[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Cụ ơi cho em giãi thích một chút nha, người thổ dân bên này phải làm thêm dể kiếm sống chắc không phải. Theo như em không lầm thì người thổ dân này đã có một phóng sự về Ông tạ̣̣̣, hay một ông khác cũng ngồi chổ này. Đây là đặc ân của người bộ tộc Yolngu, chính quyền thành phố Sydney đã dành cho họ để đánh dấu người thổ dân đầu tiên nhận chức Dân Biểu của Hội Đồng thành phố. Hiên nay người thổ dân được hưởng chế độ an sinh rất cao chính vì thế như em có nói mấy bài trước, chế độ ưu đãi quá lớn đã làm hư đi, hủy hoại đi bản sắc người Thổ dân. Trước kia tiềN trợ cấp được trã thẳng vào trương mục ngân hàng của họ mỗi 2 tuần một lần, nhưng hầu như không quá 3 hoặc 4 ngày là họ đã rút ra xài hết, thường là dùng vào việc mua các chất có cồn hoặc ma túy. trẻ em còn có hiện tượng hít hơi xăng khi không có tiền. Sau đó chính phủ thay đỗi nhiều biện ph́áp khác như trã tiền vào mỗi tuần, không trã tiền mà thay vào tem phiếu...cũng không hiệu quả hoặc có sự chống đối quá mạnh từ nhiều phiá. Và hiện nay họ dùng biện pháp dung hoà là 50 ̀tiền, 50 tem phiếu, tổng số tiền một ngươi thổ dân nhận mỗi 2 tuần là 603 đô, nhà thì được cấp miễn phí...và họ vẫn nghèo và thât học chiếm số đông. Thêm vào nữa do trình độ kém nên mức độ vệ sinh cũa họ cũng là vấn đề lớn, cứ 100 trẻ sinh ra sống được 73, đén được tuổi 18 còn 63 và tuổi thọ trung bình thấp hơn các sắc dân khác từ 12 đến 20 năm.
Cụ cho em bổ sung thêm chổ ngồi này là do Ông Charles Perkins, là người thổ dân đầu tiên tốt nghiệp đại học năm 67 đề xuất với chính quyền thành phố để khách du lịch biết mốy nền văn hóa thổ dân Úc.
Đọc cái này của cụ xong em thấy giống giống mấy bác dân tộc thiểu số quê mình

Mitomito

Xe hơi
Lội 100 trang của cụ em mất 2 ngày,nhưng thật đáng giá,xin cám ơn cụ vì những chia sẻ

myki

Xe hơi
Chúc mừng cụ xe zom, thớt của cụ 100 trang rồi này.

Tôi Nhà Quê

Xe tải
[QUOTE="xe zom, post: 25962041, member: 115969"

Đây là ngôi trường thuộc vê nhà thờ Công Giáo, xét về mặt lịch sữ thì mới hơn trăm năm thôi nhưng về mặt kiến trúc và vị trí thì khó có ngôi nhà thờ và trường học naò sánh dược[/QUOTE]
Cụ Zom cho em hỏi trường Công Giáo ( trung học và đại học) thì học sinh, sinh viên bắt buộc phải là người Công Giáo à ? Học phí có được ưu đãi hơn so với trường khác không ạ ?

cọ lốp

Xe buýt
Những người làm ở đây đều là người thiện nguyện , họ lớn tuổi cũng có , nhỏ tuổi cũng có . Để được vào làm tại đây bạn cũng phải đăng ký trên web , và bạn cũng phải phỏng vấn nữa. Sau khi phỏng vấn chưa chắc bạn được đi làm liền , mà phải chờ cho đến khi có người nghĩ việc . ( Em là điển hình đấy , em chờ 2 tháng sau mới gọi đi làm ) . Nhân viên thì làm không công , tất cả số tiền bán được họ đều nộp về nhà Thờ , một số tiền trong đó được dùng chi cho những bữa ăn từ thiện , còn số còn lại cũng làm từ thiện luôn . Cuối năm nhân viên sẽ được một bữa BBQ và nhà Thờ sẽ thông báo Chi cả năm cho mọi nguời biết . Năm ngoái họ thư trên $ 130,000 , chi ra bao nhiêu thì em không biết , vì lúc đó em đang ... ăn .

Dép $2 và giày $ 5 _$7
Em thích cách cụ chủ kể chuyện, đều đều, chầm châp, không gấp gáp vội vàng, không xa hoa mỹ lệ. Mà lại rất chi tiết. Yêu.

cọ lốp

Xe buýt
Tất cả những địa điểm em đưa , đều là những nơi làm được cấp phép , không có gì là trái pháp luật . Những nơi mà có bảng hình ảnh như vậy , thì vào đây không có quan hệ tình dục mà chỉ có xóa bóp , nhân viên thì khỏa thân , khách hàng hoàn toàn không được dùng đôi bàn tay để sở mó ( em nhấn mạnh đến đôi bàn tay là có ý nói đến sự cố tình là không chấp nhận được )
Hê, đôi bàn tay nhiều lúc cũng là mối nguy cụ nhỉ? Nhỡ cái là vào tù chứ chả chơi.

cọ lốp

Xe buýt
Rất bất ngờ khi về đến Úc thì người bạn báo có thể bảo lãnh cả 2 bố con luôn, gđ em có lò bánh mì sẽ làm giấy tờ cho người con theo diện sang chỉ dẫn thêm về nghề bánh cho gđ, còn chú xe ôm được bảo lãnh theo diện thư mời sang Úc dự đám cưới con người bạn. Email, rồi dt tới lui, thật không ngờ em được thông báo cả 2 cha con đều được chấp thuận và visa có thời hạn 1 năm. Theo như dự định ban đầu vợ chồng em chỉ nhận một người sang đây phụ làm bánh mấy tháng, giấy tờ thì làm cả 2 ai được thì đi. Hai vợ chồng tính lại thấy cả 2 bố con đều là thợ xây dựng vậy tại sao không xây lại nhà mình đi, và thế là kế hoạch bắt đầu.
con người cụ tuyệt vời quá. Nếu thế giới chỉ toàn những thứ đẹp như thế này. Cuộc sống sẽ dễ thở biết bao.

TUCSON9389

Xe điện
em đọc từ 1-22 mà chả biết dượng liên quan tới pót nào. Hic.
Dượng vào nhà rồi làm bậy bạ khiến các con phải đi sơ tán, các con thì vẫn yêu (đất) mẹ nhưng không thể yêu dượng được. Có thể có một số cụ nghĩ là cụ chủ cực đoan, nhưng em cho rằng có ở hoàn cảnh nào mới thấu hiểu được hoàn cảnh đó. Có lẽ chỉ nên nói vậy, đừng cụ nào quote còm của em kẻo thớt mất hay.

cọ lốp

Xe buýt
TUCSON9389 em đã hiểu vì liên quan tới chính trị đúng không ạ. ok, ok. Theo dõi đất nước úc cụa cụ Zôm tiếp hôm qua em đọc 1-25, hôm nay 25-50. Mỗi ngày vẽ ra một mục tiêu và thực hiện nó. Thật thú vị. Cảm ơn cụ đã giải thích.

cọ lốp

Xe buýt
Vậy phiền quá Cụ nhỉ, ở đây gây phiền lòng cho người thì phải đi hầu thôi. Chỗ này thì em đã vào 2 lần rồi. Một lần chạy xe qua cầu có thư phí là$3.0 , em thì quên không đóng , rồi thì dọn nhà. Thư đòi tiền thì lại gửi về địa chỉ cū, đến khi ở nhà mới thấy thư của sở công lộ báo là bằng lái của em đã bị tước. Tỏa hỏa gọi đt lên thì được giải thích như vậy, em thấy giấy phạt đã là$102 rồi, em quyết định không đóng và chờ ra Tòa. Ra tòa em trưng bằng chứng dọn nhà ra, tòa xem thấy em phạm lần đầu nên chỉ bắt đóng $3 , nhưng phải chịu ghi cảnh cáo vì đối nhà mà không đổi địa chỉ, thời hạn cảnh cáo 6 tháng.

TÒA Án thị trấn
Ở đây tường em để ý để rất thấp và gạch đều không trát vữa cụ nhỉ?Cảm giác cổ cổ. nhưng lại rất sạch sẽ không rêu phong.

cọ lốp

Xe buýt
Lại thêm một cách khen dành cho em phải không Cụ? Cảm ơn Cụ nha, mong rằng những điều em nói vẫn tiếp làm Cụ thoải mái.

Chiều cuối tuần, trước khi dắt xe ra khỏi hãng, ông chủ bắt mọi người phải ghi nhớ " Giao hệt thư không phải hết việc,
an toàn về nhà thì việc mới xong"
Quản lý bằng tình người ai chẳng quy thuận cụ nhỉ?

xe zom

Xe tăng
Ji
khí hậu sạch quá ạ
Chào Cụ, đã gần 4 tuần lễ em về Việt Nam trừ những ngày đi Nhật Bản và Đài Loan, thì hầu như ngày nào em cũng phải chạy vào phòng lạnh ít nhất 10 tiếng đồng hồ ( nói thiệt với Cụ nếu tối em ngủ mà không có máy lạnh chắc em không ngủ được). Ít nhất cho đến giờ phút này em đã tự mình xác định mình đã mất gốc về...Khí hậu. Những buổi sáng em cố tình thức dậy thật sớm, mở cửa bước ra đường trước khi có người đi tập thể buổi sáng ở con đường Hoàng Sa dọc kinh Nhiêu Lộc, để cố hít vào thật nhiều cái không khí buổi sáng nhưng đã thất vọng vì trong cơ thể mình không nhận ra sự trong lành buổi sớm. Dù rằng chung quanh em mọi người đã cảm thấy thỏa mãn với khí hậu ban mai này, à thì ra em đã mất gốc về khí hậu dù chính nơi đây 50 năm trước em được sinh ra.

Chưa cần đến trưa mới 9_10h sáng mà toàn thân em mồ hôi đã bắt đầu ướt thẩm áo, nhiệt độ chắc chỉ 30oC mà đã làm e thấy khó chịu, em có cảm giác không khí ở Sài Gòn bây giờ nóng hơn trước nhiều, người lúc nào cũng rít rít như là có lớp dầu ăn thoa trên cơ thể vậy.

Dù chỉ mới xuống máy bay chưa đầy 4 tiếng đồng hồ mà em nghe người nhà nói về món ăn dân dã của người Việt Nam mình, chính xác hơn là của người Bắc thì phải làm em chịu không nổi nên năn nỉ người nhà chở ngay ra quán làm một "mẹt" như thế này. Ôi cái ngày xưa đâu đó nó tràn về, bao lâu rồi không gắp cọng bún tươi, do sợ vệ sinh nên bên đó chỉ dùng loại mắm tôm công nghiệp làm cho mất đi cái mùi hôi đặc trưng của mắm, thậm chí cũng là những loại rau vẫn có bên Úc nhưng bên này ăn vào mới cảm nghiệm được đúng vị của từng loại rau. Nhiều cái để nói chung quanh cái "mẹt" bún mắm này, tự dưng em nhớ tới tựa một bài hát hay cuốn phim mà hình như là tựa một quyển sách của nhà văn Nguyễn Nhật Ánh"Cho tôi một vé về tuổi thơ" thì phải.

thanhkhenam

Xe hơi
Em đọc hết 100 trang của anh rồi, bài viết của anh rất hay và sinh động. Đọc xong mới thấy tiếc vì năm 2002 mới tốt nghiệp Đại học ở Thủ Đức em có cơ hội đi Úc mà do điều kiện kinh tế không cho phép nên không đi được, giờ cố gắng cho con hoàn thiện ước mơ khi xưa của mình thôi :) .
Em là dân Đà Nẵng mà mỗi lần vô Sài Gòn còn chịu không nổi khí hậu huống chi là anh lâu lâu mới về lại.

vipk31

Xe máy
bây giờ nhập cư vào úc có dễ không bác.
cần những điều kiện như thế nào . Nếu không phiền nhờ bác chủ thớt xe zom chỉ giúp vài đường với ah.

BelleLamour

Xe đạp
Cám ơn cụ Xe Zỏm - Người Thật. Em mới đọc hết 1/10. Đang đọc tiếp và vừa đọc vừa mỉm cười với cách hành văn dí dỏm!

Câu chuyện của cụ làm em lại nhớ chuyện "Tái ông mất ngựa". Nhờ có loạn lạc mà cụ mới hưởng được cuộc sống thanh bình ngày nay.

Cụ có quá nhiều fan hâm mộ rồi đó.

Kính.

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Cụ Zom cho em hỏi cụ về VN có phải xin Visa kg ạ ? Em biết là cụ ra đi từ năm 11 tuổi vậy cụ có còn giữ được quốc tịch VN kg hay là thành người Úc thực sự rồi ? Nhà nước mình có chính sách riêng về visa cho Việt Kiều kg ạ, hay là cũng giống như bao người nước ngoài khác. Xin lỗi cụ vì em hơi tò mò

luongtk

Xe tải
Chắc là Cụ sẽ trở lại thôi, quán cà phê em ngồi là ở vòng cung kính lầu một sau đồng hồ nước đó Cụ.

Đây là 1 trong 2 tiệm bán bánh mì thịt Việt Nam nằm sát nhau ở Hornsby, em nghĩ chắc Cụ mua bánh mì ở đây thì phải. Tiệm phở Ngon là của một gđ người Việt rất thành công ở đây, về tiền bạc thì không còn là chuyện đáng quan tâm với ho ( có thể nói đây là gđ thành công và khá nhất của người Úc nói chung và người Việt nói riêng ). Về tấm lòng nhân ai của anh chị này thì cũng giàu như tiền bạc của họ vậy.
Chào cụ; em theo thớt của cụ mải miết mấy hôm giờ mới comment vì tình cờ năm ngoái em được gặp anh chị chủ của tiệm phở này và được đi thăm xưởng bánh của họ. Câu chuyện 11 tuổi của cụ làm em ứa nước mắt cũng y chang lần em nghe chuyện của anh chủ tiệm phở kể chuyện vượt biên của họ khi cả gia đình lênh đênh đói khát trên biển bị cướp bị đuổi. Thoát sang đến đất mới nhưng chỉ thoát được hai vợ chồng còn hai con nhỏ bị chết trên biển. Anh chủ còn rưng rưng nước mắt kể lại câu chuyện đau đớn nhất đời họ, anh nói mỗi đứa con anh mang ngày sinh nhật trùng với ngày Quốc khánh của hai phía đất nước. Thành công trên xứ người, con cái thành đạt (cả ba con của anh chị đều đỗ đạt cao, làm bác sỹ, viên chức nên không ai theo đuổi nghề kinh doanh của họ cả). Nay được theo dõi câu chuyện của cụ em như được quay lại đó. Mong được gặp cụ tại Hornsby trong tuơng lại.