[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Nhimtiu

Xe container
Đọc bài của cụ làm em nhớ Úc quá, em chưa sống bên đó nhưng có sang hai lần thôi và chắc sẽ quay lại chơi lâu hơn. Các bạn Úc thì đa phần đều rất thân thiện và dễ gần. Em coi lại thì khu Hornsby nơi cụ sống khá gần khu em đc đi lại hồi em sang năm 2007. Lần đó em ở ngay trung tâm Sydney nhưng em có đi qua khu Baukham hill, Castle hill chơi và bạn em có đưa qua tận chỗ Wiseman ferry để chơi vì em nói thích xem khu out back của Úc chứ em không thích chỗ đông đúc. Em nhớ gần đó có cái Bar hay old Pub tên là Setter Arm thì phải? Pub đó chắc trên 100 năm từ hồi dân nhập cư Anh sang Úc. Em vào đó vì muốn thử vang Úc và bít tết Úc. Em nhớ dặn làm chín kĩ cả 2 mặt giúp tao mà thịt trong vẫn đỏ, được cái bò Úc thịt mềm không dai như thịt bò bên này. Em sang hồi tháng 6 gì đó thấy nhiệt độ bên ngoài khá lạnh tầm 2-3 độ gì đó. Em nhớ có đi bộ ở đoạn phố Windsor gì đó để xem mua ít đồ lưu niệm ở đó thì phải. Lần sang sau thì em lại xuống dưới Berry và chơi dưới đó với khu Nowra. Từ Nowra em có chạy sâu xuống phía dưới tí nữa chỗ Jervis Bay và đi thuyền ra vịnh, em thấy cá mập ở vịnh này to kinh thật từ trên thuyền nhìn thấy nó to lắm. Lần này em cũng ở gần khu Toronga Zoo chỗ Balmoral beach. Bạn em cũng bận mà em ở đây có mỗi 01 đêm nên không khám phá được gì nhiều. Em có đi bộ thăm thú xung quanh khu này và sau đó em qua chỗ Glenn Ferry ở hình như em có đi qua nhà thủ tướng Úc hồi đó ngay ở đây?? Chốt lại là đối với người Việt thì Úc đẹp, thanh bình và dễ sống ( thời tiết và công việc) so với các tp khác ở Châu Âu hay Mỹ em nghĩ thế. Cám ơn bác đã cho các OFers nhiều hình ảnh chân thực cũng như cảm nhận được sự thanh bình, giản dị của nước Úc cũng như các bạn OZ!!! Em vẫn đang đọc thớt của bác và nếu sang có thể em sẽ thích tự lái xe lên vùng Queensland chơi xem sao ạ?

Subaru Legacy2

Xe máy
Chào các Cụ, đầu tiên là xin lỗi các Cụ lâu nay em không hồi âm gì vì cứ nghĩ thớt này đã đủ nhàm chán rồi cho một con đường quá ngắn, cho một cuộc sống cứ bình bình không điểm nhấn. Thấy có Cụ còn muốn nghe vậy em lai xin phép kể lễ về con đường này vậy.

Dù có dịch hay không thì con đường em đi vẫn...vắng lặng nhưng nhìn hoài không chán qua sự thay đổi của mỗi mùa mưa nắng, hay xuân hạ thu đông.
Nhân dịp nói dịch vũ hán thì em nói sơ qua cách gia đình em nói riêng và người Úc nói chung về cách chống dịch các Cụ nhé.

Về vệ sinh thì theo công thức chung là rửa tay, giữ khoảng cách...thì người Úc họ khác người Việt Nam mình hay người Á Châu là họ không có thói quen đeo khẩu trang. Chắc do diện tích đất nước rộng rãi nên họ xem nhẹ vấn đề đeo, nhưng thay vào đó là cách họ tiệt trùng. Ví dụ như bây giờ khi em giao một kiện hàng nào đó thì đầu tiên là bấm chuông, đặt kiên hàng xuống trước cửa và lùi xa hơn 1m5 rồi chờ đợi. Tùy vào từng kiện hàng mà xử lý, nếu kiện nào cần chủ nhà ký nhận thì phải chờ chủ nhà, chủ không ở nhà thì viết giấy để lại cho họ ra bưu điện lãnh. Hàng không cần ký tên thì để hàng ngay trước cửa chụp hình là xong

Nhìn hình này thì đến 90 là người Á Châu vì đôi dép trước cửa nhà. Thông thường thì trong cách giáo dục của người Úc, thì đôi giày hay dép ngoài chức năng thời trang nó còn là vật dụng che đậy những chỗ nhạy cảm của cơ thể. Trong cách người Việt thì chỉ có chỉ có quần lót, áo lót mới che đậy những nơi nhạy cảm thì người Úc họ cho rằng bàn chân cũng là nơi nhạy cảm. Khi em mời người Úc đến chơi, em muốn tạo cho họ bớt bối rối em thường đi giày hay dép trong nhà luôn dù bình thường em đi chân không. Sau này khi quen biêt thân thì ông bạn hàng xóm cho biết rất nhiều người Úc họ bi...hôi chân, chẳng đặng đừng thì họ cởi giày thì còn đôi vớ che bớt...mùi.

Đến giờ em đi cày rồi, đi cày trên những con đường như vậy cũng hạnh phúc các Cụ nhỉ?
lâu rồi mới vào đọc chuyên mục yêu thích trên OF nhân 1 ngày xả stress, câu truyện của bác làm em cũng bõ công đọc 1 mạch từ dầu đến cuối và suy ngẫm! cảm ơn bác vì câu chuyện ý nghĩa...mỗi người đều có 1 con đường riêng, dù cả đời, 10 năm hay chỉ 1 ngày....làm em liên tưởng 1 tiểu thuyết e đã từng đọc " 1 ngày dài hơn thế kỷ" của nhà văn e yêu thích - Aitmatov. cảm ơn OF về những câu truyện...

quangminhpro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
quangminhpro.com

hieupro0169

Xe hơi
Chào cụ chủ thớt. Em đã đọc hết chuyến đi của cụ. Em thấy mình học được nhiều điều từ cụ. Chúc cụ luôn vui vẻ và hạnh phúc trong cuộc sống nhé

Vu.d.anh

Xe đạp
giờ mới biết đến thớt này của cụ Quân Đặng, đọc liền mấy ngày mới hết các câu chuyện của cụ về Nước Úc. Thực sự cám ơn cụ về những chia sẻ vô cùng giản dị và chân thật về cuộc sống Úc, đã giúp em hiểu hơn về thế giới ngoài Đất Mẹ.

Thớt này từ 2015, không biết thời điểm này Cụ và gia đình thế nào? Em xin kính chúc Cụ và đại gia đình bên Úc luôn mạnh khỏe và An Lành.

xe zom

Xe tăng
Chào các Cụ,
Em nghĩ con đường 10 năm của em không dài nên em đã tạm ngưng để tránh sự nhàm chán cho các Cụ, nhưng không ngờ vẫn còn vài Cụ để ý thôi thì em lại lên xe cùng các Cụ nha.

Gần 38 năm trước em là một thằng con trai đặt những bước chân đầu tiên đến miệt dưới này. Đúng từ là 2 bàn tay trắng không có gì ngoài Ba Mẹ và các anh chi em của mình tổng cộng là 10 người.

8 đứa trẻ trong nhóm đầu tiên của gia đình em nay đã trưởng thành. 3 bác sĩ, 2 tài chính, 2 kỹ sư và 1 cô giáo ( các Cụ có đoán được con em là đứa nào không ạ ? ).Để có dịp em sẽ kể về hoàn cảnh của mỗi đứa trong từng gia đình để các Cụ có vài nét họa về đời sống của những người Việt sau những năm định cư xứ người.

Thứ 7 vừa rồi cậu con trai lớn của em mời Ba Mẹ cùng đi xem 1 vài nhà hàng chuẩn bị cho đám cưới vào tháng 10 năm sau. Nhân dịp này em nói sơ về một lễ cưới cho các Cụ nghe, nói chung là cũng giống Việt Nam mình về cơ bản.

Đầu năm nay ngay mùng 3 Tết cậu con em gọi điên thoai về nhà hỏi ý ba mẹ xin dẫn bạn gái về giới thiệu ( như đã có lần em kể, nơi đây bon trẻ tự lập rất sớm. Từ 15 tuổi trở lên là chúng đã bắt đầu đi tìm việc làm thêm, sau 18 tuổi là đã có ý định ra ở riêng cùng ban bê. Cậu con em vì bị nể ba mẹ cho đến năm 22 tuổi mới đơn ra ở riêng. Em nhớ sau vài lần trì hoãn đêm đó cậu ta đi ăn tối cùng bạn về rồi vào phông vợ chồng em thưa chuyện. Ý là nếu con còn ở cùng ba mẹ thì bạn bè họ mới đầu ngạc nhiên sau đó họ nghĩ rằng con không tự tin vào bản thân dễ bị chê cười...Thế là vợ chồng em chấp nhận 1 tuần sau cậu ta dọn ra ngoài, khi đi còn dặn lại ít nhất 1 tuần ba me mới qua bên con để con ổn định rồi ba mẹ sang chơi tuy rằng hai nơi cách nhau chưa đầy 400m )

Đây là phía bên ngoài nhà hàng đầu tiên em tới coi, quang cảnh thoảng mát nhưng bên trong lại nhỏ chỉ chứa tối đa 140 khách.

Quang cảnh từ bên trong nhà hàng nhìn ra ngoài là bến thuyền. Nhà hàng này là của Tây nên theo cách tính của họ là tính đầu người chứ không tính bàn như người Việt của mình, nơi đây là 180$ cho mỗi người.

Theo tiệc cưới bên này, thực khách khi được mời tới họ se dành 1h-1h30 phút đứng bên ngoài dùng rượu nhẹ và vài món ăn nhẹ. Trong thời gian này họ sẽ tìm tên mình trên bảng để biết mình sẽ ngồi ở đâu.

Hôm nay em đi xem 3 nhà hàng mỗi nhà hàng là 1phong cách khác nhau, nếu nói về sự hiện đại và bề thế thì không thể so sánh với các nhà hàng ở khu người Việt được ( ở Việt Nam em thấy nhiều nhà hàng lớn gấp nhiều lần bên này) nhưng người Úc ho thường chôn những nơi như vậy là bởi vì nét lịch sử và cổ kính của nó. Bây giờ buồn ngủ quá em sẽ kể tiếp mấy nhà hàng nữa cho các Cụ nghe vào ngày mai nha.

maket121

Xe đạp
Mong bác update cuộc sống của gia đình vào thời gian tới :)

KFC

Xe tải
Chào các Cụ,
Em nghĩ con đường 10 năm của em không dài nên em đã tạm ngưng để tránh sự nhàm chán cho các Cụ, nhưng không ngờ vẫn còn vài Cụ để ý thôi thì em lại lên xe cùng các Cụ nha.

Gần 38 năm trước em là một thằng con trai đặt những bước chân đầu tiên đến miệt dưới này. Đúng từ là 2 bàn tay trắng không có gì ngoài Ba Mẹ và các anh chi em của mình tổng cộng là 10 người.

8 đứa trẻ trong nhóm đầu tiên của gia đình em nay đã trưởng thành. 3 bác sĩ, 2 tài chính, 2 kỹ sư và 1 cô giáo ( các Cụ có đoán được con em là đứa nào không ạ ? ).Để có dịp em sẽ kể về hoàn cảnh của mỗi đứa trong từng gia đình để các Cụ có vài nét họa về đời sống của những người Việt sau những năm định cư xứ người.

Thứ 7 vừa rồi cậu con trai lớn của em mời Ba Mẹ cùng đi xem 1 vài nhà hàng chuẩn bị cho đám cưới vào tháng 10 năm sau. Nhân dịp này em nói sơ về một lễ cưới cho các Cụ nghe, nói chung là cũng giống Việt Nam mình về cơ bản.

Đầu năm nay ngay mùng 3 Tết cậu con em gọi điên thoai về nhà hỏi ý ba mẹ xin dẫn bạn gái về giới thiệu ( như đã có lần em kể, nơi đây bon trẻ tự lập rất sớm. Từ 15 tuổi trở lên là chúng đã bắt đầu đi tìm việc làm thêm, sau 18 tuổi là đã có ý định ra ở riêng cùng ban bê. Cậu con em vì bị nể ba mẹ cho đến năm 22 tuổi mới đơn ra ở riêng. Em nhớ sau vài lần trì hoãn đêm đó cậu ta đi ăn tối cùng bạn về rồi vào phông vợ chồng em thưa chuyện. Ý là nếu con còn ở cùng ba mẹ thì bạn bè họ mới đầu ngạc nhiên sau đó họ nghĩ rằng con không tự tin vào bản thân dễ bị chê cười...Thế là vợ chồng em chấp nhận 1 tuần sau cậu ta dọn ra ngoài, khi đi còn dặn lại ít nhất 1 tuần ba me mới qua bên con để con ổn định rồi ba mẹ sang chơi tuy rằng hai nơi cách nhau chưa đầy 400m )

Đây là phía bên ngoài nhà hàng đầu tiên em tới coi, quang cảnh thoảng mát nhưng bên trong lại nhỏ chỉ chứa tối đa 140 khách.

Quang cảnh từ bên trong nhà hàng nhìn ra ngoài là bến thuyền. Nhà hàng này là của Tây nên theo cách tính của họ là tính đầu người chứ không tính bàn như người Việt của mình, nơi đây là 180$ cho mỗi người.

Theo tiệc cưới bên này, thực khách khi được mời tới họ se dành 1h-1h30 phút đứng bên ngoài dùng rượu nhẹ và vài món ăn nhẹ. Trong thời gian này họ sẽ tìm tên mình trên bảng để biết mình sẽ ngồi ở đâu.

Hôm nay em đi xem 3 nhà hàng mỗi nhà hàng là 1phong cách khác nhau, nếu nói về sự hiện đại và bề thế thì không thể so sánh với các nhà hàng ở khu người Việt được ( ở Việt Nam em thấy nhiều nhà hàng lớn gấp nhiều lần bên này) nhưng người Úc ho thường chôn những nơi như vậy là bởi vì nét lịch sử và cổ kính của nó. Bây giờ buồn ngủ quá em sẽ kể tiếp mấy nhà hàng nữa cho các Cụ nghe vào ngày mai nha.
Hay quá, cụ xe zom đã trở lại, cụ chịu khó update thường xuyên nhé!

quangminhpro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
quangminhpro.com
giờ e lại ghé thớt cụ lần 2 đọc, cảm nhận thiên nhiên cuộc sống bên Úc quá tuyệt vời, ước 1 lần qua đó như cụ thớt.

Vu.d.anh

Xe đạp
cụ xe zom dạo này bận bịu gì mà không thấy lên bài nữa ạ

thiepxuan

Xe tải
Cha mẹ nào cũng vậy , quên mình vì đàn con. Mình rất ăn hận khi chưa nói cảm ơn Cha mình thì người đã mất , nên bây giờ anh em mình rất thương Mẹ mình .
Để có tấm ảnh tràn ngập niềm vui của đại gia đình như thế này , cụ Chủ đã trải qua hành trình đầy gian nan , vất vả. Cám ơn câu chuyện Cụ kể , thời gian đã 7 năm trôi qua , hôm nay Em đọc cảm thấy câu chuyện của Cụ như mới ngày hôm qua!

Mazda67

Xe buýt
Tuyệt vời Cụ Xe zom. Em đã đọc đi đọc lại mấy lần, ngay cả hành trình của Cụ ở thớt này đến nay tính ra cũng đã dài tận 7 năm. Cảm ơn Cụ về tất cả chia sẻ về đất nước Úc tươi đẹp để mọi người cùng được mở rộng tầm mắt. Em thực sự xúc động với tính cách hồn hậu, giản dị và bao dung của cụ ( Có lẽ cũng là đặc trưng của người miền Nam) Chúc Cụ và Đại gia đình nhiều Sức khỏe và hạnh phúc 😍🍻

Hello Tèo

Đi bộ
aaa
Em cảm ơn chia sẻ chi tiết của cụ
Em xin lỗi cắt ngang mạch chia sẻ của cụ để hỏi thêm:
- Em có certificate IV in building and Construction và Cert III in Bricklaying thì có thể tự làm được những gì trong việc xây nhà? Mấy cái chứng chỉ này là em xin chuyển đổi bằng cấp từ VN qua chứ cũng không học ở Úc.
- Lúc em thuê thợ thì có thể thuê những thợ như thế nào? Thợ chỉ cần biết làm hay bắt buộc phải có license?
Về hệ thống ngành nghề và điều kiện làm việc của thợ em cũng chưa nắm được nên nếu có thể em nhờ cụ chia sẻ thêm giúp em
Em cảm ơn cụ.
Cụ ơi em có ib hỏi cụ chia sẻ về việc chuyển từ bằng ĐH sang certificate ạ. Hóng cụ chia sẻ ^^

Mercedes-mylove

Xe hơi
cụ này kể chuyện giọng thủ thỉ tâm sự, nghe yêu phết. giọng văn này e còn k biết là cụ hay mợ luôn ấy. nếu là cụ thì có vẻ đây là người đàn ông đa sầu đa cảm. :D

Kang65

Xe hơi
ở Triều Tiên chú xe máy này là sang rồi đấy cụ nhỉ : ))

toanbm

Xe tải
Đợi cụ Xe zom update tiếp

leenamtuankorea

Xe tăng
Cụ xe zom rảnh thì lại tiếp tục nhé cụ. Cháu đọc thớt cụ từ những năm trước dịch covid rồi bẵng đi cụ ko vào update nữa. Dịch covid kéo đến thời gian lại vụt đi với bao sự kiện. Hy vọng cụ tiếp tục chia sẻ, trao đổi về con đường của cụ.