[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Những người cát cỏ kỹ lưỡng thế cụ xe zoom nhỉ.
Chào Cụ, chắc là do cuộc sống và tác phong làm việc ở các nước tư bản là vậy đó Cụ ạ. Gần 40 năm em cầm lái xe gắn máy vậy mà cứ 2 năm 1 lần bưu điện bắt buộc em phải đi học lý thuyết và thi về kỹ thuật lái xe máy. Ví dụ như khi thắng giám khảo họ bắt buộc phải thắng cả tay và chân, tay bóp thắng không đủ 4 ngón là bị trừ điểm. Khi chạy đổi làn hay tắp vào lề ngoài xi nhan và nhìn kính chiếu hậu thì còn bắt buộc mắt phải nhìn qua vai theo hướng quẹo.

Hàng ngày trước khi lên xe là em phải kiểm tra từng mục chiếc xe như thế này, nào là thắng, nào là đèn, nhớt...Mới đây nhất có một người Ấn Độ vào bưu điện làm ông đưa thư như em, trên đường đến chổ giao thư thì bị tai nạn theo như lời khai thì ông ta bị tai nạn vì trượt bánh. Bảo hiểm của công ty chi trả chi phí y tế sau đó ông ta làm đơn kiện đòi bồi thường thêm, nhưng luật sư của bưu điện ra tòa đã bác bỏ và được quan tòa chấp nhận với lý do gai bánh xe đã mòn quá giới hạn cho phép.

Tiếp về những tiện nghi mà người dân được hưởng ở công viên nha Cụ.
BBQ là cách ăn đơn giản nhưng nếu muốn ngon thì món thịt phải được ăn nóng, nhưng Úc thi do nguy cơ cháy rừng cao nên chính phủ không khuyến khích người dân nướng thịt băng than ở những nơi công cộng nên họ lập nên những lò nướng bằng khí ga tự nhiên.
Đây là dịch vụ miễn phí và ăn toàn nên được nhiều người hưởng ứng. Theo quy đinh thì ai muốn sử dụng thì phải đăng ký trước, mỗi phiên chỉ được 75' nướng và 15' lau chùi.

Nhiều cột nước uống được đặt trong công viên, vời nước bên trên dành cho người và ở dưới dành cho thú nuôi. Mở ngoặc ở đây em dùng từ thứ nuôi vì nơi đây đã có lần có người họ khiếu nại không cho dẫn...heo vào công viên. Cuối cùng chính quyền địa phương họ phải thông báo, người và vật đều có những quyền được quy đinh ở nơi công cộng. Họ không cấm những gì không phạm luật nên mang heo vào cũng được nhưng không kiểm soát được thì chủ phải chịu trách nhiệm. Ở đây sợi giây trách nhiệm không...kéo được các Cụ ạ.

Phòng vệ sinh các Cụ có thấy họ chia ra 5 phòng không? Phòng dành cho người xe lăn, phòng dành cho người chống nặng và phòng dành cho người bình thường. Ăn uống thì địa phương ho không khuyến khích đĩa,muỗng, dao...dùng1 lần. Nếu đĩa, muỗng, dao dùng lại thì nên bỏ vào bao mang về nhà rửa.

Nơi góc sân là nhà kho chứa lưới, khung thành, vôi, cờ...Khi đăng ký sân chơi nếu muốn sử dụng các vật dụng trong kho thì phải tới hội đồng thị trấn đóng tiền cọc. Sau khi đóng tiền cọc thì mình được quyền chon, nếu tự mình dựng lưới thì họ sẽ giao chìa khóa nhà kho luôn, khi trả chìa khóa thì họ sẽ trừ vào tiền cọc. Trường hợp không muốn mất thời gian thì nhờ người ta làm luôn đến giờ chỉ việc đến chơi rồi về thì tiền trả cao hơn.
một góc khác là nơi đo nhiệt độ và môi trường không khí của thị trấn, em có hỏi về cách vận hành máy này nhưng họ xin lỗi họ không thể cho biết

Một công dụng nữa của công viên này là bãi đáp trực thăng để chuyên chở bệnh nhân từ bệnh viện này đến các bệnh viện khác. 14 năm về trước ông Cụ nhà em được chuyên chở trên chuyến bay này đến bệnh viện chuyên khoa não ở city nhưng cũng vẫn quá trễ nên ông Cụ đã không trở lại công viên này lần nào nữa.

Ennho88

Xe tăng
Cũng là nhân viên Bưu điện mà sao mức sống khác nhau quá. Cuộc sống bên ấy rất tuyệt vời, cảm ơn cụ chủ!
Em nghĩ vì nhìn chung xã hội Úc vẫn trên xã hội mình vài bậc, nên mức sống của người ta cao cụ ợ!

Ennho88

Xe tăng
Cụ xe zom : ở bên cụ có nhiều người đi xe gắn máy hai bánh như cụ không ạ?

mrh09

{Salon Chợ xe}
Em nghĩ vì nhìn chung xã hội Úc vẫn trên xã hội mình vài bậc, nên mức sống của người ta cao cụ ợ!
Mợ có vẻ thích hướng ngoại nhỉ. Dạo này chứng cháo sao rồi mợ ơi

mrh09

{Salon Chợ xe}
Cháu hay tò mò cụ ợ! Hihi...cháu mong có ngày đặt chân đến nước Úc. Chờ xem chứng cháo có kiếmdc cái vé k
Chúc mong ước mợ sớm thành hiện thực
Mợ ko qua xem chuyến đi của e ah

2wheel

Xe đạp
Gia đình em ở ngay ngã ba Hàng Xanh lúc bấy giờ coi như là 1 trong những cửa ngõ ra vào Thủ Đô Sài Gòn, đối diện nhà là bót Cảnh Sát nên đến sáng ngày 30/4/75 những người Cảnh Sát, người Lính Cộng Hòa cuối cùng họ trút bỏ quân phục vào tháo chạy. Trước cửa nhà em chỉ toàn người là người, các Cụ thân sinh ra em đã chuẩn bị trước cho các con mình mỗi người con là một cái túi vải may có quai đeo như cái balo lính, trong đó là 2 bộ quần áo, 1 chai nước, 1 cái ruột tượng dài đựng khoảng gần 2 kg gạo, may giấu vào 2 cái quai đeo vai là 2 lượng vàng Kim Thành và quan trọng nhất là tấm hình chụp gia đình. Khoảng tầm 6h sáng khi trời rạng sáng bắt đầu lượng người đi xe có, đi bộ có họ cứ đi về một hướng từ ngoại ô vào Thủ Đô. Em thì chưa hiểu được gì nhiều thấy người lớn lo lắng nên cũng tỏ vẻ lo lắng nhưng thực chất trong tâm của thằng bé thấy háo hức và vui vui vì cái đông đảo và tấp nập của dòng người. Gần 9h sáng một cậu lính của ông Bố đến nói điều gì với Bà Mẹ thế là một tay Bà điều động lũ con chuẩn bị rời nhà ( lúc bấy giờ Ông Cụ còn trong doanh trại không về được). Hình ảnh thiệt sự làm em hoang mang và lo lắng nhất là khi Bà Cụ bắt hết các con ngồi xuống nền nhà, Cụ đứng giữa bầy con giọng nói không còn nhẹ nhàng nhưng trở nên cương quyết, đại ý là bắt đầu từ bây giờ các con phải theo Mẹ, mỗi đứa một balo đựng quần áo, thực phẩm và một mảnh vải nhà binh không bắt lửa có ghi tên tuổi và địa chỉ gia đình ( Cụ lo giấy sẽ bị hư hay cháy). Địa điểm mà mọi người hướng đến là nhà Thờ Hàng Xanh, theo ý Cụ là mình là người Công Giáo nếu được chết trong nhà Thờ là điều hạnh phúc. Vì ngoài đường người đi quá đông mà đàn con lại nhiều và còn nhỏ nên Cụ dặn cứ anh chị lớn nắm tay một đứa em nhỏ, còn Cụ ôm đứa nhỏ nhất đằng trước balo đàng sau. Đến gần 10h tiếng súng nghe rất gần ( về sau này em được biết là tiếng súng của một đơn vị quân cảnh và và bộ đội giao chiến ở cầu Sài Gòn) Cụ mở cửa sắt và ôm hôn từng đứa con mình trước khi bảo chúng nằm tay nhau chạy thật lẹ lên nhà Thờ Hàng Xanh, lúc này các anh chị lớn bật khóc làm cho em cũng khóc theo, chính những hình ảnh này ghi đậm vào đầu mình và là lần đầu tiên em cảm nhận ra được tình anh em máu mủ. Cũng hình ảnh ra đi của Sài Gòn 42 năm trước với dòng người chạy nạn, mà em phải hòa mình vào dòng người đó khi tuổi đời còn trẻ và 42 năm sau chỉ một đoạn đường ngắn từ Lăng Cha Cả vào sân bay Tân Sơn Nhất em cũng một tay kéo valy, một tay nắm tay cậu con trai nhỏ vượt qua dòng xe cộ như nêm này để ra đi. Khi đã ngồi yên trên máy bay nhìn qua cửa sổ máy bay xuống thành phố bên dưới ,trong đầu em lại tự nhiên nhớ đến một tựa bài báo nào mà mình đã đọc "Sài Gòn thất thủ..."
Chào cụ, cụ làm xem xúc động quá! Mời cụ nghe bài liên khúc này ạ ("em còn nhớ mùa xuân")