[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Họ cụ tính từ 1928 thì khá trẻ, họ e có một bản mộc bài ghi rõ thông tin sơ sơ về họ e từ khoảng 1850 gì đó. Đến giờ cả trẻ con là đến đời 15 rồi.
Chào Cụ, đúng là dòng họ em trẻ thật Cụ ạ, tính ra thì chưa được 100 năm nhưng nhẩm tính ra chỉ một dòng họ em thôi từ 2 Cụ Tổ mà cho đến nay tỉnh cả trong và ngoài nước là trên dưới 700 người, khiếp thiệt chứ Cụ.

28/4/2017 vậy là đã kết thúc 5 tuần lễ đi du lịch của em rồi Cụ ạ, lại lần nữa em rời Việt Nam trong cái vật vã làm em nhớ lại những ngày trước 30/4/75. Gia đình em ở ngay ngã ba Hàng Xanh lúc bấy giờ coi như là 1 trong những cửa ngõ ra vào Thủ Đô Sài Gòn, đối diện nhà là bót Cảnh Sát nên đến sáng ngày 30/4/75 những người Cảnh Sát, người Lính Cộng Hòa cuối cùng họ trút bỏ quân phục vào tháo chạy. Trước cửa nhà em chỉ toàn người là người, các Cụ thân sinh ra em đã chuẩn bị trước cho các con mình mỗi người con là một cái túi vải may có quai đeo như cái balo lính, trong đó là 2 bộ quần áo, 1 chai nước, 1 cái ruột tượng dài đựng khoảng gần 2 kg gạo, may giấu vào 2 cái quai đeo vai là 2 lượng vàng Kim Thành và quan trọng nhất là tấm hình chụp gia đình. Khoảng tầm 6h sáng khi trời rạng sáng bắt đầu lượng người đi xe có, đi bộ có họ cứ đi về một hướng từ ngoại ô vào Thủ Đô. Em thì chưa hiểu được gì nhiều thấy người lớn lo lắng nên cũng tỏ vẻ lo lắng nhưng thực chất trong tâm của thằng bé thấy háo hức và vui vui vì cái đông đảo và tấp nập của dòng người. Gần 9h sáng một cậu lính của ông Bố đến nói điều gì với Bà Mẹ thế là một tay Bà điều động lũ con chuẩn bị rời nhà ( lúc bấy giờ Ông Cụ còn trong doanh trại không về được). Hình ảnh thiệt sự làm em hoang mang và lo lắng nhất là khi Bà Cụ bắt hết các con ngồi xuống nền nhà, Cụ đứng giữa bầy con giọng nói không còn nhẹ nhàng nhưng trở nên cương quyết, đại ý là bắt đầu từ bây giờ các con phải theo Mẹ, mỗi đứa một balo đựng quần áo, thực phẩm và một mảnh vải nhà binh không bắt lửa có ghi tên tuổi và địa chỉ gia đình ( Cụ lo giấy sẽ bị hư hay cháy). Địa điểm mà mọi người hướng đến là nhà Thờ Hàng Xanh, theo ý Cụ là mình là người Công Giáo nếu được chết trong nhà Thờ là điều hạnh phúc. Vì ngoài đường người đi quá đông mà đàn con lại nhiều và còn nhỏ nên Cụ dặn cứ anh chị lớn nắm tay một đứa em nhỏ, còn Cụ ôm đứa nhỏ nhất đằng trước balo đàng sau. Đến gần 10h tiếng súng nghe rất gần ( về sau này em được biết là tiếng súng của một đơn vị quân cảnh và và bộ đội giao chiến ở cầu Sài Gòn) Cụ mở cửa sắt và ôm hôn từng đứa con mình trước khi bảo chúng nằm tay nhau chạy thật lẹ lên nhà Thờ Hàng Xanh, lúc này các anh chị lớn bật khóc làm cho em cũng khóc theo, chính những hình ảnh này ghi đậm vào đầu mình và là lần đầu tiên em cảm nhận ra được tình anh em máu mủ. Cũng hình ảnh ra đi của Sài Gòn 42 năm trước với dòng người chạy nạn, mà em phải hòa mình vào dòng người đó khi tuổi đời còn trẻ và 42 năm sau chỉ một đoạn đường ngắn từ Lăng Cha Cả vào sân bay Tân Sơn Nhất em cũng một tay kéo valy, một tay nắm tay cậu con trai nhỏ vượt qua dòng xe cộ như nêm này để ra đi. Khi đã ngồi yên trên máy bay nhìn qua cửa sổ máy bay xuống thành phố bên dưới ,trong đầu em lại tự nhiên nhớ đến một tựa bài báo nào mà mình đã đọc "Sài Gòn thất thủ..."

anh huong

Xe tải
đẹp cụ ạ

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Chào mừng cụ Zom đã quay trở lại, đọc lại những hồi ức của cụ em rất xúc động. Thật mừng là bây giờ gia đình cụ đã được đoàn viên và rất hạnh phúc. Chỉ tiếc là cụ ông không còn được sum vầy bên con cháu. Nhìn ảnh đại gia đình nhà cụ em mơ lắm, em ước ao lắm...

Khánh Thi

Xe hơi
Pháo hoa đẹp tưng bừng nhỉ các cụ

cọ lốp

Xe buýt
Em thấy tâm trạng của Cụ có sự nặng nề, khó nhọc nhī ? Em cũng lờ mờ hiểu ý được nghĩa từ " to với nhỏ ". Cụ cùng em xem cái to, cái nhỏ, người to, người nhỏ ở Úc này như thế nào nha.

Thời đi học người Úc đây học sinh những điều nhỏ nhất, ngồi quan sát thằng con trai nhỏ ở trường mẫu giáo, cháu chơi xe ngoài bãi cát, vì chơi ngoài trời nên nước mũi cháu chảy ra, cô giáo đưa giấy chùi mũi, chùi mũi xong cháu nhét ngay tờ giấy vào túi áo. Năm nay đã học lớp 9 rồi, đầu năm em có dẫn cháu đi Ấn Độ thói quen bõ giấy dơ vào túi áo khi không tìm được thùng rác vẫn còn (Ấn Độ đường phố của họ không được sạch).
Nhánh hoa giấy mọc ra khỏi hàng rào, nó chắn lối chạy xe của em, em có thể bē nhánh để đi dễ dàng hơn nhưng nếu làm vậy thì sẽ không có tấm hình này. Xa hơn nữa có thể những cành cây, cánh hoa này đã giữ chân em công việc này 10 năm qua chăng.

Chú gà rừng nhỏ dưới cây to xe em chạy gần mà nó vẫn nhẫn nhơ, cũng là hình ảnh giữ chân em 10 năm. 7_8 năm trước khi giao thư, có lá thư cần người chủ ký tên, em dựng xe sát vào hàng rào rồi đi vào nhà người nhận thư. Bà chủ nhà nói chuyện hơi lâu, lúc ra theo thói quen không cần nhìn em tò tay vào túi đeo hông xe, em giật bắn mình đạp đồ chiếc xe nhảy ra vệ đường liền , thì ra một chú kỳ đà núi đang nằm trong đó. Gọi cho hãng họ bảo chờ để họ gọi kiểm lâm, chờ khoảng 20 phút kiểm lâm đến đưa chú kỳ đà này ra. Chú dài hơn mét, lúc bò nhắc người lên khoảng 10_15 phân.
Chú gà kia ở việt Nam thì tốt. Em đã có món gà tần thuốc bắc. em fun tí.

cọ lốp

Xe buýt
Ý em là sẽ gởi thêm bài cho Cụ thôi.

Trong công viên này cuối tuần thì có nhiều nhà nghệ thuật hay nghệ sĩ ra trình diễn.
Đội múa bụng to cụ nhờ.

TUCSON9389

Xe điện
Chào Cụ, đúng là dòng họ em trẻ thật Cụ ạ, tính ra thì chưa được 100 năm nhưng nhẩm tính ra chỉ một dòng họ em thôi từ 2 Cụ Tổ mà cho đến nay tỉnh cả trong và ngoài nước là trên dưới 700 người, khiếp thiệt chứ Cụ.

28/4/2017 vậy là đã kết thúc 5 tuần lễ đi du lịch của em rồi Cụ ạ, lại lần nữa em rời Việt Nam trong cái vật vã làm em nhớ lại những ngày trước 30/4/75. Gia đình em ở ngay ngã ba Hàng Xanh lúc bấy giờ coi như là 1 trong những cửa ngõ ra vào Thủ Đô Sài Gòn, đối diện nhà là bót Cảnh Sát nên đến sáng ngày 30/4/75 những người Cảnh Sát, người Lính Cộng Hòa cuối cùng họ trút bỏ quân phục vào tháo chạy. Trước cửa nhà em chỉ toàn người là người, các Cụ thân sinh ra em đã chuẩn bị trước cho các con mình mỗi người con là một cái túi vải may có quai đeo như cái balo lính, trong đó là 2 bộ quần áo, 1 chai nước, 1 cái ruột tượng dài đựng khoảng gần 2 kg gạo, may giấu vào 2 cái quai đeo vai là 2 lượng vàng Kim Thành và quan trọng nhất là tấm hình chụp gia đình. Khoảng tầm 6h sáng khi trời rạng sáng bắt đầu lượng người đi xe có, đi bộ có họ cứ đi về một hướng từ ngoại ô vào Thủ Đô. Em thì chưa hiểu được gì nhiều thấy người lớn lo lắng nên cũng tỏ vẻ lo lắng nhưng thực chất trong tâm của thằng bé thấy háo hức và vui vui vì cái đông đảo và tấp nập của dòng người. Gần 9h sáng một cậu lính của ông Bố đến nói điều gì với Bà Mẹ thế là một tay Bà điều động lũ con chuẩn bị rời nhà ( lúc bấy giờ Ông Cụ còn trong doanh trại không về được). Hình ảnh thiệt sự làm em hoang mang và lo lắng nhất là khi Bà Cụ bắt hết các con ngồi xuống nền nhà, Cụ đứng giữa bầy con giọng nói không còn nhẹ nhàng nhưng trở nên cương quyết, đại ý là bắt đầu từ bây giờ các con phải theo Mẹ, mỗi đứa một balo đựng quần áo, thực phẩm và một mảnh vải nhà binh không bắt lửa có ghi tên tuổi và địa chỉ gia đình ( Cụ lo giấy sẽ bị hư hay cháy). Địa điểm mà mọi người hướng đến là nhà Thờ Hàng Xanh, theo ý Cụ là mình là người Công Giáo nếu được chết trong nhà Thờ là điều hạnh phúc. Vì ngoài đường người đi quá đông mà đàn con lại nhiều và còn nhỏ nên Cụ dặn cứ anh chị lớn nắm tay một đứa em nhỏ, còn Cụ ôm đứa nhỏ nhất đằng trước balo đàng sau. Đến gần 10h tiếng súng nghe rất gần ( về sau này em được biết là tiếng súng của một đơn vị quân cảnh và và bộ đội giao chiến ở cầu Sài Gòn) Cụ mở cửa sắt và ôm hôn từng đứa con mình trước khi bảo chúng nằm tay nhau chạy thật lẹ lên nhà Thờ Hàng Xanh, lúc này các anh chị lớn bật khóc làm cho em cũng khóc theo, chính những hình ảnh này ghi đậm vào đầu mình và là lần đầu tiên em cảm nhận ra được tình anh em máu mủ. Cũng hình ảnh ra đi của Sài Gòn 42 năm trước với dòng người chạy nạn, mà em phải hòa mình vào dòng người đó khi tuổi đời còn trẻ và 42 năm sau chỉ một đoạn đường ngắn từ Lăng Cha Cả vào sân bay Tân Sơn Nhất em cũng một tay kéo valy, một tay nắm tay cậu con trai nhỏ vượt qua dòng xe cộ như nêm này để ra đi. Khi đã ngồi yên trên máy bay nhìn qua cửa sổ máy bay xuống thành phố bên dưới ,trong đầu em lại tự nhiên nhớ đến một tựa bài báo nào mà mình đã đọc "Sài Gòn thất thủ..."
Đọc đoạn này em gai cả người. Cụ là những nhân chứng sống của sự kiện đầy máu và nước mắt. Mong cụ kể thêm những chi tiết để bọn em và nhiều người được biết nữa ạ.

cọ lốp

Xe buýt
Đọc xong bài của cụ e cũng thấy buồn buồn, thấy cuộc sống bên Úc sao mà nó xa vời với cs ở đây nhiều quá, haiixxx suốt ngày hít 1 tấn khói bụi, e thasy ngột ngạt quá :(
Tâm trạng năm ngoái của mợ trùng với tâm trạng năm nay của em, vẫn không có lối thoát. Không biết phải làm sao?

Kiều Vi

Xe máy
chụp nhiều để các cụ các mợ xem cho đã

xe zom

Xe tăng
Thớt hay và bổ ích quá cụ ạ
Cảm ơn Cụ, trên đây chỉ là những" chuyện thường ngày ở huyện" mà em thấy rồi ghi lại thôi, có khác Việt Nam mình lắm không Cụ ?

Sau gần 5 tuần đi nghỉ hè em lại trở lại Úc đi cày tiếp, thấy cái bảng này ngay tại sân bay em cảm thấy như mình đang trở về nhà vậy. Có lẽ kỳ này em về nhằm vào dịp nóng trong năm, khí hậu và môi trường Việt Nam em có cảm giác khó thở hay là do em đã già nên cơ thể không dễ thích nghi môi trường như trước kia.

Bước ra phi trường lúc gần 10h sáng, nhìn vào cái bảng thông báo nhiệt độ ngoài phi trường là 22oC, em cảm thấy lành lạnh thế là chạy ra ngoài nắng đứng chờ nó ấm lại.

Thường thì em có người nhà ra đón nhưng hôm nay em chạy vào công ty cho thuê xe, để thuê một chiếc xe vì ngày mai gia đình người em đi nước ngoài nên em mướn một chiếc xe chạy về, mai cậu em chạy ra trả. Từ phi trường về nhà em là 38km, nếu em chọn đi xe điện thì mất $12,50/người, taxi thì khoảng trên dưới $100 tùy vào có kẹt xe hay không, còn mướn xe hơi loại 5 chỗ như Toyota Camry hết $126/ngày. Bên này mướn xe hơi thủ tục rất đơn giản chỉ cần Cụ có bằng lái xe và thẻ nhà băng là xong. Trong vòng 24h nếu Cụ trả xe tại nơi đến là $126, còn cũng xe đó mà em chạy về nhà rồi trả xe cho công ty tại một đại lý gần nhà thì em phải chi thêm $32 nữa.

anh huong

Xe tải
mời cụ 1 ly,cụ chia sẻ cho mn theo dõi nhé

xe zom

Xe tăng
Lau lắm rồi hn em lại ghé thăm nc Úc của Cụ . Chúc cụ và gd manh khỏe .
Chào Cụ, vậy lúc nào Cụ tranh thủ sang Úc chơi xem "Miệt dưới" báo năm nay có thay đổi gì không Cụ ạ. Cảm ơn Cụ, em cũng chúc Cụ và gia đình mạnh khỏe và thỉnh thoảng sang bên này chơi nha.

Trà hoa nữ, tên một loại hoa và cũng là tên một tác phẩm trước năm 75, trước kia khi ở Việt Nam em nghe nhắc đến cây trà hoa nữ này rất nhiều nhưng chưa bao giờ được nhìn thấy, không biết bây giờ bên Việt Nam có cây trà hoa nữ này không Cụ ?.

Hiện tại thì trà hoa nữ có 3 màu chính, màu đỏ, màu hồng phớt và màu trắng, nhưng theo anh bạn người Úc giải thích, thì với người Úc họ đã trồng cây màu đỏ thì sẽ kèm theo cây màu trắng vì màu trắng tượng trưng cho sự mát lạnh, màu đỏ tượng trưng cho sự ấm áp. Khi gia đình nào có 2 màu này trong vườn thì mùa đông sẽ cảm giác ấm cúng của màu đỏ và mùa hè sẽ cảm thấy mát mẻ của màu trắng.

Nhìn vào cánh hoa các Cụ sẽ dễ nhận sự khác biệt của trà hoa nữ cánh đơn và cánh kép, hoa cánh đơn thường nở bung ra hết, nhuỵ hoa vàng có mùi hăn hắc nhè nhẹ.

Trong khi đó thì loại hoa cánh kép khi nở không bung ra hết cánh hoa, nhuỵ hoa nẳm dấu vào trong, mùi thơm nhiều hơn nên thường quyển rũ các loại ong bướm nhiều hơn loại cánh đơn. Nói tới đây làm em liên tưởng tới hình ảnh mà các Cụ nhà mình thường nói, kín kín, hở hở thì quyến rũ hơn là phô bày hết

Thời gian đầu khi ông Cụ nhà em sang đây, nhìn lá của cây này Cụ nghĩ là có họ hàng gì với cây trà (cây chè theo cách gọi của người miền Bắc), nên Cụ hải vào nấu nước uống thử nhưng nó không có vị gì hết, đã vậy lại còn đẳng. Cho từ bỏ bữa sau Cụ chỉ hái toàn lá non nấu xem thế nào, thì vẫn vậy mặc dù nhìn vào lá rất xanh nhưng nấu rồi mà lớp diệp lục tố trên lá vẫn không tiết ra nên nước không mang màu xanh.

xe zom

Xe tăng
Chúc sức khoẻ cụ nhé. Lâu rồi vào, e vớ đc thớt của cụ, đọc ngấu nghiến 2 hôm nay đến trang 38 rồi. E rất hâm mộ sự bình dị trong thế giới quan của cụ. Cảm ơn cụ đã chia sẻ con đường.
Cảm ơn Cụ, em chúc Cụ nhiều sức khỏe Cụ nhé. Đọc hồi âm của Cụ làm em áy náy quá, Cụ dành 2 hôm để đọc mấy điều em kể vậy mà đã 2 năm rồi hôm nay em mới trả lời cho Cụ được, thôi thông cảm đừng buồn em nghe Cụ. Bây giờ Cụ cho em nói tiếp về "thể giới... cây" nơi em ở nhà.

Trà hoa nữ thường thì họ sẽ trồng như cây trong vườn, một mình nó sẽ chiếm diện tích lớn vì hoa nở chung quanh cây nên đứng ở vị trí nào Cụ đều có thể thấy hoa được. Nhìn vào cánh hoa rụng mình có thể đoán được đó là cánh đơn hay cánh kép, cánh đơn thì khi rụng thì hoa sẽ rụng từng cánh một cho tới khi chỉ còn nụ.

Ngoài ra trà hoa nữ người ta còn trổng dọc hàng rào hay làm hàng rào luôn, hoa cánh kép thì khi rụng thì không rụng cánh mà rụng cả bông luôn.

Thường trong năm có hai mùa hoa nở, bắt đầu vào tháng 4 và tháng 10 hàng năm, thời gian bắt đầu nở cho đến khi rụng hết kéo dài gần cả tháng.

Cụ cảm thấy thế nào khi nhìn màu sắc xanh đỏ trộn lẫn vào nhau.

Một hình ảnh thân thiết của người dân " Miệt dưới" khi làm hàng rào trước nhà. Một bờ cỏ chạy dài dọc lề đường, song song với bãi cỏ là đường ximăng dành cho người đi bộ, rồi lại đến bụi cây bông thân mền, hàng rào cây sơn trắng và cuối cùng là là hàng cây hoa thân cứng.

Chỉnh sửa cuối:

cọ lốp

Xe buýt
Cụ buonnon ơi, em có coi lại thấy CỤ có gởi ý cho em ở trang 54, 42,36, em không hiểu tại sao em lại không trả lời cho Cụ, thôi thì Cụ thông cảm cho em vậy. À, em nhớ rồi, lúc Cụ gởi cho em là em đang ở Việt Nam, em đang gặp rắc rối ngoài sân bay nên em không trả lời câu hỏi mà " mấy anh công an" làm việc với em cho là nhạy cảm. Đến hôm nay tuy trễ em cũng xin trả lời Cụ nhá, ở đây các cháu du học sinh nói chẳng bao giờ thấy mấy ông ở tòa đại Việt Nam nhắc nhở gì đến, chứ nói gì đến giúp đỡ, ngoại trừ những trường hợp có mấy ông to ở Việt Nam sang đây thì mới liên lạc cần người cầm cờ thôi. Chính vì vậy mà những người Việt ở nước ngoài như em thì làm gì có chuyện liên lạc hay giúp đỡ nếu có. Còn cần cái bằng" việt kiều yêu nước " thì em chưa bao giờ nghĩ đến, mà có nghĩ đến cũng chẳng làm gì, những người có làm ăn hay có liên quan đến quyền lợi thì mới cần thôi Cụ a. Cách đây hơn năm về truớc có một em du học sinh đã học ở đây 4 năm, rồi ra trường đi làm gần 2 năm, trong thời gian đó cháu có quen và có con với một cô bé người New Zealand ( người New Zealand sống ở Úc cũng có quyền lợi như công dân Úc ) được khoảng 1 tuổi thì cô bé người New Zealand bị bịnh trầm cảm rồi bõ đi đâu mất, cậu du học sinh vừa đi làm vừa nuôi con, cậu có lên sử quản Việt Nam nhớ giúp đỡ tìm cô bé New Zealand thông qua sử quản 2 nước nhưng sứ quán từ chối với lý do không có đủ người làm. Em được mấy người Bạn cő vấn đưa người bạn trẻ này cùng đứa con tới văn phòng ông Philips Rudock ( cựu bộ trưởng Ngoại Giao, tất cả các vị bộ trưởng khi không còn chức vụ đều được mở văn phòng riêng nếu muốn, thường là làm thiên nguyên ).
Cậu du học sinh gọi dt lấy hẹn và được hẹn gặp 2 ngày sau, hôm đi gặp ông Philips em không đi nhưng được kể lại. Sau khi thấy Bő bế đứa con nhỏ vào là đã lấy được điểm rồi, nghe trình bày hoàn cảnh là ông ta hứa sẽ giúp cho. Cái mà cậu du học sinh không ngờ tới là bất chợt ông Philips hỏi còn có muốn gì không? Cậu ta buộc miệng nói luôn là muốn được ở lại Úc đi làm nuôi con và kiểm lại mẹ em bé. Ông Philips không hứa nhưng sẽ để ý chuyện này, 1 tháng sau cậu nhận tin cô bé kia đang ở New Zealand, 4 tháng sau được yêu cầu bố túc hő sơ thường trú Úc, không biết đến 26/1 ,này cậu ta có được tuyên thề nhận quốc tịch không ?
Vậy có được tuyên thề không cụ? em hồi hộp quá.

cọ lốp

Xe buýt
Em để ý tìm mãi, tìm mãi rồi cũng thấy một thành viên trong đại gia đình nhà cụ đang...bấm điện thoại. Ở VN, sẽ xảy ra điều ngược lại, chắc chỉ có duy nhất mọt người không cầm trong tay cái vật " bất ly thân " đó. Thế mới biết, gia đình cụ mọi người gần gũi và tình cảm với nhau biết chừng nào. Tấm ảnh chụp 10 cô cháu gái xếp chồng lên nhau, cô nào cũng cười thật rạng rỡ. Và màu áo đồng phục cho thấy thêm một điều: đại gia đình nhà cụ thật đoàn kết và luôn tôn trọng giá trị gia đình.
2 cụ ấy cầm điện thoại không có nghĩa là lơ là đâu ạ. 2 cụ ấy đang quay đó. Em dự thế. he he

cọ lốp

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, em sẽ chờ Cụ đó nhá. Bố em thường dạy " kiểm thù không khó, kiếm bạn không dễ ", em không ngờ cái câu chuyện lẩm cẩm, cái trình độ nữa chừng của em mà lại làm các Cụ thích. Thú thực em đã coi các Cụ là Bạn em rồi đấy, ai muốn làm bạn với em thì...dơ tay lên coi nào.
Em xin giơ tay và đã theo dõi cụ. Nếu cụ vẫn mắc bệnh giật mình thì em xin lỗi. Vẫn mong chờ cụ viết tiếp. Em đọc tới trang 74 rồi. Đọc từ từ sợ hết.

cọ lốp

Xe buýt
Chào Cụ... Cháu, xin lỗi vì những hồi âm của Chú không mang tính thời sự nữa rồi, Chú đã đi về lâu rồi nhưng vì Chú cũng hơi bận nên đã không thường xuyên trả lời các Bạn, nên đến hôm nay Chú mới đi đến trang 87 dù các Bạn đã đi đến trang 94 rồi. Chú đoán Cháu hình như đang sinh sống tại Úc phải không Cháu ? Hy vọng có thời gian ngồi cà phê với Cháu nhé.

Hiện nay trông sân bay tại Sydney món phở Việt Nam nói riêng và các món Việt nói chung đã góp mặt với các món ăn của Úc và các dân tộc khác.

Khi đến rồi rời Úc TRS là nơi những người mua đồ tại Úc đuợc hoàn lại Thuế, với điều kiện món hàng đó B phải trên $300 Aus và có hóa đơn. 10 người đứng chờ lấy lại 10℅ giá trị món hàng thì chắc hơn vn phân nữa là người Trung quốc.

Ăn uống trên máy bay chủ yếu là cho có sức, chứ không mang tính đặc trưng của của nuớc đó, đây là nhận xét riêng em có đúng không các Cụ?

13h20 là khoảng thời gian bay từ Newzeland đến Houston, Texas của Mỹ.

Cũng nhờ quãng thời gian này mà em mới đọc hết đuợc cuốn " Đêm giữa ban ngày" của nhà văn Vũ Thư Hiên. Đọc đến trang cuối gấp sách lại trong đầu em là !!!???
NHà cháu nhờ topic này mới biết đến cuốn này. Và cũng đang đọc. Vẫn thắc mắc liệu cụ Hiên viết có thật 100% không hay có hư cấu. Vì cụ ấy viết đọc đoạn trong tù cụ ấy như nhân vật kiểu anh hùng ý. Khẳng khái và không sợ gì hết.

cọ lốp

Xe buýt
Đã đọc hết 101 trang của cụ Zôm. Tự nhiên em lại có định hướng tương lại khác đi cho thế hệ sau. Nhưng thế hệ này thì chấp nhận ở lại với mẹ thôi. Em vẫn dõi theo bước chân theo mùa trên con đường 6km của cụ. Cảm ơn cụ nhiều. Chúc đại gia đình tăng thêm từ 47 sẽ lên 74 trong thới gian ngắn tới. He he.