[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Mạng nhà em làm sao em chẳng xem được, huhu
Chào Cụ, lớn rồi sao lại khóc thế, thiệt ra thì em cũng hay chảy nước mắt lắm Cụ ạ, chắc là do có tí tuổi thì mủi lòng thì phải.

Hon 10 năm nay kể từ khi Ông Cụ em qua đời thì vào ngày 25/4 hàng năm, em để đồng hồ báo thức dậy từ lúc 3h sáng, tắm rửa xong là thay một bộ quần tây áo sơ mi rồi bứớc ra khỏi nhà. 25/4 là ngày Quân Lực Úc các Cụ ạ. Nói ở đây em không đả động về chính trị nhưng vì lớn lên ở miền Nam trước 30/4, gia đình em đã được ăn cơm Quốc gia nên trong tim em vẫn là lá vàng ba sọc, các Cụ ở trong nước thì các Cụ tôn trọng lá cờ đỏ. Nói thiệt những năm sau 30/4 em vẫn không chấp nhận lá cờ đỏ, nhưng giờ đây trên bình quốc tế dù muốn hay không thì lá cờ đỏ là hình ảnh, là khuôn mặt của đất nước nên em tôn trọng không thù, không oán gì nữa chỉ mong sao lá cờ này sẽ sánh vai với các cường quốc năm châu.

Trên đường đi bộ đến chổ làm lễ kỷ niệm, vẫn vắng vẻ nhưng binh yên.

Nhiệm vụ của em là đẩy xe nước này, nơi đây hôm nay nhóm Bưu điện của em sẽ phục vụ miễn phí nước, cà phê và vài loại bánh bích quy.

Vị cảnh sát trưởng thị trấn Hornsby.

Lượng người tham gia vào buổi sáng này tại thi trấn Hornsby ước tính vào khoảng 7.000 người, vì bận rộn công việc phân phát nước nên em không có thêm tấm hình nào cả. Trong lễ kỷ niệm thì có rất nhiều nghi thức, như chào cờ, hát Quốc ca, đọc lịch sử, đốt đuốc, dâng hoa...các nghi thức này được lần lượt từ người già nhất điạ phương cho đến các em nhỏ trong đồng phục của trường mình. Buổi lễ kết thúc sau 1h30.

Bây giờ em xin nói sơ qua về ý nghĩa ngày Quân Lực Hoàng Gia Liên Bang Úc, tại sao buổi Lễ tưởng niệm luôn bắt đầu vào trước lúc bình minh.

Cách đây 103 năm tức là khi Liên Bang Úc được thành lập được hơn 10, nước Úc tuy nằm riêng một mình ở Nam bán cầu nhưng vì chiu ảnh hưởng của nước Anh, và cũng muốn chứng tỏ sự trưởng thành mà Úc đã cử quân đội tham gia vào thế chiến thứ nhất.

"ANZAC DAY" Là tên gọi của ngày Quân Lực Úc, đây là chữ viết tắt của quân đội Australia và New Zealand. Chắc có lẽ Úc là nước duy nhất chọn cho mình ngày Quân Lực là ngày có số thương vong nhiều nhất, hơn 7000 quân nhân Úc đã hy sinh tại một địa điểm. Nhận được nhiệm vụ phải đổ bộ vào phia đông bán đảo Gallipoli của Thổ Nhỉ Kỳ, trực tiếp tấn công vào mạng sườn quân Thổ để giảm áp lực cho quân Anh. Nhưng vì tin đổ bộ đa bị quân Thổ biết trước nên họ đã chuẩn bị trước cả mặt tấn công lẫn mặt thoái lui của đoàn quân ANZAC, bãi biển nông, dài và không bóng cây đã là nơi tập bắn cho quân Thổ từ trên triền đồi. Tổng cộng hơn 7000 linh Úc và 2000 lính New Zealand đã ngã xuống tại đây.

Quân đội Uc lúc bấy giờ còn được gọi bằng một cái tên khác là " Digger", nguồn gốc từ này bắt đầu không phải là do khả năng chiến đấu mà là khả năm đào hầm. Chẳng có gì ngạc nhiên vì phần lớn các quân nhân Úc là...thợ mỏ, nếu có dịp qua du lịch Úc các Cụ có đi tham quan khu mỏ cac Cụ sẽ thấy kỹ thuật làm hầm của thợ Úc. Hầm mỏ họ đào rất nhanh và chắc chắn sẽ khó để so sánh với đia đạo Củ Chi.

Huy hiệu của quân đội Úc các Cụ se thấy hình ảnh hừng đông, trùng với ý nghĩa kỷ niệm hàng năm vào lúc 4h15 sáng là chính lúc người lính Úc đầu tiên ngã xuống trên bờ biển Gallipoli của Thổ Nhỉ Kỳ.

Một nghi thức không thể thiếu va linh thiêng nhất trong lễ kỷ niệm là tiếng kèn...thu quân, tại sao người ta không dùng tiếng kèn xuất quân mà lại là thu quân, vì đây là tiếng kèn với hàm ý cuả đất nước Úc cảm ơn và ghi nhận các người lính đã ngã xuống là " Các Anh đã hoàn thành nhiệm vụ và ngủ yên các Anh nhé". Buớc chân vào viện bảo tàng quân đội có một câu nói mà em cam thấy rất ý nghĩa " Thắng hay thua không quan trọng khi bạn đã cống hiến cho đất nước"

Chỉnh sửa cuối:

Celerio

Xe hơi
Cảm ơn Cụ, câu đầu Cụ chúc sức khỏe em, câu sau hình như là... triệt buộc thì phải.
Trời ui, em lội 39 trang đến đây mới biết....hình như cụ cũng thạo môn chăn bò ngũ lục thì phải? Chúc cụ và gia đình vui khoẻ!!

Celerio

Xe hơi
Trước khi em kể chuyện tiếp, các Cụ cho em nói đôi điều, bạn gởi thư cho tôi có nghĩa là bạn có chính kiến riêng mình, tôi nói điều tôi nghĩ có nghĩa tôi cũng có ý riêng mình. Mong rằng bạn và tôi không ai áp đặt lên ai và mình cũng nên dùng từ khi đọc và viết ta không cần viết tắt. Mong lắm Bạn à.
Cụ thật điềm đạm và thấu đáo! Mong cụ vững bước!

xe zom

Xe tăng
Cám ơn cụ trở lại. Nhờ cụ mà e hình dung được phần nào văn hóa và cuộc sống nước Úc dù chỉ bằng hình ảnh...
Cảm ơn Cụ, hy vọng các Cụ hiểu cho những điều em nói, những hình ảnh em chụp về đất nước em đang sinh sống là điều thầm mong cho đất nước mình mai sau, nếu mà mình cứ tinh thần dân tộc mà chỉ duy ý chí thì 2 chữ "sánh vai" cứ mãi nằm thì tương lai các Cụ ạ.

Sợ 30/4 đi chơi sẽ chen chúc nên 2 vợ chồng em đi trước một ngày xem sao, í quên bên này người ta không biết ngày 30/4 là gì nên với diện tích 30.000 m2 ngay tại chính trung tâm thành phố Sydney_ Royal Botanic Garden_ vẫn không thấy bóng người. Hay là bởi vì là công viên không có bán vé vào cổng nên không có gì đáng xem, thôi thì lỡ đến thì cũng nên vào xem cho biết các Cụ nhỉ.

Năm 1816 Tổng Toàn Quyền lúc bấy giờ là Macquare là người rất ham mê cây cỏ, thiên nhiên, khi đến nhận nhiệm sở thì địa thế khu đất này đã cuốn hút ông ta rất nhiều. Nhờ vào vị thế của mình ông ta quyết định khu đất vàng này sẽ là tài sản quốc gia, hơn 200 năm trôi qua phép nước vẫn nghiêm minh chưa có kẻ hở cho..."biệt phủ" lên vào, không lẻn vào được nên các vòi bạch tuộc đành vươn cao chờ thời.

Đường vào với 4 bức tượng thần thoại Hy Lạp Xuân, Hạ, Thu và Đông.

Bên tay trái là toà tâu đài của Toàn Quyền, đây cũng là một di tích đang xem nhưng vì hôm nay không đủ thời gian nên em để dành kỳ sau vậy. Phía sau toà lâu đài này là nhà hát con sò và cầu cảng.

Một điểm để ngắm 2 địa danh nổi tiếng của thành phố Sydney, từ công viên này lần theo cổng phiá đông là có đường đi bộ nối vào con đường bách bộ, rẽ trái đi bộ chừng 70m là nhà hát con sò, rẽ phải ôm dọc bờ biển là hướng đi về bãi biển Manly.

Bảng chỉ đường ở đây họ không tinh bằng khoảng cách mà tính bằng thời gian, em không biết họ căn cứ vào sức trẻ hay sức già đây ? Phân vân quá vì em đã không còn trẻ mà cũng chưa đến già lão, chằc phải đi kiện quá.

Gần 300 tấm hình mà mới đăng được vài tấm nói về vị trí công viên này là buồn ngủ rồi, hẹn cac Cụ lần sau sẽ đi vào chi tiết vậy.

thubon

Xe đạp
Cụ thớt cũng tầm tuổi mình, cũng chạy giặc với ba mẹ từ thời niên thiếu. Nhưng cụ chủ may mắn hơn. Mình vẫn còn ở lại để xây dựng XHCN mà không biết cuối thế kỷ này đã...Mình cũng có ông cậu , anh em ở Úc nhưng ít người chia sẽ về cuốc sống, XH bên đó. Mình nghĩ chắc họ sợ mình xin tiền hay tủi thân chăng! Quả thật cụ chủ có tầm hiểu biết rộng dù con đường chỉ có 6 km mà vốn sống của cụ tích lũy cũng đáng để anh em ngưỡng mộ! tiếc rằng vodka giới hạn quá!

thubon

Xe đạp
Đấy là văn minh nhân loại đó Bác, không quá khó học cho một tinh thần cầu tiến, khiêm cung và cũng khó vào đầu được đối với những mơ mộng hão huyền, cứ đi tìm kiếm cái mà loài người đã xóa bõ.
Bác nói câu này quả là tâm thúy!

xe zom

Xe tăng
Chào Cụ, cái này thì em đồng ý với Cụ, một đất nước mà người thì ít, đất thì rộng thì ít nhiều gì cũng...thanh bình hơn nước mình Cụ ạ. Thậm chí nơi em ở đi bộ ngoài đường mình lỡ đụng nhẹ vào người đi đường thì 2 bên cứ xin lỗi nhau rối rít( em chỉ nói vùng em đang sinh sống thôi nha) cứ như 2 con người lỡ và chạm vào nhau là do đặc tính của nam châm vậy, ai bảo đi gần làm chi nào phải lỗi ai đâu.

Trống vắng thế này thì cần tâm sự chứ ai cần sinh sự làm gì Cụ nhỉ.

Không muốn làm phiền ai và không ai phiền mình thì kiếm một gốc cây, ghế đá nào đó mà đọc sách nghe nhạc.

Còn không ngồi bấm game, đọc tin nhắn, xem tin tức cũng lý thú trong một không gian yên tĩnh cua sang Chúa Nhật.

Chim trời

Cá nước

Để dựng một cái bàn trong công viên này không khó nếu bạn biết luật, với 70.000m2 không ai cấm bạn trình diễn hay biểu diễn gi với điều kiện: không quá 2 tụ điểm trình diễn trong một ngày, không được bán vé, gây quỹ hay cổ động cho tổ chức tôn giáo, chính trị nào và phải đăng ký, chờ đợi theo thứ tự có những lúc thời gian chờ đợi là cả năm.

Chắc các Cụ lai nói em sao cái gì cũng biết phải không? Dễ lắm các Cụ ạ quan trọng là có thích tìm hiểu hay thôi vì: vào cổng không tốn tiền, theo tour nghe giải thích cũng không tốn tiền, xem trình diễn cũng không tốn tiền, thắc mắc hỏi cũng không tốn tiền va nhất là với thời tiết vào thu, nhiệt độ trung bình trên dưới 20oC đi đầu trần dưới nắng mà lưng vẫn không thấm mồ hôi, cổ áo không đen thì thích quá đi chứ. Một điều em quên không nhắc đến là lúc vợ chồng em đến công viên là lúc trời tờ mờ sáng chẳng bóng người nhưng trong đầu chẳng sợ gì cướp bóc, nếu ở Việt Nam thì tình trạng an ninh có làm cho các Cụ lo ngại không? Chắc đây cũng là một yếu tố tạo nên chữ thanh bình các Cụ nhỉ ?

xe zom

Xe tăng
Xem đua ngựa chắc thú vị lắm bác nhỉ. E cũng máu me cái món đua lắm
Chào Cụ, thú vị thì có và từ " máu me" Cụ nói thì em có trãi nghiệm rồi Cụ ạ, nhà em có cậu em học hành thì giỏi nhất nhà, địa vị cũng cao nhất nhà. Mới 28 tuổi, tốt nghiệp đại học loại giỏi, sau 6 năm làm việc ở công ty viễn thông đã leo lên được chức vụ chi nhánh trưởng, lương chính thức đã là $130.000/năm rất tự tin và có lẽ hơi tự cao. Chính vì vậy mà cậu ta cho mình có đủ bản lĩnh miễn nhiễm mọi thứ hư, tật xấu, chỉ một lần duy nhất theo mấy người bạn trong công ty tham dự lễ hội đua ngựa lớn nhất của tiểu bang mà cậu ta đã nghiện luôn. Từ đó về sau, lần đầu là mỗi cuối tuần, rồi mỗi ngày thậm chí mỗi giờ cậu ta đều nhìn vào màn hình theo dõi bóng ngựa, bao nhiêu thời gian, tiền bạc và cả công việc đều dồn vào tiền mua cỏ... nuôi ngựa.
Ngày nay tại Úc thì ngoài 2 sòng bạc là Star city ở Sydney và Crown ở Melbourne là do tư nhân làm chủ thì tất cả các địa phương đều có sòng bạc riêng. Ở địa phương gọi là sòng bạc thì chắc không chính xác, vì những nơi này họ chỉ được phép đặt máy kéo chơi đánh bài chứ không được đặt những bàn đánh bài có người chia bài. Thị trấn Hornsby dù nhỏ nhưng năm tài chính vừa qua riêng một Câu lạc bộ cựu chiến binh (RSL)Hornsby này thôi, với 126 máy kéo bạc mà thu vào hơn $28.000.000, RSL Fairfield nơi có số người Việt đông nhất nước Úc năm vừa rồi thu vào $75.000.000, theo thống kê thì năm 2006 toàn câu lạc bộ RSL trên khắp nước Úc thủ nhập vượt con số $1tỉ đô Úc, năm 2011 nhảy vọt hơn $2 tỉ còn bây giờ thì chưa biết như thế nào . Hy vọng người Việt mình bớt tốt lại đừng đi mua cỏ cho ngựa ăn nữa.

xe zom

Xe tăng
Lại phải vào ngắm với cụ, nước Úc đẹp và yên bình quá. Dân số bằng có 1/4 nhà Ngoại mà diện tích rộng, không phải bon chen như nhà Ngoại.
Chào Cụ, em cũng biết so sánh như Cụ thì thấy buồn thiệt nhưng lại là sự thật Cụ ạ.

Hom nay em rời nha vào mùa thu lá đỏ trước cửa nhà để về chơi với mấy Cụ đây.

Trời tuy không đẹp với mây nhiều nhưng nắng chói chang mà nhiệt độ vẫn không vượt hơn 20oC

Bước ra khỏi sân bay Tân Sơn nhất tuy gần 11h đêm mà vẫn cảm nhận được cái oi ả, dù bác tài xế nói mới có trận mưa lớn lúc 6-7 nếu không còn oi bức nữa. Vậy cái khác nhau này la thuộc về...Ông Trời rồi, cộng với cái tội em lỡ mang tiếng "Việt kiều" nên chảnh choẹ, khó chịu thôi, chứ dân mình vẫn sống bình thường có ai thân gì đâu.
Có Cụ nào rảnh ở Sài Gòn hôm nào cho em mời ly cà phê được không ạ ?

Thanot63

Đi bộ
Em thì chỉ thích đi du lịch vi vu các nước nhưng có lẽ định cư thì chỉ muốn ở Việt Nam, ở Hà Nội thôi các cụ ợ... Có lẽ đã quá quen với lối sống phóng túng có phần mất trật tự ở đây rồi :D đi xa hơn tuần là nhớ..

thubon

Xe đạp
Hàng năm bắt đầu từ 1/6 là bắt đầu cho một năm tài chính, nếu là người đi làm thì nơi làm việc sẽ gởi cho nhân viên của mình một tờ giấy đơn giản như thế này, trong đó chỉ có 2 con số, một là con số thu nhập trong năm, hai là con số thuế đã đóng trong năm. Nếu tự tin về ngôn ngữ và chút kiến thức về thuế thì mình có thể tự khai thuế cho mình còn không tự tin thì nhờ người khai thuế cho mình với tiền công từ $75_120.
Thông thường khi khai thì mình sẽ biết đuợc liền số tiền thuế đuợc chính phủ bồi hoàn lại hay chưa đủ thuế thì số tiền phải đóng thêm.

Chắc Cụ thắc mắc tại sao chính phủ lại trả lại cho em $737, số tiền này từ đâu ra...? Nó là tiền giặt quần áo đi làm, tiền mua giày thể thao, tiền mua tài liệu.... nói chung là bất cứ thứ tiền nào có dính dáng đến công việc mà em đang làm.

Trường hợp em có nhà cho thuê thì đi khai thuế em phải cầm theo một xấp giấy tờ như vậy, trong đó là bao gồm giấy tờ Ngân hàng, hóa đơn mua hàng. Có nghĩa là khi cho thuê nhà nếu nhà còn mượn tiền Ngân hàng, thì tiền lời Ngân hàng sẽ đuợc trừ theo tỉ lệ ℅ nào đó vào thuế. Trong thời gian cho thuê bất cứ sửa chữa gì, mua vật liệu gì mà còn hóa đơn thì cũng đuợc trừ vào thuế.

Ngoài số tiền $737 em đuợc hoàn lại cho công việc, thì năm nay gia đình nhà em đuợc chính phủ hoàn trả thêm $ 3026 nữa. Theo cách tính của chính phủ thì với mức lương của em là $70,351 với 1 vợ và 2 con thì mức đóng thuế năm vừa rồi là $15.528 là nhiều, họ tính toi , tính lùi họ trả lại cho gia đình em là 3.026+737= 3.861.

Tiếp theo số tiền thuế mà chính phủ thu, thì là bảng chi tiết số tiền thuế em đóng nó đuợc chỉ vào đâu
[/QUOTE]
Thật không ngờ, Chính phủ không những cảm ơn cụ đã đóng thuế mà còn giải trình số tiền cụ đóng được chi vào đâu. Chi tiết này người dân cảm thấy tự hào vì đã đóng góp cho xã hội. Chuyện này mà kể ở xứ thiên đường chắc người ta cho rằng mình mắc bệnh tâm thần rồi! Cụ cho mình xin tấm hình này nhé!

xe zom

Xe tăng
Xem đua ngựa chắc thú vị lắm bác nhỉ. E cũng máu me cái món đua lắm
Chào Cụ, thú vị thì có và từ " máu me" Cụ nói thì em có trãi nghiệm rồi Cụ ạ, nhà em có cậu em học hành thì giỏi nhất nhà, địa vị cũng cao nhất nhà. Mới 28 tuổi, tốt nghiệp đại học loại giỏi, sau 6 năm làm việc ở công ty viễn thông đã leo lên được chức vụ chi nhánh trưởng, lương chính thức đã là $130.000/năm rất tự tin và có lẽ hơi tự cao. Chính vì vậy mà cậu ta cho mình có đủ bản lĩnh miễn nhiễm mọi thứ hư, tật xấu, chỉ một lần duy nhất theo mấy người bạn trong công ty tham dự lễ hội đua ngựa lớn nhất của tiểu bang mà cậu ta đã nghiện luôn. Từ đó về sau, lần đầu là mỗi cuối tuần, rồi mỗi ngày thậm chí mỗi giờ cậu ta đều nhìn vào màn hình theo dõi bóng ngựa, bao nhiêu thời gian, tiền bạc và cả công việc đều dồn vào tiền mua cỏ... nuôi ngựa.
Ngày nay tại Úc thì ngoài 2 sòng bạc là Star city ở Sydney và Crown ở Melbourne là do tư nhân làm chủ thì tất cả các địa phương đều có sòng bạc riêng. Ở địa phương gọi là sòng bạc thì chắc không chính xác, vì những nơi này họ chỉ được phép đặt máy kéo chơi đánh bài chứ không được đặt những bàn đánh bài có người chia bài. Thị trấn Hornsby dù nhỏ nhưng năm tài chính vừa qua riêng một Câu lạc bộ cựu chiến binh (RSL)Hornsby này thôi, với 126 máy kéo bạc mà thu vào hơn $28.000.000, RSL Fairfield nơi có số người Việt đông nhất nước Úc năm vừa rồi thu vào $75.000.000, theo thống kê thì 2006 hệ thống RSL toàn quốc thu hơn 1tỉ, đến 2011 tăng vọt lên trên 2 tỉ, đến nay thì bảo nhiêu em không rõ. Hy vọng người Việt mình bớt tốt lại đừng đi mua cỏ cho ngựa ăn nữa. Vì em đang ở Việt Nam nên không có hình ảnh minh họa các Cụ thông cảm.

ellaelala

Đi bộ
Yêu cuộc sống thanh bình

C.k

Xe buýt
Em đọc một lèo hêt 10$ trang của cụ. Cảm ơn về những chia sẻ bình dị, mộc mạc những cũng rất chí tiết của cụ. Tháng 12/2018 em đưa cháu sang học lớp 11 ở queensland, hy vọng được gặp gỡ và học hỏi những kinh nghiệm và cuộc sống bên đó. Chúc cụ và đại gia đình cụ mạnh khoẻ hạnh phúc

qhi

Xe hơi
Em lại phải xin lỗi Cụ rồi, vì thời gian bận rộn nên hôm nay em mới hồi âm cho Cụ, thế là đã sau thời gian tính rồi phải không Cụ? Thôi thì em cư kể nha Cụ.

Hang đá, quà cáp để chuẩn bị cho lễ Noel

Món lót dą sau Thánh Lễ nữa đêm

Để trở thành cái cuốn nhỏ thì phải nhiều cái lắt nhắt như thế này.

Cảnh Thánh Lễ của Cộng Đồng Công Giáo người Việt tại Sydney, ước tính trên dưới 10.000 người.

8h30 tối mặt trời vẫn chưa lặn, nhiệt độ khác biệt so với mọi năm, bình thường vào thời gian này hàng năm nhiệt độ luôn trên 30°. Hôm nay nhiệt độ chỉ vào khoảng 20°, có gió nên lạnh, đàn ông còn đỡ còn các Cô diện đầm, mặc váy thì run rẩy lắm
Bên Úc cũng có ghế nhựa hả bác :D Em tưởng ghế nhựa là đặc sản của riêng Việt Nam thôi chứ.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lắm mới lại mò vào!
Botanic garden em nhớ nhất tấm bảng mời du khách bước lên cỏ, thả hồn vào thiên nhiên, trái ngược hẳn với các công viên ở Việt Nam.
Chào mừng cụ quay trở lại trong khi em vẫn chưa sắp xếp sang thăm cụ được! :)

Cảm ơn Cụ, hy vọng các Cụ hiểu cho những điều em nói, những hình ảnh em chụp về đất nước em đang sinh sống là điều thầm mong cho đất nước mình mai sau, nếu mà mình cứ tinh thần dân tộc mà chỉ duy ý chí thì 2 chữ "sánh vai" cứ mãi nằm thì tương lai các Cụ ạ.

Sợ 30/4 đi chơi sẽ chen chúc nên 2 vợ chồng em đi trước một ngày xem sao, í quên bên này người ta không biết ngày 30/4 là gì nên với diện tích 30.000 m2 ngay tại chính trung tâm thành phố Sydney_ Royal Botanic Garden_ vẫn không thấy bóng người. Hay là bởi vì là công viên không có bán vé vào cổng nên không có gì đáng xem, thôi thì lỡ đến thì cũng nên vào xem cho biết các Cụ nhỉ.

Năm 1816 Tổng Toàn Quyền lúc bấy giờ là Macquare là người rất ham mê cây cỏ, thiên nhiên, khi đến nhận nhiệm sở thì địa thế khu đất này đã cuốn hút ông ta rất nhiều. Nhờ vào vị thế của mình ông ta quyết định khu đất vàng này sẽ là tài sản quốc gia, hơn 200 năm trôi qua phép nước vẫn nghiêm minh chưa có kẻ hở cho..."biệt phủ" lên vào, không lẻn vào được nên các vòi bạch tuộc đành vươn cao chờ thời.

Đường vào với 4 bức tượng thần thoại Hy Lạp Xuân, Hạ, Thu và Đông.

Bên tay trái là toà tâu đài của Toàn Quyền, đây cũng là một di tích đang xem nhưng vì hôm nay không đủ thời gian nên em để dành kỳ sau vậy. Phía sau toà lâu đài này là nhà hát con sò và cầu cảng.

Một điểm để ngắm 2 địa danh nổi tiếng của thành phố Sydney, từ công viên này lần theo cổng phiá đông là có đường đi bộ nối vào con đường bách bộ, rẽ trái đi bộ chừng 70m là nhà hát con sò, rẽ phải ôm dọc bờ biển là hướng đi về bãi biển Manly.

Bảng chỉ đường ở đây họ không tinh bằng khoảng cách mà tính bằng thời gian, em không biết họ căn cứ vào sức trẻ hay sức già đây ? Phân vân quá vì em đã không còn trẻ mà cũng chưa đến già lão, chằc phải đi kiện quá.

Gần 300 tấm hình mà mới đăng được vài tấm nói về vị trí công viên này là buồn ngủ rồi, hẹn cac Cụ lần sau sẽ đi vào chi tiết vậy.

dungnd187

Xe đạp
Đúng là Úc, cảnh đẹp trong lành đến lạ

Chào cụ, địa chỉ nhà cụ ở đâu em qua thăm. Em sắp qua Úc chơi đây.