16oC em rời vùng đất mang tên thổ dân để đến một thị trấn khác, là nơi có vài người thổ dân gốc sinh sống.

bodi

Xe tăng
nước úc thật đẹp và thành bình, chúc mừng cụ định cư được ở thiên đường hạ giới

bodi

Xe tăng
Sao thế nhở? khoe khoang thì có tội à? sao lại có những 4 cụ gato với những thứ rất đời thường của cụ chủ nhỉ? mà em có thấy vi phạm nội qui gì đâu, nếu có nhờ mod chỉ giúp để còn rút dây kinh nghiệm
Theo em cụ cứ tiếp tục đi, ai không thích thì đừng đọc
Bài của bác hay bác chia sẻ tiếp đi em hóng, Ban quản trị diễn đàn ủng hộ bác

A lồi.96

Xe máy
nhìn quang cảnh thật là đẹp. E cũng rất mong muốn được 1 lần có dịp đặt chân lên vùng đất xinh này

sayxeoto

Xe máy
Khi nào cụ xe zom viết xong thì nhắn em để em chuyển bài này vào mục Những chuyến đi hay nhất nhé. Tks cụ. Bài viết của cụ thật tuyệt vời.
bài viết của cụ xezom hay thế này, chờ hết được chắc cũng lâu lâu đấy bác MJ, mà câu chuyện này lẽ ra đã nằm trọng mục "Những chuyến đi hay nhất" rất lâu rồi mới phải... ~o)

bài viết của cụ xezom hay thế này, chờ hết được chắc cũng lâu lâu đấy bác MJ, mà câu chuyện này lẽ ra đã nằm trọng mục "Những chuyến đi hay nhất" rất lâu rồi mới phải... ~o)
Em chờ cụ chủ có ý kiến. Biết đâu cụ chủ ko thích cho vài đó vì ít ng đọc.

thanhtrung052

Xe tăng
Cụ thật có duyên chụp ảnh. Dẫn dắt câu chuyện lôi cuốn
Cháu ước gì 1 lần đc sang úc

toinay_danhchen

Xe đạp
Đến 1h30 là phần các cháu thích nhất, trước đó 3_4 tháng Bà Cụ đều đặn đi shop mua đồ cho cháu, rồi tự tay gói quà giấu vào tů áo khóa lại.

Đến 3 h phải đuổi về tụi nhóc mới chịu về, các Bác,các chú không ngờ tụi nhóc lại rū nhau đi chơi luôn. Sáng hôm sau em mới biết 19 đứa cháu chất lên 3 chiếc xe 7 chỗ đi...biến chơi đến 7 giờ sáng về đi ngủ.[/QUOTE]

BÁC CÓ MỘT GIA ĐÌNH MÀ NHIỀU NGƯỜI MƠ ƯỚC, ĐÚNG CHẤT NGƯỜI VIỆT NAM. NHỮNG BỮA ĂN ĐẠI GIA ĐÌNH THẬT QUÝ GIÁ.
CHO EM GỬI LỜI CHÚC SỨC KHỎE TỚI ĐẠI GIA ĐÌNH, ĐẶC BIỆT CHÚC "GẤU MẸ VĨ ĐẠI" SỨC KHẺO THẬT TỐT ĐỂ CON CHÁU ĐƯỢC SUM VẦY.

toinay_danhchen

Xe đạp
Đọc lời Cụ viết ngoài câu cảm ơn Cụ mà em còn thấy cảm động lắm Cụ ą. Em rất muốn viết nhiều, viết nhanh để trả lời cho các Cụ nhưng thời gian cũng eo hẹp, cộng với em cũng chậm chạp trong cách nghĩ để trả lời, lóng cóng khi dùng dấu tiếng Việt....thôi thì Các Cricket chấp nhận và bõ qua cho em vậy.

Một trong những kẻ lấy thời gian của em đó Cụ, khả năng của em thì chỉ 3 chai là kiếm chỗ ngủ rồi. Bên này nếu ở nhà thì có tí đồ nhậu, còn đi ra Pub với mấy ông Úc thì không có đồ nhắm đâu Cụ. Bia thì uống lạnh có bao đựng bên ngoài để không lạnh và ướt tay, hầu như họ không uống cùng đá.

Cái không khí gia đình cũng là nguyên nhân lấy thời gian của em, trong năm vừa rồi gđ em đón thêm 4 cháu trai mới( có lẻ gđ em hết âm thịnh, dương suy rồi Cụ ą)
Quá tuyệt vời cụ ah, cụ có facebook không cho em kết bạn với, facebook của em đây: https://www.facebook.com/nguyentheanh1976

computerxmen

Xe hơi
Nhà văn không biết chuyên hay không rất có duyên viêt

xe zom

Xe tăng
Chào các Cụ,
Mấy tháng nay em không còn nói chuyện cuộc sống nơi em ở với các Cụ, chắc chỉ 1 lý do quan trọng nhất là em bị... khủng bố các Cụ ạ. Chuyện là như thế này trong email của em thường xuyên có 2 người là " vicodo", em đoán là " vì cờ đỏ" và "sốnglaphaidep" họ cứ gởi mail phản đối và yêu cầu em gỡ bỏ các bài nói đụng chạm đến đất nước nói chung và cá nhân ở nói riêng. Trong thâm tâm thì em cũng có phần lo vì GĐ em đông, và các thành viên trong gia đình có khuynh hướng về Việt Nam nhiều hơn trước. Trong những lần nói chuyện với các cháu du học sinh và những bạn sang đây làm theo dạng hợp đồng, thì các bạn có chỗ biết bình thường thì không sao nhưng khi có vấn đề bị chú ý thì người đó sẽ có thể gặp khó khăn ...??? Ngay đâu xa 2 thằng cháu sang đây du học, khi biết chuyện cũng nói bây giờ chưa sao nhưng khi chú làm họ khó chịu có khi mai mốt tụi con có điều kiện ở lại, thì khi cần chứng một số giấy tờ ( vì em là người đứng đơn bảo lãnh) họ có thể làm khó mình.
Bỏ lại 1 vài ngày đọc lại toàn bộ những gì em viết, cũng như những gì các Cụ hồi âm thì em cảm thấy mình không sai, các Cụ cũng muốn tìm hiểu thêm về cuộc sống của người Việt tha hương, vậy em lại nói tiếp những chuyện" thường ngày ở huyện" nữa các Cụ nhé.

bodi

Xe tăng
Chào các Cụ,
Mấy tháng nay em không còn nói chuyện cuộc sống nơi em ở với các Cụ, chắc chỉ 1 lý do quan trọng nhất là em bị... khủng bố các Cụ ạ. Chuyện là như thế này trong email của em thường xuyên có 2 người là " vicodo", em đoán là " vì cờ đỏ" và "sốnglaphaidep" họ cứ gởi mail phản đối và yêu cầu em gỡ bỏ các bài nói đụng chạm đến đất nước nói chung và cá nhân ở nói riêng. Trong thâm tâm thì em cũng có phần lo vì GĐ em đông, và các thành viên trong gia đình có khuynh hướng về Việt Nam nhiều hơn trước. Trong những lần nói chuyện với các cháu du học sinh và những bạn sang đây làm theo dạng hợp đồng, thì các bạn có chỗ biết bình thường thì không sao nhưng khi có vấn đề bị chú ý thì người đó sẽ có thể gặp khó khăn ...??? Ngay đâu xa 2 thằng cháu sang đây du học, khi biết chuyện cũng nói bây giờ chưa sao nhưng khi chú làm họ khó chịu có khi mai mốt tụi con có điều kiện ở lại, thì khi cần chứng một số giấy tờ ( vì em là người đứng đơn bảo lãnh) họ có thể làm khó mình.
Bỏ lại 1 vài ngày đọc lại toàn bộ những gì em viết, cũng như những gì các Cụ hồi âm thì em cảm thấy mình không sai, các Cụ cũng muốn tìm hiểu thêm về cuộc sống của người Việt tha hương, vậy em lại nói tiếp những chuyện" thường ngày ở huyện" nữa các Cụ nhé.
Em thấy truyện cụ kể có gì nhạy cảm đâu nhỉ?

dtdong

Xe hơi
Em rất thích và thường xuyên theo dõi những câu chuyện của Cụ. Những câu chuyện của cụ rất hay, chân thực và có nhiều cảm xúc. Em không thấy có vấn đề gì nhạy cảm cả. Mong cụ tiếp tục chia sẻ những suy nghĩ và hình ảnh về đất nước và con người xứ Chuột túi thân thiện và đáng yêu này.

xe zom

Xe tăng
Em chờ cụ chủ có ý kiến. Biết đâu cụ chủ ko thích cho vài đó vì ít ng đọc.
Chào Cụ,
Thật không phải khi Cụ đã hỏi mà em lại cứ im lặng, vì một vài lý do nên em im lặng nhưng dù gì đi nữa thì em cũng lỗi rồi mong Cụ thông cảm.( Em rất thích những bài Cụ viết, hy vọng khi có dịp sang Úc em sẽ làm tài xế cho Cụ)
CHUYỆN MA QUÁI

Hàng năm vào ngày 1/11 là ngày Lễ các Thánh bên đạo, ngày Lễ hội Halloween bên đời còn riêng em nó còn là cho em" 1 tấm vé tìm về tuổi thơ

Tuy không lông trọng như ngày Giáng Sinh hay Phục Sinh nhưng cũng đủ làm mọi người chú ý, với 3 màu chủ đạo là màu đen, màu trắng và màu cam thì đã làm nên nét đặc trưng của lễ hội Hallowen.

Ve lịch sử của Hollawen thì chắc ít nhiều các Cụ đã biết, nhưng với những người Úc mà em quên biết thì họ lại lý giải theo kiểu khác. Có lần bà Úc hàng xóm hỏi em ở Việt Nam thì ngày hội Hollawen có không, hay có ngày gì giống như vậy không? Không hiểu vì lý do gì em lại bật miệng nói có là ngày Tết...Trung Thu. Vào ngày này họ giành phần quan tâm đặt biệt cho trẻ em, bắt đầu lễ hội khi mặt trời tất nắng, những đứa trẻ còn nhỏ không được phép đi một mình thì sẽ được người lớn đi cùng. Khi 2 cháu nhà em còn nhỏ thì thường 2 cháu đi cùng vài đứa trẻ hàng xóm, chúng nó thường nhờ người lớn hóa trang cho những hình ảnh ma quái ( luật bất thành văn thì những đứa trẻ còn quá nhỏ họ sẽ không hóa trang với máu me và thương tích)

Nhện, mèo và dơi màu đen là 3 con vật tượng trưng cho ma quái, càng lúc kỹ thuật làm giả những con vật này làm cho em giật mình.

Những đứa trẻ mang trên tay một cái túi nhỏ, khi đi ngang qua nhà nào có ký hiệu trước nhà quá cách trang trí thì tụi trẻ sẽ vào nhà đó gõ cửa.

Đúng cách lễ hội thì những đứa trẻ này chỉ gõ cửa và đứng chờ chủ nhà ra mở cửa, khi thấy chủ nhà mở cửa bọn trẻ sẽ làm một vài động tác hù dọa gia chủ, người chủ nhà sẽ bỏ vài cục kẹo, sôcôla vào túi cầm tay của bọn nhỏ đến lúc này bọn trẻ mới cười lên và nói lời cảm ơn rồi đi tiếp sang nhà khác.

Trong những năm đầu sống tại đây đó chưa hiểu rõ phong tục nên thấy có bọn trẻ không ghé vào nhà mình, ông Bà Cụ nhà em lại nghĩ có lẽ cha mẹ bọn trẻ hàng xóm này... kỳ thi. Nhưng sau này khi hiểu ra phong tục của họ thì năm nào GĐ nhà em cũng phải mua nhiều kẹo hơn. Các Cụ có cùng ý nghĩ với em là mình bị ... kỳ thị có phải là do lối sống của mình hay do mình không tìm hiểu rõ về phong cách sống của người bản xứ nơi mình chọn làm quê hương các Cụ nhỉ ?

tymobai

Xe điện
Cụ cứ viết về cuộc sống hàng ngày của cụ, hạn chế đề cập đến chính trị chính em, chế độ chính sách là đc, em nghĩ chắc chả vấn đề gì đâu ạ!

dinhkhoi

Đi bộ
Hahaha đúng như con nghĩ, bác bị khủng bố nên lưỡng lự việc tiếp tục viết hay không. Chẳng trách được họ ba’c ạ, đất nước này nuôi sống họ và gia đình họ và họ phải làm công việc của họ thôi, ai cũng có việc để làm mà.

Còn việc ba’c chia sẻ để mọi người cùng thư giản, có cái nhìn sâu xa hơn tuỳ mỗi người cảm nhận, có người thích nhậu nhẹt ăn chơi thì cuộc sống bên đó ko thích hợp, còn ai như cụ thì thấy đó mới là thiên đường. Mỗi người 1 cách nhìn cuộc sống khác nhau, muôn màu muôn vẻ, nên con nghĩ bác đừng thêm mấy vấn đề chính trị vào vì ai cũng đều biết, mình chia sẽ những điều hay, cảnh đẹp thôi.

Con học được rất nhiều điều từ những gì bác chia sẽ, đặc biệt câu chuyện về học tiếng anh ngày đầu tiên, biết cảm ơn và xin lỗi, 2 từ xa xỉ phẩm ở xã hội lúc này, trong nhưng buổi cafe con cũng hay kể cho các bạn nghe, hầu như ai cũng thay đổi tích cực hơn, con nghĩ đó chính là thứ bác có được khi lập topic này.

Nếu may mắn con xin hẹn được gặp bác ở Aus để uống bia và tán dóc ạ.

speedy84

Đi bộ
Chào cụ chủ, leo một mạch hết 102 tầng lầu mà cụ đã xây em thấy buồn quá !!! vì xứ Chuột túi của cụ nó chả giống xứ của em. Thảo nào khi con gái em sang Sydney học nó nói thế này: " Khi đứng trên cầu cảng Sydney con cứ nghĩ mình đang ở trên thiên đường " hoặc: " Ở bên này con mong cho đêm nó ngắn lại để con được đến trường, còn ở với Bố con mong cho đêm nó dài ra để con khỏi phải đến trường." đau thế cơ chứ !!! Cái bon trẻ bây giờ thiếu bản lĩnh, nhận thức kém, chả có lập trường gì cả, xa "Mẹ" là mất định hướng. Em ra sức nhồi vào sọ chúng nó, nào là: đất nước ta rừng vàng biển bạc...con đường ta đang đi duy nhất đúng ... rồi ơn các đấng tối cao mà chúng ta có cuộc sống tươi đẹp nhất quả đất mà chúng đếch tin!!! Đúng là nước đổ đầu vịt, thế thì hỏi làm sao mà em không buồn cơ chứ ?
có ra ngoài mới thấy được mình chỉ là ếch ngồi đáy giếng thôi cụ ạ :(