[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Rất bất ngờ khi về đến Úc thì người bạn báo có thể bảo lãnh cả 2 bố con luôn, gđ em có lò bánh mì sẽ làm giấy tờ cho người con theo diện sang chỉ dẫn thêm về nghề bánh cho gđ, còn chú xe ôm được bảo lãnh theo diện thư mời sang Úc dự đám cưới con người bạn. Email, rồi dt tới lui, thật không ngờ em được thông báo cả 2 cha con đều được chấp thuận và visa có thời hạn 1 năm. Theo như dự định ban đầu vợ chồng em chỉ nhận một người sang đây phụ làm bánh mấy tháng, giấy tờ thì làm cả 2 ai được thì đi. Hai vợ chồng tính lại thấy cả 2 bố con đều là thợ xây dựng vậy tại sao không xây lại nhà mình đi, và thế là kế hoạch bắt đầu.
Cụ thật là tuyệt vời, xin lỗi cụ vì em chỉ mới biết bài của cụ từ hôm qua, hôm nay thì đọc đến chỗ này. Biết là người như cụ thì chắc chả nghĩ là sẽ nhận lại được cái gì đâu nhưng em vẫn nghĩ là cho đi thì sẽ được nhận lại. Nói thực sự với cụ là em đã thay đổi cách hành xử (theo hướng tích cực) rất nhiều sau khi đọc được những bài viết rất có ích trên diễn đàn. Chúc cụ và gđ luôn hạnh phúc, dồi dào sức khoẻ.

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Ở bên này em canh đúng ngày thợ đổ xong nền nhà là ngày em đón bố con chú đến. Nhà được dựng khung gỗ trước và xây gạch bọc ngoài, khung nhà em đặt công ty làm, em gởi bản vẽ cho họ, họ gởi giá cho mình nếu đồng ý chuyển tiền thì họ mới làm. Khung nhà luôn tiền vận chuyển là $32.000. Bắt đầu từ bây giờ là công việc của bố con chú xe ôm, vì là người trong nghề nên qua 1-2 ngày đầu bỡ ngỡ bố con chú dã bắt được nhịp, chỉ 4 ngày là khung nhà đã hoàn chỉnh.
Tiếc quá bác không chụp được cái ảnh quá trình thi công căn nhà nhỉ

nttiep1985

Xe hơi
vốt cụ 1 ly, chúc cụ có nhiều bài viết hay như này nữa nhé.

Bupket

Xe điện
Em góp viên gạch để thớt nhà cụ lên tầng 100 ạ . . .
Chờ những dòng chia sẻ tiếp theo của cụ ạ

xe zom

Xe tăng
cảm ơn Cụ kể câu chuyện của Cụ hay và tình người quá. Chúc mừng Cụ và gia đình lớn của Cụ
Cảm ơn Cụ, vẫn biết các mạng xã hội là phần nào đó của đời sống ảo, nhưng em tin rằng các Cụ là những người Bạn thật nên em kể lễ, tâm sự ấy mà.
Trong chuyến về Việt Nam kỳ này em không muốn tạo sự rắc rối cho mình và gia đình, nên toàn bộ hình ảnh em chụp bên Úc em đã chuyển ra hết ổ nhớ rồi để lại bên Úc vì vậy mà em không có hình ảnh nước Úc các Cụ nhé.

Hiện nay với số lượng người Việt định cư và số lượng người sang làm việc và du học tại Úc đã con số trên nữa triệu người, nên chuyện đi lại giữa Úc và Việt Nam được tăng lên rất nhanh. Em nhớ không lầm thì cách đây hơn 20 năm về trước, khoảng giữa thập niên 90 hãng hàng không Việt Nam đã mở chuyến bay thẳng từ Sài Gòn sáng Úc và ngược lại, ngoài Việt Nam airline với tần suất 1 tuần/chuyến thì còn có hãng Quatas của Úc cũng bay thẳng 1 tuần/chuyển. Những năm đầu đó cộng đồng người Việt tị nạn có tổ chức những buổi phản đối, tuy có gây được sự chú ý của giới truyền thông nhưng đã nhanh chóng xẹp xuống theo thời gian không lâu sau đó. Ngày nay thì ngoài những đường bay cong dừng lại tại một nước thứ ba, thứ tư thì Việt Nam Airline đã khai thác đủ mỗi ngày/chuyển, không những bay thẳng đến Sydney mà bay thẳng luôn đến Melbourne ( thành phố lớn thứ hai có người Việt sinh sống). Cách đây vài tháng thì đường bay thẳng từ Úc về Hà Nội đã có, rồi hãng Jetstar đến tháng năm này bắt đầu chuyển bay thẳng từ Sài Gòn đi Sydney với giá vé chưa tới $500 AUS.

Kỳ này về Việt Nam em chọn đi với hãng hàng không Việt Nam, với giờ khởi hành là 10h50 nên em rời nhà lúc 6h sáng ( từ nhà em ra phi trường mất 40' lái xe) và dừng lại đổ xăng. Phần lớn các trạm đổ xăng bên này mở cửa 24/24, ngoài xăng dầu nơi đây còn là cửa hàng tiện ích, giá cả sẽ mắc hơn trong siêu thị một chút hay bằng giá. Với lợi thế là 2 siêu thị lớn nhất của Úc là Coles và Woolworths, nên khi mua đồ ở 2 siêu thị này với mức giá trên $30 thì ngay trên phiếu tính tiền bạn sẽ có phiếu đổ xăng giảm giá 4¢ cho mỗi lít, ví dụ như Cụ đổ đầy bình xăng là 70 lít*4¢, thì các Cụ đã tiếp kiệm $2.8. Nên Cụ nào có ý định đi phượt bên Úc khi vào các siêu thị mua đồ trên $30, hãy giữ lại phiếu giảm giá xăng để đổ xăng được bớt giá.

manchester6868

Xe tăng
Cảm ơn Cụ, vẫn biết các mạng xã hội là phần nào đó của đời sống ảo, nhưng em tin rằng các Cụ là những người Bạn thật nên em kể lễ, tâm sự ấy mà.

Trong chuyến về Việt Nam kỳ này em không muốn tạo sự rắc rối cho mình và gia đình, nên toàn bộ hình ảnh em chụp bên Úc em đã chuyển ra hết ổ nhớ rồi để lại bên Úc vì vậy mà em không có hình ảnh nước Úc các Cụ nhé.

Hiện nay với số lượng người Việt định cư và số lượng người sang làm việc và du học tại Úc đã con số trên nữa triệu người, nên chuyện đi lại giữa Úc và Việt Nam được tăng lên rất nhanh. Em nhớ không lầm thì cách đây hơn 20 năm về trước, khoảng giữa thập niên 90 hãng hàng không Việt Nam đã mở chuyến bay thẳng từ Sài Gòn sáng Úc và ngược lại, ngoài Việt Nam airline với tần suất 1 tuần/chuyến thì còn có hãng Quatas của Úc cũng bay thẳng 1 tuần/chuyển. Những năm đầu đó cộng đồng người Việt tị nạn có tổ chức những buổi phản đối, tuy có gây được sự chú ý của giới truyền thông nhưng đã nhanh chóng xẹp xuống theo thời gian không lâu sau đó. Ngày nay thì ngoài những đường bay cong dừng lại tại một nước thứ ba, thứ tư thì Việt Nam Airline đã khai thác đủ mỗi ngày/chuyển, không những bay thẳng đến Sydney mà bay thẳng luôn đến Melbourne ( thành phố lớn thứ hai có người Việt sinh sống). Cách đây vài tháng thì đường bay thẳng từ Úc về Hà Nội đã có, rồi hãng Jetstar đến tháng năm này bắt đầu chuyển bay thẳng từ Sài Gòn đi Sydney với giá vé chưa tới $500 AUS.

Kỳ này về Việt Nam em chọn đi với hãng hàng không Việt Nam, với giờ khởi hành là 10h50 nên em rời nhà lúc 6h sáng ( từ nhà em ra phi trường mất 40' lái xe) và dừng lại đổ xăng. Phần lớn các trạm đổ xăng bên này mở cửa 24/24, ngoài xăng dầu nơi đây còn là cửa hàng tiện ích, giá cả sẽ mắc hơn trong siêu thị một chút hay bằng giá. Với lợi thế là 2 siêu thị lớn nhất của Úc là Coles và Woolworths, nên khi mua đồ ở 2 siêu thị này với mức giá trên $30 thì ngay trên phiếu tính tiền bạn sẽ có phiếu đổ xăng giảm giá 4¢ cho mỗi lít, ví dụ như Cụ đổ đầy bình xăng là 70 lít*4¢, thì các Cụ đã tiếp kiệm $2.8. Nên Cụ nào có ý định đi phượt bên Úc khi vào các siêu thị mua đồ trên $30, hãy giữ lại phiếu giảm giá xăng để đổ xăng được bớt giá.
Đọc câu chuyện của Cụ em vẫn thèm giấc mơ xứ chuột túi còn giang giở. Do bản thân kg vượt qua chính mình và một số ngoại cảnh mang lại ... giờ anh thủ tướng mới lại còn thay đổi visa 457 nữa chắc giấc mơ sẽ dừng lại. Tuy cũng tiếc lắm nhưng nếu có đc thì chỉ tốt hơn cho F1 . Nói là tiếc nhưng 3 lần sang Úc, sống làm việc và trải nghiệm về một nền văn hóa khác cũng là điều thú vị. Giờ đây cuộc sống tuy vẫn khó khăn vì lựa chọn ngã 3 đường nhưng phải quay lại nhưng bản thân em vẫn không hối tiếc. Thôi không có duyên thì có nợ vậy ... cố định hướng cho F1 thôi.

Chúc Cụ về QUÊ nhiều sức khỏe và bình an nhé ...

xe zom

Xe tăng
Bác mới đổi qua sony hả
Chào Cụ, mỗi lần nhắc đến điện thoại là em lại rầu Cụ ạ, em thì không hảo mấy vụ thay đổi điện thoại cho lắm nhưng do mấy đứa cháu trong nhà, chúng nó thay điện thoại như thay áo nên mấy cái điện thoại cũ của chúng bỏ em lại lấy ra xài. Trước đây thì gia đình em bên này thường ký hợp đồng với các nhà mạng, khi chưa có internet lúc Nokia đang tung hoành thì ký hợp đồng 2 năm, cộng thêm 1 cái đt cơ bản là $10/tháng. Mười mấy năm trôi qua bây giờ bọn trẻ chỉ thích mua đt riêng và ký hợp đồng mạng thôi, em nhớ không lầm là hiện tại siêu thị Aldi có ký hợp đồng 24 tháng chỉ có $15/tháng, gọi không giới hạn nhưng internet chỉ có 200mb thôi.

Về đt thì em không biết các nhà mạng bên Úc và Việt Nam có khác nhau hay không nhưng về xăng dầu thì có sự khác biệt. Ví dụ như bên Mỹ khi em qua thì người chạy xe phải vào đặt một số tiền trước rồi ra tự đổ xăng vào xe mình, ở Việt Nam là nói số tiền hoặc số lít rồi có người đổ cho, còn bên Úc thì cứ đậu xe lại bơm xăng rồi kéo thẻ tại cây xăng hay vào trong quầy trả tiền. Chính vì vậy mà có trường hợp cậu em trai của em bơm xăng xông lên xe chạy thẳng về nhà, cho đến khi cảnh sát đến gõ cửa mới biết mình quên chưa trả tiền. Có điều này em nhắn đến các Cụ và các cháu du học sinh khi sang Úc, khi gặp trường hợp cảnh sát hỏi đến bất cứ chuyện gì mình chắc chắn thì hãy say "yes", còn chưa chắc thì mình hãy nói họ cho mình thời gian suy nghĩ hay có quyền giữ im lặng, vì chối tội mình làm thì sẽ rắc rối và mất cảm tình với người thì hành công vụ lắm.

Thường một trạm xăng sẽ 4 vòi, vòi màu xanh dương là loại xăng sinh học với 10% ethanol, đây là loại xăng rẻ nhất, màu xanh đậm là xăng truyền thống, màu xám bạc là loại mắc tiền nhất thường dùng cho các loại xe đua hay xe cao cấp, loại xăng này người ta trộn vào đó các loại phụ gia làm bớt nóng máy, bớt hao mòn máy chứ không tiết kiệm nhiêu liệu. Với loại vòi màu đen là loại dầu cho các xe chạy dầu, theo thiết kế thì các xe chạy xăng sẽ không đổ lộn đầu vào được vì 3 loại xăng đầu vòi là 20mm còn dầu là 25mm. Giá xăng sẽ lên xuống bất định không báo trước, nếu là cư dân tại Úc họ sẽ biết ngày nào trong tuần thì giá xăng sẽ rẻ nhất, như chỗ em ở ngày Chúa Nhật giá rẻ và cao nhất là vào ngày thứ tư.

myki

Xe hơi
Mừng cụ trở lại

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Em nói thiệt lòng, trình độ của em có giới hạn những điều cao siêu em không rõ nhưng trước mắt em những tòa nhà 200 _300 mà nó vẫn vững, vẫn đẹp, thế thì tại sao cứ dựa vào lý do là bản sắc, là văn hóa....dân tộc mà cứ đánh đổ cả dân tộc vậy. Nếu các Bác là người thiệt lòng các Bác có thấy được sự hơn thua của 2 chủ nghĩa không? ( đời sống,vật chất,tinh thần, môi trường, văn hoá....). Vậy cớ gì mà các vị trên cao không thấy ?
Bên bắc Triều Tiên chỉ có dân là nghèo thôi cụ ạ, con gia đình nhà anh Ủn sướng hơn cả vua nên anh ý chả cần thay đổi cái gì

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Nếu được thì cụ có thể kể lại quá trình cụ và gđ cụ sang nước Úc không ạ ( Em biết là cụ đi từ năm 11t). Nếu vì 1 lý do nào đó cụ không muốn kể thì thôi ạ. Dù sao thì cũng cảm ơn cụ đã cho nhà em được đi du lịch miễn phí. Văn của cụ rất mộc mạc, chân tình, em rất thích ạ.

tungkhuyen

Xe điện
Cụ đọc từ đầu đến cuối sẽ biết vì sao.

Nếu được thì cụ có thể kể lại quá trình cụ và gđ cụ sang nước Úc không ạ ( Em biết là cụ đi từ năm 11t). Nếu vì 1 lý do nào đó cụ không muốn kể thì thôi ạ. Dù sao thì cũng cảm ơn cụ đã cho nhà em được đi du lịch miễn phí. Văn của cụ rất mộc mạc, chân tình, em rất thích ạ.

Ra_đi

Xe tải
Em chưa có điều kiện đi du lịch như cụ, em vào hóng cụ kể qua màn ảnh nhỏ cám ơn chủ thớt ợ.

Ra_đi

Xe tải
Hay quá , Chúc cụ sức khỏe và niềm vui , có gì mới cụ chia sẻ nhé thanks cụ

xe rùa 2012

Xe container
ý nghĩa quá :

Buratino12

Xe tải
Em oánh dấu để đọc dần.

xe zom

Xe tăng
QUOTE="Vietnamese2016, post: 31037053, member: 450957"]Cảm ơn cụ xe zom đã cho em đi du lịch nước Úc một cách bình dị mà vẫn đầy thông tin và những bài học hữu ích cho cuộc sống. Em cũng được lang thang ở Australia vài lần, nhưng cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa mà thôi. Em đang mong có chuyến đi vùng outback để trải nghiệm cái sa mạc Úc cụ ạ.[/QUOTE]
Cảm ơn Cụ, hy vọng những điều em chia sẻ giúp gì được cho Cụ, mỗi một người một sở thích, trãi nghiệm cũng là điều em giống Cụ.
Hiện tại em đang được ở Việt Nam, các Cụ thử nghe vài điều về một người Việt sống nước ngoài, về lại Việt Nam với những cảm nghĩ đơn giản của một người khác chính kiến nhưng chung hy vọng với các Cụ nhá.

Cảm nhận đầu tiên của bản thân em là đẹp và chưa đẹp các Cụ ạ, cách đây mấy năm về trước em đã có dịp đi của Việt Nam Airline, lúc bấy giờ máy bay của họ sử dụng chưa đẹp ( mẫu máy bay lúc bấy giờ thuê lại) nhưng những tà áo dài màu xanh da trời đã làm cho những người Việt xa xứ như tụi em thật sự xúc động. Và hơn hết em rất tự hào khi giới thiệu với các bạn bè nước ngoài về mẫu áo dài( có cách tân số với mẫu áo truyền thống) đại diện cho bản sắc của một dân tộc. Ngày nay dù muốn hay không em cũng phải thán phục sự lớn mạnh của hàng không Việt Nam, họ mạnh dạn đầu tư vào hạ tầng cơ sở như những chiếc máy bay đời mới nhất, tác phong phục vụ chuyên nghiệp hơn ( ở đây em xin mở ngoặc là cung cách phục vụ của các chiêu tiếp viên với các đường bay quốc tế và khách nước ngoài có khác, có sự phân biệt không rõ nét lắm với đường bay nội địa và những người trong nước). Cái chưa đẹp theo thiển ý của em là tà áo dài và cách phối màu đã phần nào khiến em có cảm giác chưa đẹp, ống quần nhỏ lại, cổ áo nhô cao, mặt vải không bóng và kiểu áo không bó sát thân thể tùy tạo sự thoải mái nhưng lại mất đi phần nào tính mền mại và uyển chuyển của các cô gái Việt ( em không có chuyên môn lại nhiều chuyện nên xin các Cụ thông cảm).

Với dòng máy bay thế hệ mới Boeing dreamliner 787 thì cánh cửa sổ kéo lên, đẩy xuống đã được thay vào nút bấm tạo thành đô sáng tối bằng điện tử. Vì em mua vé hạng bình dân còn hạng thương gia thì em chịu.

Em không rõ lắm vào lúc nào trong ngày chứ chuyển bay của em đáp xuống lúc 4h chiều, số lượng hành khách khá thưa thớt.

Điều làm em thấy lạ là không hiểu hành lý trong có bị soi chiếu trong lúc chuyển từ container lên băng chuyền hay không, mà từ lúc em thấy Valy của mình trên băng chuyền cho tới khi đẩy hẳn ra ngoài mà không thấy một người hải quan nào hỏi ???

kimma

Xe điện
Chào Cụ xe zom , cám ơn cụ đã có những bài viết hết sức chân thành và mộc mạc. có dịp em nhất định qua úc chơi. tất nhiên chỉ cần mua vé và lên đường khỏi cần xin visa :D
em lội 99 trang trong 1 ngày. cái em cảm động nhất chính là tấm chân tình hết lòng giúp đỡ mọi người.
còn phong cảnh rất đẹp tuy nhiên cũng như nơi em ở. thân thiện cũng gần như nhau. chúc cụ có 1 chuyến đi vui vẻ.