[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Thảo luận trong 'Những chuyến đi hay nhất' bắt đầu bởi xe zom, 21/9/15.

1. 17/5/18 lúc 15:48 #2161
    Doanvien
    Doanvien Xe container
    Động cơ OF:
    60 mã lực
    Mã lực:
    60
    Hi anh Q!
    Xem tiếp những hình ảnh này em lại nhớ Úc quá.
    Update 1 tí là 2 đứa em đã ký giấy về chung 1 nhà :D Lễ cưới thì vào 11/2017, tháng 8 này tụi em đón cháu đầu lòng.
    Mong là sẽ sớm thu xếp quay lại Úc và ghé thăm anh nhé ạ.

2. 18/5/18 lúc 19:39 #2162
    ngoc666
    ngoc666 Xe hơi
    Động cơ OF:
    2 mã lực
    Mã lực:
    2
    Thợ ảnh có nghề chụp ảnh đẹp thế a

3. 19/5/18 lúc 00:11 #2163
    xe zom
    xe zom Xe tăng
    Động cơ OF:
    3,500 mã lực
    Mã lực:
    3,500
    Chào Cụ( cho chú xin lỗi vì trong diễn đàn mình phải xưng hô như vậy) chắc Cụ khen em quá lời rồi, khi con người có tí tuổi thì ít nhiều cũng vài điều rút ra từ cuộc sống thôi Cụ ạ.

Vù một cái thế là xong 5 ngày về lại thăm Quê Hương, không nhiều thời gian để đi đây, đi đó nên em cũng chỉ quanh quẩn ở trong thành phố Sài Gòn. Một buổi chiều một mình đi bộ từ ngã ba Hàng Xanh nơi em sinh ra cho đến chợ Bến Thành nơi là một thời em mưu sinh, sao xa quá lạ quá với những ký ức của chính em. Biết rằng cuộc sống phải thay đổi, con người phải đổi thay nhưng sao em cứ có cảm giác Sài Gòn đang đánh mất cái gì thì phải. Ngày em bỏ Sài Gòn ra đi là một bữa trưa hè tháng 6, người chi chở em trên chiếc Honda từ nhà ở ngã ba Hàng Xanh ra chợ Tạ Thu Thâu ở Sài Gòn để đổi thêm 6 cây vàng nữa, số vàng này em mang theo để trả cho chuyến vượt biển sâu này. Không biết kỳ này ra đi rồi biết khi nào trở lại nên suốt quãng đường từ nhà đến Sài Gòn, từ Sài Gòn đến bến xe miền Tây, 2 chị em không giám nói chuyện nhiều với nhau vì lúc này cảm giác xa cách rất gần chỉ cần một vài lời thương nhớ thì chị khóc, em khóc là hư chuyện hết. Cũng nhờ thế mà sau lưng chị em cố hít lấy, nhìn lấy thật nhiều Sài Gòn của những năm 80 vào thế kỷ trước, cũng không khí nóng mùa hè, xe đạp chiếm đa số trên đường mà sao không ai đeo khẩu trang cùng lắm là những người phụ nữ họ đeo găng tay. Ngày nay Sài Gòn văn minh, hiện đại thì cả nam lẫn nữ họ lại sử dụng khẩu trang, găng tay, váy chống nắng... nhiều quá, bất chợt em có ý nghĩ đây là hình thức chống nắng hay là hình thức chống sự thay đổi văn mình và hiện đại ? Các Cụ có dịp sang cac nước văn minh và hiện đại luôn cả nước nằm gần xích đạo như Singapore có mấy ai có hình thức chống nắng như dân mình. À có, em nhớ ra rồi cách đây hơn một năm trước, trước khi chính phủ liên bang Úc ra quyết định xiết lại chinh sách đầu tư vào bất động sản của người nước ngoài ( hơn 90% là người tàu), người dân Úc lên tiếng phản đối, ngay tại địa phương em có một số người khi đưa kiến nghị phản đối chính sách này họ đã dùng hình thức đeo kính đen và khẩu trang, với hàm ý nếu chính sách này không thay đổi thì chính phủ này sẽ không được trông thấy nữa vì không...ngửi được. Cách đây 4 tháng chính sách đầu tư va ngân hàng đã thay đổi, tuy người mua nhà ở Úc có bị ảnh hưởng vì ngân hàng xiết chặt lại hình thức cho vay, nhưng cũng đồng thời là hành động thoái vốn của các nhà đầu tư bất động sản người nước ngoài giảm 2,7% trong 4 tháng qua. Trung Quốc đã đánh tiếng sẽ tăng thuế 2 mặt hàng xuất khẩu khoáng sản của Úc theo luật định nhưng ai cũng hiểu đây chính là hình thức trả đũa.

Em thì không đủ trình độ để nhận biết lợi hại, hơn thua về kinh tế, nhưng trước mắt trong thăm dò của các nhà thống kê Úc thì đảng cầm quyền hiện nay tăng 1% mức độ ủng hộ người dân trong tháng qua, hơn đảng đối lập 4 điểm.

Nghe theo nguyện vọng người dân, bớt tàu dù có thiệt hại nhưng em chắc rắng dân Úc vẫn còn những mùa thu trong xanh dễ thở, cái khẩu trang em để quên trong túi quần khi sang Úc chắc em để trong hộc bàn làm kỷ niệm, hy vọng em sẽ không cần sử dụng đến nó nữa, mong lắm thay.

4. 19/5/18 lúc 00:17 #2164
    xe zom
    xe zom Xe tăng
    Động cơ OF:
    3,500 mã lực
    Mã lực:
    3,500
    Chào Cụ, rất vui khi có Cụ đến chơi nhưng vì trên đây em cho địa chỉ không tiện, có gì em sẽ liên lạc riêng với Cụ, mong Cụ thông cảm.

5. 19/5/18 lúc 00:59 #2165
    xe zom
    xe zom Xe tăng
    Động cơ OF:
    3,500 mã lực
    Mã lực:
    3,500
    Chào Cụ, thế thì Cụ xây nhà nhỏ lại là Cụ có mảnh vườn rồi, Cụ xây nhà lớn quá mà.

Theo luật định từng đia phương như chổ em ở quy định diện tích nhà ở không được vượt quá 40% diện tích đất, chiều cao tính từ nền nhà đến đỉnh mái không quá 12m, mặt tiền nhà tính từ hàng rào ngăn từ phần đất công và phần đất tư là 6 m, 2 bên nhà tính từ hành rào là 0.8m và cuối cùng sau nhà cũng cách hàng rào 6m.

Trong diện tích đất nhà minh thì mình được quyền định những cây trồng nào mình thích, nếu trồng những cây cao thì khi tán lá vuợt sang hàng xóm, hàng xóm có quyền cắt nhưng nếu đổ sập nhà người ta thì mình phải bồi thường.

Hàng rào la sự thoả thuận giữa hai nhà, thường thì hàng rào cao 1.8m để vừa đủ chế tầm mắt người nhìn. Một điểm tinh tế la khi làm hàng rào thì với chiều cao 1.8m, 3m sat lề đường người ta se cắt thoai thoải xuoxu 0.9m để khách bộ hành có thể nhìn thấy được xe từ trong nhà đi ra từ xa.

6. 22/5/18 lúc 12:45 #2166
    chim to
    chim to Xe buýt
    Động cơ OF:
    132 mã lực
    Mã lực:
    132
    Cảm ơn cụ xe zom đã cho em đuợc du lịch nuớc Úc qua hình ảnh thật chân thật.
    Hy vọng có ngày đuợc cafe với cụ trên đất Úc :D Chúc cụ và gia đình sức khỏe !

7. 22/5/18 lúc 18:07 #2167
    xe zom
    xe zom Xe tăng
    Động cơ OF:
    3,500 mã lực
    Mã lực:
    3,500
    Cảm ơn Cụ, vậy là bây giờ em có thêm người đồng hành rồi, nếu mùa này Cụ sáng đây chơi chắc Cụ sẽ thích vì nơi em ở đằng là mùa lá vàng, lá đỏ đẹp lắm, với lại thời tiết se lạnh những ngày cuối thu.

Giữa trưa mà em phải mac áo khoác vì nhiệt độ chỉ tren duoi 20oC

Đường vắng qua chẳng có bóng người chi thay co chiếc xe, chạy lại gan moi biet chủ xe đang chụp hình như em.

Đay la cây phong lá đỏ

Còn đây là cây lá vàng

Ngoai ra không biet các Cụ có để ý đến cây phong có dạng dây leo, vùng này có may nhà họ phối giữa cây lá vàng và cay lá đỏ cho leo trộn vao nhau tren vách đá, hàng rào hay tường nhà nhìn cũng thơ thơ mông lắm Cụ ạ.

Song song voi loại phong thân cao lớn, lá to giống Canada là loại phong Nhật Bản dáng thấp nhỏ

Lá phong Nhật khi vò trong tay sẽ có mùi hơi hăng hắc

Cụ thấy đấy của Tây thì cái gi cũng to thì phải, để 2 lá gần nhau là thấy liền

Ngoài cây lá phong đổi màu thì cũng có thêm vài loai cây lá đổi màu khác, như cây này thì em cũng chẳng biết tiếng Việt minh gọi là gì, thân cây bóng, trơn và dẽo nên thời gian đầu ở bên này trong lúc đi học em lựa cái chạc ba vừa tầm tay làm cái giằng ná, rồi hái mấy trái dại nhỏ hơn trái nho một chút thay cho viên sõi làm đạn bắn. Vì trái tròn và cứng nên mấy thằng Tây chỉ cái gì em bắn cũng trúng, mấy ngày sau là đứa nào trong ba lô đều có giằng ná, nhưng đúng là Tây mấy ngày sau em nhận được lá thư của chú thằng bạn. Ông chú giới thiệu là chú thằng bạn, thấy cháu khoe món đồ chơi lạ của người Việt nhìn thấy rồi ông ta rất thích, nhưng ông ta muốn hoàn thiện nó hơn vậy em có chịu không? Nếu chịu sau khi làm xong ông ta sẽ gởi cho em cái đầu tiên liền, cuối thư ông ta hỏi em cái này nếu mang tên tiếng Anh là gì ? Vì lúc bấy giờ tiếng Anh em còn bập bẹ không suy nghĩ thấu đáo nên ngày hôm sau em đồng ý và gọi nó là " Rupper gun" nghiã là súng đây thun. Em còn nhớ cách đó 4 ngày sau vào sáng thứ bảy, thằng bạn đi cùng ông chú đến đưa cho em một cái hộp giấy, mở ra bên trong là một cái giằng ná bằng inox, thay cho mấy sợi dây thung là sợi dây cao su liền, chính giữa ông làm thêm một cái đầu ruồi để ngắm mục tiêu cho chính xác và cuối cùng trong hộp thấy cho mấy trái cây dại làm đạn là 6 cục bi nhựa. Khi họ ra về em hí hửng khoe thành tích với ông Cụ, Cụ trầm ngâm một chút rồi nói" Theo ý Ba con không nên làm việc này, nội cái tên là " gun : súng" thì có thể làm cho người bản địa hiểu sai về người tị nạn mình, nếu là món đồ chơi cho con nít thì không thich hợp, còn dành cho người lớn thì mục đích để làm gì? để bắn nhau thi không được, bắn thú thì không xong chưa kể nếu dùng giải trí thì lỡ có tai nạn là phiền lắm". Nghe ông Cụ phân tích em đành phải nghe nhưng không vui, bây giờ sau bao năm sống ở đây em mới thấm cái kinh nghiệm sống của các người lớn tuổi, tuy năm nay em cũng đã có tí tuổi rồi mà vẫn thấy mình còn bồng bột lắm phải chi còn ông Cụ.

8. 23/5/18 lúc 11:53 #2168
    trinh_iat
    trinh_iat Xe tải
    Động cơ OF:
    68 mã lực
    Mã lực:
    68
    E cũng có đứa em định cư bên đó được 8 năm rồi. Vợ và con em lâu lâu cũng qua choi còn cá nhân em thì đi công tác sang Úc cũng vài ba lần. Cảm nhận cá nhân em là nước Úc thì quá đẹp và thanh bình còn người dân thì dẽ gần, hiền lành tốt bụng.

9. 5/6/18 lúc 17:49 #2169
    qhi
    qhi Xe hơi
    Động cơ OF:
    256 mã lực
    Mã lực:
    256
    Bên Úc họ lịch sự và tôn trọng bản quyền quá cụ nhỉ, có cái chạc dây thun thôi mà họ còn phải viết thư hỏi mình nữa :D

10. 13/6/18 lúc 14:47 #2170
    Nguyenthao.utc
    Cụ chụp đẹp quá

11. 14/6/18 lúc 15:31 #2171
    datmobile19833
    tuyệt vời cụ a,em ước như cụ...

12. 17/6/18 lúc 22:15 #2172
    meomun346
    meomun346 Xe container
    Động cơ OF:
    27,346 mã lực
    Mã lực:
    27,346
    Bác mới tham gia diễn đàn nên chưa hiểu thôi. ở đây rất nhiều thánh chém gió, nói khoác " 1 tấc đến Giời" nên bác chủ dễ bị hiểu nhầm. Thanks bác. Hôm nay mới đọc thớt này của bác.

13. 18/6/18 lúc 09:09 #2173
    Nguyenthao.utc
    Cảnh đẹp quá! Thanks cụ chủ

14. 19/6/18 lúc 22:26 #2174
    bodi
    bodi Xe tăng
    Động cơ OF:
    863 mã lực
    Mã lực:
    863
    Đẹp quá cảm ơn cụ

15. 3/7/18 lúc 09:23 #2175
    chim to
    chim to Xe buýt
    Động cơ OF:
    132 mã lực
    Mã lực:
    132
    Hóng lâu ko có them gì mới àh cụ xe zom

16. 3/7/18 lúc 11:15 #2176
    MeogiaTL
    MeogiaTL Xe tải
    Động cơ OF:
    21 mã lực
    Mã lực:
    21
    Cảm ơn cụ Xe Xom đã chia sẻ và khai trí cho em rất nhiều về đất nước Úc thanh bình. Trước em cũng từng làm nghề giống cụ đó. Em làm 10 năm cho hãng TNT Express ở Việt nam. Hãng đó thành lập chính tại Úc, nhưng giờ bán lại cho FedEx rồi. Đọc bài của cụ, nhớ về công ty cũ mà thấy bồi hồi quá. Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe.

17. 15/8/18 lúc 10:32 #2177
    soiso
    soiso Xe máy
    thế nào mà bên đấy lại đẹp hơn bên này nhỉ, volys

18. 31/8/18 lúc 14:31 #2178
    Quang Minh 89
    Động cơ OF:
    41 mã lực
    Mã lực:
    41
    Bình yên quá

19. 6/9/18 lúc 10:52 #2179
    phucdesert
    phucdesert Đi bộ
    ở Việt Nam cháu lại chỉ ước được những cái nhạt nhạt như thế này thôi cụ à, hâm mộ cụ quá

20. 7/9/18 lúc 09:50 #2180
    phucdesert
    phucdesert Đi bộ
    không phải chỉ sài gòn thất thủ đâu bác à mà cả Việt Nam này cháu thấy đang thất thủ rồi, Việt Nam giờ nhiều sâu mọt quá cứ gặm nhấm dần mảnh đất hình chữ s này càng ngày càng gầy còm và ốm yếu đi