[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Dòng Holden của Úc e thấy cũng tốt đấy chứ, giải đua xe V10 Super car nào e thấy cũng góp mặt chạy kinh phết, nhưng hình như ko thấy bán ngoài thị trường nào khác hả cụ?
Chào Cụ, đúng là Holden là hiệu xe nổi tiếng ở Úc, hơn 20 năm trước Holden của Úc và Ford của Mỹ chiếm gần 2/3 thị phần xe tại Úc. Sau đó với tính toán sai lầm khi đặt trọng tâm vào dòng xe cở lớn, thân rộng tạo sự thoải mái và mạnh mẽ cho người tiêu dùng mà xe hiệu Holden của Úc, thậm chí luôn cả xe Ford của Mỹ đã bị các hãng xe của Nhật đánh bật ra khỏi vị trí đầu bảng. Nhớ vào thập niên 90 dòng xe Toyota Camry tuy thân rộng nhưng máy chỉ là 3.0l trở xuống, còn Holden và Ford dòng thân rộng ít nhất máy là 3.0l và lên đến 5.4l cho xe sang. Ông anh rể em mua chiếc top của dòng Holden là Statesment với máy là 5.4l, nó uống xăng còn hơn uống nước 20_22 lít/100 km, chạy chưa đầy nửa năm là phải bán thôi. Trước kia Úc có xuất xe Holden sang có 4 nước vùng vịnh như Irac, Quatar, Jordan và Arap Saudi, nhưng hiện nay không còn xuất khẩu nữa.

blue stone

Xe đạp

Chào mừng Cụ đã trở lại, em cứ ra ra vào vào ngóng Cụ cập nhật thêm. Cái nền trong 2 ảnh trên là đá tự nhiên phải không ạ? Đá tự nhiên có hay được sử dụng để lát nền ở Úc không Cụ xe zom?

Láu

Xe điện
Chào Cụ, đúng là Holden là hiệu xe nổi tiếng ở Úc, hơn 20 năm trước Holden của Úc và Ford của Mỹ chiếm gần 2/3 thị phần xe tại Úc. Sau đó với tính toán sai lầm khi đặt trọng tâm vào dòng xe cở lớn, thân rộng tạo sự thoải mái và mạnh mẽ cho người tiêu dùng mà xe hiệu Holden của Úc, thậm chí luôn cả xe Ford của Mỹ đã bị các hãng xe của Nhật đánh bật ra khỏi vị trí đầu bảng. Nhớ vào thập niên 90 dòng xe Toyota Camry tuy thân rộng nhưng máy chỉ là 3.0l trở xuống, còn Holden và Ford dòng thân rộng ít nhất máy là 3.0l và lên đến 5.4l cho xe sang. Ông anh rể em mua chiếc top của dòng Holden là Statesment với máy là 5.4l, nó uống xăng còn hơn uống nước 20_22 lít/100 km, chạy chưa đầy nửa năm là phải bán thôi. Trước kia Úc có xuất xe Holden sang có 4 nước vùng vịnh như Irac, Quatar, Jordan và Arap Saudi, nhưng hiện nay không còn xuất khẩu nữa.

Em cám ơn cụ nhiều ạ đã cho e hiểu thêm về xe hơi bên Úc. Chúc cụ mạnh khoẻ nhé!

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Vụ nóng vừa rồi kinh thật!
Bạn em bên đấy kêu gào lên vì nóng >40C liên tục mấy ngày! Chụp ảnh Coogee beach đông nghịt! :(

Rồi vụ mưa đá toàn to bằng quả trứng với bóng Tennis!
Khí hậu càng ngày càng khắc nghiệt thật!!

Cụ ạ, xin lỗi cũng chẳng xóa được tội em, Cụ hỏi thời tiết tháng 10 mà bây giờ đã là tháng 3 rồi, thôi thì Cụ thông cảm cho tính lười và bắt lịch sự của em vậy, xin lỗi Cụ.

"Thất thường" là từ mà mọi người sinh sống ở Úc dành nói về thời tiết năm nay Cụ ạ, Sydney cách đây 11 năm về trước đã có ngày đạt nhiệt độ 43oC, nhưng chỉ một ngày rồi thôi còn năm nay đã có 7 ngày trong 2 tháng 1 và 2 nhiệt độ vượt qua con số 40oC.

Cách đây 2 tuần chỗ em có trận mưa đá lớn chưa từng có, trận mưa chỉ diễn ra chưa đầy 3 phút mà người ta ước tính các hãng bảo hiểm phải chi ra gần 170.000.000$ để bồi thường. Cục đá kỳ này tớ bằng trái trứng gà, nó làm vỡ mái tôn nhựa thôi chứ không làm bể ngói được ( chắc ngói bên Việt Nam thì bể rồi).

Cậu em đang đá banh ngoài sân hên là bị đá rơi trúng chân thôi chứ nếu trúng đầu thì mệt rồi

Nóc mui, nắp máy nói chung là toàn thân xe của cậu con em dính quá nhiều vết móp nên được hãng bồi thường xe mới. Xe cu cậu mới mua năm ngoái với giá 19.500$, sau khi bị mưa đá cháu mang xe đi kiếm định với chi phí sửa lại là 12.000$ tức là hơn phân nửa trị giá chiếc xe và xe còn nằm trong quy định xe mới dưới 2 năm tuổi nên cháu được đền xe mới nhung phải đóng tiền làm thủ tục, giấy tờ hết 1.300$

xe zom

Xe tăng
Cụ đy vào mùa nào mà đẹp thế ạ
Chào Cụ, em đi cả 4 mùa Cụ ạ, vì em là nhân viên giao thư nên mùa đông hay hè, thu hay xuân gì em cũng phải đi... giao thư Cụ ạ.
Theo sự phân loại của báo chí người Việt hải ngoại thì dòng người tỵ nạn sau năm 1975 đến nay đã hình thành lên 4,5 thế hệ. Lấy ví dụ Ông Bà Cụ thân sinh ra em là đi tỵ nạn ở nước ngoài thì được tính là thế hệ thứ 1, đến em là người sinh ra ở Việt Nam và theo Cha Mẹ ra nước ngoài sinh sống thì được xếp vào thế hệ 1,5, nếu Ông Bà Cụ em qua đây mà có thêm con thì được tính là thế hệ thứ 2, thế hệ thứ 3 là con của thế hệ 1,5 hay 2 và hiện tại thế hệ thứ 4 là con của thế hệ thứ 3.

Vậy là gia đình em có thế hệ thứ 1, 1.5, 3 và thứ 4( không có thế hệ thứ 2). 40 năm qua từ khi người trong gia đình em đặt chân ra nước ngoài thì đã có 1 người mất đi và 27 đứa cháu ra đời.

Vào dịp Tết gia đình em vẫn giữ truyền thống xưa, ngày 28 Tết anh chị em con cháu hẹn đến nhà Bà Cụ để Tết. Năm nay Tết Cụ là 10 bao gạo 25 kg, 2 bao nếp 25 kg, 1 thùng nước mắm, 1 thùng xì dầu, 3kg tôm khô và 3 kg lạp xưởng.

Bánh chưng nhà em thì phải tự gói lấy mà ăn, vì nhà em không ăn bánh nhân mặn mà là nhân ngọt và phải có thịt

Cây mai này năm nay do 2 cậu con trai kết lấy, nhìn cho có không khí Tết và giữ lấy truyền thống người Việt phải không Cụ.

Xe.lu

Xe đạp
Đẹp và bình yên quá, thật đáng sống

myki

Xe hơi
Chào mừng cụ trở lại với thớt. Hồi trước em bảo cụ phải viết it nhất 100 pages nhé. Vậy mà cũng sắp được rồi cụ nhỉ.

xe zom

Xe tăng
Đẹp quá ,,,đào nở rộ ,không khí lạnh ....làm nhớ tới tết bên Việt ta quá :D
Chào Cụ, Tết bên này thời tiết tương đối nóng nên cũng có không khí giống Việt Nam. Tùy vào niềm tin tôn giáo mà mọi người chọn cho mình cách đón Tết, so ra thì đêm 30 người đến các Chùa chiền đông vui và tấp nập hơn là đi đến nhà Thờ.

Thánh Lễ giao thừa năm nay ước tính khoảng 7-8000 người tham dự.

12 dây pháo 3 đã là tiếng nổ mở màn cho Thánh Lễ đêm giao thừa.

Trống, chiên cũng góp mặt

Kết thúc Thánh Lễ là tiếng pháo nổ

hoà chung 12' pháo bông được bắn ở tầm thấp

Hợp trong tiếng hát của ca đoàn bài " Ly rượu mừng" thì tiếng nổ của pháo, mùi của pháo làm em nhớ lại những năm tháng xưa khi còn ở bên Việt Nam. Em chắc hoài cổ rồi, Tết mà được nghe tiếng trống, tiếng pháo, ngửi được mùi khen khét , thơm thơm của thuốc pháo thì mới ra là Tết Cụ ạ. Ngày nay, bên này đốt pháo không còn là điều đặc biệt, trong những dịp lễ tết thì cộng đồng xin phép thì sẽ được chính quyền địa phương chấp nhận. Nhưng cần phải tuân theo một số nguyên tắc như sau : pháo phải được một công ty có giấy phép sử dụng, phải có diện tích đủ rộng để đốt pháo như những dây pháo 3 m này được treo với độ cao từ 3 m trở lên và khoang cách an toàn cho người xem là với bán kính 12 m, hiện tại thì chính quyền địa phương không chấp nhận cho pháo được đốt tại tư gia. Nhưng họ đã thoáng hơn trước nhiều vào dịp khai trương hay mở cửa hàng, cửa tiệm lại sau Tết thì các chủ tiệm nếu xin phép sẽ được múa lân và đốt pháo trước cửa tiệm của mình.

Duc San

Xe máy
Đẹp quá các cụ à

sonnq74

Xe tăng
Vô tình mấy hôm nay mới đọc thớt của của cụ mà em mê mẩn câu chuyện về cuộc sống, con người và xã hội nơi cụ đang sống. Chúc cụ và gia đình sức khỏe dồi dào và tràn đầy hạnh phúc. Tiếp tục cho em và mọi người được dõi theo câu chuyện của cụ nhiều hơn nữa nhé

inovavgj

Xe container
hay quá , Chúc cụ sức khỏe và niềm vui , thanks cụ

inovavgj

Xe container
em thích cách suy nghĩ ntn , con người trưởng thành phải có lao động để phát triển bản thân và xh
ngoài lề : em có thằng em con ông chú nhà có đk 27 tuổi rồi mà vẫn lông bông chơi bời ko làm gì

Cảm ơn Cụ, có thể là đời sống Úc cao đó Cụ, nhưng Úc còn có đời sống khác VN mình nữa Cụ a.
Tối qua vợ chồng em ăn cơm tối xong, mở tv xem tin tức một chút rồi 2 vợ chồng vào phòng ngủ. Nghe tiếng gõ cửa phòng thì ra ông con trai lớn muốn vào nói chuyện, " Ba Mẹ, kỳ này sinh nhật 21 tuổi xong, Ba Mẹ cho con biết con sẽ đóng tiền nhà hàng tuần là bao nhiêu? Ba Mẹ có để con sống cùng nữa không?". Hai vơ chồng nhìn nhau thoáng bối rối, lẫn ngạc nhiên. A thì ra từ trước đến giờ tập cho con tiếng Việt, văn hoá Việt, ăn uống Việt...nhưng con vẫn nhiễm tư tưởng, lối sống Úc mất rồi. Đã không ít lần em đi dự sn 21 tuổi của Úc, họ tổ chức rất lớn tùy vào kinh tế của mỗi gđ. Bő mẹ sau bữa tiệc hay ngày hôm sau khi con tỉnh rượu là thông báo con sẽ đóng tiền nhà hay con sẽ ra ngoài ở. Đã không ít lần hai vơ chồng em đi sn 21 tuổi của người Úc, trên đường về nhà vẫn nói với nhau là thích kiểu người Úc như vậy, nó sẽ làm người trẻ trưởng thành hơn. Nhưng tối qua con em đưa ra vấn đề, thì cảm giác của 2 vợ chồng em giống như đang chuẩn bị mất đi một cái gì đó các Bác a. Các Bác có thích lối sống Úc không? Em thì cảm giác băn khoăn và phân vân các Bác a.

HoangTrung1805

Xe hơi
Sắp đc 100 page rồi, dạo này cụ ít đăng ảnh đi hơn trước nhỉ. Chắc dạo này cụ bận ah

xe zom

Xe tăng
Em xin lỗi mấy Cụ, đã lâu rồi em không hồi âm cho các Cụ một phần do em không nghĩ ra được thêm vấn đề nào mới, phần khác vì những ngày nghỉ thường niên và nghỉ đo thâm niên của em dổn lại đã hơn 27 tuần nên em lấy 6 tuần nghỉ làm một chuyến đi về Việt Nam chơi, rồi từ Việt Nam em đi sang mấy nước khác nữa. Hiện tại em đang ở Nhật 2 hôm nữa em lại bay về Việt Nam ở thêm 2 tuần và rồi sẽ trở lại Úc tiếp tục đi... cày các Cụ ạ.

xe zom

Xe tăng
Biển này thấy không có cát cụ nhỉ. Nước biển lạnh không cụ?
Chào Cụ, với đặc thù địa lý của mình là một nước, chính xác hơn là 1 Châu được bao bọc chung quanh là biến nên các hình dáng các bãi biển của Úc rất đa dạng. Một vài nơi em đã đến có thể kể ra như sau:

Với đoạn bờ biển này các Cụ thấy em đã đứng cách xa mực nước biển gần 5_600m mà bãi cát vẫn hầu như là mặt phẳng, hạt cát tuy trắng nhưng vẫn không trắng như cát Nha Trang, hạt lớn hơn nhưng góc cạnh không sắc bén nên bước đi trên cát không cảm thấy đau chân. Nhìn sang trái hay phải thì xa xa, mờ mờ cuối hình các Cụ mới thấy một mỏm núi nhô ra biển, chặn lại bãi cát này, vậy là bãi biển của Úc này có cát mà còn nhiều cát nữa Cụ ạ.

Càng đi về biên giới giữa tiểu bang NSW và Queenland thì bãi biển càng vắng vẻ, vì xe của em không thuộc loại đi rừng nên em đậu xe tại bãi đậu xe bên ngoài rồi đi bộ vào bãi biển này, nơi nay không còn cát trắng mịn nữa mà là những viên đá, viên sỏi nho nhỏ. Lại vắng vẻ không bóng người, nhìn thấy trên bãi biển không một vết chân người nào em đoán hôm nay chắc em là người đầu tiên ra biển này đi dạo.
Còn nhiều bãi biển có địa hình khác lạ nữa Cụ ạ, như ở Deewhy có sân golf nằm gần sát bờ biển, em cứ tưởng là bãi cỏ chạy ra trận mép nước, nhưng nếu không có cái hàng rào báo hiệu thì du khách sẽ lọt xuống vực bên dưới thôi. Rất đẹp các Cụ ạ màu xanh mướt của cỏ chỉ cách màu xanh của biển bằng một đường chỉ do áo tưởng của mắt người.

xe zom

Xe tăng
Xin lỗi các Cụ hình như em không tải hình chụp bên Úc lên được, em thấy hình đen thui một màu phải không các Cụ hay dở máy em hư?

myki

Xe hơi
Chúc cụ đi chơi vui vẻ, cụ chụp nhiều ảnh để chia sẻ nhé.

ledao

Đi bộ
Cám ơn Cụ đã cho em mở tầm mắt! Nhờ có Cụ em mới biết được cuộc sống thường nhật ở Úc. Đọc hoài bài Cụ vẫn đọc nữa.