[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Ennho88

Xe tăng
Cũng là nhân viên Bưu điện mà sao mức sống khác nhau quá. Cuộc sống bên ấy rất tuyệt vời, cảm ơn cụ chủ!
Em nghĩ vì nhìn chung xã hội Úc vẫn trên xã hội mình vài bậc, nên mức sống của người ta cao cụ ợ!

Ennho88

Xe tăng
Cụ xe zom : ở bên cụ có nhiều người đi xe gắn máy hai bánh như cụ không ạ?

mrh09

Xe máy
Em nghĩ vì nhìn chung xã hội Úc vẫn trên xã hội mình vài bậc, nên mức sống của người ta cao cụ ợ!
Mợ có vẻ thích hướng ngoại nhỉ. Dạo này chứng cháo sao rồi mợ ơi

mrh09

Xe máy
Cháu hay tò mò cụ ợ! Hihi...cháu mong có ngày đặt chân đến nước Úc. Chờ xem chứng cháo có kiếmdc cái vé k
Chúc mong ước mợ sớm thành hiện thực
Mợ ko qua xem chuyến đi của e ah

2wheel

Xe đạp
Gia đình em ở ngay ngã ba Hàng Xanh lúc bấy giờ coi như là 1 trong những cửa ngõ ra vào Thủ Đô Sài Gòn, đối diện nhà là bót Cảnh Sát nên đến sáng ngày 30/4/75 những người Cảnh Sát, người Lính Cộng Hòa cuối cùng họ trút bỏ quân phục vào tháo chạy. Trước cửa nhà em chỉ toàn người là người, các Cụ thân sinh ra em đã chuẩn bị trước cho các con mình mỗi người con là một cái túi vải may có quai đeo như cái balo lính, trong đó là 2 bộ quần áo, 1 chai nước, 1 cái ruột tượng dài đựng khoảng gần 2 kg gạo, may giấu vào 2 cái quai đeo vai là 2 lượng vàng Kim Thành và quan trọng nhất là tấm hình chụp gia đình. Khoảng tầm 6h sáng khi trời rạng sáng bắt đầu lượng người đi xe có, đi bộ có họ cứ đi về một hướng từ ngoại ô vào Thủ Đô. Em thì chưa hiểu được gì nhiều thấy người lớn lo lắng nên cũng tỏ vẻ lo lắng nhưng thực chất trong tâm của thằng bé thấy háo hức và vui vui vì cái đông đảo và tấp nập của dòng người. Gần 9h sáng một cậu lính của ông Bố đến nói điều gì với Bà Mẹ thế là một tay Bà điều động lũ con chuẩn bị rời nhà ( lúc bấy giờ Ông Cụ còn trong doanh trại không về được). Hình ảnh thiệt sự làm em hoang mang và lo lắng nhất là khi Bà Cụ bắt hết các con ngồi xuống nền nhà, Cụ đứng giữa bầy con giọng nói không còn nhẹ nhàng nhưng trở nên cương quyết, đại ý là bắt đầu từ bây giờ các con phải theo Mẹ, mỗi đứa một balo đựng quần áo, thực phẩm và một mảnh vải nhà binh không bắt lửa có ghi tên tuổi và địa chỉ gia đình ( Cụ lo giấy sẽ bị hư hay cháy). Địa điểm mà mọi người hướng đến là nhà Thờ Hàng Xanh, theo ý Cụ là mình là người Công Giáo nếu được chết trong nhà Thờ là điều hạnh phúc. Vì ngoài đường người đi quá đông mà đàn con lại nhiều và còn nhỏ nên Cụ dặn cứ anh chị lớn nắm tay một đứa em nhỏ, còn Cụ ôm đứa nhỏ nhất đằng trước balo đàng sau. Đến gần 10h tiếng súng nghe rất gần ( về sau này em được biết là tiếng súng của một đơn vị quân cảnh và và bộ đội giao chiến ở cầu Sài Gòn) Cụ mở cửa sắt và ôm hôn từng đứa con mình trước khi bảo chúng nằm tay nhau chạy thật lẹ lên nhà Thờ Hàng Xanh, lúc này các anh chị lớn bật khóc làm cho em cũng khóc theo, chính những hình ảnh này ghi đậm vào đầu mình và là lần đầu tiên em cảm nhận ra được tình anh em máu mủ. Cũng hình ảnh ra đi của Sài Gòn 42 năm trước với dòng người chạy nạn, mà em phải hòa mình vào dòng người đó khi tuổi đời còn trẻ và 42 năm sau chỉ một đoạn đường ngắn từ Lăng Cha Cả vào sân bay Tân Sơn Nhất em cũng một tay kéo valy, một tay nắm tay cậu con trai nhỏ vượt qua dòng xe cộ như nêm này để ra đi. Khi đã ngồi yên trên máy bay nhìn qua cửa sổ máy bay xuống thành phố bên dưới ,trong đầu em lại tự nhiên nhớ đến một tựa bài báo nào mà mình đã đọc "Sài Gòn thất thủ..."
Chào cụ, cụ làm xem xúc động quá! Mời cụ nghe bài liên khúc này ạ ("em còn nhớ mùa xuân")

toanbm

Xe tải
Cụ Xe Zom khỏe chứ? Lâu không thấy cụ post?

biz256

Xe hơi
Em theo dõi bài viết của cụ xe zom mấy năm rồi. Đọc thú vị và thấy hiểu nhiều hơn về cuộc sống ở Úc.

Ennho88

Xe tăng
Lâu rồi không thấy cụ xe zom . Cụ và gia đình khoẻ không ạ. Dạo này Covid bên đó thế nào rồi cụ?

cu mậm

Xe buýt
Mỗi ngày e nhâm nhi một chút, đến hôm nay thì leo được hết 115 tầng nhà cụ xe zom. Cụ quả là một người có tâm hướng thiện, có tấm lòng với quê Mẹ, bao năm xa quê mà vẫn giữ được cốt cách người Việt. Mong cụ ko bỏ thớt, lúc nào rảnh lại vào chia sẻ thêm để e và các cụ ở nhà được hiểu thêm về cuộc sống bên đấy. E tình cờ vào thớt của cụ khi tìm hiểu thông tin để cho cháu nhà e đi du học Úc, giờ e lại muốn mơ xa hơn cho tương lai các cháu. Cảm ơn cụ rất nhiều, chúc cụ và đại gia đình mạnh khỏe.

nikel.

Xe hơi
Lâu lắm rồi không thấy cụ chủ lên sóng

Helo456

Xe hơi
Cảnh đẹp quá cụ? tương lai nông thôn VN cũng vậy cụ nhỉ

Platinum19

Xe đạp
Website
acis.com.vn
Các Bác thấy gđ này thế nào? Nói vậy thôi chư , nhiều người trong số họ dễ thương và hiền lành mà .
Nay nhà cháu mới mò được thớt này. Cũng chỉ mới đọc được đến trang 10 nhưng mà phải log in ngay để cảm ơn cụ chủ. Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin về 1 cuộc sống tốt đẹp mà nhà cháu luôn mơ ước có được. Và dù đời này cháu chưa chắc đã đạt được nhưng cháu hy vọng đến các con mình sẽ được. Cháu vẫn đang cố gắng ạ. Chúc cụ và đại gia đình cụ luôn mạnh khỏe và hạnh phúc. Một lần nữa, cảm ơn cụ rất nhiều!

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Chào các Bác Tài, lần đầu tiên lái xe nên kinh nghiệm và trình đô hạn chế vậy các Bác ném đá nhỏ thôi nhé . Trước giờ theo dõi các Bác trên từng cây số nhưng nghĩ mình văn dốt nên không gởi bài , hôm nay gồng mình gởi thử một bài nói về cuộc sống của mình mà cũng có liên quan đến xe các Bác a
em hóng và ủng hộ cụ chủ xe zom =(( mạnh dạn lên cụ êy

Gia Bảo Anh

Xe buýt

Rất vui nếu được gặp các Cụ tại đây, CỤ nào đến Úc cứ" hú" em một tiếng, không đi chơi với các Cụ thì em cũng có quà mà. Cuối tuần rồi em có mời mấy cháu du học sinh đến ăn BBQ nhân dịp Noel và năm mới gần đến.
Gấu nhà cụ xe zom ngồi một mình bên trái đúng ko ạ =(( Gấu nhà cụ xinh gái và trẻ hơn so với quy định đấy.